ถามเรื่องไฟนอลแฟนตาซี dissidia ครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Asteroid, 29 ตุลาคม 2011.

1. Asteroid

Asteroid New Member

EXP:
    11
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    เรื่องของ dissidia นี่เป็นเรื่องของภาคไหนเหรอครับ ตอนภาค 1 ที่อัศวินแสงไปเอาคริสตัลมาแล้วไปช่วยเจ้าหญิงตามคำทำนายรึป่าวอ่ะ (แต่ผู้กล้าอีก 3 คนอยู่ไหนกัน = =)เพราะเห็นตอนจบที่เขาถือหินคริสตัลแล้วเจอเมือง แล้วเห็นชื่อ คาออสแวบๆด้วย(ไม่รุว่าผมมั่วป่าวนะ >.<)

ใครมีข้อมูลหรือยังไง เล่าให้ฟังหน่อยนะครับ งงกับช่วงเวลาแล้วยังเอาตัวละครหลายภาคมาใส่ไว้ด้วย
    ผมเลยสงสัยว่า แต่ละคนอยู่ในช่วงเวลาไหนของโลกตัวเองกัน พอกลับมาเล่นอีกครั้งก็รู้สึกมีอะไรน่าติดตามขึ้น
    เยอะเลย

พอดีไปจิ๊กเครื่องหลานมาเล่น ละเจอเกมนี้ + กะเราก็กาลังรีเทิร์นไฟนอลภาค 8 อยู่พอดีด้วย

แล้ว dissidia 012 ด้วย อันนี้คือ เป็นภาคสมบูรณ์เหรอครับ
  2. rubiks47

rubiks47 Member

EXP:
    94
    4
    8
    เป็นภาคพิเศษที่เอาตัวเอกและตัวร้ายแต่ละภาคมายำใหญ่ คลุกเคล้าให้เข้ากันครับ
    เนื้อเรื่องมีอยู๋ว่า มีเทพแห่งความสามัคคี กับเทพแห่งความแตกแยก ไม่ชอบขี้หน้ากัน
    เลยเรียก ตัวละครในแต่ละภาคมาตีกัน เพื่อความสะใจ

ส่วน 012 ผมไม่เข้าใจด้วยซ้ำมามันสื่อถึงอะไร

แต่มันคือเนื้อเรื่องที่ยืดออกมาและ เพิ่มตัวละครใหม่เข้าไป เล่นภาค 012 ก็มีเนื้อเรื่อง ของภาคแรกเพียงแต่ไม่มีมูฟวี่ให้ดู

ถ้าให้แนะนำคือ เกมก็เหมือนวินนิ่ง จะสนุกก็ต่อเมื่อมีคนเล่นด้วย
  3. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    เกม Dissidia ปกติ คือสงครามรอบที่ 13 ระหว่างคอสมอสและเคออส

เกม Dissidia 012 คือสงครามรอบที่ 12 และรอบที่ 13 ระหว่างคอสมอสและเคออส (แปลว่าเราได้เล่นเนื้อหา 2 ช่วงเลย คุ้มกว่าภาคแรกเห็นๆ)

เนื้อเรื่องจริงๆ ไม่ได้เกี่ยวกับว่าคอสมอสและเคออสไม่ถูกกันนะครับ แล้วเนื้อเรื่องก็ไม่ได้กลวงถึงขั้นให้ตัวละครตีกันเพียงเพื่อความสะใจด้วย

แต่มันเกิดอุบัติเหตุบางอย่างขึ้นทำให้ซิด คอสมอส แลเคออส เข้ามา "ติด" อยู่ในมิตินี้ และไม่สามารถหาทางกลับโลก FF1 ที่พวกเขาจากมาได้ พวกเขาก็เลยอัญเชิญ "สัมปชัญญะ" ของนักรบจากต่างมิติมา เอาสัมปชัญญะที่ว่าใส่เข้าไปใน "ร่างจำแลง" ทำให้เกิดเป็นร่างจำแลงที่สมบูรณ์แบบขึ้นมา นั่นคือตัวละครต่างๆ ในเกมนี้ จากนั้นก็เสี้ยมให้ร่างจำแลงเหล่านั้นตบตีกัน ความขัดแย้งที่เกิดขึ้นจะเป็นพลังให้เคออส แล้วเมื่อเคออสมีพลังเพิ่มสูงขึ้นถึงที่สุด ก็จะสามารถแหวกมิติกลับบ้านเก่าได้ครับ ที่ฆ่าแกงกันไปมา จุดหมายแต่แรกก็คือเพื่อหาทางกลับบ้านเก่าครับ....

สรุปแล้วเรื่องราวทั้งหมดใน Dissidia คือเรื่องราวก่อน FF1 ครับ

timeline ของเกมผมเคยเขียนไว้อย่างละเอียดแล้ว อยากรู้เนื้อเรื่องจริงๆ ก็อ่านตามลิงค์นี้ได้ครับ

http://ffplanet.exteen.com/20110622/timeline-dissidia-final-fantasy
    sensaisensai ถูกใจสิ่งนี้
  4. rubiks47

rubiks47 Member

EXP:
    94
    4
    8
    เคออสเป็นคนดีซะงั้น แต่ถูกสถานะการณ์ บีบบังคับ โถๆๆ น่าสงสารซะไม่มี

Share This Page