ใครพอจะรู้จัก เกม แฟมิคอม เก่าๆ เกมนี้บ้างครับ

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย jpenguin, 30 ตุลาคม 2011.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    พอดีนั่งนึกๆ เป็นเกมที่เคยเล่นสมัยเด็ก มากๆๆๆ ตอนนั้นเล่นไม่ค่อยรู้เรื่องนะครับแต่ภาพมันยังติดตาอยู่

เป็นเกมสำรวจอวกาศน่ะครับ คัวละครและหุ่นของเรา ดูแล้วลายเส้นคล้ายๆ มาครอสตัวละครหลักที่อยู่กับเรา มีหญิงหนึ่งชายหนึ่ง

เวลาเดินทาง เราจะมองจากยานของเราแบบ first person แล้วมีให้เลือกคำสั่ง วาร์ปไปข้างหน้า วาร์ปทีก็มีเสียง ปื๊ด กับภาพดวงดาวเล็กๆ วิ่งผ่านเราไปนิดนึง . . . ดาวใกล้ๆ ก็วาร์ปกัน 10-20 ที ดาวไกลๆ วาร์ป 200-300 ครั้งเลยทีเดียว เวลาไปถึงดวงดาวจะลงสำรวจ ฉากจะกลายเป็น 2D มีหุ่น 2 ตัวบินตามๆ กันไปในเขาวงกต

เวลาเจอศัตรู มันจะมองเราจากข้างหน้าคล้ายๆ DQ ผลัดกันยิงคนละที มียิงธรรมดา หรือเลือกได้ว่าจะยิงมิซไซล์กี่ลูก โดยมิซไซล์ ซื้อเพิ่มได้เวลาบินถึงสถานีอวกาศต่างๆ และมีพลังวาร์ปให้เก็บให้ซื้อ ซึ่งจะทำให้วาร์ปได้ไกลขึ้น

ไม่ทราบใครพอจะคุ้นเกมนี้บ้างครับ?
  2. sensaisensai

sensaisensai Editor

EXP:
    376
    18
    18
    ไม่ทราบเลยครับ แต่อยากช่วยหาคำตอบเลยไปโพสต์ถามไว้ให้ที่เว็บ spgamer รอดูว่าคนเก่าๆ แก่ๆ ที่นั่นจะมีใครมีคำตอบให้หรือเปล่า :E

------------------------------
    แอดมินเว็บมาตอบอย่างมั่นใจให้แล้วครับว่านั่นคือเกม Ginga no Sannin

http://strategywiki.org/wiki/Ginga_no_Sannin

ใช่หรือเปล่าเอ่ย

-----------------------------
    เว็บตัวใหม่ยังอยู่ในระหว่างปรับปรุงพัฒนาอยู่ครับ
    เอาตัวเก่าไปดูเล่นพลาง ๆ ก่อนละกันครับ :)
    http://www.spgamer.com/spg/

v
    v
  3. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    โอ้ ใช่เลยครับปกแบบนี้แหละ . . .

ขอบคุณครับ เวบ spgamer อยู่ไหนครับเนี่ย ท่าทางเหมาะกับคนแก่อยากผม :confused:
  4. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    เห็นปกแล้วลายเส้นคล้ายๆ อ.เค็น อิชิคาวะ ไม่น้อยนะครับ
    ได้เว็บบอร์ดเกมเก่าใหม่อีกแล้ว ขอขอบคุณด้วยคนครับ

Share This Page