บอส ภูเขากากาเซ็ต FFX

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย pochy, 31 ตุลาคม 2011.

1. pochy

pochy New Member

EXP:
    28
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ ผมปราบบอส ที่ภูเขาแล้วมันเดินต่อไปไม่ได้อ่ะครับ เดินไปมียูน่า อารอน ลูลู่ ยืนเรียงกันเฉยๆ ไปไหนไม่ได้เลยคุยก้อไม่ได้ ต้องทำไรก่อนรึเปล่าครับ รบกวนตอบทีนะครับ
  2. pochy

EXP:
    28
    0
    1
    ตัวนี้อ่ะครับ

Attached Files:

3. Luiziii

Luiziii New Member

EXP:
    19
    0
    1
    พอฆ่าบอสเสดแล้ว ให้เดินต่อไปข้างหน้าอะคับ แล้วทุกคนจะหยุดมองไปที่ ซากนครซาร์นากันด์ แล้วจะคุยกันคับ

edit* ไม่รู้จะเกี่ยวรึเปล่านะคับ ไม่ทราบว่า จขกท ได้ไปเอา Yojimbo หรือยัง ที่ Caven of the stolen Fayth ลองดูนะคับบบ

ปล.รีบ ๆ เล่นนะคับ เผื่อค้างฉากเดียวกับผม ตรง Dark Valefor ^^
  4. pochy

EXP:
    28
    0
    1
    มันหยุดมองนานมากเลยนะไปไหนไม่ได้สักที หรือต้องรอไปเรื่อยๆอ่ะคับ
    ปล.เอาโยจิมโบเรียบร้อยแล้วคับ
  5. pochy

EXP:
    28
    0
    1
    จบการต่อสู้ ริคคุขอร้องให้ทุกคนหยุดพัก แต่อารอนไม่ยอมให้หยุดพัก เดินทางต่อไปจะเห็นนครซานาคันด์ที่ตอนนี้เหลือเพียงซากปรักหักพัง ริคคุคุยกับยูนะเพื่อขอร้องไม่ให้เธอใช้มนต์อัญเชิญบทสุดท้าย เมื่อทุกคนเดินทาง ยูนะทำ Sphere ตกไว้ เข้าไปเก็บเพื่อรับฟังความรู้สึกของเธอที่ถูกบันทึกไว้ ตามลงมาด้านล่าง ทุกคนหยุดเพื่อตั้งแคมป์ไฟพักผ่อน ทีดัสจะเริ่มเล่าเรื่องของเขา อ้างอิงบทสรุปของคุณ Azemag (ถึงตอนปราบบอสเสร็จ เดินตามไป ทางมันตันอ่ะคับ ทำไรไม่ได้เลย ตัวยูน่า อารอน ลู่ลู่ ยืนเฉยๆเป็นชม.เลย)
  6. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163

ถ้าปราบบอสเสร็จแล้ว มันต้องตัดเข้า cut scene เพื่อคุยกันตามที่บอกไว้ข้างบนนั่นแหละครับ
    ถ้ามันไม่ตัดเข้า cut scene ละก็ ขอสันนิษฐานว่ามันค้างครับ =_______=;

แต่ถ้าตัดเข้า cut scene ฟังความรู้สึกของยูนะเรียบร้อยแล้ว....
    วิ่งลงไปตามทางครับ ทางไม่ได้ตัน แต่มันแคบ อาจจะลำบากต่อการเดิน

ลงไปด้านล่างถึงจะตั้งแคมป์ไฟเล่าเรื่อง แล้วเข้าสู่บทถัดไป
    ลองดูครับ

ปล. เรื่อง yojimbo ไม่เกี่ยวครับ
  7. pochy

EXP:
    28
    0
    1

pochy said:
    จบการต่อสู้ ริคคุขอร้องให้ทุกคนหยุดพัก แต่อารอนไม่ยอมให้หยุดพัก เดินทางต่อไปจะเห็นนครซานาคันด์ที่ตอนนี้เหลือเพียงซากปรักหักพัง ริคคุคุยกับยูนะเพื่อขอร้องไม่ให้เธอใช้มนต์อัญเชิญบทสุดท้าย เมื่อทุกคนเดินทาง ยูนะทำ Sphere ตกไว้ เข้าไปเก็บเพื่อรับฟังความรู้สึกของเธอที่ถูกบันทึกไว้ ตามลงมาด้านล่าง ทุกคนหยุดเพื่อตั้งแคมป์ไฟพักผ่อน ทีดัสจะเริ่มเล่าเรื่องของเขา อ้างอิงบทสรุปของคุณ Azemag

(ถึงตอนปราบบอสเสร็จ เดินตามไป ทางมันตันอ่ะคับ ทำไรไม่ได้เลย ตัวยูน่า อารอน ลู่ลู่ ยืนเฉยๆเป็นชม.เลย)

ถ้าปราบบอสเสร็จแล้ว มันต้องตัดเข้า cut scene เพื่อคุยกันตามที่บอกไว้ข้างบนนั่นแหละครับ
    ถ้ามันไม่ตัดเข้า cut scene ละก็ ขอสันนิษฐานว่ามันค้างครับ =_______=;

แต่ถ้าตัดเข้า cut scene ฟังความรู้สึกของยูนะเรียบร้อยแล้ว....
    วิ่งลงไปตามทางครับ ทางไม่ได้ตัน แต่มันแคบ อาจจะลำบากต่อการเดิน

ลงไปด้านล่างถึงจะตั้งแคมป์ไฟเล่าเรื่อง แล้วเข้าสู่บทถัดไป
    ลองดูครับ

ปล. เรื่อง yojimbo ไม่เกี่ยวครับ​
    อย่าเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาล เพราะมันต้องรับภาระดูแลดวงดาวนับไม่ถ้วน
    มันตัดเข้า cut sceneตอนยูน่าปลอบใจริคคุอ่ะคับ แล้วอารอนบอกให้ไปต่อ พอบังคับตัวละครได้ ไปถึงช่องเขา มันจะตัดเป็นซีนเดินช้า ๆ แต่เราบังคับพระเอกเดินได้ แต่เดินไปไหนไม่ได้เลยคับ ยูน่ายังไม่ได้พูดความรู้สึก
    ถ้าค้างจิงเซงเลย..เปลี่ยนแผ่นจะหายมั้ยคับ
  8. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163

ต้องเก็บ sphere ที่ตกอยู่บนพื้นก่อนครับ ฟังข้อความจากใน sphere ก่อนถึงจะดำเนินเรื่องต่อได้ครับ
  9. pochy

EXP:
    28
    0
    1
    รบกวนช่วยดูรูปให้ทีนะครับ มันไม่มีSphere ให้เก็บอ่ะคับ
  10. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ถอยกลับไปหลังยูนะอีกครับ ตรงจุดเชื่อมระหว่างลานกว้าง ( ที่ต่อสู้กับ boss : sanctuary keeper ) กับ ทางเดินเล็กๆก่อนมาเจอ ยูนะ

สังเกตบนพื้นดีๆครับ มันเป็นจุดสีฟ้าๆเล็กๆ
  11. pochy

EXP:
    28
    0
    1
    รบกวนด้วยนะครับขอบคุณครับ งานนำเสนอ2.jpg
  12. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ลองดูคลิปนี้ประกอบครับ

นาทีที่ 4.49 - sphere ตกจากยูนะ (เธอไม่รู้ตัว)
    นาทีที่ 5.07 - มุึมกล้องหมุน เห็น sphere ชัดเจน
    นาทีที่ 5.37 - หลังจากยูนะบอกว่า "Khimari. Let's go!" จะเห็น sphere อยู่ด้านหน้าพอดีครับ

ปล. ยังมีเซฟก่อนหน้าจะสู้กับบอสอยู่หรือเปล่าครับ ? ถ้ามี โหลดมาฆ่าบอสอีกรอบ รอจนผ่านเนื้อเรื่องช่วงคุยกันจนยูนะบอกว่า let's go
    ยังไงก็มี sphere แน่นอนครับ
    ffpokemon และ pochy ถูกใจสิ่งนี้
  13. pochy

EXP:
    28
    0
    1
    ของผมค้างตั้งแต่วิ่งไป3.10พอเปลี่ยนฉาก 3.14 แล้วก้อมีแค่นั้นคับ ฉากมันไม่ตัดไปที่ภาพเมืองอ่ะคับตัด มาฉากนี้เลย
    Movieในคลิปไม่มีเลย คงจะหายอย่างนี้แผ่นเสียใช่ไหมครับ
    (ปล.ลองปราบบอสใหม่แล้วเหมือนเดิมครับMovieหาย)
    แต่ยังไงก็ขอบคุณคุณAzemag มากๆสำหรับข้อมูลครับ งานนำเสนอ1.jpg
  14. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    แผ่นมีปัญหาครับ =_____=;
    เล่นบน PS2 หรือว่าใช้ Emu เล่นบน PC ครับ ??

ลองเปลี่ยนแผ่นดูนะครับ
  15. pochy

EXP:
    28
    0
    1
    PS2 ครับเปลี่ยนแผ่นไปรอบนึงแล้วตอนฉากแต่งงานยูน่า มาเจอนี่อีกเห้อT-T....
  16. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ก็คงเป็นที่แผ่นแหละครับ

ผมโหลด ISO ของ FF X : International Japanese Voice มาไรท์เล่นบน PS2
    ค้างตรงฉาก Sin กำลังจะบินขึ้นมาสู้กับเราที่ Bevele

ต้องเปลี่ยนแผ่นเป็น English Voice ถึงหายครับ ( แล้วก็สลับกลับมาเล่นแผ่นเดิม )
  17. pochy

EXP:
    28
    0
    1
    ผมเล่นENG VER. โหลดเซฟในแผ่นJAP ไม่ได้อ่ะครับ สงสัยต้องหาแผ่นใหม่
    ถึงอย่างไรก้อขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ
  18. Luiziii

Luiziii New Member

EXP:
    19
    0
    1
    ต้องเข้าไปเก็บ sphere ที่ยุน่าทำตกโดยไม่รู้ตัว แล้วมันก็ตามเนื้อเรื่องที่ผมบอกข้างบนอะคับ
  19. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    จขกท. บอกว่า
    มันโดดข้าม cut scene ไปเลยครับ.... ไม่มีฉากสองสาวกอดกันแล้ว sphere ตกให้เก็บ
  20. pochy

EXP:
    28
    0
    1
    หาซื้อแผ่นก้อยาก Ver.Engนี่ น้ำท่วมด้วย สงสัยต้องรอน้ำลดแหง่มๆ

Share This Page