FF-X หลังจากฆ่า Dark Valefor ค้าง

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Luiziii, 30 ตุลาคม 2011.

1. Luiziii

Luiziii New Member

EXP:
    19
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    ผมเล่นประมาณ 2 รอบและที่เอาชนะมันได้ พอฆ่าเสร็จค้างตลอดเลยคับ

กว่าจะเอาชนะได้แต่ละครั้ง เหนื่อยหูตาแทบกระเด็น

เอ่อ ผมเล่นผ่าน Emu นะคับ เกี่ยวรึเปล่า
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    เหมือนเคยมีคนเอามาถามเมื่อหลายปีก่อนแล้วว่าค้างตอนสู้กับ Dark Valefor เหมือนกันครับ
    แต่รายนั้น ค้างตั้งแต่ฉากจอแตกก่อน battle และก็เล่นบน PS2 ด้วย
    แล้วช่วยกันแก้หลายวิธี ทั้งส่งแผ่นผ่านไปรษณีย์ไปให้เล่นก็หลายรอบ สุดท้าย เป็นที่ Memory Card ( ถ้าจำไม่ผิดนะครับ )

ทีนี้ ของ จขกท. เล่นบน Emu แล้วค้างหลังสู้จบ ผมก็ไม่รู้ว่าปัญหามันอยู่ตรงไหน
    แต่จะขอแนะนำดังนี้ครับ

- ให้ save เก็บไว้อีก slot แล้วค่อยเปิดโหลดจาก slot นั้นมาเล่นครับ ลองดูว่าหลังจากสู้จบแล้วมันไม่ค้างรึเปล่า
    - โหลด ISO ตัวใหม่มาลองดู อาจเป็นไปได้ว่า ISO ที่ใช้อยู่มีปัญหา
    - เปลี่ยนเวอร์ชั่น Pcsx ครับ
    - เปลี่ยนเครื่องเล่น ( ไปลงโปรแกรม Pcsx ที่เครื่องอื่นแล้ว copy ไฟล์เซฟในโฟลเดอร์ mem card ไปโหลดเล่นดู )

ลองวิธีพวกนี้ก่อนแล้วกันครับ ถ้าได้ / ไม่ได้ยังไง รบกวนแจ้งอีกทีเผื่อจะสามารถช่วยกันหาทางออกได้ครับ
    สมาชิกท่านอื่นที่มีประสบการณ์ช่วยกันแชร์ข้อมูลด้วยครับ
    ffpokemon ถูกใจสิ่งนี้
  3. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    วิธีแก้สมัยโน้นของผม ตอนที่เพื่อนผมค้าง
    คือบอกให้เพื่อนเขาเปลี่ยน text เป็น jap ซะ สรุปผ่านตรงนั้นมาได้
    งงเหมือนกันว่าเป็นที่อะไรกันแน่หว่า
  4. Luiziii

EXP:
    19
    0
    1

ผมลอง เปลี่ยน language เปน Japan เอา subtitle ออกแล้ว ก็ยังค้างเช่นเดิม
    ลองเปลี่ยน save จากอีก slot ก็ยังไม่หาย
    ตอนนี้ผมกำลังหา ตัว iso ใหม่อยู่คับ แต่ ภาค international หาไม่ได้เลยตอนนี้
  5. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    กระทู้นี้เดจาวูมากครับ อาการนี้เป็นกันหลายคนมาก มีกูรูท่านนึงในเว็บบอกว่ากระทั่งแผ่นแท้บางล็อตก็ค้าง
    หลายคนเปลี่ยนแผ่นแล้วปรากฏว่าได้ แต่บางคนก็ไม่ได้
    บางคนเปลี่ยนภาษาแล้วไม่ได้ แต่บางคนดันได้
    (นี่เป็นกระทู้นึงที่เคยมาถามกันครับ กระทู้อื่นหายไปหมดแล้ว)

ยังไงก็ต้องลองตามที่สองท่านข้างบนว่ามาก่อนครับ ถ้ายังไม่ได้อีก แสดงว่าเป็นที่เซฟแล้ว (เคยมีท่านนึงเป็นแบบนี้)
    ถ้าถึงขนาดนั้นเดี๋ยวมาช่วยแก้ปัญหากันต่อครับ

edit: เพิ่งพิมพ์เสร็จ เจ้าของกระทู้มาโพสไปก่อนซะแล้ว ^^;
    ลองหาจากเว็บบิทดูก่อนนะครับ (ถ้ามีมี request ให้เค้า reseed ได้) ถ้าหลายวันแล้วยังหาไม่ได้เดี๋ยวช่วยกันไรท์แผ่นไปให้ครับ (แต่ไม่รู้จะไปส่งได้รึเปล่านะครับ ไปรษณีย์บ้านผมโดนน้ำท่วมไปละ)
  6. Luiziii

EXP:
    19
    0
    1
    ผมลองเปลี่ยน อีกแผ่นนึงแล้ว ก็ยัง ค้างแบบเดิม เห้ออออ

เเก้ยังไงได้อีกคับ ?
  7. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ลองเปลี่ยนเวอร์ชั่นของ Pcsx รึยังครับ ?
    หรือไม่ก็... คงต้องลองเปลี่ยนตรง FPS ในส่วนของ Graphic

ผมไม่แน่ใจว่าเวอร์ชั่นของ จขกท. มีให้ปรับอะไรบ้าง แต่ของผมมี Limit , Normal , Frame Skip กับอีกอย่างหนึ่งจำไม่ได้
    ตอนผมมีปัญหาเล่นบางฉากไม่ผ่าน ผมจะต้องเปลี่ยน FPS Mode พวกนี้ให้ต่างไปจากเดิม

บางฉากเร็วเกินไป ก็ต้องปรับให้ช้า
    บางฉากมีรายละเอียดเยอะ ก็ต้องปรับให้ skip ไปเลย

ลองดูครับ ถ้ายังไงลองเซฟภาพการ setting มาให้ดูก็ดีครับ เผื่อช่วยแนะนำได้ครับ

เพิ่งนึกออกอีกวิธีระหว่างที่พิมพ์...

ปกติเซฟอยู่ตรงไหนครับ ลงจากเรือเหาะแล้วมาสู้เลยรึเปล่า ?
    ลองไปเล่นเนื้อหาส่วนอื่น เช่น ไปเดินฆ่ามอนสเตอร์เก็บไอเทมและกิลเพิ่ม เพื่อให้ข้อมูลใน save นั้นเกิดการเปลี่ยนแปลงแล้วลองกลับมาสู้ดูครับ

อันนี้ก็ไม่ได้รับประกันผลเท่าไร เพราะส่วนใหญ่ก็ลองผิดลองถูกดูเพราะว่าไม่รู้จริงๆว่าสาเหตุอยู่ตรงไหนบ้าง
    ก็ต้องลองกันไปเรื่อยๆครับ

ยังไงจะรอผลการทดสอบครับ ยินดีช่วยแฟน FF X ครับ
    ffpokemon ถูกใจสิ่งนี้
  8. Luiziii

EXP:
    19
    0
    1
    ตอนนี้ ผมไปเจอ FF X inter แต่เปน undub กำลังโหลดอยู่ ไม่รู้จะช่วยได้มั้ย >< ถ้ายังไม่ได้ ผมจะลองปรับการตั้งค่า

อย่างที่ว่าดูนะฮะ
  9. Luiziii

EXP:
    19
    0
    1
    หลังจากผมลองโหลด ภาค Interational ver.Japanese voice มาเล่นแล้วก็ยังไม่หาย เลยลองเซฟการตั้งค่า PCSX2 มาให้ดูว่า อาจจะเกี่ยวที่ตรงนี้รึเปล่าคับปล.ส่วนรื่องที่บอกว่าให้ฆ่า ศัตรู เพื่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงของเซฟ ก็ลองแล้ว ยังเหมือนเดิมคับ
    สเปคเครื่อง
    AMD athlon(tm) II X4 640 3.01 GHz
    Ram 3 Gb
    ATI HD4670 iceq

10. Luiziii

EXP:
    19
    0
    1
    ผมผ่านเรียบร้อยแล้วนะฮ้าาาาาาาาาาาาาาา โครตดีใจ

ผมก็เอาเวลาไปเล่น บริซบอล แล้วก็ สู้ Dark Aeon ตัวอื่น แล้วกลับมาสู้อีกที

แต่ตอนที่ผมเจอ Dark Valefor ผมกด F4 ให้ limiter เป็น none

ไม่รู้จะเกี่ยวรึป่าวว ขอบคุนทุกท่านที่ช่วย หาวิธีเเก้นะคับ

:E
  11. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    ยินดีด้วยนะครับที่ผ่านได้แล้ว

ยังไงก็รบกวนจดอาการ-สาเหตุ และวิธีแก้เก็บไว้ ด้วยนะครับ (เอาแบบละเอียด ๆ ไปเลย ^^)
    เพราะในอนาคตไม่ว่าจะเป็นบอร์ดนี้หรือบอร์ดอื่น ก็จะมีคนมาถามอีกแน่นอนครับ
    ถึงเวลานั้นคุณ Luiziii ก็จะช่วยเขาได้มากครับ
  12. Luiziii

EXP:
    19
    0
    1
    คร้าบบผม
    :)
  13. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    อันที่จริงปัญหาเรื่องชนะดาร์คเวลฟอร์แล้วค้าง เล่นแผ่นแท้บน PS2 ก็เป็นครับ....

ถ้าไปค้างกับ Dark Magus คงจะปวดหัวกว่าเยอะ
  14. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    4
    18

>> รายนั้น ค้างตั้งแต่ฉากจอแตกก่อน battle และก็เล่นบน PS2 ด้วย

รายนั้นคือผมเองแหละครับ..แหะๆ ไม่รู้ว่าคุณ Azemag จำผมได้หรือเปล่า?? แต่ผมจำคุณได้ล่ะ..อิอิ (^ ^ ) อยากตอบตั้งนานแล้ว แต่ติดน้ำท่วมไม่ค่อยมีเวลา ได้แต่เข้ามาดูหลายรอบแล้ว (T T )

ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกับ จขกท.ด้วยนะครับที่ยังสามารถแก้ไขได้ ซึ่งกรณีของ จขกท. เป็นแบบ"สู้เสร็จแล้วค้าง" ส่วนกรณีของผมเป็นแบบ"ค้างก่อนที่จะสู้" ผมขออนุญาตแชร์ประสบการณ์ในเคสของผมนะครับ เผื่อบางท่านอาจจะเจอเหมือนกับผม

เคสของผมนั้นเป็นแบบค้างก่อนสู้ ตอนนั้นผมลองหมดทุกวิธีแล้วไม่ว่าจะเป็น เปลี่ยนแผ่น , เปลี่ยน Slot Save , เปลี่ยน Memory Card , เปลี่ยนเครื่อง PS2 , หรือลองฆ่า Dark Aeon ตัวอื่น แล้วมาสู้ Dark Valefor เป็นตัวสุดท้าย ก็ค้างตอนที่มันบินชนหน้าจอแตกอยู่อย่างนั้นล่ะครับ...(T T )หาสาเหตุไม่ได้ซักทีจนผมลองเอา Save ของคนที่ไม่มีปัญหา โดยขอจากคุณ Resol เพื่อนสมาชิกในบอร์ดนี้อ่ะครับ Copy แล้วเอามาใส่ใน Memory Card เดียวกัน โดยเปิดที่เครื่อง PS2 เดียวกัน แผ่นเดียวกัน ปรากฎว่า "ไม่ค้างครับ" สามารถสู้ได้ แถมฆ่ามันเสร็จแล้วก็ไม่ค้างอีกด้วย...!!!

ด้วยเหตุนี้ผมจึงคิดว่าน่าจะเป็นที่ Save ของผมเองที่ผิดพลาด ผมก็เลยลองถามคุณ Resol ว่า Save ของเขากับผมมันต่างกันตรงไหนบ้าง ??

สรุป ส่วนที่ต่างกันอย่างเห็นได้ชัดคือ

1. ผมไม่ได้ย้อนกลับมาเก็บเจคสเฟียร์ที่หมู่บ้านบีไซด์(หมู่บ้านที่เจอดาร์คเวลฟลอร์) ก่อนที่ดาร์คเวลฟลอร์จะดักอยู่หน้าหมู่บ้าน

2. ผมไม่ได้เก็บท่า Overdrive ท่าที่ 2 ของ Aeon เวลฟลอร์ ครับ ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะชื่อท่า "Energy Blast"

ดังนั้นผมเลยเล่นใหม่อีกรอบโดยทำข้อ 1 กับ 2 ให้เรียบร้อยก่อนที่ดาร์คเวลฟลอร์จะมาดักหน้าหมู่บ้าน....ผลปรากฎคือ"ผ่านฉลุย" ไม่มีค้างเลยครับ

ดังนั้นผมจึงอยากจะแนะนำว่าควรทำข้อ 1 กับ 2 ให้เรียบร้อยก่อนจะเป็นการปลอดภัยที่สุด...จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเล่นใหม่แบบผมครับ...ขอบอกว่าโหดมากๆ (T T )
    WuTTeR และ Azemag ถูกใจสิ่งนี้
  15. OmegaRed

OmegaRed New Member

EXP:
    6
    4
    3
    ผมก็ค้างหลังจากจัดการกับ Dark Valefor แล้ว แต่ตอนนี้หายแล้วครับ
    ลองอยู่หลายวิธีเลยตั้งแต่ปิด Config ของเกม เปลี่ยนภาษาจากอังกฤษเป็นญี่ปุ่น สู้กับ Dark Aeon ตัวอื่นก็แล้ว
    สุดท้ายเลยใช้วิธีตั้งค่า Emu ของ Pcsx2 ให้อ่านจากไดร์ฟจำลองแทนครับ ทีเดียวหายเลย
    ใครที่เล่นกับ Emu ของ Pcsx2 โดยอ่านเกมผ่านไฟล์ .iso เลย แล้วค้าง ลองเปลี่ยนเป็นอ่านจากไดร์ฟจำลองดูนะครับ อาจหาย
    วิธีตั้งค่านะครับ
    - หาโปรแกรมอ่านไฟล์ .iso .mdf .nrg เช่น DAEMON Tools หรือ Ultra ISO มาติดตั้งไว้ในเครื่อง
    - ทำการ Mount Image ไฟล์เกมไว้
    - เปิดโปรแกรม Pcsx2 แล้วกดที่แถบ CDVD
    - เลือก Plugin
    - แล้วกดที่ Plugin Menu > Plugin Setting จากนั้นเลือกไดร์ฟจำลองที่อ่านตัวเกม
    - ไปที่ System เลือก Reboot CDVD (fast) แล้วเล่นเลยครับ

ขอให้โชคดี ;)

สเปคเรื่องที่ผมใช้เล่น
    CPU : Intel Core i5-2410M @2.30Ghz
    RAM : 4 GB
    Video Card : AMD Radeon HD 6650M

การตั้งค่า Pcsx2 ให้เล่นได้ลื่นและภาพสวยนะครับ ดูจากไฟล์อัพโหลดด้านล่างเลย
    ** หมายเหตุ **
    - ลื่นไม่ลื่น ขึ้นอยู่กับ CPU ที่ใช้งานด้วยนะ ว่ามีจำนวน core มากน้อยแค่ไหน และการปรับ GS ครับ
    - หากต้องการให้ภาพสวยขึ้นๆ ให้ปรับ ส่วนของ GS configure เป็น x2, x3, x4, x5, x6 Native ครับ แต่ยิ่งตัวคูณมาก fps จะน้อยลงตามนะครับ
    แค่ x3 นี่ก็สวยกว่า PS2 แล้วล่ะครับ
    - ที่ผมไม่ใช้ Texture filtering เนื่องจากผมเน้นให้เกมลื่นมากกว่าได้ภาพที่คมชัดทุกรายละเอียด หากท่านใดต้องการภาพแบบ HD ก็ยัดมันไป
    แต่ต้องแลกมากับความเชื่องช้าของเกมนะครับ ใคร core i7 ก็ใส่โลด :D

Attached Files:

Azemag และ ffpokemon ถูกใจสิ่งนี้
  16. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    ขุดกระทู้ข้ามปี แต่ที่คุณ OmegaRed โพสมาก็เป็นสิ่งที่มีประโยช์นมากครับ
    ถ้าเกิดคนอื่นเจอปัญหานี้อีก มาเปิดกระทู้นี้ก็น่าจะช่วยได้ดีเลยทีเดียว
  17. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    เดี๋ยวจะทำ back up กระทู้นี้เก็บไว้เป็นข้อมูลครับ

ขอขอบคุณมากๆเลย มีประโยชน์มากเลยครับ
    (^ ^)b

Share This Page