FF XII Inter-ZJS รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย earnning, 18 พฤศจิกายน 2011.

1. earnning

earnning New Member

EXP:
    3
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    ผมพึ่งได้เริ่มเล่นน่ะครับ แล้วกำลังอยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับอาชีพในเกมส์นี้
    มีอาชีพอะไรที่ควรจะมีไว้บ้างครับ แล้วเพื่อนๆให้ใครเป็นอาชีพเหล่านั้น
    ผมไม่ได้ใช้สูตรโกงน่ะครับ แล้วก็ไม่อยากเล่นหลายรอบก็เลยอยากจะขอคำแนะนำจากเพื่อนๆที่จบแล้วหน่อย
    ขอบคุณมากครับ
  2. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    อันที่จริงใช้อาชีพไหนก็เล่นได้ครับ เพราะแต่ละอาชีพถูกวางสมดุลมาให้พอๆกัน สเตตัสศัตรูก็ถูกปรับจากภาค 12 ปกติเพื่อให้เล่นด้วยอาชีพพวกนี้ผ่านได้
    ตอนผมเล่นแยก 6 อาชีพ 2 รอบ ก็สู้โอเมก้า ยาสแมต จัดจ์5 ได้ความรู้สึกยากง่ายของทั้งสองรอบไม่ต่างกันเท่าไร
    คิดว่าการจะเลือกอาชีพไหนก็ขึ้นกับความชอบของคนเล่นมากกว่า

ถ้าจะให้แนะนำ ตอนเลือกอาชีพสายเวท เลือก เวทขาว กับ เวทดำ ไปเลย เพราะจะใช้เวทของแต่ละสายได้ครบ
    มี machinist หรือ archer ไว้สักคน
    มีอาชีพลุยไว้ 2 คน ส่วนอีกคน จะเป็นอะไรก็แล้วแต่ความชอบ
    ในความเห็นผม ถ้าจะให้จับคู่ความคล้ายของแต่ละอาชีพ จะออกมาแบบด้า้นล่าง (ไม่ได้แปลว่าอบิลิตี้คล้ายนะครับ แค่แนวหรือลักษณะในการเล่น)
    Knight / Mononofu
    Uhlan / Breaker
    Machinist / Archer
    Shikari / Monk
    Time Mage / Red Mage
    White Mage / Black Mage (คือเป็นสายเวทเน้นไปเลยทั้งคู่)
  3. earnning

EXP:
    3
    0
    1
    ขอบคุณ คุณultimaweapon มากเลยครับ
    ขอถามอีกนิดนึงนะครับ
    อยากรู้ว่า ไอเทมที่ดรอปจากมอสเตอร์หรือขโมยได้ที่มันมีไอคอนสีฟ้าข้างหน้าเนี่ย เอาไว้ขายอย่างเดียวเลยใช่มั้ยครับ
    แล้วเวลาอยากได้ของแลกเปลี่ยนอะไร คือต้องขายวัตถุดิบนั้นพร้อมกันหรือว่าขายตอนไหนก็ได้ไม่ต้องพร้อมกันครับ
  4. earnning

EXP:
    3
    0
    1
    มีอีกคำถามครับ
    พวกมอนสเตอร์ที่เป็นแรร์ เนี่ย พอจัดการมันไปแล้วทีนึงมันจะกลับมาเกิดใหม่อีกหรือเปล่าครับ หรือเหมือนม๊อบที่ฆ่าแล้วจะหายไปเลย
  5. zealsakura

zealsakura New Member

EXP:
    12
    3
    3
    เกิดใหม่ครับ แต่ไม่รู้ทุกตัวหรือเปล่า อยากรู้อยู่เหมือนกัน รอเซียนมาตอบ ^^"
  6. kindergartenre

kindergartenre New Member

EXP:
    9
    0
    1
    อาชีพพวกนี้เลือกได้ครั้งเดียวใช่มั้ยคับ?
    แล้วตัวละครตัวนั้นก็จะผูกติดไปตลอดกาล มันไม่แคบไปหรอคับ ถ้าสมมติอยากให้ archer ใช้ firaga ก็ไม่ได้น่ะสิ T^T
  7. Grandcoss

Grandcoss New Member

EXP:
    18
    5
    3
    นี่ก็เป็นเสน่ห์ ของ ระบบจ๊อบ ล่ะครับ เน้นเป็นสายไปเลย แบบเก่ามันใช้ได้ทุกอย่างไม่ค่อยได้ลุ้นเท่าไร อิอิ
    ระบบจ๊อบมันทำให้ทุกตัวละครดูมีคุณค่าขึ้นมาทันทีเลยจริงไหมครับ ^^ เลือกอาชีพให้ดีดี แต่ที่แน่ๆ อาชีพที่ผมต้องมี คือ เวทย์ขาว / ดำ / ไนท์ ที่เหลือ ก็เลือกที่ชอบครับ เน้นซัพพอร์ต หรือ เน้นโจมตี ตามใจชอบเลย หอก ซามูไร ไทม์เมท ก็ แจ่มนะ
  8. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ถ้าหมายถึง Loot ล่ะก็ใช่ครับ มันเอาไว้ขายเป็นหลัก (อาจมีประเด็นปลีกย่อยเช่นเอาไว้ทำเควสในบางครั้ง แต่ไม่ใช่เรื่องใหญ่)
    สำหรับการขาย ไม่ต้องขายพร้อมกันครับ ขายอันหนึ่งเอาไว้ก่อน แล้วค่อยขายชิ้นอื่น ถ้ามันครบชิ้นส่วนแล้วไอเท็มใน Bazaar ก็จะโผล่มาเองครับ

แต่วิธีการขายจริง ๆ แล้วมันก็มีเทคนิคนิดหน่อยครับ สำหรับ Loot ที่เป็นส่วนประกอบของไอเท็มหลายอย่าง เอาไว้ท่านอื่นมาบอกเทคนิคละกันครับ

Share This Page