คิดอะไรพิเรนเกี่ยวกับแผนที่โลก

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย prockdj, 21 พฤศจิกายน 2011.

1. prockdj

prockdj Member

EXP:
    358
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    18
    เมื่อเช้าอยู่ๆ ก็คิดว่า โลกของเราเคยมีคนเอาทวีปต่างๆ มีประกอบกันได้ (เช่นทวีปอเมริกาใต้กับทวีปแอฟริกา ซึ่งมันก็เชื่อมเข้ากันได้เหมือนจิ๊กซอร์ อาจหมายความว่าโลกของเราเคยเป็นแผ่นดินเดียวกันมาก่อน)

แล้วเราเคยลองเอาโลกในไฟนอลแต่ละภาคมาประกอบกันบ้างไหม?

หรือเอาแผนที่โลกตั้งแต่ภาค 1 ถึง ภาคล่าสุดมาลองประกอบดู.
  2. rubiks47

rubiks47 Member

EXP:
    94
    4
    8

เพราะอย่างงี้ไงล่ะ
  3. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163

ภาคพื้นทวีปของโลกเคยเป็นแผ่นดินเดียวกันมาก่อนครับ ก่อนที่จะแยกตัวออกจากกันเพราะการเคลื่อนที่ของกระแสธารแมกม่าใต้เปลือกโลก

ทวีปอเมริกาแยกตัวออกจากยุโีรปและแอฟริกา
    หมู่เกาะญี่ปุ่นเคยเป็นส่วนหนึ่งของจีนแผ่นดินใหญ่
    ทวีปออสเตรเลียแยกตัวออกจากประเทศอินเดีย

อันนี้ศึกษาได้จากข้อมูลในหนังสือภูมิศาสตร์และตามอินเตอร์เน็ตครับ

ส่วนเรื่องแผนที่โลกของไฟนอล แฟนตาซีแต่ละภาค...อันนี้ก็คงต้องเอามานั่งจินตนาการกันต่อละครับว่าอะไรมันแยกจากอะไร หรืออันไหนเคยเป็นทวีปหลักมาก่อน

จะว่าไปก็น่าสนใจอยู่เหมือนกันนะครับเนี่ย
  4. Deus

Deus Till Endless Time

EXP:
    210
    2
    18
    ทฤษฎีมหาทวีปไกอา ><
  5. *-Lem-*

*-Lem-* หากไร้ซึ่งความมืดย่อมปราศจากแสงสว่าง

EXP:
    92
    0
    6
    ในff ix ทวีปก็น่าจะเคยต่อกันนะคะ เพราะเห็นทวีปที่มีอเล็กซานเดียก็มีทาง(fossil roo)เชื่อมต่อผกับอีกทวีอปนี้คะ (ถ้าเอามารวมก็ดีนะ จะได้ไม่ต้องขับเรือบินไปนู่นนี้ไกลๆ )

Share This Page