รบกวนสมาชิกช่วยกันพิจารณาเรื่องความเหมาะสมของขนาดรูปภาพ

กระทู้จากหมวด 'Fiction' โดย Azemag, 19 กันยายน 2011.

1. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    ถูกใจที่ได้รับ:
    262
    คะแนน Trophy:
    163
    เนื่องจากมีปัญหาเรื่องขนาดรูปภาพที่เหมาะสมในการลงประกอบในกระทู้ต่างๆ

รวมถึงกฎ

ผมว่า common sense แต่ละคนก็ต่างกันออกไปด้วย ดังในรายละเอียดข้อ 3) ด้านล่าง

จึงอยากขอความร่วมมือสมาชิกทุกท่านช่วยเลือกขนาดภาพที่เหมาะสมกับการนำมาลงบอร์ดด้วย

อนึ่ง รายละเอียดมีดังนี้

1) ภาพทั้งหมด ผมฝากไว้ที่ host ของ photobucket เพราะระบบฝากรูปในบอร์ดของเรายังไม่สามารถใช้งานได้

2) ภาพทั้งหมด ไม่ได้ save as for web มาจาก photoshop เป็นภาพเพียวๆจากกล้องมือถือเอามาปรับขนาดใน ACD see เท่านั้น

3) ให้ทุกท่านเลือกว่าภาพขนาดใดมีความเหมาะสม แต่ทั้งนี้เนื่องจาก technology มันไปไวมากแล้ว หน้าจอบางทั้งปรับสุด 1980 อย่างนี้ หรือเป็น widescreen ก็ขอให้ช่วยบอกด้วยว่าหน้าจอของท่านเป็นประเภทใด ใช้ความละเอียดเท่าใดเพื่อเป็นข้อมูลด้วย อย่าลืมว่าสมาชิกท่านอื่นๆอาจจะไม่ได้ตั้งความละเอียดหน้าจอเหมือนท่านหรือไม่ได้ใช้ internet ความเร็วสูงมาก ขอความร่วมมือด้วยครับ

ทั้งนี้ บอร์ด XenForo ก็มีระบบ thumbnail แล้ว แต่บางท่านก็อาจจะใช้งานไม่สะดวกหรือชินกับการลงภาพแบบปกติมากกว่า ดังนั้น ขอให้คุยกันในกระทู้นี้นี่แหละครับ

ข้อสรุปที่ได้จากการพูดคุยแลกเปลี่ยนภายในกระทู้นี้ จะนำไปสู่ข้อสรุปกฎกติกาการลงรูปในกระทู้ทั้งบอร์ดครับ

350 x 263 (26.6 KB)

400 x 300 (33.0 KB)

450 x 388 (40.8 KB)

600 x 450 (63.9 KB)

อนึ่ง หน้าจอของผมเป็น CRT รุ่นเก่า ความละเอียดตั้งไว้ที่ 1152 x 864 ครับ

ผมว่า กลางๆอย่าง 450 x 388 นี่ก็กำลังดีนะ
    400 ลงไปนี่เริ่มเล็กละ มองไม่ค่อยจะเห็นแล้ว

สมาชิกท่านอื่นๆมีความคิดเห็นเช่นไรครับ รบกวนด้วยช่วยกันคนละความคิดเห็น (หรือเยอะๆก็ได้ครับ - ฮา)

ปล. คิดว่าจะไปตั้งที่หมวดอื่น มันก็จะกระจายเกินไป ขอตั้งในหมวดฟิคนี้แหละเนอะ แล้วผมจะเอาไปคุยกับ admin และ staff ท่านอื่นๆดูครับ
  2. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    ส่วนตัวว่าภาพขนาด 800*600 ก็ใหญ่มากแล้วล่ะ แต่เอาจริงๆทำลิ้งไว้ให้กดไปขึ้นอีก tab นึงเอาเองก็ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องขนาดแล้ว(กรณีภาพใหญ่มากๆ)เพราะถ้ามันลิ้งภาพ tab เดียว browser ส่วนใหญ่ก็จะปรับขนาดให้เห็นแบบเล็กๆอยู่แล้ว (หรือถ้าอยากดูขาดเต็มก็คลิกดูขนาดเต็มเอา)
  3. Jammaster

Jammaster New Member

EXP:
    26
    1
    3
    ผมปรับหน้าจอไว้ที่ 1900 นะ เพราะงั้นภาพขนาด 640 ก็เหลือๆแล้วละมั้ง

Share This Page