(Valkyrie Profile 2)ชอบ เล่น มาก แต่มีข้อ สงสัย อยู่เยอะ แวะมาบอกทีสิครับ

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย YunaFFX, 14 มกราคม 2012.

1. YunaFFX

YunaFFX Member

EXP:
    78
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    8
    กับด้านการเก็บเลเวล ผมไม่ค่อยออะไรมาก เท่าไร แค่สงสัย เนื้อเรื่องออ่ะครับ

1. ตอนเล่นทำไม สุเมเรียถึงไม่อ่านใจ อามกริมกับลีโอเน่ ละครับ ถ้าอ่านก็น่าจะรู้ว่าเป็น Hrist

2. Dragon Orb ทำไรได้ ทุกวันนี้ ยังไม่รู้ รู้แต่เป็นเพียงอุปกรณ์ต่อต้านพระเจ้าเท่านั้นหรอคับ ทำไรได้ (เหมือนดาบเจ็ดสีละครบ้านเราแบบนั้นป่ะ)

3.เฟรย่า ไปไหนต่อ หลังจากโดน Hrist สาดพลังใส่ นางโดนทิ้งอยู่คนเดียวที่ปราสาทหรอ แล้ววันๆนางทำไร ตอนจบนางจะไปไหน (ชอบนาง สวย ชุด Sexy ท่าพลัง เปรี้ยวมากกก อยากเป็น เฟรย่า)

4.เฟรย่า มีคุณสมบัติยังไง วาร์ปไปไหนมาไหนก็ได้ สะกดตนเป็นผลึกก็ได้หรอ แรดอ่ะ ชอบ จังเลย อยากเกิดเป็นนางจริงๆ

5.Valkyrie ทั้ง3 มีความสามารถเฉพาะอะไรกันบ้างอ่ะ ผมว่าภาคนี้ เป็นภาคที่วาดตัวละคร สวยดีนะ เหมือนผู้หญิงที่งดงาม แต่มีความแข็งแกร่งไปในตัว

6. ตอนจบ บรามห์ ทำไมไม่กลับละ กระจกนั้นใช้ได้ หลายครั้งไม่ใช่หรอ...

7.โอดินไปไหนอ่ะ เห็นว่าตายแล้วสิงร่างรูฟัส แต่แล้วก็หายไปซะงั้น รูฟัสก็ได้ร่างใหม่จาก อลิเซีย

8.เห็นว่า ภาค3 Hrist Profile เสร็จแล้วไม่ใช่หรอ ทำไมเขาถึงไม่วางขายละ

ปล. ชีวิตอลิเซียน่าสงสาร มากกกกกกกกกกกกกกกกกก โดนไล่ออกจากบ้านแต่เด็ก กลับมา เห็นพ่อจากไป แล้วยัง ต้องระหกระเหินเดินทาง สุดท้าย ร่างสลายหายไป T-T
  2. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
  3. tagate

tagate ตามล่าเธอสุดปลายฟ้า

EXP:
    78
    3
    18
    เกมส์มันเก่าแล้ว ถ้าไม่ไปเปิดเกมส์ขึ้นมาเล่นใหม่อีกซักรอบ คงจำรายละเอียดของเนื้อเรื่องแบบเต็มๆไม่ได้หรอกครับ - -
    1. ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าสกิล"ออบเจครีดเดอร์"ของซิลเมเรียสามารถอ่านใจคนได้หรือเปล่า แต่ที่แน่ๆ ซิลเมเรียเคยสงสัยเลโอเน่มาทีนึงแล้ว(ตอนที่ลงจากเขาเซลด์เบิร์ก) แถมโดนเลโอเน่ท้าให้อ่านใจด้วย แต่พอซิลเมเรียไปยืนแบมือ(ใช่ไหม? จำไม่ได้)แต่ไม่พบอะไร ก็เลยเลิกสงสัยไป
    ปล. ตอนนั้นอาริวเซ่ยังเป็นมนุษย์อยู่ครับ ต่อให้อ่านใจได้ ก็คงไม่เจอข้อมูลอะไรหรอก
    2. ถ้าเอาตามที่จำได้ รู้สึกว่า Dragon Orb เป็นอาวุธเทพที่มีพลังพอๆกะกุงเนียร์ มีพลังทำลายระดับสุดยอด(ชนิดที่โลกิใช้ครั้งเดียวก็ล้างโลกได้) แถมเป็นอุปกรณ์รักษาสมดุล(อะไรก็ไม่รู้)ของโลกให้สงบสุข รายละเอียดเบื้องลึก ไม่มีบอกในเกมส์(หรือมีบอก แต่ผมหาไม่เจอก็ไม่รู้)
    3. อันนี้ไม่รู้
    4. เหมือนข้อ 3
    5. คนพี่มีความจงรักฯต่อโอดีนสูงเว่อร์ คนน้องมีออบเจครีดเดอร์ คนกลางสวยสุด(ฮา)
    6. ถ้าจำไม่ผิด ตอนก่อนจบ บรามุสใช้พลังของตนในการทำลายผนึกของ3สาว เพื่อให้อลิเซียรวมวิญญาณของ3สาวเข้าร่างได้ คงพลังหมด นอนรอความตายมั๊ง
    7. หลังจากโอดินตาย แล้วย้ายร่างเข้าสู่ร่างของลูฟัส เลซาร์ดก็ใช้พิธีลับผนึกโอดินแล้วเอาร่างไป คงโดนเอาไปย่อยทิ้งแล้วมั๊ง เพราะเลซาร์ดร่างสุดท้ายก็ได้พลังของโอดินมาครองหมดแล้วนิ
    8. ไม่เคยได้ยินครับ มีแค่ข่าวลือกับแฟนอาร์ตนะ เท่าที่เคยเห็น
    9. เกมส์นี้มันเน้นเนื้อเรื่องรันทดอยู่แล้ว ทั้งตัวหลัก/ตัวประกอบ

ปล. จริงๆแล้ว VP2น่าจะชื่อภาค"อาริเซีย"มากกว่า"ซิลเมเรีย"นะนี่ ^^

ปล.2 ข้อมูลเค้นจากความจำ อาจจะคลาดเคลื่อน ใครมีข้อมูลเป๊ะๆก็แก้ให้ด้วยนะครับ
    YunaFFX ถูกใจสิ่งนี้
  4. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    เลิศมากครับที่แวะมาบอกมาตอบ นับว่า ค่อนข้างมีประโยชน์พอจะจูนติดได้ ผมเองเล่นไปก็อ่านแปลไป ไม่เข้าใจทุกจุด อย่างเช่นตอน สุเมเรียจะอ่านใจลัโอเน่
    นางก็บอกทำนองว่า
    "ไม่มีความจำเป็นต้องอ่านใจหรอก "
    และบอก อาร์มกริมถามว่า
    "ไม่ยักกะรู้ว่า วอคีรี่อ่านใจได้ด้วย"
    สุเมเรียก็บอก
    "ไม่ใช่พลังของ วอคีรี่ แต่เป็นพลังของชั้นแต่เพียงผู้เดียว:eek:" 5555+

เรื่องนี้เนี้ย ใครตายก็จะกลับไปเกิดใหม่บนสวรรค์ได้หรอครับ อย่างอาร์มกริมไปเกิดใหม่เฉยเลย
  5. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    1. Silmeria รู้อยู่แล้ว ว่า เลโอเน่ เป็น Hrist ครับ ถ้าลองค่อยๆ ย้อนกลับไปดู
    ตอนก่อน จะเจอ เลโอเน่ Silmeria จะไม่ค่อย ยอมโผล่ออกมา หรือ โผล่ก็ โผล่แบบ แว๊บๆ หายๆ

ช่วงที่ เลโอเน่ เข้ามาใหม่ๆ Silmeria ชีก็จ้องจะเอา rapier ไปจิ้ม เลโอเน่ อยู่เนืองๆ
    แล้วก็ เคยลอง Object reading แล้ว ตอนเดินออกจาก mountain ruin ซึ่ง Silmeria รู้อยู่แล้ว
    แต่ก็ โกหก ไปว่า ไม่มีอะไร เพราะขืนโพล่งออกไปตอนนั้น อาจจะตายโหง กันก่อนได้เห็น dragon orb

ดังนั้น เงียบๆ ไว้แล้วไปวัดดวงเอาที่ หน้า dragon orb เลยน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า
    การที่มี Valkyria เต็มตัวอีกคนเดินทางไปด้วย น่าจะราบรื่นกว่า ที่จะมีแค่
    ตาแว่นหื่นเก๊กแมน , เอลฟ์แย้งกี้ที่มีความแค้นต่อ Aesir ,
    ตาลุงกล้ามโตแต่ EQ เท่าเด็กประถม และ คุณหนูง้องแง๊ง ครับ

2. Dragon Orb เป็นหนึ่งใน 4 divine treasure ที่ประกอบด้วย หอก Gungnir , ดาบ Levantine , ธนู Sylvan , และ Dragon Orb
    มีไว้เพื่อ รักษาสมดุล ของ โลกต่างๆ ที่ตั้งอยู่บนต้น Yggdrasil ครับ หรือ ถ้าพูดอีกอย่างก็คือ คล้ายๆ กับ
    super weapon ของแต่ ละ realm มีไว้เป็นไม้กันหมา กันไม่ให้ realm อื่นมารุกราน ได้เต็มที่

ตัว dragon orb เอง ก็คือ พลังเวทย์ ชนิดเข้มข้น อัดเป็นก้อนครับ สามารถ เอาไปประยุกต์ใช้ได้ ตามผู้ใช้งาน

3. เฟรย่า เป็น Second in command จาก Odin ครับ หลังจาก โดน Hrist ยิง beam จนร่วงแล้ว
    เจ๊เขียว ของเราก็ยังต้องอยู่ คอยเซ็น เอกสาร และดูแลความสงบเรียบร้อย ใน Asgard อยู่ครับ
    วันๆ เจ๊เขียว เราทำอะไรบ้าง ... เฟรย่า ได้ชื่อว่า Goddess of fertilization ครับ ... =_=
    หน้าที่หนึ่ง ก็คือ ถ้าหากว่า เกิดภัยคุกคาม เกินกำลังของ Valkyrie หรือ เทพคนอื่น ชีจะลงไปบอมบ์ ด้วยตัวเอง
    ตอนจบ ... ดูเหมือนว่า หลังจาก โอดิน เสร็จ Lezard ไปแล้ว Rufus ก็ขึ้นเป็น มหาเทพคนใหม่ครับ
    ถ้าดูจาก กล่องใน Seraphic Gate ล่ะก็ จะเห็นว่ามีอยู่กล่องนึง จะเขียนว่า รูฟัส กับ เฟรย่า จะเข้ากันได้มั๊ยนะ

4. ถ้าอ่านจากใน หน้า Character จะพบว่า เจ๊เขียวเราสามารถสร้าง สสาร ขึ้นจากความว่างเปล่าได้ครับ
    มีพลังเทียบเท่า หรือ บางครั้งอาจจะมากกว่า Odin และก็ได้ชื่อว่าเป็น Goddess of Fertilization

5. เอ ... ความสามารถพิเศษ ... เหมือนจะมีแค่ น้องเล็ก ที่มี Object reading
    พี่รอง ไม่มีอะไรพิเศษเลย ความสามารถ ปกติ หมด จนกระทั่ง โดนธนู ปักที่เข้า เอ้ย ไม่ใช่
    จนกระทั่ง ได้ร่างใหม่ ตอนจบภาค 1 ที่ทำให้สามารถเพิ่มความสามารถให้ตัวเองได้
    พี่ใหญ่ ความสามารถพิเศษไม่มี แต่ว่า ดูเหมือนว่า raw power จะดีกว่า น้องสาวอีก สองคน

6. เนื่องจากว่า เดิมที บราม ตอนอยู่ในโลก midgard นั้น เป็น undead หรือ เรียกอีกอย่างว่า immortal
    แต่พอ ย้ายเข้าไปในโลกของ lezard ซึ่งไม่ได้ define ตัวแปร type undead ไว้ ดังนั้นเลย ได้ค่า default
    เป็น mortal เหมือนกับคนอื่นๆ เมื่อจบ battle ก็ บาดเจ็บสาหัส นอนแอ้งแม้ง อยู่ตรง นั้นนั่นเอง

7. Odin เรียบร้อย Lezard ไปแล้วครับ ที่ยอด อิกดราซิล นั่นล่ะ ตอนแรก สู้แพ้ เลยหนีเข้าร่าง Rufus
    แต่ก็ยังโดน Lezard จับไป อยู่ดี พร้อมกับเอาหอก กุงนีร์ ไปด้วย สะบายใจเฉิบ

8. เท่าที่ตาม ยังไม่มีข่าวนะครับ =_=!! เป็นพี่ใหญ่ที่รันทดมาก

~เฮๆ
    YunaFFX ถูกใจสิ่งนี้
  6. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    ขอคารวะ ท่านพี่วิเคราะห์ได้ละเอียดมากๆ และ ชัดเจน เข้าใจทันตา ครับ อยากเจอตัวเป็นๆ มากเลยนะเนี้ย คงคุยกันได้ถูกคอ 555
  7. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    อธิบายได้เห็นภาพมากกก พี่อ่านจากไหนอ่ะ เก่งอ่ะ

(ภาค1 ก็ภาพไม่สวย ตัดสินใจเล่นไม่ลงจริงๆ รอ Play3 ภาค3)

Share This Page