ทำไม หลบ สายฟ้ามันยาก แบบ นี้............

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย freesizeza, 11 มกราคม 2012.

1. freesizeza

freesizeza New Member

EXP:
    23
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    พอ จะมีเทค นิคไหมคร๊าฟฟฟ โอ้ยยย จะบ้าตาย
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ติดเครื่องป้องกันที่มีความสามารถ no-encounter แล้วหาจุดยืนที่ฟ้าผ่าประจำ
    เช่น 3 วินาทีต่อครั้ง , 5 วินาทีต่อครั้ง

จุดพวกนี้ต้องหาเองครับ เลือกจุดที่ตัวเองชอบและคิดว่าหลบได้แล้วยืนประจำจุดเลย
  3. FINALFANTASYz

FINALFANTASYz New Member

EXP:
    4
    0
    1
    เทคนิคการหลบสายฟ้าใน Thunder Plants

เทคนิคนี้ใช้ได้แม้จะไม่มี Ability ที่ทำให้ไม่พบศัตรู ทางตอนล่างของจุดพักแรม ตามรูปจะมีซอกเล็กๆ ทางด้านขวา มีหินรูป Cactuar อยู่ที่นี่และหีบสมบัติ 1 ใบ ให้เข้าไปยืนอยู่ในซอกดังกล่าว
    ทำไมต้องอยู่ที่นี่ เพราะเมื่อคุณหลบสายฟ้าได้คุณจะอยู่ในซอกนี้ตลอดเวลาโดยไม่ต้องบังคับเลย กด X หลบสายฟ้าอย่างเดียวก็เกินพอ

[​IMG] การเตรียมตัวของคุณ
    1. คุณต้องใชเวลาอย่างน้อย 30 นาทีการการหลบสายฟ้าโดยไม่หยุดพัก
    2. อยู่ในที่ๆ มีแสงสว่างเพียงพอ ไม่มืด หรือ สว่างเกินไป ไม่มีแสงสะท้อนจากภายนอก
    3. ลดเสียงจากลำโพงลงให้พอได้ยิน เพราะหากคุณฟังนานๆ สมาธิจะเสียได้
    4. อยู่ในท่าที่นั่งสบาย มีลมพัดเย็นๆ จะดีที่สุด
    5. หานาฬิกาแบบเข็มที่มีเสียง ติกๆๆ ดัง วางใกล้ในจุดที่มองได้ง่ายและไม่ปวดตา
    6. อย่าให้มีผู้ใดรบกวน อยู่บริเวณนั้นเด็ดขาด ปิดโทรศัพท์ และสิ่งรบกวนทุกชนิด

เมื่อคุณพร้อมแล้วให้ปฏิบัติดังนี้
    1. ณ จุดนี้ที่คุณยืนอยู่หลบสายฟ้าให้ได้ 2-3 ครั้งก่อน เพื่อการกะเวลาที่ถูกต้องของแต่ละช่วงเวลา
    2. การผ่าของสายฟ้าจะมีกฏที่ตายตัว คือ จะมีฟ้าผ่าสลับตามระยะเวลาทุกๆ 6 วินาที และ 11 วินาที (พอดีเลย) สลับไปเรื่อยๆ
    3. คุณจะสามารถหยุดพักสายตาและมือได้ในช่วง 11 วินาที
    4. ดังนั้นทุกๆ 17 วินาทีคุณจะหลบสายฟ้าได้ 2 ครั้ง โดยการกด X
    5. หากคุณกดได้ติดต่อกับตามระยะเวลาดังกล่าวจะใช้เวลาประมาณครึ่งชั่วโมง
    6. ใช้นาฬิกาแบบเข็มคอยนับวินาที เพื่อกดตามอย่าให้เสียสมาธิ สลับทุกๆ 6 วินาที และ 11 วินาทีไปเรื่อยๆ คุณจะทำได้สำเร็จ
    7. สำรวจในหลายๆ จุดรอบๆ Thunder Plants จะมีบางจุดที่ฟ้าผ่า 2 วินาที ต่อครั้ง

[​IMG] คุณจะได้อะไรจากการเสียเวลาครั้งนี้
    Venus Sigil สิ่งที่ช่วยปลดปล่อยพลัง อาวุธในตำนานของ Lulu
    บันทึกในจุดพักแรมที่บอกจำนวนครั้งทั้งหมด และครั้งที่หลบติดต่อกันได้

คำเตือน หากทำติดต่อกันไม่ได้ในความพยายามครั้งแรก ให้หยุดทันทีเพราะคุณจะล้าจากการเล่นอย่างมาก คุณจะหงุดหงิดขึ้นเรื่อยๆ จากความผิดพลาดของคุณ จงพยายามใหม่ในวันหลัง
    cd>>> reocities.com/final10eng <<<
  4. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ^
    ^
    ^
    ^

จุดนั้นเป็นอาถรรพ์สำหรับผมครับ ผมเข้าไปหาข้อมูลตั้งแต่สมัยยังไม่มาสิงบอร์ด AF เสียอีก สมัยที่คนทำข้อมูลในเว็บนั้นยังเป็น contrateam.geocities อยู่เลย (นานมาก)

ครั้งแรก 180 ครั้งไปแล้ว...ไฟดับ
    ครั้งที่สอง ยังคงพยายาม เพื่อนเตะปลั๊กไฟหลุด ps2 ดับตอนได้ร้อยกว่าๆ
    ครั้งที่สาม กระโดดไป 180 ครั้งกว่าๆเหมือนเดิม...ไฟตก

เลิกเล่น ไม่เก็บมินิเกมกระโดดสายฟ้าอีกต่อไป

ปล. บางจุด มีฟ้าผ่าทุกๆ 2 วินาที , 3 วินาที , 5 วินาที หรือเวลามากกว่านี้แต่ผ่าเป็นระยะเวลาคงตัวด้วยเช่นกัน อันนี้ต้องหาไปเรื่อยๆครับ
  5. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    จุดตรงหลังก้อนหินนั่นมีข้อดีตรงที่ไม่ต้องกดเดิน กับจังหวะผ่ามันแน่นอนครับ
    แต่บางคนก็ไม่ชอบ เพราะมันใช้เวลานานเกินไป เลยทำให้เครียดและพลาดได้ง่าย

จากประสบการ์ณของผม ผมว่าจุดที่หลบสายฟ้าจนครบ 200 ง่ายที่สุดคือตรงล่างซ้ายของ thunder plain แผนที่บน
    (จะเป็นจุดที่เป็นทางเดินต่อมาจากโรงแรมใน map ด้านล่าง)
    สาเหตุก็เพราะจุดนี้สายฟ้ามันผ่ารัวมากครับ แค่ประมาณ 10 นาทีก็ครบ 200 แล้วครับ
    ถ้าพลาดก็เอาใหม่ ใช้เวลาไม่นาน เลยไม่เครียดครับ

ชอบแบบไหนก็ลองดูนะครับ
  6. freesizeza

freesizeza New Member

EXP:
    23
    0
    1
    ผมชอบแบบ จัดมาๆๆๆๆๆ แบบ ถี่ๆ 3 วิครั้ง ยิ้งชอบเลย เอิ้กๆ แบบว่า ผมเป็นคน สมาธิสั่น งะ เดะรอนานๆ ละ พลาดมา เดียวมานจะ พลาน ลบเกมส์ทิ้ง 555+
  7. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    แนะนำจุดเดียวกับ f-@-f ไวดี พอชินจังหวะ ก็น่าจะผ่านได้ง่ายๆ (แล้วแต่คน) ที่สำคัญคือสมาธิกับการกระพริบตา อาจจะเผลอได้
  8. tungtungtu

tungtungtu New Member

EXP:
    8
    0
    1
    มันจะมีหลุมอุกกาบาต (ไม่เชิงหรอกมั้ง) อยู่ใกล้ป่ามาคาลาเนีย ถ้าเดินเข้าไปฟ้าผ่าแน่คับ พอหลบครั้งนึงก็เดินเข้าไปใหม่ ได้
  9. eddy

eddy New Member

EXP:
    7
    0
    1
    พูดแล้วหลอนมาก ฉากนี้

Share This Page