อยากได้ HP 9999 MP 999 และ Strenght มากที่สุด ต้องทำไงครับ (แบบไม่โกงนะครับ)

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย gamerpc9, 1 กุมภาพันธ์ 2012.

1. gamerpc9

gamerpc9 New Member

EXP:
    13
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    คือ อยากรู้น่ะครับว่า ทำยังไง HP ถึงจะได้ 9999 MP 999 และ Strenght ทำไงถึงจะได้เยอะๆ เวลาเลเวลอัพ คือเล่นแต่ละครั้งทำไมมันขึ้นไม่เท่ากันทั้งๆที่เลเวลก็ 99 เหมือนกัน เป็นเรื่องที่สงสัยมากๆอีกเรื่องครับ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแถลงไขด้วยครับ T T
  2. tungtungtu

tungtungtu New Member

EXP:
    8
    0
    1
    หมายถึงภาค 9 ป่ะครับ ผมว่าไม่น่าทำได้นะ โดยเฉพาะ Strength
  3. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    รบกวนสอบถามเพิ่มเติม
    อยากจะปั๊ม HP MP ของภาคไหนครับ ??
  4. gamerpc9

EXP:
    13
    0
    1
    อ๋อ ขอโทษครับ ลืมบอกไป คือ FF 9 ครับ
  5. TermFox

TermFox Knight of the Star

EXP:
    22
    1
    3
    ภาค 9 รู้สึกจะไม่มีวิธีปั้ม HP , MP และ Strength นะครับ นอกจากจะแฮ็คหรือใช้สูตรอย่างเดียว
    หากอยากจะทำให้ตัวละคร HP และ MP หรือ Strength มากที่สุด ก็ต้องเลเวลอัพอย่างเดียว และใส่ Ability HP+10-20% หรือ MP+10-20% เพื่อให้เพิ่มค่า HP และ MP มากที่สุดเท่าที่ทำได้ บางตัวละครไม่ถึง HP 9,999 หรือ MP 999 แน่นอน ส่วน Strength ก็ใส่อุปกรณ์ที่มีค่า Strength เยอะที่สุดแล้วกัน..
    Ability HP+10-20% จะมีเฉพาะตัวละครเน้นโจมตีกายภาพ
    Ability MP+10-20% จะมีเฉพาะตัวละครสายเวทย์
  6. gamerpc9

EXP:
    13
    0
    1
    ใช้พวกนี้ใช่มั้ยครับ

Ability HP+10-20% จะมีเฉพาะตัวละครเน้นโจมตีกายภาพ
    Ability MP+10-20% จะมีเฉพาะตัวละครสายเวทย์

ขอบคุณที่แนะนำมากๆครับ
  7. eddy

eddy New Member

EXP:
    7
    0
    1
    ไม่ได้นะครับ
  8. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ภาค 9 เป็นภาคที่ปั้มได้จำกัดครับ เพราะมันไม่มีไอเท็มประเภค HP up, STR up, ฯลฯ ที่เอาไว้ปั้ม stat ได้เรื่อย ๆ
    ดังนั้นบางตัวละครยังไงก็ทำให้ 9999/999 ไม่ได้ครับ
    (ถ้าผมจำไม่ผิด ไม่น่าจะมีตัวละครไหนทำ HP9999/MP999 ได้ด้วยซ้ำ บางตัวทำ HP9999 ได้ ส่วน MP999 นี่ไม่แน่ใจว่าทำได้ซักตัวหรือเปล่า)

อบิลิตี้ + HP/MP , equipment + HP/MP เพิ่มได้มากสุดแค่ไหนก็ติดอยู่แค่นั้นแหละครับ
  9. gamerpc9

EXP:
    13
    0
    1
    ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกท่านมากๆนะครับ ^ ^
  10. tungtungtu

tungtungtu New Member

EXP:
    8
    0
    1
    การปั๊ม status ไม่ได้ก็ทำให้ภาคนี้ยากดีนะครับ ตัวละครไม่เก่งเกิน
    สู่กับ Ozma ได้มันดี
  11. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ส่วนวิธีที่ทำให้ status เพิ่มได้มากที่สุด ก็คือการใส่ Equipment ที่เหมาะสมครับ
    คือภาคนี้ stat จะเพิ่มเท่าใหร่ขึ้นกับว่าตอนเลเวลอัพนั้นสวมใส่อะไรอยู่บ้าง (ส่วน equipment อันไหนเพิ่มอะไร ดูจาก gamefaqs นะครับ)
    แน่นอนว่า Equipment ที่เพิ่มค่า status ตอนเลเวลอัพเยอะ ๆ มักจะอยู่ท้ายเกม
    ดังนั้นวิธีปั้มของภาคนี้คือเล่นให้เลเวลน้อยที่สุด แล้วค่อยไปปั้มด้วย equipment ดี ๆ ท้ายเกมครับ

stat ที่ควรปั้ม เรียงตามลำดับดังนี้ครับ Spirit > Strength/Magic > Speed
    (เหตุผลเป็นเพราะว่าระบบ ATB ที่ทำมาผิดพลาด ทำให้ค่า speed เปล่าประโยชน์
    ส่วน strength/magic ก็ไม่ได้สำคัญ เพราะท้ายเกมเราจะมีท่าที่อัด 9999 ได้อยู่แล้ว
    เอา spirit เยอะ ๆ ไว้กันเวทย์มนต์จะดีกว่ามาก)
  12. gamerpc9

EXP:
    13
    0
    1
    โอ้ Strength/Magic ไม่สำคัญ แถม Speed เปล่าประโยชน์อีก โอ้ *O*

แล้ว gamefaqs ดูยังไงครับ ผมเพิ่งมาเลยไม่รู้ครับ
  13. TermFox

TermFox Knight of the Star

EXP:
    22
    1
    3
    สเตตัสน้อยหรือมาก ก็ปราบ Ozma และ Necron ได้เหมือนกัน
    ขนาดแม้แต่ Level 1 ทุกตัวก็สามารถปราบบอสได้ทุกชนิดนะครับ ไม่เว้นซักตัว
  14. gamerpc9

EXP:
    13
    0
    1
    โอ้ โหดจริงๆ

Share This Page