ตกลงตอนจบ13-2 นี่ยังจะมีต่อภาคถัดไปอีกหรือครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Bert1570, 16 กุมภาพันธ์ 2012.

1. Bert1570

Bert1570 New Member

EXP:
    27
    ถูกใจที่ได้รับ:
    2
    คะแนน Trophy:
    3
    โห เรียกว่ายังไม่จบอีกนะครับ บอกว่ายังมีตอนต่อไปอีกอ่ะ
  2. sensaisensai

sensaisensai Editor

EXP:
    376
    18
    18
    มันโปรย To be continued ไว้ก็จริง
    แต่ก็ไม่มีอะไรรับประกันได้ว่ามันจะต้องมีภาคต่ออ่ะครับ
    To be continued ตามนิยามของทีมงานผู้สร้าง อาจจะมีความหมายอย่างใดอย่างหนึ่งต่อไปนี้

1. ตอนท้ายโลกในอีก 500 ปีข้างหน้า มันกลายเป็น Valhalla, เหตุการณ์มันวนลูปกลับมาเป็นเหมือนตอนเริ่มเกม, เรื่องราวมันดำเนินต่อไปแบบนี้เรื่อยๆ ไม่สิ้นสุด เลยไม่สามารถขึ้นเป็น The end ได้
    2. ทีมงานเค้าตั้งใจให้เล่นเนื้อเรื่องเสริมจาก DLC, ความหมายประมาณว่า To be continued in all downloadable contents that will be released later on.
    3. ฉากจบมันยังมีต่ออีก, To be continued with all paradox possibilities and discover the hidden ending

อย่างไรก็ตาม ผมก็ไม่ได้ยืนยันว่ามันจะมีหรือไม่มีภาคต่อตามมาในอนาคตนะครับ
    ถ้ามีอะไรที่ไม่คาดฝันเกิดขึ้น ก็โทษว่าเป็นเพราะ paradox ไว้ก่อนนะครับ ^^'
  3. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ผมว่ามีแหงๆ

แต่ถ้า "To be continued in all downloadable contents that will be released later on." นี่...........

"FUCK YEAHHHHHHH!!!!!" /ล้มโต๊ะ!
  4. Bert1570

EXP:
    27
    2
    3
    ล่าสุดผมก้อเพิ่งรู้ครับว่ามีฉากจบตั้งสี่แบบ ผมเห็นแบบ happy ending ก้อมี อาจจะเกี่ยวกับเงื่อนไขในเกมส์ด้วย เช่น fragment ครบทุกอัน แต่ผมจบก้อจิงแต่ความรู้สึกสู้ตอนเล่นพวกภาคสิบไม่ได้เลย อันนี้จบแบบต้องเล่นให้จบแต่ไม่ค่อยอินเท่าไหร่555
  5. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    11
    18
    ไม่มีอะไร แค่รู้สึกดีใจที่มีคนมาคุยถึงภาคใหม่ ๆ ซะบ้าง
  6. Bert1570

EXP:
    27
    2
    3
    ภาคใหม่ๆมันเน้นพวกกราฟฟิกมากไปอ่ะผมว่า แต่เนื้อเรื่องไม่ค่อยเท่าไหร่อ่ะครับ ผมก้อชอบนะ แต่ใจลึกๆผมชอบแบบภาคเก่าๆมากกว่า 555
  7. simmon

simmon New Member

EXP:
    24
    0
    1
    น่าจะมีต่อนะครับเพราะใน wiki ใช้คำว่า saga ดังนั้นน่าจะมีต่อ... มั้ง?

แต่โดยส่วนตัวแล้วผมเกือบจะชอบภาคนี้ ติดแต่ตรงที่ว่าตัวละครไม่ค่อยมีท่าโหดๆเท่าไหร่เลย แถมขนาดอัพสายเต็ม 99 แล้วยังไม่ค่อยมีท่าโหดๆเยอะเท่าไหร่ แถมเจอตอบจบแบบนี้เข้าไปเรียกได้ว่าอึ้งไปเลยทีเดียว... ภาค 13 นี้ผมว่าโอเคนะแต่ภาคนี้เล่นเอาผิดหวังเล็กๆไปเหมือนกัน

ปล. ซ่าร่าตัวนิดเดียวไปถือดาบ... ไม่เข้าอย่างแรง!!
  8. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    อยากจะบอกว่า ไม่ต้องไปตีความจากเนื้อเรื่อง หรือคำใด ๆ ที่ปรากฏในเกมครับ

การทำภาคต่อหรือไม่ ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของผู้บริหาร ซึ่งอยู่บนพื้นฐานของกำไรและผลประโยชน์ครับ
    ต่อให้เปรย ๆ ไว้ว่าจะมีต่อ แต่ถ้ามันมีแนวโน้มว่าจะไม่กำไรมาก เค้าก็ไม่ทำครับ
    กลับกันต่อให้เขียนไปว่า THE END เนื้อเรื่องจบครบสมบูรณ์แค่ไหน ถ้าอยากทำต่อเค้าก็แต่งเรื่องมาแปะได้อยู่ดี

นี่เป็นเรื่องเศร้าของวงการเกมสมัยนี้ แต่มันเป็นเรื่องจริงครับ
    BoN ถูกใจสิ่งนี้

Share This Page