ทุกคนสัมผัสภาคไหนเป็นภาคแรก [1.01]

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย artast, 16 ตุลาคม 2010.

?

ทุกคนสัมผัสภาคไหนเป็นภาคแรก [1.01]

1. Final Fantasy

3 vote(s)
    4.3%
  2. Final Fantasy II

4 vote(s)
    5.7%
  3. Final Fantasy I กับ II แพ็คคู่

2 vote(s)
    2.9%
  4. Final Fantasy III

4 vote(s)
    5.7%
  5. Final Fantasy IV

4 vote(s)
    5.7%
  6. Final Fantasy IV: The After Years

0 vote(s)
    0.0%
  7. Final Fantasy V

3 vote(s)
    4.3%
  8. Final Fantasy VI

3 vote(s)
    4.3%
  9. Final Fantasy VII

15 vote(s)
    21.4%
  10. Final Fantasy VII: Snowboarding

0 vote(s)
    0.0%
  11. Compilation of Final Fantasy VII

1 vote(s)
    1.4%
  12. Final Fantasy VIII

14 vote(s)
    20.0%
  13. Final Fantasy IX

9 vote(s)
    12.9%
  14. Final Fantasy X

3 vote(s)
    4.3%
  15. Final Fantasy X-2

2 vote(s)
    2.9%
  16. Final Fantasy XI

1 vote(s)
    1.4%
  17. Final Fantasy XII

1 vote(s)
    1.4%
  18. Final Fantasy XIII

0 vote(s)
    0.0%
  19. Final Fantasy XIV

0 vote(s)
    0.0%
  20. FF Other... ดอกเห็ดอื่นๆที่ผู้เขียนลืม...

1 vote(s)
    1.4%
  1. pekopeko

pekopeko New Member

EXP:
    3
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ภาค 4 ค่ะ จำได้ว่าจับตั้งแต่ 10 ขวบ เลย แล้วไปตายตรงตอนที่เซซิลจะเปลี่ยนอาชีพเป็นพราราดีนค่ะ ฮ่าๆ
  2. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ภาคแรกคือภาค 3 พี่ยืมตลับของเพื่อนผมมาให้ เจอเซพเทพ นักรบหัวหอม 99 ถือดาบครบเซ็ตลุยลาสดันเจี้ยนสบายๆ
  3. maxixe

maxixe New Member

EXP:
    11
    0
    1
    Final Fantasy 8 ครับ พี่ชายมาเล่นให้ดูที่ร้านเกม เราก็ทำเป็นไม่สนใจ เออๆดีเนอะ (ดีไปงั้นแหละเพราะไม่เคยเล่นเกมPS1เลย) แต่พอพี่กลับไปอีกวันกลับมาที่ร้านเกมหาเกมที่พี่เล่นวันนั้น มาเล่นเลยคิดไงไม่รู้อยู่ๆหัวใจมันเรียกร้องอยากเห็นช่วงเวลานั้นอีกครั้ง (หาตั้งนานเพราะไม่รู้ชื่อเกม เดาเอา!มันน่าจะใช่แผ่นนี้ละวะ)ประทับใจแรกไม่ลืมเลยตอนที่เดินไปเดินมาไปไหนไม่ถูกใน Balamb นี่แหละ รู้สึกว่าเกมมันอิสระมาก สถานที่สวยจังเลย เพลงก็เพราะเพลินมาก เดินไม่เบื่อเลย จากนั้นชีวิตผมก็เปลี่ยนไปอย่างถาวร หาข้อมูลศึกษาด้วยตนเอง ซื้อบทสรุป Final 8 มันทุกค่าย จนในที่สุดก็มาเจอเว็บนี้นี่แหละคับ

อย่างที่เจ้าของกระทู้พูดนั่นแหละ ผมเองก็รู้สึกเหมือนกัน ศรัทธากับภาคแรกที่เล่น ความประทับใจแรกที่สัมผัส
    ทุกครั้งที่คิดถึงโลก Final 8 มันต้องหวนไปคิดถึงวันวานที่เคยเล่น คิดถึง Balamb ถ้ำไฟ เอสต้า
    ทุกๆอย่างมันเป็นสิ่งที่วิเศษจริงนะครับ รู้สึกว่าตัวเองโชคดีมากเลยที่รู้สึกอย่างนั้น ผมว่ามันคงจะเป็นความประทับใจที่ติดตัวผมไปตลอดชีวิตแหละครับ

ขอบคุณครับที่ให้ออกความเห็น
  4. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ยืนเล่นที่ร้านนี่ ภาค 2 คน ตอนนั้นยังเล็กๆๆๆๆๆ ก็ยืนงงว่าทำไมเค้าตีเพื่อนตัวเอง

เล่นเองที่บ้านแบบไม่ค่อยรู้เรื่องก็ ภาค 3

เล่นรู้เรื่อง (เริ่มโตแล้ว) และเล่นจบได้ภาคแรกคือภาค 4 ครับ
  5. xylitol

xylitol RPG Enthusiast

EXP:
    122
    0
    16
    ภาคแรกสุดภาค 3 ครับ ยืมตลับเพื่อนมาเล่น จริงๆเกือบจะได้เล่นตลับยาวๆ I+II ก่อนแล้วแต่เพื่อนมันหวงเลยได้ภาค 3 มาแทน
  6. Rewind

Rewind New Member

EXP:
    3
    0
    1
    ภาคแรกของผมเป็นภาค 8

เล่นเพราะความน่ารักของรีนัวนี่แหละครับ

จริงแล้วก็ประทับใจนะครับ(นางเอกน่ารัก)

แต่ถ้าถามว่าชอบที่สุดคือภาคไหนจะเป็นภาคอื่นไปไม่ได้นอกจากภาค 7

เพราะมันดรามาเหลือเกินครับ 55+
  7. aeyyuffie

aeyyuffie New Member

EXP:
    10
    0
    0
    ของเราภาค 7 สนใจรีโน หึหึ กะรุฟัส คลาวไม่เอา มีคนแย่งเยอะปวดหัว
  8. *-Lem-*

*-Lem-* หากไร้ซึ่งความมืดย่อมปราศจากแสงสว่าง

EXP:
    92
    0
    6
    ดูFFVII AC ค่ะ จิ๊กพี่มาดู กว่าจะหยิบมาได้นี้ตองแอบดู- .-(เกือบโดนเชือด)
  9. rubiks47

rubiks47 Member

EXP:
    94
    4
    8
    ภาคแรกที่เล่นเลยคือภาค 9 ครับ ตอนนั้นอยู๋ประมาณ ป.5 มั้ง สะกดภาษาอังกฤษได้ แต่ไม่รู็ความหมาย สมัยนั้น ps1 มี 4 แผ่น คือผมไปดู พี่ข้างบ้านเล่นเกมนี้ แล้วพี่เค้าเหมือนหัวโจก แล้วจะมีพวกผม อีก5-6 คน เป็นลิ่วล้อ คือเฮียแกจะ ตั้งชื่อตัวละครตามชื่อพวกผม แล้วพวกผมก็จะนั่งดูแกเล่น แล้วก็นั่งเชียร์ ทีแรกกะจะให้ตั้งชื่อผมเป็นตัว bank แต่มันดันไม่ได้อยู่ในพวกตัวเอกซะงั้น เลยรอๆๆ จนแผ่น2 เลยมาได้ เอโกะ แทน T-T

ผมเห็นครั้งแรกผมประทับใจมากเลย พอพี่แกเล่นถึงแผ่น 2 ผมก็ยืมแผ่น 1 มาเล่น หลังจากนั้ันผมแทบไม่ออกจากบ้านอีกเลย แค่แผ่น 1 ผมสำรวจซะ 24 ชั่วโมง ตอนนั้นรูู้แค่ว่า atk คือพลังโจมตี def คือพลังป้องกัน รู้แค่นั้นจริงๆ วีวี่ การ์เน็ต เอยโกะ ควีน่า ผมใส่ชุดเน้น def กะ atk หมด ตายตรงบอสในถ้ำกีซามาลุค ไม่รู็กี่รอบ

แล้วก็ใช้เวลา อาทิตย์นึง ฆ่าบอส Lich ใน Memoria ก่อนถึง คุจา เล่นจบรอบแรกแบบพึ่งบทสรุป พอจบแล้ว เพิ่งจะรู้จักกับแผ่น Action replay จำได้ว่าทำสูตร อมตะ ไปสู้กับ Ozma แล้วโดนมันใช้ท่า Death ตายแล้ว Game Over นี่เป็นอะไรที่เจ็บปวดที่สุด อ่ะ ตอนนั้นคิดว่าทางค่ายคงสร้างบอสตัวนี้มาไม่ให้มีใครฆ่าได้ ขนาดซื้อ ดาบที่แพงที่สุดในห้องสมุดมาปามัน ยังไม่ทันเลย แต่พอมาเล่นตอนนี้ ถึงได้รู้ว่าเกมมันต้องวางแผน ต้องเข้าใจระบบเกม เป็นอีกเกมที่เล่นรอบสอง แล้วรู็สึกสนุกกว่าเก่า โอย บ่นซะยาวเลย
  10. Topaz

Topaz Member

EXP:
    40
    5
    8
    น่าจะภาค6มั้งเล่นไม่หลับไม่นอน ตื่นมานั่งเอาบริซาก้าตีมอนก่อนโลกจะแยกไป
    เป็น10ชั่วโมงแรกที่เล่นข้ามวันข้ามคืนเลย
    แอบคาใจที่มีเงินเป็นล้านๆแต่ประมูลแพ้ในเกมนะ

ป.ล. ยังอยากรู้เลยว่าเล่นยังไงให้จบภาค9ใน10ชั่วโมง อยากได้ดาบเอ็กซ์คาริเบอร์ว่างั้น -.- ร่ายมนต์อสูรทีหมดเป็นนาทีๆ
  11. TermFox

TermFox Knight of the Star

EXP:
    22
    1
    3
    ของผม Final Fantasy IV รุ่น SNES ครับ..
    เนื้อเรื่องดีมากๆเลยครับ เพลง Main Theme รุ่น SNES ฟังแล้วไพเราะดีมากๆเลยครับ ><
    จบเกมครั้งแรกก็ประมาณเกือบ 20 ชม. อะครับ
  12. Rystonyx

Rystonyx ....

EXP:
    14
    0
    1
    FF8 ครับ เป้นภาคแรก เพราะตอนนั้น เพื่อนมี กล่องดินสอ รู Squall และ Edea เห็นมัน ลึกลับๆ ชอบดีครับ พอดี มีเพล์พอดีด้วยก็ เลยได้ลอง เป้นเกมแรก จากนั้นก็ เล่นจนจบไป จึง หาข้อมูลทางnet ติดตามเล่น ภาค 7ต่อ แล้วก็ เรื่อยๆตาม ความสนใจครับ อิอิ
  13. Banangel

Banangel New Member

EXP:
    3
    0
    1
    FF 9 คับเปนภาคแรกที่เล่น ตอนแรกที่เล่นนี่ ตอน ม.2 ความโบราณของบรรยากาศในเกมส์ ที่ชวนหน้าหลงไหล
    แล้ว ก้ FF 8 บุคลิกของพระเอกที่ไม่เหมือนภาคไหนๆ ความโรแมนติกของเนื้อเรื่อง ได้อารมมากคับ
    แล้วก้ไล่เล่นไปทุกภาคคับ ที่ใช้เวลาเล่นนานที่สุด คือ final tactic เกือบ 400 ชม ได้คับ(เล่นหลายรอบมาก)
    ชอบ FF 8 ที่สุดคับ
  14. BlueSkies

BlueSkies New Member

EXP:
    19
    1
    3
    ภาค 4 ครับ

จำได้ตอนนั้น เมื่อ 5 ปีที่แล้วตอนที่ GBA SP ราคาเริ่มลงคุณพ่อก็ซื้อเครื่องมาให้ อยู่มาวันหนึ่งคุณพ่อก็พาไปเลือกเกมที่สะพานเหล็ก

เหลือบไปเห็นเกม Final Fantasy (ตอนนั้นผมก็ไม่รู้หรอกว่ามันมีหลายภาคขนาดนี้ก็เลยหยิบมากล่องนึง)

กล่องนี้เลยแหละครับ ....

ยอมรับว่าเล่นแรกๆงงงง กับตัวเกมมาก เพราะตอนนั้นอ่านภาษา ENG ยังไม่คล่อง ตอนฆ่าปลาหมึกได้ ก็งงจะไปไหนต่อ (ที่จริงน้ำตกมันปีนได้ถ้าปีนออกไปได้จะเจอปราสาทนั่นอะ)

แล้วตอนที่ได้ Airship มาอีก ผมก็ไม่รุ้ว่ามันให้ไปทำอะไรต่อ (ที่ต้องไปหาคริสตัลดินแล้วไปหอคอยอะครับ)

ผมก็สำรวจล่อมันซะทุกมุมโลก จำชื่อเมืองได้หมดเลย สุดท้ายก็มารู้ว่าต้องไปป่าโชโคโบะเอาโชโคโบะสีน้ำเงินบินไป

เห้ออออ (หนุกมากกกกกครับ)
  15. nucamsauy

nucamsauy Member

EXP:
    30
    3
    8
    ภาค 2 เป็นภาค ที่ทำนองเพลง Classic ที่สุด <-- ยุคนั้นไม่มี Sountrack นะครับ

ทำนองเพลงในเมืองหิมะ (เกมส์ออกมาก่อนนานมาก) ดันเหมือน
    เพลงของ Yoshiki แห่งวง X-Japan (ทำนองก๊อปปี้เขามาหรือเปล่าไม่รู้)
  16. toktak

toktak New Member

EXP:
    18
    3
    3
    FF II สิ่งแรกที่ทำเป็นกับการเล่นเกม RPG คือ AB AB AB AB ครบ100แล้วเปลี่ยนตัว(โดนพี่ชายใช้งาน)

Share This Page