FFX กระโดดหลบสายฟ้าผ่าน - แต่บลิซบอล งง อยู่ใน ดง ตีน

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย YunaFFX, 12 เมษายน 2012.

1. YunaFFX

YunaFFX Member

EXP:
    78
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    8
    ผมอ่ะ เปนแฟนคลับไฟนอลน่ะ แต่เพิ่งจะมาเล่น FFX ให้เครีย 100% ก็คราวนี้ละ

อาวุธสุดยอดได้หมดละ เหลือก็แต่ วักก้า + คิมาริ(ไม่แคร์เพราะไม่ชอบหน้ามันเลยไม่ค่ออยากใช้มัน)

แต่แน่นอน การสู้กับ Dake Aeon ต้องมี วักก้าใช่ม้า

ลองหลบ สายฟ้า 3 วัน ปรากฏ เอ้อ วันที่ 3 มีสมาธิกระโดได้เกิน 200 ซะงั้น

แต่บลิซบอล เล่นยังไง ผมอ่านที่คนเขียนแล้วก็งง กับการจะลงคำสั่งไหนดี แล้วแบบนี้ม่ะรัยกว่าจะเปน ม่ะรัยกว่าจะได้อาวุธสุดยอดวักก้า ให้ไปกระโดดหลบสายฟ้าอีก 200 ทีก็ได้ ยอม....

เฮ้อ... หรือเพราะผมเป็นเกย์เลยไม่ชอบ เล่นกีฬาเกี่ยวกับลูกบอล :oops:
  2. Rystonyx

Rystonyx ....

EXP:
    14
    0
    1
    อ่านะ ไม่ชอบ บลิซบอลด้วยคน งง เล่นยังไงไม่รู้ (อะไรก็ตามที่เกี่ยวกับฟุตบอล) ไม่ชอบเลยยยย เกม Winning ฯลฯ ไม่เอา

ตัวละครก็ ... BANE ... วัคคะ อารอน คิมาริ

ตัวที่ใช้อยู่ ปัจจุบัน ทีดัส ยูน่า ริคคุ รูรุ จบ...
    ตอนนี้เหลือเพียงสู้ Penace ตัวเดียว สเฟียร์ยังไม่ทำให้ เต็มที่เลย เหลือ HP 300 ทั้งกระดานแค่นั้นละครับ ค่าพลัง STR-Luk มีครบหมดละ
    LUK เอาแค่ 100ก็พอ แล้วค่า Acc Eva ไม่ต้องเลย ใช้แค่ค่า LUK 100 ทั้งสองอย่างนั้นแทบจะไม่ต้องใช้ หลบด้วย luk และ ตีแม่น(คริติคอลเลย) ด้วย LUK ครับ

ก็จะเหลือที่เอาไว้ใช้พวก HP300 Dark Aeon ไม่ยากเลย Penace สิ ต้องทำ เกราะ ดีๆหน่อย เช่นพวก Auto - Protect จำเป็นมาก เพราะ มันจะ Calamity เรา ตายแน่นอน!! ต้อง Dispel ออก (โดน Mental Break มั้งหรืออะไรเนี่ยละ)

แต่หากให้ครบ 100% ผมขอบายคนนึง เพราะอาวุธ บางคน ต้องแข่งบอล (วัคคะ) ส่วนตัวอื่นก็ ไม่ได้อยู่ในสายตา..(แต่ก็พยายามจะอัพมันนะ)

เซฟ 100กว่า ชม วิ่งวนๆ ไปฟังเพลงไป เผลอหลับไป ฯลฯ - -
  3. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    เล่น บลิซบอลแล้ว งง เรา ผ่านไม่ได้ มันเตะ แย่งบอลเรา

แต่พอเปนมัน เราก็แย่งไม่ได้วะงั้น โอ้ยยยยยย เอา อะไร ลำบาก บางทีนะ...

ยังไม่ทันบังคับเลย มันว่างๆ เตะเรา ว่ายๆ ไปเข้า โกล เฉยเลย ยังไม่ได้กดไรเลยอ่ะ เอาอาวุธสุดยอดมาอยู่กับ บลิซบอล ตายๆๆ
  4. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    เชิญทัศนาศึกษาข้อมูลที่กระทู้นี้ก่อน

http://all-final.com/threads/4564/

ถ้ามีตรงไหนยังไม่เข้าใจค่อยมาสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ

ปล. ตอนที่ได้บอลให้กดสามเหลี่ยมปรับคำสั่งเป็น Manual Mode เราจะบังคับตัวละครที่ถือบอลได้ด้วยตัวเอง
  5. Topaz

Topaz Member

EXP:
    40
    5
    8
    งงกะบลิซบอลด้วยคน แต่เป็นภาค10-2

จบรอบสองได้แค่มาสคอท กะ97% พลาดอะไรอีกแล้ว แรคนารอคกะยังไม่ได้ เศร้า-.- มะเล่นละ
  6. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    ถามก่อนอกหน่อยฮะ การเล่น บลิซบอลเนี้ยเหมือนกับการเก็บเลเวลมั้ย คือแบบว่า

ต้องสะสมเลเวลทีมไปเรื่อยๆ มีแพ้บ้างไปก่อน เพื่อที่เลเวลเยอะๆก็จะ ชนะได้ง่ายๆเอง ประมาณเนี้ยอ่ะครับ
  7. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ต้องเก็บเลเวลไหม ?
    จำเป็นต้องเก็บเลเวลทั้งตัวผู้เล่นและเลเวลของทีม เพราะ

1. ความสามารถและทักษะที่สามารถใช้ในการต่อสู้ (รวมถึงการโอกาสในการ Copy Tech) ขึ้นอยู่กับเลเวล
    ยิ่งเลเวลเยอะยิ่งเก่ง จะว่าอย่างนั้นก็ได้

2. รูปแบบการเล่นระหว่างแข่งและความสามารถในการค้นหาผู้เล่น (ตอนกดสี่เหลี่ยมเพื่อจ้าง) ขึ้นอยู่กับเลเวลของทีม

เลเวลตัวละครได้จากไหน ?

EXP เพื่อพัฒนาความสามารถของตัวละคร ได้มาจากการมีส่วนร่วมในการเล่นตลอด 10 นาที
    ยิ่งช่วยทีมเยอะ ยิ่งได้ EXP เยอะ

ระหว่างเล่น พยายามให้่ทุกตัวละคร ส่งบอล / แทคเกิล / ยิง ด้วยท่าพิเศษต่างๆ
    อย่างก HP ยิ่งใช้ท่าเยอะ EXP ที่ได้จะเยอะกว่า ส่งบอล / แทคเกิล / ยิง แบบปกติ

เลเวลของทีมได้จากไหน ?
    ได้จากจำนวนครั้งที่เราแข่งชนะ = ชนะมากเท่าไร เลเวลทีมยิ่งมากขึ้นเท่านั้น

การเอาไอเทมเพื่ออัพเกรดอาวุธสุดยอด

ต้องเล่นแบบ League 4 ครั้ง (ถ้าชนะเป็นอันดับหนึ่งทุกครั้ง) = 40 นัด
    Tournament เล่นเฉพาะที่จำเป็น เช่น เล่นเพื่อให้ได้ท่า OD ของวักก้าให้ครบและเก็บไอเทมอัพเกรดอาวุธสุดยอด

ทำไมต้องเก็บ OD ให้ครบ ?
    ถ้าไม่ครบ - ไอเทมสำหรับอัพเกรดอาวุธสุดยอดจะไม่ปรากฏเป็นรางวัลให้

League ครั้งแรก - ชนะเลิศเพื่อเก็บท่า Attack Reels , ท่า OD ที่ทำ Combo กับอาวุธสุดยอดสร้างความเสียหายระดับ 99,999 x 12 HIT
    League ครั้งที่สอง - เล่นเพื่อเข้าแข่ง Tournament Mode , เก็บ OD Status Reels จากตำแหน่งชนะเลิศ Tournament
    League ครั้งที่สาม - เล่นเพื่อเก็บ OD Aurouch Reels จากการชนะเลิศ
    League ครั้งที่สี่ - เพื่อเก็บไอเทมอัพเกรดอาวุธสุดยอดด้วยการคว้าแชมป์ใน Tournament Mode

เทคนิคการเล่นแบบง่ายๆ

- เก็บท่า Jecth's Shot ให้ได้ตั้งแต่เริ่มเกมส์
    - จ้างพวกตัวเก่งๆมาเสริมทีม (ดูได้จากในกระทู้ที่ให้ไว้)
    - ปรับโหมดการบังคับเป็น Manual เพื่อเลือกคำสั่งเอง
    - การเล่นครั้งแรกๆ อย่าบุกโดยไม่จำเป็นเพื่อหลีกเลี่ยงการถูกตัดบอล , เลี้ยงบอลไปที่ขอบสนาม ส่งบอลไปมาระหว่างกองหลัง มีโอกาสค่อยส่งบอลยาวด้วยตัวที่มีค่า PA เยอะที่สุด โดยส่งให้กองหน้าที่ว่างจากตัวประกบ จากนั้นสำเร็จโทษด้วยท่ายิงที่ทรงพลังที่สุด
    - ทีมที่เล่นด้วยยากที่สุด คือ Al Bhed Psyches ประตูเก่งมากถึงมากที่สุด , ทีม Guado อ่อนแอแต่ว่ายน้ำเร็วมาก , ทีม Ronso ว่ายน้ำช้าแต่พลังเยอะ ถึก , Luca Goers เป็นทีมกลางๆ , ทีมปั๊มเลเวลคือ Kilika Beasts
    - พยายาม Copy Tech ระหว่างการแข่งด้วยคำสั่งประกบก่อนแข่งครึ่งแรกและครึ่งหลัง สำคัญมาก !!!
    - อย่าหงุดหงิดเมื่อยิงไม่เข้า / แทคเกิลแย่งบอลไม่ได้ ทั้งที่พลังเราเยอะกว่า ใจเย็นๆเข้าไว้
    YunaFFX ถูกใจสิ่งนี้
  8. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    ขอบคุณมากกครับ ขอบคุณจริงๆ

แต่คงต้องฝึกอีกยาว วันนี้ลองว่ายเล่นเองแล้ว งง โดนดักทางตลอด.. สั้นๆคือ คง ต้อง ฝึก สินะ
  9. darkaek666

darkaek666 New Member

EXP:
    16
    1
    3
    เป็นกำลังใจให้ครับ ตอนแรก ผมก็งง มาก พอหลัง เน้น ซื้อคนเก่งๆ เดวก็ สบายเอง ทีดัส ใช้เจ๊ตช็อต หลายครั้งได้เมื่อไหร่ ไม่ต่ำกว่า 4 0 ครับ
    YunaFFX ถูกใจสิ่งนี้
  10. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ถ้าไม่ชอบบลิทซ์บอลจริง ๆ แล้วอยากเล่นให้ผ่าน ๆ ไป ก็ไปจ้าง Brother (พี่ชายริคคุที่เป็นคนขับเรือเหาะ) มาเล่นเลยครับ
    แล้วท่านจะรู้ว่าบลิทซ์บอลเล่นกันสองคน (Tidus + Brother) ก็ชนะได้

แต่ถ้าเล่นเป็นเมื่อไหร่ ได้ลองชุด Besaid Aurochs ดั้งเดิมแล้วจะรู้ครับว่าบลิทซ์บอลนี่มันสนุกจริง ๆ
    ตอนเอา Datto สุดอ่อนลากศัตรูไปทั้งฝูงแล้วส่งให้ Tidus เจาะประตูทีมอัลเบดนี่มันให้ความรู้สึกที่สุดยอดมาก
  11. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    มาบ้านผมทีดิ มาเล่นให้ดูหน่อย 55555 ไม่ไหวจริงๆ จ้างใครก็ตาม แต่คนเล่น เอ๋อ จะเอาไรไป ชนะ
  12. darkaek666

darkaek666 New Member

EXP:
    16
    1
    3
    ผมเชื่อ คุณเชื่อ เราทำได้ ฮะๆ แต่สำหรับผม กระโดดสายฟ้าไม่่ผ่าน ฮะๆ บลิตบอล ชิวๆมาก
  13. Leonhart_na

Leonhart_na New Member

EXP:
    7
    2
    3
    โอว ผมเป็นคนนึงที่ ไม่สนใจเรื่องบลิซบอล จนว่างๆ เลยตัดสินใจมาลองนั่งเล่น นั่งศึกษาจริงๆ จังๆ เชื่อไหมคับ การเล่นบลิซบอล ผมขอเปรียบเทียบง่ายๆ หยาบๆ เลยนะ มันคือ "การบวกเลขภายใต้หน้ากากกีฬา" คือถ้าสังเกตเวลามันประทะกัน มันจะเป็นคณิตศาสตร์ล้วนๆ คับ หลังจากนั่งดูมันบวกลบเลข + อ่านคู่มือประกอบ จากแพ้ผมแค่ใช้ทริกหน่อยเดียว ทีมผม แทบจะไม่มีใครยิงเข้าเลย นอกจากนั้น ผมยังซัดเอาซัดเอาคับ พูดง่ายๆ รุก-รับเลิศ คับ 555+

อธิบายง่ายๆ เลยครับ บลิซบอลมีอยู่ 6 คนต่อทีมใช่ไม๊คับ
    1. กองหน้าซ้าย
    2. กองหน้าขวา
    3. กองกลาง
    4. กองหลังซ้าย
    5. กองหลังขวา
    6. โกล์

"กองหน้า" ค่าสำคัญเลยคือ SH คับ มันคือการยิงประตู มันจะเอาไว้ลบกับค่า CA กับ BL ของคู่ต่อสู่

สมมตินะ

นาย A กำลังจะยิงประตู มีค่า SH 10 โกลที่นาย A กำลังจะยิงมี CA 5

แบบนี้ก็สั่ง Shoot!! ไปเลยคับ
    การคำนวนมันจะเป็น SH - (CA X {0.5 ถึง 1.5} ) ใช่ไม๊ (คือ 0.5-1.5 เนี้ยมันจะสุ่มคับ เพราะงั้น SH เราเอาสูงๆ ไว้จะได้ต้านไม่อยู่คับ)

จากข้างบน 10 - (5 X 1.5) = 10 - 7.5 = "2.5" <==== แบบนี้ ยิงเข้าสบายๆ

ส่วน"กองหลัง"จะเป็นเรื่องการรับนะครับ เราคิดง่ายๆ ก็หาตัวที่มัน AT กับ BL เยอะ AT มันจะช่วยให้แย่งลูกได้เวลาปะทะกัน ส่วน BL เวลามันส่งผ่านตัวพวกนี้ ก็จะมีโอกาสแย่งลูกได้มากขึ้นนั่นเอง
    สูตรการคำนวน จะเป็นตามข้างบนหมดแหละคับ คิดง่ายๆ

อันนี้ตัวอย่างให้เข้าใจง่ายๆ นะคับ

เพราะฉะนัน สรุปง่ายๆ เลยนะ
    กองหน้าเราควรจะมี SH สูงๆ เพื่อลบกับ BL ของคนที่มาสกัด กับ CA ของโกล์ แล้วเหลือมากกว่า 0
    กองกลาง ควรจะมี SH สูงๆ + PA สูงๆ เพื่อจะได้ส่งลูกให้กองหน้า หรือต้องยิงเองคับ
    กองหลัง ควรจะมี AT สูงๆ เพื่อแย่งลูกเวลาเกมรับ หรือ BL สูงๆ เพื่อสกัดเวลาฝ่ายตรงข้ามส่งลูก
    โกล์ ควรจะมี CA สูงงงงงงงงงงงง มากกกกกกกกก ไว้คับ รับรอง มันยิงไม่เข้า

ส่วนนี่คือแผนตัวละครที่ผมหามาคับ ที่บอกว่าพอปรับทริกนิดหน่อย ไม่ค่อยมีใครยิงเข้าคับ
    1. กองหน้า + กองกลาง : Tidus , Brother , Blappa (ดอกจันตัวโตๆ ที่ Blappa เก่งมากคับ พอมันหมดสัญญารีบดึงตัวมันเลยนะคับ) 3 คนนี้ ผมจะสลับๆ กัน คับ แต่ส่วนใหญ่ Tidus จะประจำกองหน้า
    2. กองหลัง : Kyou , Zalitz , Judda (อันนี้ได้มาตอนหลังจากที่มันหมดสัญญากับทีมมันคับ เลยรีบเซ็นสัญญาเลย)
    3. โกล์ : Jumal คับ CA เริ่มต้น 14 ไม่มีสังกัด อยู่ที่จตุรัสเมืองลูก้าคับ รีบไปจับเซ็นสัญญาซะนะคับ

ลองแผนนี้ดูนะคับ ถ้าไม่เข้าใจอะไรตรงไหนตกหล่น แอดมาคุยกันได้คับ

MSN : Leonhart_na_@hotmaill.com
    BB Pin : 21889EE0
    Facebook : facebook.com/leonhart.na

ปล. .... ที่บอกว่าเป็นเกย์หรือเปล่า เลยเล่นไม่เก่ง ขอบอกว่า ผมก็เป็นเกย์คับ ผมยังเก่งเลย 555+
    Porpang ถูกใจสิ่งนี้

Share This Page