ขอสอบถามเรื่องการใช้ PS3 และตัว DLC

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Rystonyx, 6 เมษายน 2012.

1. Rystonyx

Rystonyx ....

EXP:
    14
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    คือผมก็นะ พึ่งจะมามีเครื่องPS3กับเขา(ล้าหลัง) ก็เล่นไป ได้ไม่เท่าไร ก็ เล่นFF13 กับ FF13-2 นี่ละ
    จากนั้นก็มาทราบมี ตัว DLC เพิ่มเติม มาในภาค FF13-2 ก็มี เยอะแยะมากมาย

ปัญหาของผมคือ
    ไม่เคยใช้ เครื่องต่อสายแลน แล้วใช้โหลดหรือลงตัว DLC อย่างไร?
    แล้วหาที่ไหน โหลดจากไหนได้บ้างก็ไม่รู้ งง มาก แผ่นผม ซื้อแผ่นแท้ Eng+Chi Version น่ะ ดูในเว็บมันก็ Add-onอะไรไม่ทราบอะครับ ไม่รู้ขั้นตอนเท่าไร
    ใครพอทราบวิธีทำต่างๆ ช่วยอธิบายให้ผมทราบทีครับ ผมไม่ทราบเลยจริงๆ (เขาอยากได้ Nabaat ด้วยแหละ - -)
    แล้วมีค่าใช้จ่ายยังไง อะไรบ้าง? รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ
    ขอบคุณครับผม
  2. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    1. การใช้ PS3 ต่อเน็ต ทำได้ทั้งการต่อสาย LAN เข้าเครื่อง หรือเชื่อมต่อด้วย W-Fi
    ลองเข้าไปดูตรงคำสั่ง Setting ของเครื่อง แล้วหาคำสั่ง Internet Connection เล่นดูนะครับ

2. ส่วนการจะใช้ DLC นั้น ต้องทราบก่อนว่า ตัวเกมของเรานั้นเป็นโซนอะไร เวลาโหลด DLC ก็ต้องโหลดให้ถูกโซน
    จากที่บอกว่า ENG+CHI นั้น ผมคิดว่าน่าจะหมายถึงแผ่นเวอร์ชั่นที่วางจำหน่ายในจีน ซึ่งเป็นแผ่น โซน 3 (undubbed)
    ผมไม่เคยโหลด DLC จากเวอร์ชั่นจีนแฮะ เลยยืนยันไม่ได้ว่าต้องโหลด DLC จาก Server ไหน แต่คิดว่าโหลดจาก Server Hongkong/China น่าจะได้

3. สิ่งที่จำเป็นในการโหลด DLC คือต้องมี account ของ playstation network ก่อน
    ในเครื่อง มันจะมีคำสั่งสมัคร account อยู่แล้วครับ ลองหาดู แต่ต้องต่อเน็ตก่อนถึงสมัครได้
    ตอนสมัคร ก็ให้กรอก ที่อยู่เป็น Hongkong/China โดยที่อยู่ก็หาที่อยู่ปลอมจาก google เอา
    เสร็จแล้วก็จะได้ account มา หลังจากนั้นก็จะสามารถ login เข้า playstation network ได้

4. ลองเข้าไปดุใน playstation network ดูก่อนละกันครับ ข้างในจะมีเมนูเติมเงิน (ผ่านบัตรเครดิต,ผ่านบัตรเติมเงิน PSN) เมนูกรอกรหัสเพื่อโหลด DLC และเมนูอื่นๆ ผมว่าต้องลองเข้าไปดูให้เห็นภาพก่้อน ถึงจะอธิบายแล้วเข้าใจครับ
  3. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    วิธีการดูโซนแผ่น.....ปกหลังมันจะมีบอกอยู่ครับ เป็นรูปลูกโลกเล็กๆพร้อมด้วยตัวเลขกำกับไว้ 1 2 3 (ปกติของใน PSN ไทยจะเป็นโซน 3 ครับ) เกมบางเกมล็อก DLC ตามโซนแผ่นเท่านั้น ถ้าโหลดข้ามโซนมันจะใช้กันไม่ได้ แต่บางเกมรู้สึกว่าไม่ล็อค คือโหลด DLC โซนไหนก็ได้ใช้ได้กับแผ่นโซนไหนก็ได้ อันนี้ต้องคอยหาขอมูลเป็นเคสๆไป

ส่วนถ้าเป็น FF13-2 แล้วงงเรื่องโซนของ DLC ละก็....เข้าหน้า download content จาก title เกม เอาจะปลอดภัยกว่านะ เข้าไปแล้วจะเห็นเลยว่ามี content อะไรบ้าง โหลดจากตรงนั้นน่าจะใช้ได้ชัวร์ๆครับ แต่ที่สำคัญก็ต้องมี PSN ID ซะก่อนครับ

ปล. แผ่น Eng+Chi ผมใช้ DLC จากโซนไทยได้ไม่มีปัญหาจ้า
  4. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    ปกติผมโหลดผ่านตัวเกมเอาอะครับ =w=! เวลาเงิน PSN ไม่มี มันก็ถามให้เติมเงินในเกมได้เลย ค่อนข้างสะดวกเลยทีเดียว แต่มันให้เติมทีละ 300 นะ หักผ่านบัตรเครดิต .......... ยังสอย DLC มาไม่ครบเลย (แผ่นผมเป็น Undub เหมือนกัน)

ปล. เหนื่อยกะ Fragment Slot Machine จริง -*- ขี้เกียจเล่นเว้ยยย (เล่นแล้วง่วงมาก)
  5. Rystonyx

EXP:
    14
    0
    1
    เอาละ ผมเจออีกปัญหาเสียแล้ว
    ผมก็นะ คนจนๆ ยังไม่มี จอสำหรับ HD ยังเป้นใช้ต่อ AV อยู่เดิม
    ผมก็เล่นโหมด AV นั่นละ จากนั้น พอดี ยกเครื่องเอาไปลองกับ พี่ที่รู้จัก เป็นจอใหญ่ HD เลย มันก็มีถามๆ อะไรเนี่ยละ เหมือนกับว่า "พบเจอการเชื่อมต่อMonitor แบบ HD ??" ไรทำนองนี้ละ จากนั้นก็ เล่นจอนั้นไป ยกกลับมาที่ห้องตัวเองเหมือนเดิม แล้วก็โพสตามที่ถาม ไปแล้วในวันนั้น ผมก็ เปิดเครื่องในโหมดสาย AV ไม่ติดเลย....ทำยังไงดีครับ? ปัญหานี้

ลองเข้าแล้วเป้น หัวข้อ Download content ลองเข้าไปส่องมาหมดแล้วครับ บอสในโคลอสเซียม ราคาที่เห็น 122 บาทเอง (น่าจะใช่นะ มันบอกว่า THB 122.) อย่างอื่นๆ ก็ หลากหลายกันไป
    เรื่องบัตรเครดิต ไม่มีอะครับ อยากได้เป็นบัตรเติมเงิน PSN Cardอะครับ เป้นรหัส 12 หลักใช่ไหมครับ? จะหาได้จากที่ไหนมั้งนี่
    เขาบอกว่า PSN US Card สามารถเติมได้ ไม่แบ่งโซนเลย คือเหมือนค่าเงินกลางอย่างนั้นเหรอ????
    เพราะดูจากบัตรเครดิต มันคงอีกยาว เพราะผมไม่มีบัตรเลยนี่ละ แล้วจากที่ดูๆมา แบบว่า ปัญหาเยอะมาก เลยไม่อยากเสียเวลาตรงนั้นนะครับ

รบกวนคุณ mogca ช่วยอธิบายทีครับ

ส่วนวิธีของคุณ BoN ผมงงกับ ข้อ3 ครับ หาที่อยู่ปลอมจาก Google ???? และทั้งหมดนี้กระบวนการทั้งหมด ทำในเครื่อง PS3 หมดเลยใช่ไหมครับ?

ทั้งหมดทั้งมวลนี้ ขอขอบคุณท่านทั้ง3 มากที่ช่วยตอบ ผมพึ่งมีเครื่องเล่นก็ตอนนี้อะครับ (ล้าหลังนั่นละ) เลยไม่ค่อยรู้วิธีการใช้งานเท่าไร ก็อาจจะมีถามอีกแหละครับ เพราะยังสงสัยในบางหัวข้อ แต่จะลองทำตามดูก่อนนะครับ ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ
  6. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ตอนเปิดเครื่อง ให้กดปุ่ม power แช่ค้างไว้ จนกระทั่งมีเสียงปิ๊บดังขึ้น ระบบมันจะล้างค่าการเชื่อมต่อทางกราฟฟิคใหม่ ทำให้ภาพขึ้นแล้ว

ตอนสมัคร account สมมติเราอยากเชื่อมเข้า server ฮ่องกง เราก็ต้องกรอกที่อยู่ เป็นที่อยู่ที่มีอยู่จริงในฮ่องกง ซึ่งผมคิดว่าพวกเราๆ ท่านๆ คงไม่มีกัน ดังนั้นไป search หาที่อยู่ของใครก็ได้จากฮ่องกงมาใช้ดีกว่า

แต่กรณี FF13-2 นี้ มันมี DLC ขายใน server ไทย ดังนั้นเราก็ไม่ต้องปลอมที่อยู่ ก็กรอกที่อยู่จริงในไทยเราไปเลยก็ได้ครับ
    ขั้นตอนทั้งหมดทำใน PS3 ครับ

ส่วนเรื่อง card ผมไม่รู้เหมือนกันครับ ไม่เคยเติมเอง มีแต่เกาะคนอื่นครับ แฮ
  7. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    ^
    ^
    ตอนสมัคร PSN จริงๆไม่ต้องใช้ที่อยู่นิ? แค่ระบุเมือง+ประเทศก็พอ เหมือนตอนผมสมัคร PSN JP ผมก็ใส่ Tokyo Japan ไป ใช้ได้เหมือนกัน 555+ ส่วนที่ต้องใส่ที่อยู่มันจะเป็นตอนที่เรากรอก Billing info เอาไว้ตัดบัตรเครดิตมากกว่า แต่ PSN ตปท.มันไม่รับบัตรเครดิตไทยครับ ดังนั้นถ้าสมัคร PSN ตปท.ก็ไม่ต้องไปกรอกมัน

เรื่องบัตรเติมเงิน....ผมไม่เคยใช้จริงๆครับ ของโซนตปท.เกาะเขาแชร์ด้วยตลอดๆ ส่วนโซนไทยผมให้ตัดบัตรเอาอะ แต่ถ้าถามถึงที่ขายบัตร....เท่าที่รู้ก็ร้านเกมขึ้นชื่อใน Digital gateway แหละครับ อยู่ชั้นบนสุดจ้า แต่เรื่องโซน US พ่อทุกสถาบันนี่ไม่เคยได้ยินนะครับ?
  8. Rystonyx

EXP:
    14
    0
    1
    แน่นอนจริงๆ - -
    ทุกอย่างทั้งหมดทั้งมวล ต้องขอขอบคุณ ทั้งสามท่านมากๆ โดยเฉพาะคุณ BoN ไม่งั้น คงเปิดหน้าจอไม่ติดครับ แฮะๆ

สรุปแล้ว ก็ โหลดมาแล้วครับ!! รวมถึง บัตรเติมเงิน พึ่งได้เติมเมื่อวานครับ บัตรก็มีขายตามร้านขายเครื่องเพล์ทั่วไปก็พอจะมีนะ(ส่วนใหญ่จะมี)
    ที่มีขายกัน เยอะแยะก็คือ บัตร PSN Card แบบ US และ HK ผมเลยซื้อ HK มา

บัตรจะมีผลเมื่อต่อเมื่อ ID เรา ข้อมูลอยู่ Hong Kong เท่านั้นครับ (เพราะผมด้วยความซื่อ ลงทะเบียนไปตามจริงหมดเลย *อยู่ไทยว่างั้น)
    ก็เลยเปลี่ยนที่อยู่ ก็ตามที่คุณ mogca ว่าไว้ครับ ดูตามประเทศที่ลงทะเบียนไว้ ก็สามารถใช้รหัสบัตรได้ (เติมตอนแรกมันบอก รหัสผิดหรือหมดอายุ พอเปลี่ยนประเทศเป็น HK จบ เติมเข้าทันที)

การเติมบัตรก็เป็นวิธีหนึ่งที่สะดวกเหมือนกัน สำหรับพวกไม่มีบัตรเครดิตอย่างผม - - หาซื้อบัตรจริงๆ ตามเว็บไซต์ ก็มีประกาศขายเยอะ เอาจริงๆ ก็ไปร้านขายเครื่องเกมชั้นนำก็มีบัตรพวกนี้ขายอยู่แล้ว ใช้แค่รหัส 12 หลัก เงินเข้าทันทีครับ

***อีกอย่างหนึ่งบัตร PSN Card อาจจะได้โปรโมชั่นอะไรแถมๆมาด้วย ในแพคPSN Card เช่นไอเท็มพิเศษที่แถมมาในบัตร (แต่จะได้ของเกมอะไรก็อีกเรื่องนะ) ผมได้อุปกรณ์ Street X Tekken มาแหละ - -

(และแล้วก็ได้ เจ๊ Nabaat ขวัญใจมาเล่นเสียที!! โอ้ว!!)
  9. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    จิลต้องสู้ให้ชนะก่อนนิ? เจ๊แว่นโหดมาก ดูคลิปละ.....
  10. Rystonyx

EXP:
    14
    0
    1
    สู้ชนะแล้ว (ประมาณว่าอยากได้มานานละ สมัย ตัวอย่าง FF13 ภาคแรก ที่เห็นคุณเธอโผล่แว๊บๆ พูดนิดหน่อยนั่นนะ)
    ไม่ยากอย่างที่คิด มอนสเตอร์ ไม่ได้ มีบทบาททำอันตรายเราแต่อย่างใดเลย
    เอาจริงๆสู้กับ Lightning และ Amodar ยังยากกว่านะ รับมือลำบากนิดๆ เอาจริงๆ Nabaat ไม่โหดเลย แค่ Stagger 500 - - ตีนานมากกว่าจะ ขึ้นถึงนั่น ขนาด Rav 3 แล้วนะ (ระหว่างนั่น ต้องคอย ลบบัพมันออกด้วยนะ แบบว่า เธอบัพครบ จะโจมตี แรงอยู่)
    จบด้วยการ Sacrifice Force สมุนรอบตัวเธอ มา Heal ตัวเธอ 99999!!! และทำให้เราติดสถานะ Stop!! ทั้งหมด และ... Sadistic Surge!! จิ้มๆๆๆๆๆ ตูมม!!! เท่!!!

ทั้งหมดก็ สู้กับมัน 5 รอบรอบสุดได้จึงได้เธอมา (อ่อ ใส่ Fragment Skill ไปด้วย ที่ว่า "เพิ่มโอกาสผนึกคริสตัลมอนสเตอร์" น่ะ)
    แล้วก็ เอามอนสเตอร์ ที่มี Ability Item Catalog เอใช่ไหม?? หรือ Collector นั่นละ ใช้ตอนที่จะชนะเธอด้วย เปลี่ยนไปใช้ เลยได้มา พร้อมทั้ง 5 ดาวด้วย จะได้ Drop rate + อีก แล้วก็ ก็... เป็นพวกเรา!!

เธอเก่งมาก โดยรวมแล้ว สาย SAB ที่ เหมาะ (คิดซะว่ามันคือ Vanille & Fang รวมร่างกัน (Ragnarok!!)) เธอแค่ไม่มี Dispel เท่านั้นแหละ กับเวทย์สาปพื้นฐานๆไม่ค่อยมี (แต่รวมๆแล้วมี พวก เวทย์สาประดับสูงทั้งหมด รวมถึง Ability Endless Nightmare โหดร้ายกับศัตรูมากๆอะ) แถม Feral Link เธอ ช่วยทำ Damage ได้ค่อนข้างดี (มีเสียงหัวเราะด้วยแหละ ใครได้ยิน ช่วยบอกทีว่า รู้สึกยังไงกับเจ๊แว่น...)

ตอนนี้ โหลดGigamag มาละ (โหลดได้ละ โหลดใหญ่เลย ^ ^) แบบว่า โหดมาก ไม่รู้วิธีสู้ - - เลือด 9.9Mกว่าๆ ถ้าจำไม่ผิด Yomi แค่ 1.1M พึ่งจะชนะ Yomi ที่ ทุ่งราปไปเอง (เออ Yomi ยากกว่า Nabaat อีกนะ)
  11. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    เจ๊จิลนี่ เข้าใจ step ละไม่ยาก บัฟตัวเองให้ไม่ล้ม แล้วรุมกระซวก RAV+RAV+SAB(Mon ที่มี Debuf+Poison จำชื่อไม่ได้ละ ตัวเหมือนดอกไม้บินได้อะ) รุมตีเจ๊คนเดียวเลย =w=! ช่วงเจ๊เก็บลูกๆ จะจัดท่าใหญ่ก็ SEN+SEN+SEN เอา แล้วก็ฮีลๆๆ ....... วนลูปประมาณสามรอบ ก็น่าจะ stragger จากนั้นก็ ตูมเดียวจอด แต่ยังไม่ได้ลองเอาไปใช้เลย =w=! อัพเวลตันแค่ 13 เอง
  12. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    อยากแชร์ประสบการณ์ตรงนิดนึง

ปู่ปู้กับกิลก้าแมช ยากนรกมาก T-T
  13. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    ยังไม่ได้ซื้อ....แต่เห็นท่าจะยากจริง....

โอเมก้ายังไม่ดร็อปเลยว้อยยยยยยยยยยยยยย เล่นให้แพลตๆไปก่อนดีมั้ยหว่า
  14. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ไปปั้นตัวรุกอันดับ 1 ของเกมอย่างคิจูมา ทำให้ชีวิตสบายขึ้นเยอะ จากที่สู้ปู่ปู้ลำบาก เจอคิจูแทะรัวๆ เข้าไปก็เรียบร้อย

ส่วนกิลก้าแมช หลังพยายามอยู่ 5 รอบก็ชนะแล้วด้วยเวลา 1 ชั่วโมง 16 นาที

การสู้กับกิลก้าแมช ถ้าไม่ได้แต่งสกิลมอนสเตอร์มาให้เทพสุดๆ คิดว่าไม่มีทางชนะได้แน่ๆ
    อ่อ ทุกครั้งหลังจากผ่านสภาวะเบรค กิลก้าแมชจะฮีลตัวเองทีละ 996,XXX ด้วย..... T-T

Share This Page