FF-10 มีปัญหา แก้ตอนนี้ยังทันมั้ย ?

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย YunaFFX, 14 มีนาคม 2012.

1. YunaFFX

YunaFFX Member

EXP:
    78
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    8
    ปัญหาคือ ตามหา FF10 มาเล่นอีกรอบ เพื่อจะมาเล่นให้จบ 100%

แล้วไปเจอแผ่นหน้าปกเปน วักก้า แท็ทีมกะทีมบลิซบอล แต่ๆๆๆ ไม่มีคำว่า internation

แอบบ คิด(คิดคิด ว่ามันจะมี Dark Aeon ป่าว)

และลแล้วววว ก็เล่นมาจนถึง เรือเหาะ กลับไป เกาะบีไซด์

ผลคือ !!!!!!!! ไม่เจอ Dark Valfor งง เลยๆๆๆๆ

เลยอยากถามว่า ไปซื้อภาค Inter แล้วมาต่อเซฟได้มั้ยอ่าครับ ไม่อยากเล่นใหม่ มันเหนื่อยนะ You
  2. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ไม่ได้ครับ.....
  3. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    แงงงงงงงงงงงงงง

แล้วทำไง ทำไม ภาค Inter ไม่มีขาย โวยๆๆๆๆๆ หลอกเล่นภาคกระจอกมาตั้งนาน
  4. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ระหว่างภาคธรรมดา กับภาคอินเตอร์ มันต่างกันไม่มากหรอกครับ หลักๆ ก็แค่ภาคอินเตอร์ปรับซับไตเติลได้ แล้วก็มีเพิ่มพวก Dark Aeon มา แล้วก็อะไรจุกจิกอะไรกระจุกหนึ่ง... ถ้าจะเล่นเอาเนื้อเรื่อง ผมว่าเล่นภาคธรรมดาก็น่าจะพอใจได้ครับ
  5. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    ป่าวเล่น
    ป่าวเล่นธรรมดาครับ เล่นรอบที่ 3 หวังจะเก็บDake Aeon แต่ 2 แผ่นแรกหายไปแล้ว ซื้อ แผ่นที่3 มาใหม่ จะเล่นเองชิวๆ แต่กลับซื้อมาผิดประเภทซะงั้น.. คงต้องเล่นใหม่อีกแล้วละ
  6. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    ป่าวเล่น
    ป่าวเล่นธรรมดาครับ เล่นรอบที่ 3 หวังจะเก็บDake Aeon แต่ 2 แผ่นแรกหายไปแล้ว ซื้อ แผ่นที่3 มาใหม่ จะเล่นเองชิวๆ แต่กลับซื้อมาผิดประเภทซะงั้น.. คงต้องเล่นใหม่อีกแล้วละ
  7. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ถ้าอยากเล่นปราบบอสลับ ไม่ต้องห่วงครับ เล่นใหม่อย่างสบายใจได้เลย
    เพราะผมจะบอกว่า เวลาที่คุณเสียไปในการเล่นจนถึงจุดนี้ มันไม่ถึงครึ่งหนึ่งของเวลาที่คุณจะต้องใช้ในการปั้ม status เพื่อสู้บอสลับเหล่านั้นครับ
    (เนื้อเรื่องทั้งหมดถ้าเล่นคล่อง ๆ แล้วน่าจะไม่ถึง 30 ชั่วโมง แต่การปั้มสเตตัสให้ max คนปกติน่าจะใช้ 100 ชั่วโมงหรือมากกว่า)

เพราะฉะนั้นไม่ต้องไปเสียดายครับ หนทางมันยังอีกยาวไกล (มาก)

ปล.ความจริงแล้วถ้าเป็นแผ่น international มันจะรู้ได้ตั้งแต่เริ่มเกมเลยนะครับ เพราะมันจะถามว่าให้ใช้ภาษาอังกฤษหรือญี่ปุ่น
    Azemag และ BoN ถูกใจสิ่งนี้
  8. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    หาซื้อแผ่นอินเตอร์มาเล่นใหม่ ไม่ได้เสียเวลาหรอกครับ...

เริ่มเกมส์ - ปราบยูนะเลสกา - ได้เรือเหาะ บินรอบโลก
    ไม่เกิน 40 ชั่วโมง

เอาประสบการณ์ที่เล่นตรงนั้นมาช่วยตอนเล่นภาคอินเตอร์ได้ประโยชน์กว่าเยอะครับ
    freesizeza ถูกใจสิ่งนี้
  9. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    จริงครับ คุณพี่เดาถูกเลย ผมเล่นมา 35 ชม.ได้ ตอนที่มีเรือเหาะ แต่,,,,, ปั๊มStatus 100 ชม. เลยหรอ ป๊าดดดดดดดดดดดดดดดด ที่เห้นว่าฟันกันเก่งๆอ่ะนะ โอ้ยยย เหนื่อย ตั้งแต่ มองไกล
  10. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    เซฟผม 120+ ชม. ทำอาวุธสุดยอดได้แค่ วักก้า ยูนะ ริคคุ อารอน
    (ไม่ได้ของบักทิด - แข่งโจโจโบะ 0.0.0 , ลูลู่ - กระโดดสายฟ้า , คิมาริห์ - จับผีเสื้อ) แต่ทุกคน all status 255 รวมถึง Luck ด้วย ทำ HP 70,000++

เครื่องป้องกันครบเซ็ต
    ชุดแรก เก็บเวลปั๊มของปั๊มเงิน - Stone Proof , Confuse Proof , Berserk Proof , Auto-Med
    ชุดสอง ลุยบอสใน Arena และ Dark Aeon - Ribbon , Break HP Limit , Auto Haste , Auto Protect

การปั๊ม status FF X ใช้เวลานานกว่าที่คิดครับ โดยเฉพาะการทำ Luck 255 , Magic 255 , ปั๊มเลือดให้พอใจ
  11. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    แล้วๆ รู้ป่ะครับ ในเนื้อเรื่องอ่ะ Dark Aeon เกิดมาจากอะไร?

แม่ซีมัวร์เป็นอนิม่า แล้วทำไม ถึงต้องเอาไปเปนวิหารลับใต้น้ำได้ยังไง? เอะยัง งง
  12. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    จะเข้ามาบอกว่าคำแนะนำของคุณ Azemag นั้นเชื่อถือได้ แต่เวลาที่ใช้ในการเล่นของเค้าใช้อ้างอิงกับคนปกติไม่ได้นะครับ
    เพราะพี่ท่านถือว่าเป็น "แฟนพันธุ์แท้" คนหนึ่งของภาคนี้ อะไรอยู่ตรงไหนเค้ารู้หมดแล้ว เลยเล่นได้เร็วครับ

เรื่อง Dark Aeon เหมือนเคยมีคนเคยโพสเอาไว้ ผมก็เคยอ่าน แต่จำไม่ได้แล้ว ขออภัย

แม่ซีมัวร์ไม่ได้เป็นอนิม่าโดยตรงนะครับ แต่เป็น Fayth คือภาคนี้มนต์อสูรจะเรียกได้ต้องมีวิญญาณที่คล้าย ๆ กับเป็นต้นกำเนิดพลัง
    ซึ่งซีมัวร์เป็นลูกครึ่งที่ไม่ได้รับการยอมรับ แม่ซีมัวร์จึงอยากให้ลูกของตนมีพลังที่แข็งแกร่ง จึงสละชีพตัวเองเป็น Fayth เพื่อให้ซีมัวร์เรียกอนิม่าได้
    สาเหตุที่ไปอยู่ใต้น้ำ ผมคิดว่าตอนแรกที่นั่นอยู่บนบกแหละครับ แต่ถูกทำลายด้วยอะไรซักอย่างเลยจมน้ำไป
    YunaFFX และ BoN ถูกใจสิ่งนี้
  13. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ m(_ _)m

เรื่องแม่ของซีมัวร์ก็ตามนั้นครับ

เด็กลูกครึ่งมนุษย์ - กวาโด ไม่ได้รับการยอมรับจากทั้งสองเผ่า หนทางเดียวที่จะได้รับการยอมรับคือ "พลังอำนาจ"
    พลังอำนาจที่ทำให้ผู้คนเกรงขาม พลังอำนาจที่เป็นความหวังว่าจะปราบ "Sin" นำสันติสุขมาสู่แผ่นดินได้

กอปรกับแม่ของซีมัวร์เองก็ท่าทางน่าจะป่วยหนัก อายุขัยเหลือไม่มาก สิ่งเดียวที่เหลือไว้ให้กับลูกชายได้คือ "พลัง"
    เธอเลยตัดสินใจสละชีวิตตนเองเป็น "Fayth" ต้นกำเนิดพลังของ "Aeon"
    และได้กลายเป็น Anima ของซีมัวร์ครับ

ทีนี้วิหารของ Anima ทำไมต้องอยู่ใต้น้ำ ผมตั้งข้อสมมติฐานไว้ 2 กรณีครับ
    1) เดิมทีก็อยู่บนบกนี่แหละ แต่ขาดการทำนุบำรุงให้ดีมันก็เลยทรุดโทรมลงไป เหมือนที่ท่าน ffpokemon ว่า
    2) ซีมัวร์ตั้งใจเอา "Fayth" มาซ่อนไว้เองเพื่อไม่ให้มีผู้อัญเชิญคนใดได้พบกับวิญญาณของแม่ เพื่อป้องกันความลับที่ว่าเขาเป็นคนฆ่าพ่อ (Lord Jsycal) และวางแผนทำลายล้างโลกสปิร่าอยู่

ขอติดค้างเรื่อง Dark Aeon ไว้ก่อน เดี๋ยวไปหาข้อมูลมาตอบครับ
    YunaFFX ถูกใจสิ่งนี้
  14. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ขุดไปเจอกระทู้เก่าของ Penance กับ Dark Aeon
    http://all-final.com/threads/2963/

ก็อบเอาคำตอบเฮียบอนมาแปะอีกทีก็แล้วกัน

ผมไปอ่านเจอจากบอร์ดต่างประเทศที่ไหนสักแห่ง เขาบอกว่า
    กลุ่มของผู้อัญเชิญแห่งความมืดก็คือคนของลัทธิ Yu Yevon นี่แหละที่ถูกส่งมาเพื่อกำจัดยูนะ

ผมอ่านแล้วก็เลยเรียบเรียงข้อมูลใหม่ได้ ดังนี้

เมื่อถึงตอนที่ยูนะและพรรคพวกหลบหนีจาก Bevele (หลังจากสู้กับซีมัวร์ร่างสอง และไปแลกออกซิเจนกันที่บ่อน้ำ) ทาง Yu Yevon ได้ประกาศให้พวกเธอเป็นกบฎ ให้ฆ่าทิ้งทันทีที่พบ (จากที่ Father Zuke เดินทางมาบอกกับ Lulu ที่ Calm Land)

ผู้อัญเชิญสัตว์อสูรด้านมืดเป็นคนของลัทธิ Yu Yevon ได้รับคำสั่งนี้และให้ขัดขวางพวกยูนะทุกวิถีทาง เห็นได้จากที่พวกเขาไปอยู่ตามจุดต่างๆที่คาิดว่าพวกเธอจะไป

เช่น ที่ทุ่งสายฟ้า เมื่อเราเข้าไปคุยกับทหาร เขาจะร้องตะโกนว่า
    "Traitors" - คนทรยศ และเราก็จะสู้กับ Dark Ixion ทันที

ส่วน Penance ผมยังไม่มีข้อมูลครับ ขอเก็บไว้ตอบทีหลังเช่นกัน
    ffpokemon และ JobPer ถูกใจสิ่งนี้
  15. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    เลิศ มากคร้าบบบบบบบบบบ
  16. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    ได้อ่านทฤษฎีเรื่อง Dark Aeon + Penance มาก็เยอะอยู่ ทฤษฎีของคุณ mastermune กับของท่าน Azemag นั้นผมก็คิดว่าเป็นไปได้
    แต่มีเรื่องนึงที่ผมเพิ่งจะเอะใจตะกี้ ก็คือ ในเกมมันได้บอกเราไว้หรือเปล่า ว่า Dark Aeon กับ Penance มีความเกี่ยวข้องกัน?

โอเคว่าในเกมนั้นเราจะเจอ Penance ได้ก็ต่อเมื่อปราบ Dark Aeon หมด แต่นั่นมันเป็นเรื่องของ mechanic ของเกมนี่น่า
    (อารมณ์เดียวกับการที่เราต้องเก็บหีบ Destruction Sphere ให้หมดเพื่อจะเอา Anima ทั้ง ๆ ที่ Anima กับหีบพวกนั้นไม่มีความเกี่ยวข้องอะไรในด้านเนื่อเรื่องเลย แต่คนทำเกมใส่มาให้เป็นความท้าทายเฉย ๆ เช่นเดียวกับอีกหลาย sidequest)
    ความจริงแล้ว Penance มันอาจจะไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ Dark Aeon ก็ได้นะครับ

ส่วนตัวผมก็คิดว่า Dark Aeon นั่นเป็นของลัทธิ Yu Yevon ที่ต้องการมาจัดการคนทรยศอย่างเรา (ที่ใช้เป็น Dark Aeon ก็เพราะว่าจะได้เอารูปร่างอสูรอันเดียวกับที่ Yu Yevon สิงสู่อสูรของเราตอนสู้ครั้งสุดท้ายมาใช้ได้เลย - สบายเฮคนสร้างเกม) ส่วน Penance ถ้าเป็นของแกนดอฟนี่ผมว่าแปลกไปนิดตรงที่แกนดอฟตายไปแล้วนี่นา (เรียก Final Aeon ไปแล้ว) แถมเรื่องสร้าง Penance เพื่อมาสู้กับ Sin นี่ผมคิดเหมือนใครซักคนในบอร์ดนี้ว่า "เหมือนสร้างรถถังไปยิงมด" เลยครับ แต่ก็ยังมีความเป็นไปได้ครับ
  17. saigoxxx

saigoxxx New Member

EXP:
    7
    0
    1
    เอิ่มม พี่คับถ้าผมฆ่าดาร์คโยไปแล้ว มีที่ไหนเก็บdark metterดีๆปะคับ
  18. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    เข้า Monster Arena สถานเดียวเลยครับ
    แต่...ทำใจนิดนึงว่าเป็นมันเป็น rare โอกาสดรอปค่อนข้างน้อย

แนะนำไปสู้กับพวกเลือดน้อยๆ อาศัยปั๊มเอา

หรือยังไงตอนปั๊ม HP / Luck Sphere / Fortune Sphere ก็ดรอปมากพอควรอยู่แล้วครับ
  19. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    ไม่งั้นก็ตบกับแขน penance ครับ จะดรอปมา ซึงผมไม่แน่ใจแล้วว่่ามันเป็น normal หรือ rare พอตบไปซักพักก็เผ่นครับ

Share This Page