มีเรื่อง FF7มารบกวนถามอีกครั้งครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Lullabyzx, 13 กรกฎาคม 2012.

1. Lullabyzx

Lullabyzx Member

EXP:
    45
    ถูกใจที่ได้รับ:
    2
    คะแนน Trophy:
    8
    ครั้งที่แล้วได้เข้ามาถามแล้วมีพี่ใจดีตอบให้ทำให้ผมเล่นเข้าใจขึ้นมากเลย ตอนนี้ก็มีเรื่อง งงๆ มาถามอีกซักหน่อยครับ
    1.ถ้ามาทีเรียเราเป็นมาสเตอร์แล้วเราจะได้อะไรเหรอครับ
    2.คือผมเล่นไปเรื่อยๆไม่มีบทสรุปก็เก็บ APไปเรื่อยๆแต่พอผมจะเปลี่ยนทีมบ้างทำไมเพื่อนที่ไม่ได้อยู่ในทีมแรกเลเวลมันขึ้นอ่ะครับหรือว่าผมตาฝาดจำเลเวลผิด
    3.อาวุธชุดเกราะเราจะดูยังไงอ่ะคับว่ามันให้ค่า AP2เท่า
    4.ผมอยากแข่งในแบทเทิลโกลด์เซอร์รี่แต่ไม่มีค่า GPอ่ะครับหายังไงเหรอครับ
    5.แอริส เราไม่ต้องใส่ใจมากใช่มะคับคือไม่ต้องหาลิมิตหรืออาวุธสุดยอดให้ เคยอ่านจากไหนมะรู้ผ่านๆว่าเด๋วเทอก็ตาย
    6.ถ้าเวลเราเยอะมอนจะเก่งขึ้นเหมือน FF8มะคับหรือว่าเหมือนFFภาคอื่นๆที่เวลเราเยอะๆก็โหดเองมอนก็เท่าเดิม
    7.มาทีเรียที่น่าใช้มีอะไรมั่งครับ
    แค่นี้แหละครับ ถ้ามีอะไรอยากเสนอแนะก็บอกได้นะคับเพิ่งเคยลองเล่นภาคนี้ครั้งแรกล้าหลังชาวบ้านเขามากเลย T-T
  2. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    1. ได้มาทีเรียแบบเดิมแต่ลูกใหม่ครับ ว่าง่ายๆก็ของเดิมเต็ม เกิดลูกใหม่แต่ ap เป็น 0 ต้องเก็บใหม่ เราสามารถใช้วิธีนี้เก็บมาทีเรียที่มีแค่ลูกเดียวในเกมได้
    2. ไม่ได้ตาฝาดครับ เลเวลขึ้นตามครับ แต่ได้ exp ไม่เท่าทีมที่เอาไปลุย
    3. ถ้าผมจำไม่ผิด จะมีเขียนว่า double หรือ triple อยู่ ถ้ามีพวกนี้ก็จะได้ ap 2 เท่าหรือ 3 เท่าตามที่เขียนครับ
    4. GP นี่ เงินที่ใช้ในโกลด์ซอเซอร์นั่นแหละ ไม่เล่นเกมในนั้นมาจะได้รางวัลเป็น GP มาครับ แล้วรู้สึกว่าจะมีคนรับแลกเงินกิลเป็น GP อยู่แถวทางเข้าอยู่ แต่เจ้าตัวมาแบบสุ่มนะ
    5. ไม่ต้องเก็บมากก็ได้ครับ เพราะไปจริง แต่ขอบอก limit 4 เธอโกงมาก อมตะ + ชุบชีวิต + เลือดเต็ม mp เต็ม โกงพอไหมละ
    6. ไม่ครับ มันเก่งเท่าไหนก็เท่านั้น มีแค่ภาค 8 ที่ผ่าเหล่าไป
    7. ก็มี e-skill หลายอันก็น่าใช้ สีแดง knight of round นี่แนะนำเลย ติดคู่กับ hp absorb หรือ mp absorb ใช้ทีเลือดเต็มชัวร์ แล้วก็ mine ติดให้คนอื่น แล้วก็วนเอา รับรองโหดได้ใจ แต่กว่าจะเก็บพวกนี้ได้ก็ท้ายๆเกมละ ถ้าลูกสีเขียวก็ ultima สีเหลืองก็ morph อีกอัน เปลี่ยนศัตรูเป็นไอเทม อันนี้แนะนำติดให้ยัฟฟีที่ใช้อาวุธสุดยอด เพราะมันจะมีศัตรูบางตัวที่เปลี่ยนเป็นไอเท็มเพิ่ม status ได้

อนึ่ง ระวังไว้อย่างหนึ่ง มาทีเรียพวกนี้ขายได้ทุกลูก ระวังอย่าเผลอไปขายพวกที่มีแค่ลูกเดียวแล้วยังไม่เกิดเพิ่มเด็ดขาด ไม่งั้นจะทำ master materia ไม่ได้ (ระวังแค่สีแดง เหลือง เขียวพอ) แต่ถ้าร้อนเงินนักก็ปั๊ม all เอา เจ้านี่ขายได้เงินเยอะสุดละ
    Lullabyzx ถูกใจสิ่งนี้
  3. Lullabyzx

EXP:
    45
    2
    8
    โห ขอบคุณมากครับ เซียนจิงๆ ผมนึกว่า เป็น master แล้วจะได้สกิลของมาทีเรียนั้นๆติดตัวเลย จิงๆแล้วมันเอาไว้ให้เราใช้ไปพลางๆเพื่อหามาทีเรียอันใหม่ที่ดีกว่าเอามาติดแทนใช้แบบนีไหมครับ
  4. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    พยายามเก็บ AP ให้เป็น master จนครบแบบจะดีกว่าครับ เพราะมันจะมีมาทีเรียที่เป็นขั้นสุดยอดของแต่ละสีอยู่ (แดง, เหลือง, เขียว) ซึ่งวิธีการได้มาทีเรียพวกนี้คือต้องเอามาทีเรียทุกชนิดในสีนั้นๆมาผสมรวมกัน (อย่างสีเขียวก็ต้องหามาทีเรียสีเขียวที่เป็น master มาให้ครบทุกชื่อ) แล้วจะได้มาทีเรียที่รวมทุกสกิลที่มีในสีนั้นๆออกมาครับ (สีเขียวก็เวททุกชนิด) (สีแดงมนต์อสูรทุกชนิด) (สีเหลือง command พิเศษครบ)

แต่ถ้าเป็นสีเหลืองจะเก็บลำบากหน่อยก็ตรง enemy skill นี่ล่ะ
  5. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    e-skill ไม่เกี่ยวครับ ตัว master command ไม่มีท่าของ enemy skill ครับ เก็บอันนี้แค่ 8 อันพอครับ enemy skill มีดีๆอยู่ไม่กี่อัน นอกนั้นหลังๆแทบไม่ได้แตะเลย
  6. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    อ้าว จำเกินมาอันเหรอเนี่ยแฮะ ขอโทษนะครับ
  7. Lullabyzx

EXP:
    45
    2
    8
    อ๋อ มันเอาไปรวมเป็นลูกใหญ่ของแต่ละสีได้ใช่มะครับ แล้วงี้เราจะรู้ได้ไงว่าแต่ละสีลูกเล็กมันมีมาทีเรียอะไรบ้างอ่ะคับ อย่างสีเขียวอ่ะคับ

Share This Page