ตัวละครที่ท่านไม่ชอบมากที่สุด ของ Final Fantasy XIII & Final Fantasy XIII-2

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย nucamsauy, 23 กรกฎาคม 2012.

1. nucamsauy

nucamsauy Member

EXP:
    30
    ถูกใจที่ได้รับ:
    3
    คะแนน Trophy:
    8
    อย่าว่าแบบนั้น แบบนี้เลยนะครับ

1. ผมไม่ชอบ Snow เพราะเป็นตัวละครที่รูปร่างใหญ่โต ไม่เหมาะกับ Serah

พอมา FFXIII-2 ดันโผล่มาแจม กับ Noel, สรุปว่า Serah มีแฟนหลายคน ผมว่าเหมาะกับ Noel มากกว่า
    ชอบตอน Noel เถียงกับ Snowว่า

เอ็งคิดว่า เอ็งจะปกป้อง Serah เอ็งคิดว่า เอ็งคนเดียวจะปกป้องทุกคนได้เรอะ เอ็งคิดว่าเอ็งเป็น Hero เรอะ
    อะไรประมาณนั้น

2. ที่ผมชอบมากที่สุดคือ Yuel, เด็กสาวตัวเล็ก ผมยาวสีขาว พูดน้อย ดูลึกลับ แข็งแกร่ง มั่นคง นิ่งลึก

จากชอบ Yuel มาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
  2. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    แก้ไขข้อมูลที่เข้าใจผิดให้นะครับ

- เซร่าห์มีแฟนคนเดียวคือสโนว

- คุณโทริยามะ ซึ่งเป็นผู้กำกับ และแต่งเรื่องเอง บอกไว้ชัดว่าโนเอลและเซร่าห์ ไม่มีทางมีความสัมพันธ์ฉันท์ชู้สาวกันได้ เพราะทั้งสองต่างมีคนรักของตนเองอยู่แล้ว เซร่าห์รักสโนว และโนเอลรักยูล

ส่วนคำพูดที่โนเอลพูดกับสโนว

เวอร์ชั่นอังกฤษ
    You're the worst of them all. I hate your kind!
    You think you're everyone's protector-everyone's hero-but who do you save, really?
    Do you even realize how useless you are!?
    Do you realize what you do to the people you're suppose to protect!?

เวอร์ชั่นญี่ปุ่นแบบแปลแล้ว
    ฉันน่ะเกลียดไอ้บ้าอย่างแกที่สุด!
    แกคิดแต่เรื่องที่จะปกป้องทุกคน แต่ไม่คิดบ้างเลยว่าแกจะทำแบบนั้นได้ยังไง! แกเคยคิดบ้างมั้ย!?
    ถ้าแกไม่คิดถึงตัวแกเองบ้าง หากแกเป็นอะไรไป
    คนที่แกพยายามจะปกป้องไว้ ก็จะเป็นคนที่ต้องเจ็บปวดใจซะเอง!

เอาจริงๆ บทสนทนานี้ มันไม่ควรจะเรียกว่าเถียงด้วยซ้ำนะครับ เพราะโนเอลกระฟัดกระเฟียดไปคนเดียว
    สโนวไม่ได้จะโต้แย้งอะไรด้วย ไม่ได้โมโหโกรธาไปด้วย มีแต่บอกว่าโนเอลก็เป็นแบบนั้นเหมือนกันไม่ใช่เหรอ?

และผมก็มองว่าบทสนทนานี้ ไม่ได้ลดคุณค่าของสโนวไปเลยแม้แต่น้อย มิหนำซ้ำยังเป็นการบ่งบอกคุณค่าของเขาเป็นอย่างดี

สโนวเป็นคนตรงๆ ง่ายๆ ซื่อๆ... สมองไม่ค่อยจะมี เลยไม่ค่อยจะใช้สมองมาก
    เมื่อเห็นเพื่อนเดือดร้อน ...สโนวก็ทนเฉยไม่ได้ เลยเข้าไปช่วยต่อสู้ โดยไม่คำนึงหรอกว่าจะมีโอกาสชนะ้เพียงใด
    ต่อให้รู้ว่าไม่ีมีทางชนะ สโนวก็ทนเฉยไม่ได้ ก็ต้องเข้าไปขัดขวางอยู่ดี

คนที่รู้ว่าถึงจะแพ้ แต่ก็ขอสู้เพื่อพวกพ้อง เพื่ออุดมการณ์...
    เขาอาจดูเป็นคนโง่เง่าในสายตาคนทั่วไป แต่เขาก็เป็นคนกล้าหาญ และจิตใจกร้าวแกร่งกว่าคนทั่วไปนะครับ

ที่โนเอลต่อว่าสโนวไป นั่นเพราะเผอิญโนเอลไม่ชอบคนที่ยอมไปตายเพื่อปกป้องคนอื่น โดยไม่คำนึงถึงความรู้สึกของคนที่รออยู่เบื้องหลัง มันก็เท่านั้น

แถม

3. BlueSkies

BlueSkies New Member

EXP:
    19
    1
    3
    หัวข้อถามว่าที่คุณไม่ชอบ แต่คุณก็บอกตัวที่คุณชอบมาด้วย เอ่อ .... = ='' เอาเถอะครับ

ตัวที่ผมไม่ .....
    xiii คงเป็นไอ้ yagg rosch อะ เกลียดพวกคนแบบนี้ที่ว่า มีความคิดไงก็คิดงั้นไปเลยไม่เปลี่ยน ถ้ามันเชื่อกลุ่มเราตั้งแต่ตอนแรกก็คงจบสวยกว่านี้อะ !!
    xiii-2 เป็นไอ้ caius อะ .... มันจะทำลายโลกเพื่อช่วยคนรัก มันก็ดีแต่มันก็ไม่รู้หรอกว่าที่จริงคนรักมันต้องการอะไร

ส่วนที่ชอบ
    xiii ... แน่นอนละครับ รูปโปรผมเอง Lightning โหด แรง สวย เก่งมากกก เชนไว ตีแรงโฮกกก (ส่วนตัวลึกๆชอบวานิลด้วย หื่นนิดๆ 555)
    xiii-2 ชอบ Noel ครับ เท่ห์ดีมีความเชื่อศรัทธาใน Etro สูง(ไม่งั้นมันมา Valhallaไม่ได้หรอก) ความต้องการปกป้องคนรักสูง ไม่ยอมแพ้อะไรง่ายๆ นิ่งๆ แต่ไม่เย็นชา และ ไม่เพ้อเจ้อเกินแบบสโนว์ !!
  4. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    เรื่องรอชเนี่ย.... ฝ่ายไลท์นิ่งเองก็ไม่ได้มีเหตุผลมากพอที่โน้มน้าวรอชให้ฟังได้หรอกครับ
    ดังนั้นเรื่องที่รอชจะไม่ฟัง มันก็ไม่แปลกอยู่แล้ว มันก็สมเหตุสมผลดีอยู่แล้ว
    อีกอย่างหนึ่ง... รอชเป็นทหาร เป็นระดับผู้บังคับบัญชา... ถ้ามาหูเบาฟังศัตรู ก็ึคงยิ่งตลกเข้าไปใหญ่ครับ
    อย่างไรก็ตาม เขาไม่ใช่คนที่ยึดติดกับความคิดใดความคิดหนึ่งจนเกินไปหรอกครับ
    ถ้ามีเหตุผลมากพอ ที่จะพิสูจน์ให้เห็นได้ว่าความจริงเป็นอย่างไร รอชก็จะยอมรับในเหตุผลนั้น
    ก็เหมือนที่ตอนท้าย พอรอชเห็นเองกับตาว่าฟัลซิกำลังสาปมนุษย์ให้กลายเป็นซีธ
    รอชถึงได้เข้าใจ และเปิดทางให้พวกไลท์นิ่งไปกำจัดบาร์ธานเดลุสได้
    ผมออกจะมองว่า การกระทำของรอช สมเหตุสมในฐานะของทหารคนหนึ่งที่มีความทุ่มเทสูงแล้วแหละครับ

------------------------------------------------------------------------------

ส่วนเรื่องของไคอัส...
    ผมอยากให้มองในแง่ที่ว่า หากคนที่เรารักดั่งลูก ถูกสาปให้มีอายุสั้น เกิดมาใช้ชีวิตได้ไม่เกิน 18 ปีก็ตาย
    แล้วก็เกิดใหม่เพียงเพื่อจะตายซ้ำตายซากตั้งแต่เยาว์วัย ไม่มีสิทธิที่จะใช้ชีวิต ไม่มีสิทธิที่จะมีความฝันดั่งคนทั่วไป
    แล้วเราผู้มีชีวิตเป็นนิรันดร์ ก็ต้องทนดูลูกของเราตายซ้ำตายซากไปเรื่อยๆ... โดยที่ตนเองช่วยอะไรไม่ได้เลย
    ถามว่าเราจะแค้น คนที่สาปให้ลูกของเรามีอายุสั้นมั้ย???
    ถามว่าเราจะทนอยู่เฉยๆ เพื่อแบกรับความทุกข์จากการเห็นลูกที่รักตายจากไปนับครั้งไม่ถ้วนได้มั้ย???

แน่นอนว่าหากเป็นคนปกติ ยังไงก็ต้องแค้นคนที่สาปให้ลูกของเรามีอายุสั้น
    เช่นเดียวกับที่ไคอัสแค้นเอโทรที่ยัดเยียดความสามารถอันเป็นดาบสองคมให้ยูล

และเพราะไคอัสทนที่จะต้องเห็นยูลที่มีความทรงจำร่วมกับเขา ตายจากไปคนแล้วคนเล่าอีกต่อไปไม่ได้
    ท้ายที่สุดไคอัสก็ทนไม่ไหว จึงต้องหาทางที่จะทำให้ยูลไม่ต้องกลับมาเกิดใหม่
    ไม่ใช่เพราะกลัวยูลทรมาน แต่เพราะไคอัสกลัวที่จะต้องเจ็บปวดจากการเห็นยูลตายต่อหน้าต่อตาไปอีก

ไม่ใชว่าไคอัสไม่รู้ว่ายูลต้องการที่จะกลับมาเกิดใหม่เพื่อเจอไคอัสอีกครั้ง

ไคอัสรู้ดี แต่เขาพยายามหลอกตัวเองมาตลอด... เพราะยังไงเขาก็ทนที่จะเห็นยูลตายจากไปอีกไม่ไหวแล้ว

ดังนั้นพอไคอัสโดนโนเอลพูดแทงใจดำว่ายูลต้องการอะไร.... ไคอัสก็ทำเป็นไม่เชื่อ หาว่าเพ้อเจ้อ...
    ทั้งๆ ที่คำพูดของโนเอลนั้นโดนไคอัสเข้าไปเต็มๆ ไคอัสรู้ดีว่าความเป็นจริง มันก็เป็นแบบที่โนเอลพูดอยู่แล้ว
    แต่ไคอัสก็พยายามหลอกตัวเองมาตลอด เพื่ออ้างความชอบธรรมให้กับการกระทำของตน

ไคอัสผิดที่อ้างว่าเขาทำเพื่อยูล ทั้งที่จริงๆ แล้วเขาทำเพื่อไม่ให้ตัวเองต้องทนทุกข์อีกต่อไป

ทว่าไคอัสไม่ใช่ตัวร้ายที่เลวที่สุดอยู่แล้ว แต่เขาเป็นหนึ่งในตัวร้ายที่น่าสงสารที่สุด
    จากการที่ต้องเห็นผู้เป็นที่รัก ตายไปต่อหน้าต่อตา นับครั้งไม่ถ้วน โดยที่ตนเองช่วยอะไรไม่ได้เลย....
    นอกจากการทำให้เธอมีความสุขมากที่สุด ในระหว่างที่เธอยังมีชีวิตอยู่
    ซึ่งไคอัสก็ทำสำเร็จ ยูลถึงได้อยากจะกลับมาเกิดใหม่เพื่อมาเจอไคอัสครั้งแล้วครั้งเล่า

แล้วยูลก็ส่งยิ้มให้ทุกครั้งก่อนที่เธอจะสิ้นใจ
    ในทางอุดมคติ ไคอัสควรจะำพอใจได้แล้ว เพราะเขาทำได้ดีที่สุด เท่าที่ตัวเขาจะทำได้แล้ว
    แต่ในความเป็นจริง... คงไม่มีใครทำใจ ที่จะเห็นคนที่ตนรักตายไปต่อหน้าต่อตา ครั้งแล้วครั้งเล่าได้หรอก

----------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนสโนวนั่น...

จะมีตัวเอกสักกี่คน ที่พอเห็นศัตรูกำลังโดนเต่ายักษ์ไล่บี้ ก็ดันวิ่งเข้าไปช่วยซะอย่างงั้น
    พอศัตรูคนเดิมหันอาวุธเข้าใส่สโนว ขณะที่ไลท์นิ่งชักอาวุธขึ้นมาเตรียมอัดศัตรูแล้ว
    แต่สโนวกลับยกมือขึ้นขวางไว้ แล้วขู่โฮกคำรามใส่ทหารฝ่ายศัตรู จนพวกศัตรูต้องหนีกันไปเอง

ในขณะที่ตัวเอกภาคอื่นๆ เวลาบุกถิ่นศัตรูก็เข้าไปอาละวาดกันเต็มที่
    แต่สโนวกับขู่โฮก ตะโกนคำรามก่อนเลยว่าใครไม่อยากตายก็ถอยไป
    คนอื่นอาจมองว่าสโนวทำเรื่องที่ไร้ความหมาย แต่สโนวกลับคิดว่าชาวโคคูนสูญเสียเลือดเนื้อกันมามากพอแล้ว
    ถ้าการตะโกนขู่ของเขาทำให้ทหารกลัวจนหนีไปซักคนสองคน อย่างน้อยการสูญเสียก็จะได้ลดลงไปบ้าง

หลายคนฟังคำว่า "ฉันจะปกป้องโคคูน ฉันจะปกป้องทุกคน" ของสโนวแล้ว รู้สึกว่าเขาเพ้อเจ้อ...
    แต่จะมีสักคน ที่สังเกตว่า ตลอดทั้งเกม ตลอดเวลา... สโนวได้พยายามทำในสิ่งที่เขาพร่ำบอกมาตลอดนั้นจริงๆ

ป.ล. ไอ้คำว่าผมจะปกป้องทุกคนของสโนว... มันไม่ใช่คำพูดที่เขาขุดขึ้นมาพูดโก้ๆ ด้วยตัวเอง
    แต่มันคือคำสั่งเสียของเซร่าห์ ที่อยากให้สโนวช่วยปกป้องทุกคนเอาไว้ให้ได้
    ที่สโนวต้องพูดคำนี้ออกมาบ่อยๆ ก็เพื่อเป็นการย้ำเตือนตัวเอง ว่าเขาต้องทำความปรารถนาของคนที่เขารักที่สุด ให้เป็นจริงให้ได้แหละครับ
    BlueSkies และ Azemag ถูกใจสิ่งนี้
  5. nucamsauy

nucamsauy Member

EXP:
    30
    3
    8
    เป็นแบบนี้ นี่เอง ขอบคุณคร๊าบ
  6. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    เข้ามาอ่านดูแล้วรู้สึกทึ่งครับที่ตัวละครแต่ละตัวมีมิติมากขนาดนี้

เรื่อง Rosch นี่ผมว่าฉากสุดท้ายที่พอแพ้พวกเราแล้วเห็นความจริงเลยกลับใจมาช่วยเราด้วยการระเบิดตัวตายพร้อมเบฮีมอธนี่ก็เท่ดีหรอก
    แต่ระหว่างทางพวกเราดันสอยเบฮีมอธพวกนั้นอย่างสบาย ๆ มาเป็นสิบตัวแล้วนี่สิ... จากตายเท่เลยกลายเป็นเหมือนตายเปล่ายังไงไม่รู้

สำหรับสโนว ผมออกจะชอบนะ นิสัยมันพระเอกดี ความจริงแล้วผมคิดว่ากลุ่มตัวเอกในภาค FFXIII ทำำตัวดีนี่ส่วนหนึ่งก็เพราะสโนวเลยละ ไม่งั้นอาจอาละวาดล้างโลกไปแล้วก็ได้
    แต่น่าเสียดายที่สโนวมันหล่อไม่พอ ถ้าภาค FFXIII-2 ให้สโนวเป็นตัวหลักเกมอาจขายไม่ออก :p
  7. BlueSkies

BlueSkies New Member

EXP:
    19
    1
    3
    ลึกซึ้งมากนะครับเนี่ย - -.
    ขอบคุณครับผมม
  8. taepoppuri

taepoppuri Member

EXP:
    480
    2
    18
    ตัวละครที่ไม่ชอบนั้น...ไม่มี ส่วนใหญ่จะเป็นเฉยๆไม่ได้ชอบไม่ได้เกลียดซะมากกว่า
    ปกติเราเล่นเกมอะไร ก็แทบจะไม่เคยมีตัวที่ไม่ชอบเลย -w-" เพราะตัวร้ายมักจะน่าสงสารกว่าตัวเอกอยู่แล้ว

แต่ถ้าให้เลือกจริงๆก็คงจะเป็นอลิซซ่ามั้งคะ
    ไม่ชอบที่ท่าทีร่าเริงอวดรู้เกินเหตุเนี่ยล่ะ
    แต่ถ้าเอาเรื่องเหตุผลในการกระทำของเธอก็น่าสงสารไม่น้อยเลย ....อลิซซ่าเป็นคนที่ควรจะตายไปแล้ว แต่เพราะเกิดพาราดอกซ์ ประวัติศาสตร์จึงผิดพลาดไป เพื่อนเธอเลยเป็นคนที่ตายแทน แต่ถ้าหากโนลกับเซร่าห์แก้ไขประวัติศาสตร์กลับคืนมาดังเดิมเธอจะหายไปอีกครั้ง เธอเลยจำใจทรยศ แอบสลับชิ้นส่วนเปิดประตู วางกับดักให้ตัวเอกสองคนไปเจอไคอัส

พูดถึงตัวร้ายแล้วเราก็นึกถึงบาร์ธานเดลุสและออฟานจากภาค13 ที่คนส่วนใหญ่ด่าว่าเป็นตัวร้ายที่จืดจางไม่มีเสน่ห์เอาซะเลย
    ก็เห็นจะจริงเรื่องไร้เสน่ห์นะคะ 555 แต่ถ้าพูดถึงเรื่องเหตุผลในการทำตัวเป็นตัวร้ายแล้ว ก็น่าสงสารอยู่เหมือนกัน บาร์ธานเดลุสและออฟานถูกผู้สร้าง
    สร้างขึ้นมาเพื่อปกครองมนุษย์ แต่แม้จะทำตามหน้าที่อย่างตั้งใจ ผู้สร้างก็จากไป และด้วยธรรมชาติของเผ่าพันธุ์ฟัลชิ บาร์ธไม่อาจทำอะไรอื่นนอกเหนือคำสั่งได้
    ไม่สามารถออกตามหาผู้สร้างได้ เลยต้องกล่อมเกลาให้ออฟานเข้าใจว่าการตายของออฟานและการร่วงหล่นของโคคูนนั่นแหล่ะคือทางออกเดียวที่จะทำให้ผู้สร้างกลับมา
    ออฟานเองก็ไม่เคยได้มีอิสระในการใช้ชีวิต ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อค้ำจุนโคคูน และก็ถูกสอนมาให้ยอมตายอย่างง่ายๆโดยไร้ข้อโต้แย้ง มันน่าเศร้าที่ออฟานไม่รู้สึกถึงคุณค่าของชีวิตเนี่ยแหล่ะค่ะ เขาบอกให้ทำอะไรก็ทำ จนสุดท้ายก็โดนเหล่าตัวเอกทำลาย แต่ประตูวิญญาณก็ไม่ได้เปิดออก ผู้สร้างก็ไม่ได้กลับมาอยู่ดี

ส่วนไคอัสเองก็เป็นตัวร้ายที่น่าสงสารที่สุดในซีรีย์แล้ว - -"
    เราเคยพรรณาถึงความซวยและรวบรวมประวัติของไคอัสเอาไว้ที่ลิงค์ด้านล่างนี้
    http://taepoppuri.exteen.com/20120505/final-fantasy-xiii-2-2-1
    เชื่อว่าคนเล่นเกมจบทุกคนก็ต้องมีเสี้ยวนึงมั่งแหล่ะ ที่เห็นใจอาเฮียแก

ป.ล.กลายเป็นคอมเม้นต์สงสารตัวร้ายไปซะนี่....
  9. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    สเน่ห์ของบาร์ธคุง อยู่ที่การพยายามใช้ภาษาให้ไฮโซ โวหารอันเลิศหรู จนคนโง่อังกฤษแบบผมฟังไม่รู้เรื่องครับบบ!! :p
  10. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    พอพูดถึงบาร์ธานเดลุสผมเลยนึกอะไรออกนิดหน่อย
    ผมไม่ชอบบาร์ธานเดลุสครับ เพราะมันทำร้ายสาวแว่น :D

(แต่ถ้าเอาตามจริง ในแง่การเป็นตัวร้ายผมออกจะชอบบาร์ธานเดลุสนะ มันเป็นศัตรูที่มี theme ชัดเจนดี ตอนสู้กับมันครั้งแรกนี่สัมผัสได้เลยว่าศัตรูตัวนี้ "ยิ่งใหญ่" และ "ศักดิ์สิทธิ์" เหนือกว่าบอสทุกตัวที่ผ่านมาอย่างเห็นได้ชัด)
    BoN ถูกใจสิ่งนี้
  11. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    เอาจริงๆภาคนี้ตัวละครแต่ละตัวมีปมกันทั้งนั้น เนื้อเกมมันเป็นสีเทามากๆ เกลียดไม่ลงง่ะ.....

Share This Page