ผมจะซื้อ Play3 มาเล่น Final13 จึงจะถามว่า ทีวีรุ่นนี้ ต่อสายเล่นได้มั้ย

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย YunaFFX, 19 สิงหาคม 2012.

1. YunaFFX

YunaFFX Member

EXP:
    78
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    8
    ทีวี ที่บ้านผมรุ่นเนี้ย มี รู 5 สีอยู่ด้านหลัง เห็นว่ากันว่า ต้องซื้อสาย Componoment มาใส่ใช่ป่ะ แล้วจะเล่นได้ สีภาพ พอดูได้ป่ะคับ ไว้ เงินถึงแล้วจะซื้อ LED .... ใครรู้บอกที กลัวซือ้มาแล้ว ต่อสาย 5 สี จะเล่นไม่ได้เลย ใครเล่นทีวี ยุคนี้บ้าง
    A.K.Thathap ถูกใจสิ่งนี้
  2. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    36
    28
    ผมเองไม่มี PS3 ครับ (แต่ลงทุนเล่น FF XIII ที่ร้านไปพันกว่าเรียบร้อย)
    ถึงอย่างนั้นก็เคยได้ยินมาว่าทีวีรุ่นไหนก็เล่นได้นะ ถึงแม้ทีวีที่บ้านจะไม่มีช่องต่อ HDMI ก็ตาม
    แต่ก็น่าจะต่ออย่างอื่นได้ เพียงแต่ภาพจะแตกเท่านั้นเอง...

ยังไงก็รอผู้มีเจ้าอ้วนไว้ในครอบครองจริงๆมาตอบอีกทีดีกว่าจ้า!
  3. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    รู้มานะว่า ต่อ AV 3 สีอ่ะ แบบ play2 อ่ะ ภาพเน่า

แต่ถ้าต่อ สาย 5 สี คอมโพโนเม้น จะดีกว่าเยอะ แต่ไม่รู้ว่าจะดีพอ เล่นได้รึป่าวววว ลังเลๆๆ
  4. toktak

toktak New Member

EXP:
    18
    3
    3
    ต่อ5 สีภาพก็จะสวยกว่า 3 สีหน่อยหนะครับ แต่ก็ยังไม่เท่า HDMI ถ้าเป็นเกมแบบภาพสวยจริงๆอาจจะเซ็งกะภาพรุนแรง แต่ก็พอเล่นได้แหละครับ(เอาจริงๆ3เส้นก็ยังพอเล่นได้ ถ้าทีวีจอไม่ใหญ่เว่อ)
  5. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ระวังอ่านตัวหนังสือไม่ออกนะครับ

PS3 นั้นออกแบบมาให้แสดงผลแบบ HD (720p-1080p) เพราะฉะนั้นตัวอักษรในเกมมันจะเล็กมาก เพราะเค้าอนุมานว่าเราจะต่อกับจอใหญ่
    ถ้าเอามาต่อกับจออ้วน (ซึ่งปกติใหญ่ไม่เกิน 29 นิ้ว) ตัวอักษรมันจะเล็กมากครับ ขนาดจอบ้านผม 44 นิ้วตัวหนังสือยังจิ๋วเดียว
  6. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    ที่บ้าน 24 นิ้ว ทีวีมีตูด แต่จอแบน เอะยังไงดีละ ถ้าซื้อมา แล้วเห็น ไฟนอล13 ไม่ชัด เท่ากับว่า ต้องหาทีวีใหม่เลยหรือนี่???????????
  7. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    FF13 มันมีให้ปรับ Font Magnifier อยู่นะครับ ตัวหนังสือจะใหญ่ขึ้นหน่อยนึง

แต่ยังไงก็เล่น LCD, LED 32" ++ ไปเลยดีกว่าครับ ...
  8. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    เอากรณียังไม่มีเงินซื้อ LED อ่ะครับ ... ไอ้ซื้ออ่ะซื้อแน่

ดังนั้นผลลัพธ์เล่น FF13 ได้แน่ใช่มั้ย แล้วอีก 2 เดือนก็จะซื้อ LED ครับ แต่เอาเครื่องมาเล่นก่อนเท่านั้นละ
  9. toktak

toktak New Member

EXP:
    18
    3
    3
    เล่นอะเล่นได้ครับ แต่อาจจะปวดตากะเซ็งกับภาพแค่นั้นแหละ ถ้าเป็นเกมไม่ค่อยเน้นกราฟฟิคมากผมว่าพอไหว ผมยังเคยเอาทีวี 24 นิ้วต่อเพลย์3 เสียบสาย AV 2เส้นเล่นเลย(แต่ตอนนั้นเป็นกันดั้ม ไม่ค่อยได้สนใจกราฟฟิคกับอ่านตัวหนังสือเท่าไหร่

แต่ถ้าไำฟนอลไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่ ภาพมันจะมัวแสนมัว ตัวหนังสือแทบมองไม่เห็น วันแรกที่ผมซื้อเพลย์3มา ตอนนั้นก็ต่อทีวีธรรมดาเล่นเหมือนกัน เล่นไป5 นาที เลิกเล่น ปวดตา กะรับไม่ได้กับภาพแสนมัว อ่านตัวหนังสือแทบไม่ออก สุดท้ายเย็นนั้นต้องไปหาซื้อทีวีที่มี HDMI มาต่อเล่นทันที
  10. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    สุดแสนจะเจ็บปวดกับคำตอบ.... เอาไงละ สั่งเกมส์เขาไปละ วัน พฤหัสหน้าก็ต้องไปจ่ายเงินละ คงต้อง วัดดวงกับ ทีวีรุ่นเก่าแล้วละ ขอให้ปาฏิหาริย์มีจริง ไม่งั้นผมคงต้องออกไปซื้อ ทีวี LED เหมือนคุณแน่ๆ
  11. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    PS3 ตัวเก่าผมซื้อมาตอนปี 2008 ตอนนั้นซื้อมาแล้วผมก็เอามาต่อสาย AV กับทีวี CRT (จอโค้งอ้วน) แล้วก็ได้ภาพที่อัปรีย์ ตัวอักษรที่เล็ก+มัวจนมองไม่เห็น

แต่ลองเอาไปต่อ Component กับทีวีจอแบน (แบบในภาพของ จขกท. นั่นแหละครับ) ก็ได้ภาพที่โอเคแล้วนะครับ เล่นได้ไม่ขัดเขิน ถ้าตาคุณไม่ได้ชินกับภาพที่ส่งสัญญาณผ่านสาย HDMI เข้าจอ LCD หรือ LED มาก่อน ก็จะไม่รู้สึกว่ามันด้อยแต่อย่างใดหรอกครับ

ตอนนู้น ผมแก้ปัญหาด้วยการไปซื้อ LCD Monitor รุ่นที่คนเล่น PS3 งบน้อยนิยมซื้อกันมาใช้แก้ขัด ซึ่งก็คือ Samsung 223BW น่ะครับ ขนาด 22 นิ้ว ราคา 9 พันกว่าๆ เอามาแล้วก็เล่นได้โอเค ภาพสดใสดี ตัวหนังสือแม้จะเล็ก แต่ภาพมันคม ก็ย่อมมองเห็นชัด (ปัจจุบันก็เอามอนิเตอร์ตัวนี้มาต่อกับคอม แล้วเอา PS3 ไปต่อกับ LCD ทีวีแทนแล้ว)

ตอนนี้ LCD Monitor ขนาดราวๆ 22 นิ้ว ราคาไม่ถึง 6,000 บาท มีเยอะแยะนะครับ การซื้อมาแก้ขัดก่อน ก็เป็นอีกทางเลือกนึงละกันครับ
    A.K.Thathap ถูกใจสิ่งนี้
  12. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    มีเงินอยู่ ในมือ 5000 ถ้าใช้ซื้อจอ ก็ต้อง ขอเงินกระเป๋าพ่อแม่อ่ะ
    ที่ไม่อยากซื้อเพราะว่าเปนทีวี LED ไปเลยกินไฟน้อยกว่า สวยกว่า ได้ทีวีใหม่ด้วย

แต่ถ้า คุณแนะนำผมมาก็ขอบใจครับ หากต้องใช้แก้ขัด มีวิธีในการเลือกสเป๊กจอให้เข้ากับ Play3 มั้ยครับ
  13. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    บ้านผมใช้ LCD 19 นิ้วไม่เห็นรู้สึกว่าเล็กนะ แต่ถ้าเครื่องอ้วนจอหลอดนี่คงเบลอแน่ๆ
  14. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    เล่นได้ ปกจิ แค่จอเล็กเท่านั้นเอง แสงสี สวยเหมือนเดิมเลย หรือเพราะเราใช้ Sony มันเลยเข้ากันได้เน้อ
  15. rubiks47

rubiks47 Member

EXP:
    94
    4
    8
    รุ่นเดียวกะเครื่องเก่าผมเลยครับ ก็พอเล่นได้นะ แต่ตอนนี้ใช้ LED LG 22'' ภาพสวยกว่าเดิมเยอะเลยจนต้องเล่นตั้งแต่ต้นจนจบอีกรอบ
  16. YunaFFX

EXP:
    78
    4
    8
    เล่นได้เลยละ ภาพสวยด้วย รอเงินถึง ค่อยซื้อ LED จ้า อิอิ

Share This Page