ตกลง ff13 มันจบแล้วเหรอ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย murafaga, 28 สิงหาคม 2012.

1. murafaga

murafaga New Member

EXP:
    10
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    คือพอดีได้ข่าว+เห็นตัวอย่าง cg ที่เขาบอกว่าเป็น ff15 เลยมาถามอะครับ เพราะผมคงไม่สามารถซื้อ ps3 ได้ :p แต่ก็ตามเนื้อเรื่องจนมาจบที่เซร่าตายแค่นั้น ไม่ทราบ dlc มันออกมาเฉลยเนื้อเรื่องจนปิดตำนานไปแล้วยัง ถ้าปิดแล้วช่วยรบกสนสปอยด้วยก็จะขอขอบคุณมากครับ
  2. toktak

toktak New Member

EXP:
    18
    3
    3
    ใกล้ๆนีได้ข่าวว่าจะปล่อย trailer xiii-3 มา ไม่รู้ว่าแหล่งข่าวน่าเชื่อถือได้แค่ไหนเหมือนกันครับ น่าจะเป็นกย. ตค น่าจะมีข่าวจริงๆมา
  3. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    ตัวเอกใหม่ชื่อสนัวร์ครับ
  4. nucamsauy

nucamsauy Member

EXP:
    30
    3
    8
    คือ ข่าวล่าสุด ที่ ทางค่ายเหลี่ยมออกแถลงการณ์ วันที่ 01/09/2012

1. FFXIII จบแบบรักษาโคคูนไว้ได้ จบแบบไม่ประติดประต่อกับ FFXIII-2

2. FFXIII-2 โผล่มางง ทำไม Ligthning โดน Etro สูบลงเหว, ตอนจบ Serah ตาย
    Noel กับ Serah ฆ่า Caius ตาย แต่หัวใจของ Caius เป็นหัวใจของ Etro แนว ๆ ฆ่าหัวใจเทพธิดาตาย
    Lightning เลยสลบ แห้งแถมเหี่ยว อยู่บนบัลลังก์ Etro

3. FFXIII-3 <-- Lightning Returns จะออกขายในปี 2013 อยากเล่นอีกแว้ว รักเจ๊ Lightning
    Lightning จะโผล่มาแบบใหน จะฟื้นมาแบบใหน อยากรู้ จริง ๆ ว๊อย เครียดว๊อย อิอิ
  5. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ได้ยินมาว่า FFXIII-3 ที่เพิ่งจะมีการประกาศไปจะเป็นเกมสุดท้ายที่ไลท์นิ่งจะเป็นตัวเอกแล้วครับ
    แต่ถ้าทำเงินดี SQEN ก็คงเอาคนอื่นมาเป็นตัวเอกแทนแล้วก็ทำภาคเสริมมาอีกเรื่อย ๆ นั่นแหละ
  6. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    แก้ไขข้อมูลส่วนที่ผิดนะครับ

1. เรื่องจะว่าปะติดปะต่อกันมั้ย ผมว่าอันนี้แล้วแต่ความเห็นของแต่ละคนครับ
    ทว่าในความเป็นจริง ทีมงานเค้าคิดพล็อตของภาคต่อไว้ตั้งแต่แรกแล้วล่ะครับ ทั้งเรื่องเคออส เอโทร หัวใจของเอโทร
    ถ้าใครที่มองเห็นจุดเชื่อมโยงทั้งสองภาคได้ ก็จะมองว่ามันปะติดปะต่อกันครับ

2. ที่เปิดมาเห็นไลท์นิ่งโดนสูบไปนั่นไม่ใช่เหว
    - ตอนจบของ FF13 หลังจากพวกตัวเอกคุยกันได้พักนึงแล้ว ในที่สุดปริมาณวิญญาณคนที่ตายพร้อมๆ กันก็มากพอที่จะทำให้ประตูวิญญาณมันเปิดออก มวลเคออสที่อยู่ในอีกฟากของประตูก็ไหลออกมาสู่แกรนพัลส์ ทำให้กระแสเวลาเกิดการบิดผัน ไลท์นิ่งตกลงใน Historia Crux แต่ได้เอโทรช่วยนำพาไปสู่วาลฮัลล่าอย่างปลอดภัย หลังจากนั้นเอโทรช่วยปิดประตูวิญญาณให้ แต่มวลเคออสที่ปกคลุมโลกอยู่ก็ทำให้กาลเวลาหลัง AF000 เกิดการบิดผันขึ้นมา

- ตามบทแล้ว เนื้อเรื่องที่เป็น canon จริงๆ คือไคอัสเอาดาบของโนเอลจิ้มหัวใจตนเองตาย
    โนเอลไม่มีความคิดจะฆ่าไคอัสมาตั้งแต่แรก และย้ำมาตลอดทั้งเกมว่าจะไม่ฆ่า
    แต่หัวใจของไคอัสนั้นเป็นหัวใจที่เอโทรเคยให้ไว้ตั้งแต่อดีตกาล เอโทรเลยดับสูญไปด้วย

- ไลท์นิ่งไม่ได้สลบไป ถึงเอโทรดับสูญไปแล้วแต่พลังที่เอโืรให้ไลท์นิ่งไว้ก็ยังคงอยู่
    ไลท์นิ่งเห็นว่าในสภาพที่มวลเคออสเข้าปกคลุมโลกที่มองเห็นจนหมด กระทั่งโลกที่มองเห็นและโลกที่มองไม่เห็นรวมกันเป็นหนึ่ง ตัวเธอเองไม่สามารถทำอะไรได้ทั้งนั้น โลกกำลังจะเข้าสู่สภาพไร้กาลเวลา ทุกสรรพสิ่งกลายเป็นวาลฮัลล่า ขืนอยู่ต่อไปก็ประสาทกิน แถมยังอาจเสียความทรงจำเรื่องเซร่าห์ไปอีก เธอจึงผนึกตัวเอง ด้วยความตั้งใจของตนเอง ให้เข้าสู่สภาพคริสตัล เพื่อรักษาความหวังที่ยังมีอยู่ในตัวเธอไว้ แล้วเธอจะตื่นขึ้นมาใหม่ในอนาคตเมื่อสถานการณ์มันหาทางออกได้แล้ว

Share This Page