[CCC 25] Episode 25: AGAIN!?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Aki, 2 สิงหาคม 2011.

?

หากเปลี่ยนบอร์ดครั้งต่อไป คุณว่า CCC ควรจะ...

1. ปิดไปเหอะ... ร้างขนาดนี้ 'เวลาเปลี่ยน คนเปลี่ยน' นะจ๊ะ

0 vote(s)
    0.0%
  2. เปิดต่อก็ดี... ส่วนใหญ่เข้ามาอ่านอย่างเดียว

0 vote(s)
    0.0%
  3. เปิดต่อสิ... รู้สึกชีวิตขาดอะไรถ้าเปิดเอเอฟมาแล้วไม่เจอ CCC

15.0%
  4. ปิดได้แล้ว... เดี๋ยวนี้เขาใช้เรียลไทม์ แช็ท ท็อปปิคนะเธอว์

20.0%
  5. เปิดหรือปิด... ต่างกันยังไงวะ ?

70.0%
เลือกโหวตได้มากกว่า 1 ตัวเลือก
  1. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    ถูกใจที่ได้รับ:
    52
    คะแนน Trophy:
    113
    /me ทำพิธีบูชาเทพแห่งไหดอง
  2. powder

powder Member

EXP:
    260
    9
    18
    อ๊ะ ขึ้นหน้าเก้าแล้ว!! LOL
    Azemag ถูกใจสิ่งนี้
  3. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ไม่น่าเชื่อ!!
  4. Ryuto

Ryuto 終わる道、始まる夢

EXP:
    964
    16
    88
    เป็นการปั๊มที่เนียนที่สุดในโลก

/ชาบูอูร่า

(แอบเนียนที่ทำงาน)
  5. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    36
    28
    ให้ความร่วมมือกับทุกคน :)
  6. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    เรื่องปั้มเนียนนี่ไม่ต้องกังวัลครับ ความจริงแล้วกระทู้ CCC มันก็เป็นกระทู้ปั้ม exp มาตั้งแต่ชาติปางก่อนแล้วละ​
    เพราะฉะนั้นเรื่องเนียนไม่เนียนไม่ต้องห่วงครับ เค้ารู้กันทั้งบางแล้วว่าพวกคุณปั้มกัน :p

ที่รอดมาได้เพราะสตาฟทำเป็นแกล้งเนียน (หรือไม่ก็เข้าร่วมซะเลย) ทำผ่านตาไปครับ ฮ่า ๆ​

ว่าแล้วก็กดไปอีกหนึ่ง exp หึหึ​

ปล.คิดถึงสมัยที่ไล่กดติดลบปอง ๆ จัง​
  7. A.K.Thathap

EXP:
    128
    36
    28
    พึ่งดูเรื่องยักษ์จบมาครับอาจิก
    อันที่จริงก็เมื่อไม่กี่ร้อยนาทีที่แล้วนี่เอง
    ว่าแต่ดีนะที่ไม่นับช่วงห่างระหว่างสงครามแต่ละครั้งเป็นนาที
    ไม่งั้นตัวเลขคงยิ่งกว่าคอนเสิร์ตพี่เบิร์ดยังอยู่แน่ๆเลย...

หนังน่ารักดีนะ จบแบบน่ารักๆด้วย...

ชอบฉากเปิดครับ ลายไทยบนพื้นหลังสีน้ำตาลแลดูขลัง
    เหมือนน้ำตาลที่ละลายในกาแฟนมด้วยปริมาณกำลังดี
    เห็นแล้วชอบการผสมผสานที่ลงตัวจริงๆ
    ส่วนฉากสงครามผมดูแล้วไม่เข้าใจ
    อาจจะเพราะพยายามไม่พอก็ได้
    แต่เพลงประกอบเหมาะใจจริงๆเลยครับ

หนังตลกสนุกสนานเอกลักษณ์คนไทย
    นี่จุดแข็งของเรื่องเลย! ผมละอายใจมากเวลาคุยกับคนญี่ปุ่น
    แล้วไม่ค่อยจะแสดงออกเรื่องนี้ได้ดีเท่าไหร่
    คิดเศร้าๆว่าถ้าเขาคุยกับคนไทยคนอื่นที่มีอารมณ์ขันดีๆซักคน
    อาจจะได้รู้จักความเป็นไทยดีกว่าคุยกับผมก็ได้...

คนญี่ปุ่นคนนี้น่ารักครับ เขียนอะไรไปเขาก็ชอบหมดเลย...

กลับมาที่อนิเมชั่นเรื่องยักษ์ต่อ (ผมชอบชื่อนี้ มันง่ายๆดี...)
    ผมนึกถึงฉากปลดโซ่ได้โดยใช้แม่เหล็กทรงเกือกม้า
    จากเรื่องมีการนำแม่เหล็กมาใช้ เพราะธีมเรื่องเกี่ยวกับหุ่นยนต์
    ซึ่งเป็นธีมที่เข้ากันกับอะไรทำนองนี้พอดี
    อย่างไรก็ตามตอนที่ดูนั้นผมอดย้อนคิดดูไม่ได้
    มีอยู่ช่วงหนึ่งที่ผมเคยอยากให้พ่อซื้อแม่เหล็ก
    ทรงแบบในเรื่องนี้เป๊ะเลยทีเดียวล่ะ...มาให้
    แม่เหล็กนอกจากจะมีแรงดึงดูดเหล็กแล้ว
    ยังมีแรงดึงดูดใจของผม ของเด็กๆอยู่เสมอ
    เป็นอะไรง่ายๆที่ไม่ยิ่งใหญ่ แต่ก็มีคุณค่านะ

ผมว่าบางทีถ้าให้แม่เหล็กมีบทบาทเป็นของที่มีความหมายเล็กๆ
    กับหุ่นตัวน้อยๆซักตัวหนึ่ง น่าจะเป็นภาพประทับใจ
    มันเป็นของที่เด็กมีความรู้สึกดีๆด้วยอย่างที่กล่าวไปแล้ว
    อาจดีกว่าการให้บทบาทแม่เหล็กเป็นของอันตรายก็เป็นได้
    ในอนิเมะของญี่ปุ่น ตัวละครแบบหนึ่ง
    มักจะพกของมีความหมายติดตัว มีสัมพันธ์ลึกกับประวัติของเขา
    สำหรับเรื่องนี้ ผมว่ามันลงตัวดีที่จะให้เป็นแม่เหล็กครับ
    ถ้าใช้ของนั้นทำสิ่งสำคัญในตอนท้าย
    ทำนองกงจักรของทศกัณฐ์ อาจจะเหมาะก็ได้นะ...

แค่ความเห็นของผม... คิดดูเล่นๆนะครับ

อีกเรื่องหนึ่ง ฉากเดืม...
    เห็นเด็กๆในเรื่องแล้วอดคิดไม่ได้ว่ามันสะท้อนบางอย่าง
    มนุษย์เราขี้ขลาด ระวังภัย พรจากพระเจ้าเพื่อตัวเราเอง
    ทำให้ทุกคนอยู่รอดมาได้จนถึงทุกวันนี้
    เด็กในเรื่องทำให้ผมคิดขึ้นมาจริงๆจังๆว่า
    คนเราหาวิธีหลอกตัวเองได้ง่ายดายเหลือเกิน
    ทั้งๆที่ความจริง... ก็รู้ๆกันอยู่...

ว่าขี้ขลาดหรือเปล่า...

ความจริงเป็นสิ่งสำคัญต่อการทำหน้าที่
    ต้องรู้จึงตื่น ต้องตื่นจึงเบิกบานได้...

สุดท้ายคือเรื่องของหน้าที่...
    บางครั้งหน้าที่ก็เลวร้าย หน้าที่นั้นเป็นไปเพื่อสิ่งที่มีคุณค่า?
    หน้าที่นั้นคือหน้าที่อันแท้จริงหรือ?

หนุมานเลือกรับใช้พระราม (RAM)
    โดยลากทศกัณฐ์ไปตรงจุดรับศร และรับใช้ตัวเอง
    โดยพามาแล้วก็จะลากกลับออกไป
    อันที่จริงพระเยซูบอกเราว่า จะรับใช้ของสองอย่างพร้อมกันไม่ได้
    รับใช้เงินพร้อมกับรับใช้พระเจ้าไม่ได้
    ถ้าลากทศกัณฐ์ออกไปก็เท่ากับหนุมานไม่รับใช้รามแล้ว

มันจึงลงเอยที่...รับใช้ใครในท้ายที่สุด
    เราจะหาพระเจ้าที่แท้จริง ไม่มีป้ายบอก
    เราจะหานิพพานซึ่งเป็นสิ่งที่มีความหมายยิ่ง ก็ทำนองเดียวกัน

สิ่งที่พอมีความหมายอยู่บ้าง...แม้ไม่ยิ่ง
    เป็นสิ่งเดียวที่เรารู้...

ทั้งหมดนี้คือความรู้สึกของผมเกี่ยวกับเรื่องยักษ์
    ความหมายที่เดาว่าผู้สร้างตั้งใจสื่อ
    ไม่สิ...คราวนี้หนักไปทางความหมายพิเศษกับตัวเองมากกว่า
    เขียนมาเป็นชั่วโมงถึงตรงนี้ก็เกิดลังเลใจขึ้นมาว่า
    จะลบทิ้งซะให้หมดดีไหม ถ้าคุณอาจิกได้อ่านก็แปลว่าไม่ได้ลบ
    หรือไฟไม่ดับระหว่างเขียน (บ้าเอาเรื่องที่เขียนยาวโดยไม่เซฟ)
    อันที่จริงผมพึ่งดูไปรอบเดียว และดูได้แค่รอบเดียว
    ปกติผมติดใจเรื่องไหนขึ้นมาจะดูซ้ำแล้วซ้ำอีกไม่รู้กี่รอบ
    อีกอย่างทั้งหมดนี้ผมเขียนขึ้นโดยไม่ร่างไม่อะไรเลย
    คงเขียนได้ไม่ดี เขียนขึ้นสดๆอาจจะยังไม่ตกผลึก

ก็หวังว่าจะพอใช้ได้นะครับ

อนิเมชั่นจะมีที่ยืนในไทยได้ ต้องเริ่มจากผู้ใหญ่นะ
    ผมดีใจที่คุณอาจิกเป็นคนแรกมั้ง ที่พูดคำนี้ดังๆในบ้านเรา
    ถ้าเริ่มจากเด็ก โตขึ้นเขาก็จะทิ้ง...
    ต้องเริ่มจากผู้ใหญ่ มันถึงจะฝังรากลงไปยังเด็กอีกที...
    ผู้ใหญ่เป็นแบบอย่างของเด็ก
    คำนี้ต้องขลังจริงและต้องใช้ให้ได้เสมอสิ!

ขอให้หนังยักษ์โชคดีนะครับ
    taleoftrue ถูกใจสิ่งนี้
  8. Aki

Aki Paradox Observer

EXP:
    485
    41
    48
    //ประธานปรากฏตัว//

จงชาบูวเราซะ ฮาาาา

แอบงงเพราะไม่ได้เข้า AF นานมาก ที่ประหลาดใจคือ CCC ยังคงอยู่คู่ AF จริง ๆ นะนี่

ถ้าเป็นในเฟสผมคงจะพิมพ์แท็ก
    //น้ำตาจะไหล ขอแชร์นะคะ

แน่ ๆ เลย

ท่าน AK ยังมาพร้อมสาระเช่นเดิม
    เรื่องยักษ์นี่ผมทราบข้อมูลมาจากเทรลเลอร์และโฆษณามาบ้างครับ แต่เพราะไม่มีเวลาเลยช่วงนี้เลยไม่ค่อยได้ดูหนังอะไรเท่าไหร่ ยิ่งฟังท่าน AK เล่าก็ยิ่งน่าสนใจ แต่เกรงว่าช่วงจนกรอบกลางเดือนแบบนี้ผมคงไม่มีปัญญาแน่ ๆ ฮา

แฟฟคุงเองตอนนี้ก็ไปอยู่ถึงญี่ปุ่นแล้ว ขอให้การเรียนและการทำวิจัยราบรื่นนะครับ

กระทู้นี้ก็ยังเป็นหลักประกันเล็ก ๆ ว่าสมาชิก AF เรายังไม่ได้หายไปจากบอร์ดซะหมด (ถึงผมจะไม่มีสิทธิ์พูดแบบนั้นก็เหอะนะ แต่ก็เอาเป็นว่า เข้ามาอ่าน CCC ทีไรก็เผลอยิ้มไปทุกที แม้จะไม่มีเรื่องไรคุย แม้จะบ่นกันเรื่องร้าง แต่มันได้อารมณ์ฮาแบบแปลก ๆ อิอิ)

CCC จะอยู่คู่ AF ไปจนวาระสุดท้าย เย่ๆๆๆ
  9. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    แต่....ผมอยากเห็นวาระสุดท้ายของท่านประธานครับ
  10. Aki

EXP:
    485
    41
    48
    คงมาพร้อม ๆ กับท่านชื่อม่วงฮะ
  11. melcarba

melcarba Member

EXP:
    101
    1
    18
    ท่านประธานกลับมาแล้ววว !!!
  12. Aki

EXP:
    485
    41
    48
    ผมหายหน้าหายไปนานจนเขินเลยครับพี่ตอง... แต่หลังจากนี้จะเข้ามาเยี่ยม ๆ บ่อย อิอิ
  13. pentita

pentita Aqouze

EXP:
    642
    16
    38
    แว่บมาดู....
  14. Aki

EXP:
    485
    41
    48
    แว่บมาอ่าน
  15. A.K.Thathap

EXP:
    128
    36
    28

เริ่มต้นเก็บเงิน...นับตั้งแต่วันนี้!
  16. Aki

EXP:
    485
    41
    48
    ผมดูแล้ววววว สาวน้อยเวทมนต์แบบดราม่าาาา

//และแล้วก็เปิดฟังเพลงดีกว่า//
  17. melcarba

melcarba Member

EXP:
    101
    1
    18
    เอาแน่ ไอ้เจ้าเซ็ตนี้หนะ
  18. Aki

EXP:
    485
    41
    48
    //เตรียมยืมพี่ตองดู!!!//
  19. A.K.Thathap

EXP:
    128
    36
    28
    Zeroe4: I have only seen two magical girl anime, the first was Madoka Magica and now Heartcatch Precure. This being said, I was not sure what to expect with Heartcatch Precure. I am currently four episodes into series and I have never watched anything like this show, but I like it. When I was in Japan, every konbini (Japanese convenience stores) had some sort of Precure poster inside the store. I think I am finally beginning to understand why. Precure embodies many things that the Japanese identify with...

สรุปคือ... ข้าพเจ้าไม่ใช่คนเดียวที่ดูซีรี่ย์แนวนี้อยู่แค่สองซีรี่ย์ ^^
  20. Ryuto

Ryuto 終わる道、始まる夢

EXP:
    964
    16
    88
    เข้ามาปลุกกระทู้ฮะ :cool:
  21. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    /ตื่น.......................แล้วนอนต่อ.....................
  22. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    แวะมาดู...
    ยักษ์ กับ มาโดกะ ไม่เคยดูซักอันเลย = =
  23. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    เพิ่งเข้ามาเห็น...
    อยากจะบอกท่านประทานว่า ผมยังอยู่ที่ไทยคร้าบ ^^; ไปญี่ปุ่น กุมภาฯ ปีหน้า

ส่วนคุณ AK ก็รีวิวเรื่องยักษ์ซะจนผมอยากดูเลย
    จะว่าไปประสบการ์ณตอนเด็กคุณ AK ก็คล้ายกับผมเลย แต่ของผมเป็นแม่เหล็กแท่งตรง แล้วผมเอาไปซนทำข้าวของพัง
    เลยโดนคุณพ่อยึดไปเลย T-T
    พอโตขึ้นมาเลยฝังใจ ซื้อแม่เหล็กนีโอไดเมียมมาเล่นซะเลย (มันดูดแรงสะใจมากครับ ขอบอก)

สำหรับเรื่องสาวน้อยมืดมนมาโดกะนั่นผมดูแล้วเหมือนถูกหน้าปกหลอกยังไงไม่รู้ - -
  24. A.K.Thathap

EXP:
    128
    36
    28
    การทำงานอาสาสมัครแท้ที่จริงไม่ใช่เรื่องช่วยคนอื่นหรอก อันนั้นมันพูดจาเอาเท่ห์ไป
    ถึงที่สุดมันช่วยให้ดูความหมายของชีวิตให้เจอว่าชีวิตที่แท้มันคืออะไร
    คุณแค่ใช้คนอื่นเป็นเครื่องมือในการหาตัวเองให้พบ...

แค่นั้นเอง...
    ภิญโญ ไตรสุริยธรรมา​
    พิธีกร, นักเขียน, บรรณาธิการบริหารสำนักพิมพ์ openbooks​
  25. Oyashiro

Oyashiro Member

EXP:
    37
    0
    6
    ตกงานอยู่น่าเบื่อจัง เริ่มหางานใหม่ดีกว่า
    ไม่ได้เข้ามาครึ่งปียังคงร้างเหมือนเดิมเลย

Share This Page