FF9 เกี่ยวกับเพื่อนในทีมครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Nick L, 25 พฤศจิกายน 2012.

1. Nick L

Nick L New Member

EXP:
    5
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    ใน สาม กะทู้ก่อนหน้านั้น อาจจะมีบางคนไม่ทราบว่าทำไมผมถามเยอะจัง -*- คือ ผมเพิ่งเคยเล่นเกมพวกไฟนอล หรือ ง่ายๆก็คือ ผมเพิ่งจะโหลดโปรแกรมเพลย์1 มาเล่น ก็เลยเลือกเล่นเกม ไฟนอล9 เป็นเกมแรก (ที่เลือกเล่นเพราะได้เข้ามาอ่านในบอร์ดนี้ตอนแรกๆเห็นคนเล่นเยอะดีเลยลองเล่น) ก็เลยไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ คำถามเลยเยอะมากไปนี๊ดดด

คราวนี้ คือ จะถามเพื่อนๆที่เคยเล่นเกมนี้จบกันไปแล้วว่า ทีมของแต่ละคนเลือกใครไว้สู้ด้วยบ้างครับ อย่างต้องมีพระเอกนี่ตายตัวแน่นอน อีก สาม คน เพื่อนๆเลือกใครบ้าง จริงอยู่ว่าสุดท้ายก็อยู่ที่ตัวผมว่าจะเอาใคร แต่อยากขอความคิดเห็นน่ะครับ ว่าทำไมต้องมีตัวนี้ หรือ ทีมต้องเป็นแบบนี้ เพราะอะไรน่ะครับ ตอนนี้เล่นถึงแผ่นสามแล้ว มันให้เลือกเพื่อนลงทีมได้แล้ว ผมก็เลือกไม่ถูกเท่าไหร่ เพราะก็ชอบไปหมด ตอนนี้ในทีมผมมี Zidane Steiner Garnetและก็ Amarant

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นและทุกคำตอบครับผม

ปล อีกเรื่องคือ ถ้าผมเล่นภาคนี้จบ เพื่อนๆแนะนำภาคไหนอีกบ้างครับ ผมมือใหม่เอาแบบว่าไม่ค่อยยากมากนักนะครับ ค่อยๆสะสมเลเวลการเล่นไปเรื่อยๆ หุหุ
  2. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    zidane freya steiner quina

มีท่าอัด 9999 ทุกตัว ถ้าดวงดี ออสม่า ก็ตายได้ภายใน 1 นาที

จำไม่ผิดภาคนี้บอส hp สูงสุดไม่เกิน 50,000
  3. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    ภาคไหนต่อเหรอ อืมมม สำหรับผมเนี่ยซีรีย์ไฟนอล แฟนตาซีมันค่อนข้างง่ายกว่า RPG เกมอื่นอยู่พอประมาณนะครับ ในแง่ว่าเราจะเล่นให้จบโดยไม่ไปตามตบตีบอสลับหรือเก็บความลับในเกม

แต่ถ้าให้แนะนำจริงๆ แนะนำ 7 เลยครับ ความยากพอประมาณสำหรับมือใหม่ แต่ก็ไม่ยากซะจนเกินไป เนื้อเรื่อง Epic มาก ความสนุกของเกมก็ถือว่าลงตัวสุดๆ

ถ้าแนะนำตามความเห็นผม ก็ลองไปเล่นภาคสมัย Sfc ดูครับ 4-5-6 ความยากไล่ๆกันถ้าเคลียร์ 9 ได้พวกนี้ก็ไม่เท่าไรหรอก
  4. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    1-2-3 เวอร์ชั่นดั้งเดิมครับ......แล้วจะรู้ว่าความปวดตับที่เหล่าเกมเมอร์เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อบเจอมันเป็นยังไง

ปล. บอร์ดนี้คนรุ่นนั้นเยอะ คั่กๆๆ
    ปล.2 ตอบจริงจัง.....ถ้าเพิ่งเคยเล่นจริงๆก็เล่นภาค 6-7 ก็ได้ครับ เนื้อเรื่องหลักไม่ยาก ระบบไม่ยาก ถ้าเล่นภาคแปดไปเจอระบบจังก์ชั่น อาจจะเบื่อได้
  5. sunindyman

sunindyman Member

EXP:
    75
    3
    8
    ของผมตัวหลักก็มี Zidane Steiner Garnet vivi แต่ถ้าเจอบอสโหดๆ บางตัวก็อาจจะเอา Eiko
    มาแทน Vivi นะเพราะตอนหลังๆ โดนสกิลบอสทีร่วงหมด ต้องหาคนมาช่วยชุบ(Eikoมีสกิลชุบทีเต็มหลอดนะ)
    ภาคที่ผมแนะนำให้เล่นก็คือ FF4 TH ครับ ผมเริ่มเล่นไฟนอลเพราะภาคนี้ ภาพอาจจะสวยสู้ภาคหลังๆ
    ไม่ได้แต่ เนื้อเรื่องดีนะครับ แถมมีคนเอามาแปลไทยอีก :)
    อันนี้ลิ้งน์รอมเกมส์ภาค4(ไทย) นะครับ เอาไว้ไปเล่นกับEMU snes
    http://software.thaiware.com/download.php?id=5721
    ส่วนอีกภาคที่แนะนำก็คือ FF5 ครับ ผมชอบระบบJob ของภาคนี้จริงๆ
  6. camin369

camin369 New Member

EXP:
    6
    0
    1
    หลักๆผมก็มีzidaneกะfreyaครับ อีกสองตัวไม่ค่อยแน่นอนแล้วแต่อยากเล่น สาเหตุที่ใส่เฟรย่าเพราะมันมีสกิลดูดmpให้เพื่อนในกลุ่มทุกคนครับ ทำให้ใช้ได้ไม่มีวันหมด สกิลชื่อไรลืมไปและไม่ได้เล่นนาน FF9เป็นภาคที่ชอบที่สุดเลยครับ มันคลาสสิคลงตัวดี
  7. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    Ozma น่าจะ HP 55,355 ครับ ต้องอัดอย่างต่ำหกรอบถึงจะตาย

ผมเล่นรอบแรกใช้ Zidane Steiner Garnet Vivi ก็ฟลุ๊คชนะได้ game over ไปรอบเดียว
    พอเล่นรอบหลัง ๆ เริ่มซน เปลี่ยนตัวไปสู้หลาย ๆ แบบ
    ส่วนตัวรู้สึกว่าชุด Zidane, Steiner, Freya, Eiko ง่ายสุดครับ (โยน dark matter) ซึ่งความจริงแล้วใช้ตัวอะไรก็ได้ที่อัด 9999 ได้ก็ง่ายทั้งนั้น
    แต่ถ้าซวยโดน curse ลด 8000 ตามด้วย meteor ก็เละอยู่ดีครับไม่ว่าเทพแค่ไหน

ส่วนถ้าให้แนะนำว่าเล่นภาคไหนต่อ ผมแนะนำภาค 7 ครับ ตำนานของตำนาน หนึ่งในเกมที่ดีที่สุดตลอดกาล
  8. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    Ozma น่าจะ HP 55,355 ครับ ต้องอัดอย่างต่ำหกรอบถึงจะตาย

ผมเล่นรอบแรกใช้ Zidane Steiner Garnet Vivi ก็ฟลุ๊คชนะได้ game over ไปรอบเดียว
    พอเล่นรอบหลัง ๆ เริ่มซน เปลี่ยนตัวไปสู้หลาย ๆ แบบ
    ส่วนตัวรู้สึกว่าชุด Zidane, Steiner, Freya, Eiko ง่ายสุดครับ (โยน dark matter) ซึ่งความจริงแล้วใช้ตัวอะไรก็ได้ที่อัด 9999 ได้ก็ง่ายทั้งนั้น
    แต่ถ้าซวยโดน curse ลด 8000 ตามด้วย meteor ก็เละอยู่ดีครับไม่ว่าเทพแค่ไหน

ส่วนถ้าให้แนะนำว่าเล่นภาคไหนต่อ ผมแนะนำภาค 7 ครับ ตำนานของตำนาน หนึ่งในเกมที่ดีที่สุดตลอดกาล

Share This Page