ขอถามเกี่ยวกับภาค9หน่อยครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย ffforever, 7 มกราคม 2013.

1. ffforever

ffforever New Member

EXP:
    22
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    คือมีเรื่องข้องใจจะถามหน่อยครับ
    1.ไอ้ออซม่าอ่ะคับ ผมดูในยูทูป เวลามันลงดูมส์เดย์ มันก็โดน ดาเมจเองใช่มะครับ แต่ทำไมพอผมลงไปเจอมันมันกลับกลายเป็นเพิ่มเลือดให้มันเองอ่ะคับทีละ9999 มีใครเป็นไหมครับ คือไม่มัคทางฆ่ามันได้เลย มันใช้อยู่แค่3 สกิล มีดูมเดย์ เมทิโอ เคิร์ส(ที่มันสาปเราอ่ะคับ)เปิดมาถ้าไม่โดนเมทิโอก่อนก็โชคดีไป โดนทีก็นอนหมด ใครเคยเป็นมั่งไหมครับ
    2.ทีมผม มี ซีดาน ไอโก๊ะ ควิน่า วีวี่ พี่ๆว่าพอจะรอดมะ ผมชอบควิน่ามาก แต่ว่าท่า อะไร gloveอ่ะคับ หาจากตัวอะไรแล้วมันใช้ยังไง
    3.สกิล ทิฟเวอร์รี่ ของซีดานมันรวมดาเมจตั้งแต่เริ่มเกมส์ไหมครับ หรือมานับตอนได้สกิลแล้ว
    4.ผมดูใน ยูทูปพวก โลว์เลเวล เขาทำไงให้ได้เวล1ไปตลอดอ่ะคับ ถ้าติดสกิลไวรัส มันหาได้จากไหนแรกๆอ่ะคับ แล้วก็ผมเห็นเขาสู้ออซม่า ชนะผมว่าโชคดีมากกว่าที่มันไม่ใช้ เคิร์ซหรือเมทิโอในเทิร์นแรก แตกต่างจากผม
    5.ใครก็ได้แนะนำการสู้กะมันให้หน่อย ทำไงให้ดูมส์เดย์โดนมันเป็นดาเมจไม่ใช่เพิ่มเลือดอ่ะครับ เหนื่อย มันก็ใช้อยู่3สกิลเอง ผมเอาตัวไว้เส้นหลังหมด ถ้ามันไม่ตายด้วยเคิร์ส ก็เมทิโอ
    6.ท่าเมทิโอของ วีวี่มันคิดเปอรืเซ็นต์การติด จากอะไรไหมครับ ผมลงทีไร ลูกเล็กแฟบทุกที นานๆทีจะลงมาใหญ่ๆ ทีไอ้ออซม่า ไม่เคยขอมัน มันก็จัดดคจัดให้บ่อยเหลือเกิน
  2. primavista

primavista Member

EXP:
    102
    0
    16
    1. อันนี้ผมจำไม่ได้นะครับไว้ให้ผู้รู้มาตอบอีกที
    2. โดยส่วนตัวแล้วชอบใช้ เฟรย่า(Dragon Crest) Steiner(Shock) Garnet(Bahamut) ที่ตีได้ 9999 มากกว่าครับ ท่าของควีน่าชื่อ Limit glove หา ได้จาก Mandragora, Mu, Axe Beak, Blazer Beetle, Jabberwock, or Catoblepas ถ้าจะหาที่ทำได้เร็วที่สุดคือ Mandragora ครับ หาได้แถวๆลินบลูม์ ไม่ชัวร์ว่าเขตไหน ถ้าไม่รู็มันรูปร่างยังไงมันเป็นแบบนี้ครับ http://finalfantasy.wikia.com/wiki/Mandragora_%28Final_Fantasy_IX%29
    ส่วนตัวเคิสพยายามติดอบิลิตี้ Clear Head เอาไว้อ่ะครับ เพราะ confuse นี่อันตรายมากครับ
    ดูมเดย์ หาพวกที่ซับความมืดได้ก็คงรอด(กด select หาดูในเครื่องแต่งกายอ่ะครับ)
    Meteor รู้สึกว่าแล้วแต่ดวงล้วนๆอ่ะครับ แค่เลือดดเยอะโอกาสรอดน่าจะสูงขึ้นนะครับ ไม่ก็ติดพวก auto-life กับให้ควีน่าร่ายให้อ่ะครับ
    ปล ระวังอย่าให้เลเวลหารด้วยห้าลงตัวด้วย เพราะจะโดน Lv5 death ได้
    3. Thievery รวมตลอดเกมส์ครับ จริงๆแล้วนับการขโมยที่เป็นคำสั่งจาก แบลงค์ มาคัส ซินน่า ด้วย
    4. มันก็ยากอ่ะเหละครับ ถ้ามี emulator จะใช้ save state ทำให้ไม่เจอศัตรูได้ครับ
    เท่าที่อ่านดูอบิลิตี้หลักสำหรับการเล่น LV.1 มักจะเป็นพวก lucky seven, Limit Glove ที่สำคัญมากๆครับ ถ้าสนใจลองหาอ่านพวก walkthrough ก็ได้ครับ
    ปล การจะผ่านเส้นทางนี้ค่อนข้างลำบาก และต้องอาศัยการรีเซ็ทหลายๆครั้ง ซึ่งผมเองก็ยังทำไม่ได้
    5. ลองใส่ตัวที่มี hp สูงๆเข้ามาในกลุ่มดูสิครับ เพราะเท่าที่ดูท่านใช้นักเวทย์ถึงสามคนเลย
    ปล ไม่ต้องกังวลเรื่อง doomsday เพิ่มเลือดมาก ขอแค่ท่านโจมตีศัตรูให้ได้ 9999 ติดๆ กันหลายๆครั้งก็ชนะแล้วครับ
    ขอให้ระวังอีกอย่างนึงคือให้หลีกเลี่ยงการโจมตีกระปริบกระปอยที่สร้างความเสียหายกับ Ozma น้อยกว่า 5000 (ถ้าเป็นไปได้ใช้แต่คนที่ทำได้ 9000+ โจมตี ที่เหลือให้ซัพพอร์ตแทน) เนื่องจากว่า Ozma จะโต้กลับด้วยการใช้ curaga กับตัวเองทำให้มันไม่ตายซักที

ถ้าจะสู้กับ Ozma สำหรับคนทั่วไปแนะนำว่าเลเวลต้องสูงจริงๆซัก70+ ส่วนการเก็บเลเวลก็เก็บกับพวกมังกร ไม่ก็แกะอ่ะครับ (อย่าลืมติด lvl up)
    ถ้ามีคำถามอะไรอีกถามต่อได้นะครับ ขอให้โชคดี
  3. ffforever

EXP:
    22
    0
    1
    นอกจากมังกร กะแกะแล้วมีที่ไหนให้เวลเยอะๆอีกมะคับ ผมให้ควิน่ส lv5death อย่างเดียวมันก็เริ่มเบื่อๆละคับ อ๋อ อีกอย่สงทางขึ้นไปหาออสม่าอ่ะคับ มันแรนดอมที่เกิดหรือเปล่าครับ ผมบินวนหาที่เดิมนานมากละ
  4. primavista

primavista Member

EXP:
    102
    0
    16
    สำหรับการเก็บเลเวล มังกรกับแกะ น่าจะเร็วสุดแล้วครับ แต่แกะจะเร็วกว่ามากแต่อาจจะต้องเปลี่ยนสมาชิกในกลุ่มอ่ะครับ ให้ เฟรย่า ,สไตเน่อ หรือการ์เน็ต เข้ามาน่าจะดีกว่าครับ(ไม่จำเป็นต้องหมดนี่นะ) แล้วก็ใช้ Dragon Crest, Shock , Otomos แล้วแต่ถนัดอ่ะครับ เชื่อว่าถ้าเลเวลสูงพอและมี Amethyst มากพอน่าจะตีแกะได้ 9999 หมดนะครับ สำหรับแกะนี่ขอให้งดการโจมตีแบบกระปริบกระปอยเช่นกันเพราะว่ามันจะโต้กลับตามปกติด้วย Snort เป่าเราไปข้างนอก
    ถ้าอยากได้วิธีสู้กับแกะ(ยาน)อย่างละเอียด อ่านตามเว็บนี้ครับ http://www.gamefaqs.com/ps/197338-final-fantasy-ix/faqs/15691
    คือถ้าสู้กับแกะปกติแปปเดียวก็เพิ่มเลเวลได้แล้วอ่ะครับ เร็วกว่ามังกรเยอะ (แต่ก็ยากกว่าเหมือนกัน)

เรื่องสถานที่ขึ้น air garden จะสุ่มเอาจากห้าที่ตามแผนที่นี้ครับ
    http://www.reocities.com/final9eng/secret/27/index.html
  5. ffforever

EXP:
    22
    0
    1
    ขอบคุตมากครับ ^_^

Share This Page