ผู้เชี่ยวชาญ ภาค8 แนะนำทีครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย ffforever, 12 มกราคม 2013.

1. ffforever

ffforever New Member

EXP:
    22
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    ผมมีคำถามเกี่ยวกับ ฑาค8หน่อยนะครับ
    1.เลเวลมอนสเตอร์มันจะขึ้นตามเราใช่ไหมครับ คือผมไม่เข้าใจว่ามันขึ้นตาม สคอวล์หรือตัวอื่นที่เวลสูงที่สุดในกลุ่มมอ่ะคับ
    1.1ถ้าเราไม่เอาตัวที่เวลสูงอยู่ในปาร์ตี้3คน มอนมันจะเวลสูงกว่าคนในปาร์ตี้หรือเท่ากับเวลในปาร์ตี้ครับ ผมมีตัวอย่างเพื่อพี่ๆ งง กัน ถ้า รินัว ผมเวล30 แต่ไม่เอาลงตัวอื่นเวล10 มอนมันจะเวลไม่เกิน15หรือเปล่าครับ หรือสูงเท่ารินัว
    2.จะเล่นแบบ โลว์เลเวลทำไงอ่ะคับ ผมให้มันติดซอมบี้ก็ยังเวลขึ้นหรือว่าต้องตายไปตลอดเรื่อง ปล.ผมชอบเล่นการ์ดเลย หาเวทจากแปลงการ์ดเอาอ่ะครับ
    3.ผมไปติดกฎ dliff คือชนะทีนึงก็จะได้การ์ดเยอะอ่ะครับ ผมไม่อยากให้มันเปลี่ยนไป ต้องทำไงเหรอครับ
    3.1 เราจะลืมกฎเราแล้วเล่นแต่กฎของเมืองนั้นๆ ต้องทำไงอ่ะคับ
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆท่านที่ช่วยชี้แนะนะครับ
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    (1) เลเวลมอนสเตอร์ขึ้นตามค่าเฉลี่ยนของเลเวลในปาร์ตี้ครับ
    เลเวลของศัตรูจะมีแต่เท่ากับหรือมากกว่า มีโอกาสน้อยมากที่จะเลเวลศัตรูจะน้อยกว่าเราครับ

(2) ใน battle อย่าฆ่าศัตรู แต่เปลี่ยนศัตรูเป็น card ด้วยคำสั่งของ GF Quezacotl
    อัดศัตรูให้เลือดเหลือน้อยๆจะมีโอกาสเปลี่ยนศัตรูเป็น card มากขึ้น แต่ระวังมันตายต้อง scan ดูเรื่อยๆ

ทางที่สองคือหนีการต่อสู้
    ทางที่สามคือติด no encounters ของ Diablos ครับ

แต่วิธีที่สองและสามทำให้ seed rank ลดครับ

(3) เมื่อคู่เล่นการ์ดของเราเสนอกฎแบบอื่น เช่น One หรือ Direct ก็ปฏิเสธไม่ต้องเล่นครับ
    Trade Rules ที่แนะนำ คือ Diff และ All ครับ อย่างอื่นไม่ต้องเล่น

3.1 ----- อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจแต่จะขออธิบายการผสมกฎคร่าวๆนะครับ

สมมติกฎติดตัวเป็น open / same
    เมืองที่สองที่เราจะไปเล่นมี elemental / sudden death

เมื่อท้าเล่น เขาจะขอให้เราผสมกฏ

ตอบ yes ก็จะผสมกฎทั้งสี่ในการเล่นรอบนั้น ----- เมื่อเล่นจบ ผลลัพธ์มีทั้งไม่เกิดอะไรขึ้นและเราจำกฎ elemental / sudden death เพิ่มขึ้นมา
    รวมถึงเมืองนั้นก็จะมี open / same ด้วย (กลายเป็นมี 4 กฎ)

พอไปเล่นเมืองที่สาม มี plus ถ้าเราตอบ yes เมื่อเขาขอให้ผสมกฏ ----- กฎติดตัวก็จะเป็น open / same / plus / elemental / sudden death
    และเมืองที่สามที่มีกฎเดียวก็จะกลายเป็น 5 กฎไปโดยปริยาย
    พอเป็นแบบนี้นนรกก็จะถามหา เล่นไปเรื่อยๆ ผสมไปเรื่อยๆ ทุกเมืองก็จะมีกฎเยอะแยะและทำให้เล่นยาก

เพราะฉะนั้น วิธีเล่นการ์ดง่ายๆก็คือ ทำยังไงก็ได้ให้กฎติดตัวเป็น Open ( อย่าเอากฎอื่นมาติดตัว )
    และเอา Open ไปเผยแพร่ทุกเมืองเท่าที่ทำได้
  3. ffforever

EXP:
    22
    0
    1
    โห ขอบคุณมากครับพี่ มีอีกนิดนึงครับที่จะมาถาม
    1.ผมไปเล่นเการ์ดมาแล้วไปติด same มาด้วย ตอนนี้ผมเฝยมีกฎ open/same/dliff พี่ว่าผมควรยังไม่ต้องเล่นการ์ดแล้วรอกลับไปเล่นที่บารัมให้เป็น openอย่างเดียวไม่มีsame ดีไหมครับ ว่าแต่ same นี่มันจะลำบากเราเวลาเล่นไหมพี่
    2.ผมกำลังจะทำอาวุธสุดยอดของ สควอล์กะเซลอยู่ครับของก็หาครบหมดแล้ว แต่ติดตรงที่ อิฟริต ผมมันเวล5เอง มันไม่มีสกิลเปลี่ยน energy crystral เป็นกระสุนอ่ะคับ ผมจำใจต้องเก็บเวลมันใช่มะคับ ผมเวล8เอง คืออย่างที่บอกอยากจะลองเล่นเวลตำ่ๆอ่ะคับ ก็เลยไม่รู้ว่าอิฟริตมันจะมีสกิลเปลี่ยนเป็นกระสุนตอนมันเวลไรอ่ะคับ
    2.1 gf นี่ถ้าเราติดตัวเราไว้แค่ตัวเดียวเลเวลมันจะขึ้นไวกว่าติดไว้หลายตัวไหมครับ
  4. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    1. ถ้าทำได้ ก็ให้กฎติดตัวมีแต่ open อย่างเดียวจะดีมากครับ

วิธีทำก็ง่ายๆ อดใจไม่เล่นการ์ดระหว่างเนื้อเรื่องตามเมืองต่างๆ พอ balamb garden บินได้ (หรือได้ ragnarok disc 3) ค่อยเริ่มเล่นการ์ด
    ทุกครั้งที่มีกฎของเมืองอื่นติดมา ก็กลับไปแก้ที่ balamb town หรือใน balamb garden

same ไม่ค่อยมีปัญหาถ้าการ์ดของเราเป็นการ์ดระดับสูง พวก GF Card / Character Card เพราะยากมากที่ศัตรูจะมี same ในระดับ 8 - 9 - A ได้
    ถ้าเลือกได้ ไม่มีดีกว่าครับ

2. Ammo Refine มีเมื่อ Ifrit เลเวล 10 ครับ
    ยอมสละเก็บเลเวลสักนิดนึง ให้ตัวละครที่ไม่ค่อยได้ใช้ติด Ifrit แล้วไปฟาดมอนแปปๆก็ได้แล้วครับ เลเวลตัวละครขึ้นไม่มากหรอก

2.1 ติดไว้หลายตัวก็ขึ้นเท่ากันหมด ตัวไหนไม่ได้ติดก็ไม่ได้ AP ก็จะไม่มี ability ใหม่ๆให้เราใช้ครับ
  5. ffforever

EXP:
    22
    0
    1
    อ่อ ครับขอบคุณมากเลยครับ ผมว่างๆไม่รู้จะทำไงต่อ เพิ่งเล่นจิงๆจังครั้งแรกอ่ะครับพี่ ตอนนี้ผมเริ่มแผ่น3ละแต่ไม่รู้ทำไงต่อ เพิ่งเริ่มเลยครับ อยู่บ้านอิเดีย ผมงง อยู่อย่างนั้นอ่ะ เล่นแต่การ์ด จนได้ การ์ด แลติมาเวพ่อน มาทำเป็น อัลทิม่า 100อันแล้วอาะคับพี่ลองแซมเปิลให้หน่อยว่า ออกจากบ้าน อิเกียแล้วไปไหนต่อ คือ โทรศัพท์ผมมันเข้าเว็บ บทสรุป แล้วเป็นภาษาต่างดาวอ่ะคับ
    อีกคำถาม เราจะไปจำ All จากไหนอ่ะครับ
    อันนี้สุดท้าย พี่รู้ไหมเพลงธีม ของ FF ตอนเราอยู่หน้า Ne w Game อ่ะพี่ ถ้าพี่นึกไม่ออก มันจะเป็นพวก FF ฑาคเก่าๆ ภาค1อ่ะมีแน่นอน ที่มันเสียง ตึง ตึ๊ง ตึง แบบใครได้ยินเพลงนี้ก็รู้แล้วว่าเป็น FF มันชื่อเพลงไรแะครับ ว่าจะโหลดเป็นริงโทนมือถือ
    เกือบลืมอันนี้อันสุดท้ายจิงๆ ถ้าผมเล่นแบบโลว์เลเวล ผมจะลงไปสู้กะอัลทิม่าเวพ่อนไงอ่ะครับ เห็นในบอร์ดต่างๆบอกว่าจะเจอมอน แม้ว่าเราจะใส่ enc none ไป
    อีกข้ออันนี้พิเศษพึ่งนึกออก ไอ้ ทอนเบอร์รี่อ่ะคับ สกิลเวลอัพ เวลดาวน์ของมันใช้ใส่ปาร์ตี้เราได้ำหมพี่ แล้วมันจะคงอยู่ตลอดไปไหม
    อีกอันๆ อันนี้ไม่เกี่ยวกะการเล่นแต่อยสกรู้ว่า จูเลียในแผ่น หนึ่ง ที่เล่นเปคยโน เขาเป็นใคร และหายไปไหนครับ
  6. primavista

primavista Member

EXP:
    102
    0
    16
    สำหรับเรื่องอบิลิตี้เปลี่ยนคริสตัลเป็นกระสุนนั้น ผมแนะนำสถานที่เก็บอบิลลืตี้คือ เกาะกระบองเพชรครับ จะแทบไม่ให้ exp เลยหรือน้อยมากแต่ได้ AP 20 ต่อหนึ่งตัวครับ (แต่ต้องหลังได้เรือเหาะนะ) แปปเดียวก็ได้ครับ
    ปล สำหรับเนื้อเรื่องตอนแผ่นสามตอนแรกคิดว่าควรจะกลับไปคุยกับอีเดียก่อนครับ สคอวลล์จะถามอีเดียเกี่ยวกับเรื่องรีนัวที่หลับไป หลังจากนั้นกลับมาที่กาเด้นแล้ว สคอวล์จะตัดสินใจไปหา Ellone จากนั้นจะตัดมาที่ล่ากูน่า แล้วหลังจากนั้นต้องกลับไปบ้านอีเดียอีกเพื่อที่จะรับ Socceress's letter แล้วก็หาเรือของซีดสีขาวที่อยู่แถวๆซอกหินประมาณทิศเหนือของบ้านอีเดียครับจะเห็นเรือจอดอยู่ เข้าไปเลยครับ
  7. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    เล่นถึงแผ่นสามแล้วนี่เอง...
    ถ้าอย่างนั้นไปเก็บ AP ที่เกาะกระบองเพชรอย่างที่คุณ primavista ว่าก็ได้ครับ
    GF โตกันพรวดๆ ได้ ability ใหม่ๆมาใช้ สนุกสนานมาก

ทีนี้ตอบคำถามนะครับ

กลับไปที่ balamb garden ครับ แล้วไปที่ห้องพยาบาลจากนั้นจะตัดเข้าสู่โลกในฝันอีกครั้ง

ถ้า Queen Card ยังอยู่ที่หน้าสถานีรถไฟ balamb ก็เล่นกับเธอ เลือกเฉพาะกฎ trade rule : all ครับ

จัดปาร์ตี้แบบไม่มี Zell ในกลุ่มครับ ถ้ามี Zell เขาจะพังประตูชั้นสุดท้าย เราต้องสู้มอนแบบหฤโหดแทบทุกก้าวแม้ว่าจะติด no-encounters ก็ตาม

ถ้าเลือกแบบไม่มี Zell ละก็

ชั้น 1 จ่ายพลังงานไอน้ำ 4 หน่วย
    ชั้น 2 จ่ายพลังงานไอน้ำ 2 หน่วย
    ชั้น 3 ใช้พลังงาน 4 หน่วยเปิดห้องไอน้ำทางขวามือ จะเติมพลังงานไอน้ำได้ 7 หน่วย และใช้พลังงาน 1 หน่วยสำหรับเปิดประตู
    ชั้น 4 - 5 ใช้พลังงานแห่งละ 1 หน่วย

ชั้น 6 ใช้พลังงาน 4 หน่วยเปิดลงไปด้านล่าง (พลังงานหลังจากนั้นจะใช้เปิดเครื่องจักรสำหรับดึง ultima weapon มาสู้ด้วย)

ใช้เฉพาะใส่ศัตรูครับ

หลังจากสัญญากับ Laguna แล้วเขาผิดสัญญาเพราะตกผาไปโผล่ที่หมู่บ้าน winhill
    เธอตรอมใจและแต่งงานกับนายพล Caraway ในที่สุด (คาดว่าก็คงเป็นแม่ของ Rinoa นั่นละครับ)
  8. blackssdog

blackssdog New Member

EXP:
    12
    0
    1
    ยังไม่ได้้เล่ืนภาคนี้แบบละเอียดเลย ตอนเล่นใช้ ar เลยไม่ได้เกบอะไรเล่นรัวๆจนจบ = =''
  9. ffforever

EXP:
    22
    0
    1
    เมื่อคืนเล่นลงไปเจอกับอะลทิม่าเวพ่อนแต่ ไม่ได้เข้ามาดูในบอร์ด ผมลงไปตอนเว็บ 10 เอาเซลไปด้วย ก็จบเลยฮะขึ้นมาข้างบนเวล50เลยแป๊ปเดียวเองมอนให้ตัวละ2เวลหนีก็ไม่ได้ แต่ผมว้าเล่นโลว์เลเวลแล้วไม่มันเลย มอนอ่อนเกินไปถ้าเทียบกับเรา ผมไลอ้อนฮาร์ทใส่อัลทิมาเวพ่อนชุดเดียวนอนเลย ลืมเอา อีเด็นด้วย
    มคำถาทาถามต่อครับ
    1.คือผมไปทำเควสท์ การ์ดควีน แล้วทีนี้ ผมก็เล่นกะเทอจนเทอบอกว่า เทออยากได้การ์ด มินิม๊อก ผมก็เสียให้เทอไป ก็ไปเอาคืนกะลูกชายเทอ แต่ทำไมการ์ดมันไม่เปลี่ยนเป็น การ์ด คิรอส อ่ะครับ คือผมเห็นเด็กมันใช้การ์ดมินิม๊อก ที่ผมเสียไป คือผมอ่าฯากในเว็บว่า ถ้าเราเสียการ์ดนี้ก็จะได้การ์ดอื่นมาแทน แต่เล่นมานสนละไม่เห็นมันจะได้ใช้การ์ดคิรอสเลย
    2.Rosstta Stone นี่มันคืออะไรครับแล้วหาจากไหนได้บ้าง
    3.กฎ Wall พี่ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหม ผมลองอ่านแล้วไม่เข้าใจจิงๆ
    4.เราจะสามารถทำ สเตตัส ให้ได้255โดยไม่ติดอบิลิตี้ ที่+%ได้ไหมครับ
    5.ค่าไหนไม่ควร เพิ่มหรือควรเพิ่มน้อยสุด
    6.เมทิโอหาได้จากไหนบ้างครับ
    7.ถ้าจะเก็บให้ไวๆเก็บตรงไหนครับพี่
    8.ผมได้ไปอ่านในบอร์กแห่งนึงเขาบอกว่า เราสามารถหา การ์ด ยากๆได้โดยไม่ต้องไปเล่นกะควีนก็ได้ แต่เขาบอกแค่ว่าการ์ดโชโคโบ๊ะได้จากชายที่นั่งหน้าทางเข้าหอสมุดในบารัม ผมเล่นมาสิบรอบละมีแต่การ์ดอ่อนๆ มันได้จิงปะพี่ แล้วมีที่ไหนอีกไหมครับพี่
    9.อันนี้นอกเรื่องอีกอัน อัลติเมเซคยมันคือรินัวใช่มะพี่ ผมเห็นมันเรียก gf griver แหวนที่สคอวล์ให้ไป แถม ในดิสซิเดีย มันยังพูดถึง สคอวล์แบบทะแม่งๆเหมือนมีความหมาย
    ขอโทษที่ถามเยอะครับ เพิ่งเล่นจิงๆครั้งแรก ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ^_^
  10. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    อย่างที่บอกแหละครับ ถ้ามีเซลก็จะเจอการต่อสู้แบบหฤโหด
    สำหรับ low-level มีสำหรับคนที่ไม่ชอบการต่อสู้ครับ เพราะถ้าเป็นแบบ hi-level มอนโหดมาก เลือดเยอะ ลูกเล่นเยอะ เวทเยอะ ฯลฯ
    แล้วแต่คนชอบครับ

1. หลังจากเสียการ์ดสำคัญๆให้เธอ พ่อของเธอจะวาดการ์ดใบใหม่ขึ้นมาครับ จะอยู่กับผู้คนสลับกันไป
    ถ้าเสีย mini mog ก็จะได้การ์ด kiros แต่ตำแหน่งของการ์ด คือ ชายชุดดำที่ shopping mall เมือง deiling ครับ
    ส่วนการ์ดที่เสียไป ไปเอาคืนที่ลูกชายของเธอครับ

เวลาดูว่าการ์ดใบไหนอยู่ที่ไหน เปิดเข้า menu card จะมีบอกอยู่ครับ

2. Rosetta Stone คือ ไอเท็มที่ทำให้ GF มี ability x 4 ครับ
    - หาได้จากร้านขายของที่ estar 1 ชิ้น ช่วงเหตุการณ์ Lunatic Pandora
    - แก้ปริศนาเปียโนในปราสาทอัลติมิเชีย

3. หมายถึงกฎ same wall รึเปล่าครับ ?
    ความหมาย เมื่อการ์ดที่มีหน้า A แล้วด้าน A ไปติดขอบมุมใดมุมหนึ่ง หากมีด้านที่เหลือด้านใดด้านหนึ่ง มีตัวเลขเหมือนกับการ์ด (อื่น) ที่อยู่ติดกัน จะเกิดการ Same/Wall

4. ทำได้ครับ ใช้พวก str up / vit up ครับ แต่ทำได้ยากหน่อย ดูได้ในกระทู้ All FAQs ของ FF 8 โดยเฉพาะได้ครับ

5. เพิ่ม str vit spr spd

6. แปลงการ์ด Red Giant จะได้ Meteor Stone 3 ก้อนครับ แล้วใช้ Forbidden Megic Refinement ของ Bahamut แปลงเป็นเวทอีกทีครับ

7. ถ้าเก็บ exp ก็ที่เกาะใกล้สวรรค์ที่สุดและเกาะใกล้นรกที่สุด
    AP เก็บที่เกาะกระบองเพชรครับ

8. การ์ดเลเวลสูงๆก็ได้จากคนอื่นๆก็มีครับ ไม่จำเป็นเฉพาะ card queen เช่น พ่อของรีนัวร์มีการ์ดรีนัวร์ หัวหน้าหมู่บ้าน FH มีการ์ด Quezacotl เป็นต้น

9. แหวนนั่นเราตั้งชื่ออะไร เธอ(อัลติมิเชีย)ก็จะเรียกไปเป็น GF อยู่ดีครับ
    อัลติมิเชียแค่เข้าสิงรีนัวร์เท่านั้นครับ
  11. ffforever

EXP:
    22
    0
    1
    อ่อๆ พค่นี่เทพจิงๆเลย ขอบคุณมากๆเลยครับ เด๋วมีอะไรสงสัยจะมาถามใหม่นะครับ
  12. primavista

primavista Member

EXP:
    102
    0
    16
    เสริมข้อเรื่องเวทย์ Meteor นะครับ คือจริงๆแล้วถ้ามี Enc-None เดินดรอว์เอาบนเกาะนรกได้ครับ มีเวทย์ระดับสูงอื่นๆด้วยครับรวมทั้ง Ultima แต่ถ้ามีการ์ด Red Giant อยู่แล้วก็ไม่เป็นไรครับทำตามอย่างคุณ Azemag พูดก็ได้ครับ

Share This Page