เล่น FF13-2 ไปได้ 5 ชม. งงกับ ระบบ ช่วยป๋มที

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย YunaFFX, 12 มกราคม 2013.

1. YunaFFX

YunaFFX Member

EXP:
    78
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    8
    คือผมอ่ะ เล่นไฟนอลมาก็หลายภาคแล้ว ดังนั้นก็พอมีฐานอยู่บ้าง
    แต่พอมาเจอ ระบบ FF13-2 (แต่เล่น FF13 จบแล้วนะ) ก็เจอระบบสัตวืเลี้ยง มอสเตอร์ เอะยังไง

คำถามคือ 1. ระบบมอนเตอร์ มันสามารถรวมกับอีกตัวได้ แต่มันจะไดเฉพาะสกิลที่ติดตัวใช่ป่ะครับ ผมเข้าใจถูกป่ะ แล้วเห็นมันมีทั้งหมด 5 ระดับ เราเลือก เลี้ยงตัวไหนอะไรยังไง ได้ทุกตัวป่ะ แล้วระดับของที่มาอัฟ มันก็ดรอปจากปิศาจหรอครับ ตอนนี้ เลือกเอามาใช้ไม่ถูกละ งง

2. จากที่เล่นมา มันเป็น แต่ละด่านแล้ว วาป ไปๆ มาๆ หรอครับ เอะยังไง กาลเวลายังไง สรุปมันเป็น อดีต หรือปัจจุบัน หรืออนาคต มีเจอ โฮปโตด้วย

3.ระบบคริสตาเลี่ยม มันเลือกเวทย์ไม่ได้หรอ อัฟไปง่ายๆ เรื่อยๆ ไม่เห็นเวทย์ล่วงหน้าเลย แต่ก็เออ สะดวกดี

4.ไม่มีมนต์อสูรให้เรียกหรอครับ นี่นะ ที่เขาบอกสนุก จะแน่หรอ แต่ละฉากก็โหลดนานเลยเกิน[​IMG]
  2. nucamsauy

nucamsauy Member

EXP:
    30
    3
    8
    ของคุณ YunaFFX เล่น Ver. ญี่ปุ่น หรือ English อ่ะครับ
    ของผมเล่น Ver. ญี่ปุ่น เมายิ่งกว่ากินเหล้าขาว 40 Degree ประมาณ 2 เดือน (อ่านตามเว็บยากมาก)

ตอบแบบเมา ๆ ตามมนี้นะครับ

1. สัตว์เลี้ยงทุกตัว มันมีสกิล ของตัวมันเองอ่ะครับ LV แต่ละตัวไม่เท่ากัน

--> ตอบ: สามารถโอนสกิลกันได้ ผมโอนก็ยังงง ๆ อ่ะครับ Ver. Japan (รู้อย่างเดียวพวก ENH --> โอนให้ ENH)
    มันจะทำให้สัตว์เลี้ยงของเรา มีสกิล บัพเพิ่มมากขึ้น (คือเอาสกิลบัพ มารวมมิตรในตัว ๆ เดียว)
    ของเอามาอัพ Cystarium เป็นพวกของ Drop จากมอน กับที่ซื้อจาก ทุ่งราบอาร์ไคลท์อ่ะครับ (แพงมาก)
    ผมเลย ตี Yomi มันบ่อย ๆ เอาของมาขาย รวยเร็วดี

2. จากที่เล่นมา มันเป็น แต่ละด่านแล้ว วาป ไปๆ มาๆ หรอครับ เอะยังไง กาลเวลายังไง สรุปมันเป็น อดีต หรือปัจจุบัน หรืออนาคต มีเจอ โฮปโตด้วย
    --> ตอบ: เกมส์มันถูกสร้างมา เหมือนกับให้เป็น กาลเวลา ย้อนไป ย้อนมา Reverse lock ย้อนเวลากลับ อะไรประมาณนั้นอ่ะครับ,
    อดืต ปัจจุบัน อนาคต ผสมกันมั่วไปหมด พอเล่นไปสักระยะ จะเริ่มหายมึน อ้อมันเป็นแบบนั้น มันเป็นแบบนี้ ตามเนื้อเรื่อง

3.ระบบคริสตาเลี่ยม มันเลือกเวทย์ไม่ได้หรอ อัฟไปง่ายๆ เรื่อยๆ ไม่เห็นเวทย์ล่วงหน้าเลย แต่ก็เออ สะดวกดี
    -->ตอบ: มันเลือก เวทย์ไม่ได้อ่ะครับ มันบังคับ แต่ก่อนจะข้ามขั้น มันจะให้เราเลือกว่า จะเอา STR แรงขึ้น หรือ จะให้ ENH ดีขึ้น อะไรประมาณนั้นอ่ะครับ

4.ไม่มีมนต์อสูรให้เรียกหรอครับ นี่นะ ที่เขาบอกสนุก จะแน่หรอ แต่ละฉากก็โหลดนานเลยเกิน
    --> ตอบ: ไม่มีมนต์อสูรแล้วครับ มีแต่สัตว์เลี้ยง (แต่สนุกตอนกดปุ่ม สามเหลี่ยม สี่เหลี่ยม วงกลม กากบาท ให้ทัน)
    ที่สนุกที่สุดและปวดหัวมากที่สุดคือ Time Libyrian / Time Syncronize พวกเกมส์นาฬิกา เกมส์ลากเส้น เกมส์เดินกระเบื้อง อะไรประมาณนั้นอ่ะครับ)

ถ้าเล่น ภาษาอังกฤษจะง่ายและสนุกกว่านี้ (ของผมซื้อภาษาญี่ปุ่นตอนออกขายวันแรกเลย) เล่นจบแล้วไม่รู้เอาภาษาอังกฤษมาทำไม
    ถ้าฝึกภาษาอังกฤษ ก็แนะนำให้เล่นเลยครับ ได้เยอะมาก
  3. YunaFFX

YunaFFX Member

EXP:
    78
    4
    8
    ว้าว มีคนมาตอบแล้ว ดีใจดีใจ เล่น Line มั้ยครับ ขอไว้ ทักทายหน่อยได้มั้ย จุฟๆๆๆ
  4. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    เสริม ข้อ 1 นิดหน่อยครับ

Monster บางตัว มีแค่ตัวเดียวนะครับ เผลอไปรวมผิดไป หายแล้ว หายลับ ไม่กลับมาเลยนะครับ *0* (เช่น gold chocobo กับอะไรอีกหว่า nanochu หรือไงนี่แหละ ลืมแล้ว)

ระบบสัตว์เลี้ยง ผมเพิ่งจะมา get ตอนหลังจบเนื้องเรื่องไปรอบนึงแล้วอะครับ (ตามมาเก็บฉากจบลับต่อ) ตอนแรก อัพอย่างเดียว ไม่ต้องผสม skill จากตัวอื่นมาช่วยมันก็จบได้อยู่นะ แต่พอได้ผสม skill แล้ว รู้สึกว่า mon ช่วยอะไรๆ เราได้เยอะเลยครับ ^^ (+ โหลด DLC เจ๊เครียดมา ก็ผสมกันเพลินดี หุหุ)
  5. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ยังไม่ได้ผสมโบะไปแข่งต่อเลย....

Share This Page