พักหลังบอร์ดเงียบจังเลยครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย M2X, 26 มีนาคม 2013.

1. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    38
    สมาชิกเก่าๆหายไปไหนกันหมด ฮืออ กะว่าเข้ามาหาอะไรนั่งอ่าน กลายเป็นร้างซะอย่างนั้น T^T ขนาดกระทู้อวยพรวันเกิดพี่เจยังค้างอยู่หน้าแรกอยู่เลย T^T
    sensaisensai ถูกใจสิ่งนี้
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ก็ยังอยู่นะครับ หลายท่านก็แวะเวียนมาเรื่อยๆ
    แต่มันไม่มีเรื่องให้คุยน่ะครับ =w=
    M2X ถูกใจสิ่งนี้
  3. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    แวะมาประจำ แต่ไม่ได้โพสต์ ส่วนใหญ่อาการนี้แฮะ.....
  4. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    ก็อย่างเช่นที่ข้างบนว่าไว้แล >_<"
  5. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    36
    28
  6. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    แวะมาอ่านประจำ แต่มันไม่ค่อยมีอะไรให้ตอบอ่ะครับ
    มีเข้าไปตอบหมวด FF บ้าง นาน ๆ ที

จำได้ว่าสมัยก่อน หมวด ETC นี่มีกระทู้ใหม่แทบทุกวัน
  7. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    36
    28
    ส่วนตัวผมเองมองว่าสาเหตุที่บอร์ดร้างเกิดมาจาก 3 ข้่อด้วยกันครับ
    -หากตั้งกระทู้แล้วไม่มีคนตอบ จะรกและเป็นการรบกวนสมาชิกในบอร์ด
    -กล่องแชทหายไป ส่วนแชร์ภาพหายไป
    -ไฟนอลช่วงนี้อยู่ในระหว่างการสร้าง

ประเด็นแรก ต้องแก้ปัญหาด้วยการเลือกว่าไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกัน...
    ระหว่างรอให้แน่ใจว่าเมื่อมีการตั้งกระทู้ใหม่แล้ว จะมีการตอบอย่างแน่นอน (รอให้ผู้ตอบเกิดก่อนผู้ตั้ง)
    กับตั้งกระทู้ไปก่อน... เพื่อกระตุ้นให้เกิดการตอบกระทู้ในภายหลัง (รอให้ผู้ตั้งเกิดก่อนผู้ตอบ)

สำหรับบอร์ดของเรา อะไรน่าเกิดก่อนกันดีครับ?

ประเด็นที่สอง ส่วนเสริมเล็กๆน้อยๆประจำบอร์ด
    ปกติแล้วการแชทเรื่องเล็กๆน้อยๆ หรือการลงภาพที่รั่วปานกลางถึงมาก
    ก็อาจจะเป็นกิจกรรมที่ทำให้บอร์ดคึกคักขึ้นมาได้ไม่เลวทีเดียว
    อีกทั้งยังเป็นการเลี่ยงปัญหาข้อแรก (หากตั้งกระทู้แล้วไม่มีคนตอบ จะรกและเป็นการรบกวนสมาชิกในบอร์ด) ได้อีกด้วย

ประเด็นที่สาม ไม่มีประเด็นข่าวเกมใหม่ๆ
    ประเด็นนี้แก้ง่ายครับ ผมจำได้ว่าพี่เจเคยบอกว่าหากอยากเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ด AF
    ไม่จำเป็นต้องเป็นคนเล่นเกมด้วยซ้ำก็ยังได้ ขอเพียงมีความเป็นนักล่าฝัน บ้าน AF อันอบอุ่นหลังนี้ก็ยินดีต้อนรับเสมอ...

ทั้งหมดนี้เป็นเพียงความคิดเห็นของผมเท่านั้น
    บางทีมันอาจจะเป็นการอวดดีหากคิดว่าโพสท์นี้จะพอมีประโยชน์อยู่บ้าง
    อย่างไรก็ตามผมก็หวังว่าที่เขียนไปทั้งหมด จะมีส่วนเล็กน้อยที่ทำให้บอร์ดกลับมาคึกคักขึ้นได้สักนิดหน่อยจริงๆ...

ขอบคุณที่อ่านจ้า! ^^
  8. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    ประเด็นแรก+ประเด็นที่สาม เท่าที่เห็นในหมวด FF (ซึ่งเป็นหมวดหลักที่เข้า) ถ้าถามเรื่องเกมไป ส่วนใหญ่ก็ตอบนะ แต่จบแล้วจบเลย ไม่ค่อยมีประเด็นต่อยอด เพราะส่วนมากเป็นการถามถึงภาคเก่าๆ ซึ่งผู้เล่นหน้าเก่าๆปัจจุบันอาจจะไม่ค่อยได้ย้อนไปเล่น เลยไม่รู้จะคุยอะไร ส่วนภาคใหม่ๆ เครื่องเจนใหม่ๆ คนเล่นก็น้อย แถม WM ไม่ปลื้ม ตั้ง Official Hype มาแป๊ปเดียวก็ตก กร๊ากกกก

ส่วนประเด็นสอง เข้าใจว่าเป็นข้อจำกัดของเว็บและนโยบายบางอย่าง รอบรรดา Staff มาทำหน้าที่แถลงแล้วกัน
  9. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    สมาชิกเก่าๆเริ่มเป็นผู้ใหญ่และเริ่มจริงจังกับชีวิตเลยไม่มีเวลามากันครับ บางท่านก็แต่งงานมีลูกไปแล้ว
    M2X ถูกใจสิ่งนี้
  10. Ryuto

Ryuto 終わる道、始まる夢

EXP:
    964
    16
    88
    ไม่น่าจะพักหลังๆ เพราะเงียบมาพักใหญ่ๆแล้วครับ:cool:

ไม่มีกระทู้ล่อเป้า ไม่มีดราม่า

และคนที่ตอบก็หน้าเดิมๆทั้งนั้น :D
  11. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    ผมหน้าใหม่คับ! ^^'
  12. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ไปอู้อยู่ใน FB ครับ จนกระทั่ง Aze McDowell สะกิดผ่าน message ให้ไปเช็คพฤติกรรมผู้ต้องสงสัยคนนึง
  13. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    ผมหน้าใหม่ครับ

ซะที่ไหนเล่า

หลักๆคือตามนี้ครับ สมาชิกเก่าหลายคนเรียนจบไป ทำงานทำการกันหมดแล้ว เลยไม่ค่อยมีเวลามาเข้าบอร์ดกัน อีกอย่างคือ เกมภาคใหม่มันไม่มีออกมาด้วยน่ะครับ ที่ออกมาหลังๆนี่ส่วนใหญ่ถ้าไม่พอร์ตมาลงเครื่องอื่นก็รีเมคกันสนุกสนาน มันเลยไม่มีประเด็นใหม่ๆมาคุยกันครับ

Share This Page