FF6 GBA เก็บเลเวลที่ไหนดีครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย camin369, 29 พฤศจิกายน 2012.

1. camin369

camin369 New Member

EXP:
    6
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    คือผมเล่นไฟนอล6 GBA มาจนกำลังจะเข้าหอคอยเคฟก้าเเล้วครับแต่รู้สึกเวลยังต่ำอยู่ ประมาณ30กว่าๆ ว่าจะไปหาเก็บเลเวลก่อนเข้าหอคอยเเต่ไม่รู้ว่าจะไปเก็บที่ไหนดีครับ
    อ้อ แล้วว่าจะถามเรื่องท่าของเก้าว์ด้วย ท่ามันทำอะไรได้บ้างครับ
  2. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ท่าของเก๊าว์ อธิบายง่ายๆคือการออกติดตามศัตรูเพื่อเรียนท่าต่อสู้เฉพาะของศัตรูตัวนั้นๆ (คำสั่งแรก) และเอามาใช้ต่อสู้จริงเวลาเก๊าว์กลับเข้าตี้แล้ว (คำสั่งที่สอง)
    เมื่อกดให้เก๊าว์ออกติดตาม เก๊าว์จะหายออกไปจากกลุ่ม และจะกลับมาในอีก 3-4 การต่อสู้ถัดๆมา เมื่อกลับมาแล้ว ระหว่างต่อสู้ กดคำสั่งที่สอง จะเป็นรายชื่อของมอนสเตอร์แต่ละตัวที่เก๊าว์เคยติดตามไป ถ้าเลือกตัวไหนแล้ว เก๊าว์จะเลียนแบบการต่อสู้ของมอนตัวนั้นๆไปจนจบการต่่อสู้ ควบคุมไม่ได้ครับ

ส่วนถ้าจะถามว่าท่าของมอนแต่ละตัวมีอะไรบ้าง ดียังไง คงสาธยายไม่หมดจริงๆอะครับ วิธีที่ดีที่สุดคงเป็นเลือกไปเรื่อยๆแล้วเจออันไหนถูกใจก็จำไว้ แค่นั้น แต่เน้นไปที่มอนสเตอร์ระดับบิ๊กๆหน่อยก็ดีครับ ไอ้พวกหมาแมวไก่กา หรือทหารกระจอกใช้ไปก็เท่านั้น ตอนผมเล่นผมใช้พวกบอสมังกรท้ายๆเกมอะ
    xylitol และ ffpokemon ถูกใจสิ่งนี้
  3. joi100

joi100 นักเดินทางแห่งมิดการ์ด

EXP:
    478
    23
    38
    หากLV ยังน้อยไม่เก๋ามากแนะนำ ทะเลทรายใต้หมู่บ้าน"มารันด้า"

จะมีหนอนน้อย กับซาโบเทนเดอร์ คอยต้อนรับ เป็นแหล่งปั๊มเงิน และAP โดยที่ศัตรูยังไม่โหดมากและใกล้หมู่บ้าน โดยหนอนน้อย แพ้น้ำ และน้ำแข็งเป็นที่สุด แถมโดนStop และ KO. ได้ด้วย หากLV ยังไม่มากความเก๋าในการโจมตียังไม่สูงมากแนะนำให้ตัวที่เร็วที่สุดร่ายเวทย์ Stop ใส่มันแล้วกระหน่ำตีด้วยน้ำแข็ง และน้ำ หากมั่นใจว่าซัดโครมเดียวตายแล้วก็ไม่จำเป็นต้องร่ายเวทย์สต๊อบ ถ้ามีเวทย์Float ทำให้พวกเราลอยเหนือฟื้นก็ยิ่งสบายเข้าไปใหญ่เพราะท่าที่แรงที่สุดของหนอนน้อยคือแผ่นดินไหวนั่นเอง

แนะนำให้มีเพื่อนร่วมที่ที่ใช้อาวุธแบบพิเศษที่ไม่คิดDEF พวกมีดไก่(ได้มาพร้อมกับอีตาล๊อคตอนจบเนื้อเรื่องนั่นแล) หรือ ดาบอัลติม่า(อยู่ในห้องลับทางไปถ้ำอสูร) พร้อมถุงมือนักดาบ(ถือดาบสองข้าง) และ กำไลฟันสี่ครั้ง และที่นี่จะมีมนต์อสูรลับอย่าง ซาโบเทนเดอร์ด้วย หากยังไม่ได้เตรียมหมั่นเซฟให้ดี เพราะมันโหดสะใจเอาเรื่อง (ส่วนตัวว่ามันเก่งกว่าบอสหลายๆตัวเยอะ)

หากคิดว่าเก็บเวทย์ครบหมดแล้ว LV เก๋าพอตัว บินไปเกาะทางตะวันออกเหนือตามแผนที่ในรูป(ใกล้ๆถ้ำที่เจอชาโดวนั่นแล)

จะเป็นแหล่งเก็บLV ที่ดีที่สุดในเกมส์ จะมีไดโนเสาร์สุดเก๋ารอต้อนรับอยู่

ปั๊มได้สบายๆ ยัน 99 หากมีเครื่องประดับ EXP*2 ยิ่งจะทำให้สบายเช้าไปอีก
    xylitol, obagigirl และ ffpokemon ถูกใจสิ่งนี้
  4. camin369

camin369 New Member

EXP:
    6
    0
    1
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ ได้ข้อมูลเพิ่มเยอะเลยทีเดียว
  5. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    ไม่เคยเล่นภาค GBA นะ แต่เวอร์ชั่น SFC ถือว่าบรรลุระดับนึง

แนะนำนะครับ ให้เวลแบบปาร์ตี๋สองคน ทั้งสองคนมีเวทย์ที่ใช้งานได้ในระดับปานกลางถึงรุนแรงโดนเป็นหมู่คณะ ถ้ามี Ultima แล้วจะเร็วมาก หรือ เซตฟันแหลกด้วยอาวุธสองมือ + ฟันสี่ทีก็ได้

อุปกรณ์แนะนำ

1. แหวนทรีสตาร์ ได้จากเจ้าไดโนเสาร์คอยาวในคอมเม้นพี่จ้อยน่ะแหละ ดียังไง มันมีผลให้เราใช้เวทย์ทุกชนิดด้วย 1 mp เจ๋งปะละ ใช้อัลทิม่าได้เพลิดเพลินจำเริญใจ

2. เครือ่งประดับเพิ่มค่า exp สองเท่า ได้จากการเอากระดิ่งที่เดินแล้วเพิ่มเลือดไปประลองแล้วจะได้มาครับ เจ้ากระดิ่งจำไม่ผิดได้จากหีบในภูเขาฟินิกซ์

3. เซตกำไลอาวุธสองมือ และ แหวนฟันสี่ที สุดหฤโหดไม่ต้องบรรยายสรรพคุณมั้ง ถืออัลทิม่าเวพพ่อนหรือมีดไก่ไปด้วยจะนรกมาก

สถานที่

ถ้าเรื่องค่า exp เพียวๆนี่ผมขอยอมรับว่า เจ้าไดโนเสาร์ให้มากที่สุดแล้ว แต่วิธีนี้ผมกลับพบว่ามันไม่ได้รวดเร็วที่สุด และนี่คือวิธีที่เร็วที่สุดเท่าที่ผมเคยเล่นภาคนี้มา

ให้เก็บเลเวลกับพวกที่อยู่รอบๆป่าไดโนเสาร์ครับ พวกนี้ไม่ยากมากและออกมาจำนวนค่อนข้างเยอะ เป็นกลุ่มราวๆ 4-6 ตัว รูปร่างเป็นลูกบอลสีเขียวๆ เปิดมาก็จัดหนักให้ไวที่สุดเท่าทีจะทำได้ พอจบการต่อสู้จะได้ EXP มหาศาลมาก เนื่องด้วยปาร์ตี๋มีสองคนไม่ต้องหารกันมาก

ผมใช้เวทอัลทิม่ากวาดเกลี้ยงในทีเดียว จากเลเวลราวๆ 60 กว่า ไป ระดับ 90 ภายในหนึ่งชั่วโมงบ้าดีไหมละ = =

แต่ถ้ามั่นใจว่าสามารถอัดเจ้าไดโนเสาร์ให้ตายได้ด้วยปาร์ตี๋สองคนก็ลองได้ครับ ได้เยอะกว่าแน่นอน แต่เท่าที่ผมไปลองมา เก็บกะพวกนอกป่าไวกว่านะ เพราะไดโนเสาร์ทั้งหลายมันฆ่ายากกว่า เดะไว้ถ้ามีเวลาจะมาอัพรูปให้ดูเน้อ

ปล. วิธีนี้ออกจะมีข้อเสียอยุ่ตรงที่ มันไม่สามารถอัพพร้อมกันทีละหลายตัวได้เน้นเก็บทีละคนสองคน แต่เรื่องความเร็วรับประกันเลยครับ
    xylitol, camin369, mogca และ อีก 1 คน ถูกใจสิ่งนี้
  6. obagigirl

obagigirl Member

EXP:
    61
    0
    6
    ขอบคุณข้อมูลค่ะ
  7. BGAlucard

BGAlucard New Member

EXP:
    3
    0
    1
  8. BGAlucard

EXP:
    3
    0
    1
  9. BGAlucard

EXP:
    3
    0
    1
    ขอขุดกระทู้มาถามหน่อยนะครับ คือแล้วภาค6ถ้าเล่นจบถ้าเล่นรอบ2จะมีแบบของจากรอบแรกโอนมารอบต่อมาไหมฮะ
    พอดีผมพลาดไปหลายจุดมากเลย เลยอยากจะเล่นใหม่ ถ้าโอนจะยอมเล่นอีกรอบ แต่ถ้าไม่โอนจะเล่นใหม่นะครับ
    (อยากเล่นแบบรอบเดียวให้จบครบหมดไปเลย)
  10. TermFox

TermFox Knight of the Star

EXP:
    22
    1
    3
    ไม่ได้ครับ
  11. primavista

primavista Member

EXP:
    102
    0
    16
    วิธีเก็บเลเวลของผมใช้แบบเก็บที่ละคนอ่ะครับ คือเอาตัวละครไปตัวเดียว(expx4) แต่ต้องสอน Ultima ให้ได้ก่อนอ่ะครับ แล้วไปแถวๆตรงข้างบนจากที่มีกระบองเพชรอยู๋อ่ะครับ จะมีตัวที่เป็นตั๊กแตนยักษ์ กับ กบ และอื่นๆอ่ะครับ หลักก็คือใช้ Ultima ใส่อย่างเดียวเลยครับถ้า mp หมดก็ใช้เต้น ผมว่ามันก็เร็วนะครับ ด้วยวิธีนี้มันจะทำให้ตัวละครเราเก่งขึ้นไวมาก
  12. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    แนะนำให้เล่นใหม่ฮะ = =

Share This Page