โปรๆ FF10 ช่วยข่อยแน่

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Rodolfo, 18 กันยายน 2013.

1. Rodolfo

Rodolfo Member

EXP:
    53
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    คือผมเพิ่งเคยเล่นก็เล่นตามมีตามเกิดไป พอดีผมได้มาอ่านไกด์แฟคท์ในบอร์ดนี้เกี่ยวกับการทำ Stat255 ผมเลยมีข้อข้องใจมาถามตามประสาคนรู้น้อย[เกินไป]
    *ผมเล่นถึงได้ยานหลังปราบยูนาเรสก้าแล้ว กะลังปั๊มสเฟียร์ที่โอเมก้าอยุ่ แต่ไปสุ้ในอารีน่าไม่รอดเลยครับ พี่ๆช่วยแนะนำขั้นแรกในการ เตรียมตัวหน่อยครับ ผมได้อ่านในบอร์ดนี้แล้ว แต่ก็ข้องใจเหมือนว่าตัวละครมันจะตันๆแล้วคือมันก็ตีได้แค่9999 ทำไงให้มันตีมากกว่านั้นอ่ะครับ ตีแรงเท่าเดิม แต่ไปสุ้กะมอนส์เก่งก็เลยไม่รอด คือเขาบอกให้ให้ซื้อเคลียล์สเฟียร์แล้วเข้าไปตีกะมอนในอารีน่าให้ดรอป สเฟียร์ชนิด นั้นๆที่เราต้องการ แต่ประทานโทษครับพี่ๆ ผมเข้าไปกี่ทีก็ตายเหมือนเดิม เลือดก็แค่9999 ตีก็เท่านั้นแรงเท่าเดิม มอนส์เลือดเป็นแสน ต่อยทีเป็นหมื่น เลือดผม เก้าพันนี่ไม่มีความหมายเลย ทีเดียวก็นอน แล้วอย่างนี้ผมจะต้องเริ่มทำอะไรยังไงดีครับ แนะนำที
    **คือผมยังเดินสเฟียร์ในแต่ละตัวได้แค่1/3เองครับ แต่ก็นะพี่ถึงกดเพิ่ม STR หรือ HPไป มันก็เท่านั้นมันไม่ได้ เบรค เลือดก็ไม่เกิน ดาเมจก็ไม่เกิน หรือต้องทำอาวุธสุดยอดก่อนถึงค่อยเข้า อารีน่า
    ***ที่ทุ่งสายฟ้า ไอ้กระบองเพชรมันอยุ่ตรงไหนครับเดินหามา 2ชม.แล้ว
    ****ผมไม่แน่ใจว่ามอนใน ถํ้าโยจิมโบ ผมขาดตัวไหน มันหายไป2 ใครมีตารางมอนส์ ในแต่ละที่ผมขอหน่อบยนะครับ
    ขอบคุณมากๆเลยนะครับ
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    อันดับแรกนะครับ เก็บสเฟียร์บอร์ดให้เต็ม 3 คนก่อน สเตตัสไม่ถึงแต่ไปสดในอาเรียน่าก็ดับเปล่าๆครับ
    แนะนำว่าเป็นทีดัส / ริคคุ / วักก้า ปาร์ตี้นี้ดีที่สุดแล้ว

เก็บเลเวลที่โอเมก้านั้นถูกต้องแล้วครับ แต่จะแนะนำเพิ่มเติมสักหน่อยว่าให้ทำเครื่องป้องกัน Auto-Med / Berserk proof / Confuse proof / Stone proof ไว้ใส่เก็บเลเวลด้วย เป็นเครื่องป้องกันสถานะผิดปกติที่ดีที่สุด หลังจากนั้นไปเก็บอาวุธสุดยอดมาครับ อาวุธสุดยอดทำให้ตีเกิน 9999 และมีคุณสมบัติที่ดีอีกหลายอย่าง และทำเครื่องป้องกัน Auto Protect / Auto Haste มาให้ปาร์ตี้สามคนเพื่อเอาไว้ลุยกับศัตรูในอาเรียน่า สู้ไปเรื่อยๆจะได้ไอเท็มมาทำ Break HP Limit กับ Ribbon ทีหลังเอง

เริ่มลุยกับมอนสเตอร์ระดับต่ำๆก่อน ดูตามรายชื่อในกระทู้ All-FAQs ได้เลยที่ขั้นตอนการปั๊มสเตตัส 255 และนั่นก็เท่ากับเริ่มขั้นตอนทำสเตตัส 255 ไปด้วยเพราะมอนสเตอร์ในอาเรียนาหลังๆก็ต้องใช้สเตตัสในระดับนั้น

ทุ่งสายฟ้า ต้องทำความเคารพแท่นหินที่มีรูป cactuar ให้ครบก่อนหลังจากนั้นจะได้เจอกับกระบองเพชรในฉากต่อสู้
    ส่วนมอนสเตอร์ 2 ตัวที่ขาดไปในถ้ำโยจิมโบน่าจะเป็น Tonberry กับ Valaha ซึ่งสองตัวนี้ค่อนข้างหายาก เดินเป็นชั่วโมงกว่าจะเจอสักตัว
  3. Rodolfo

EXP:
    53
    0
    6
    อ่อ ครับ เริ่มเข้าใจแล้วครับ อีกอย่างอ่ะครับพี่ ที่พี่บอกว่าเต็มสเฟียร์บอร์ดนี่คือ ทุกๆช่องๆเลยใช่ไหมครับ สกิล เวทย์ ขาว ดำ อะไรเอาหมดเลยใช่มะครับ คือ ผมเต็มไป 1ตัวละผมอัพหมดไม่ให้มีที่ว่างนอกจาก มันเป็นหลุมดำ เข้าไปให้ ดอน ทอนเบอร์รี่อัดมา รอบเดียวได้มาล้านกว่าๆ สบายกว่าเก็บโอเมก้าเยอะ
    ขอถามอีกอย่างครับพี่ มอนที่มันให้จับครบทุดพื้นที่ นี่คือ ชนิดละ 10 ตัวเลยเหรอครับบ พวกกระบองเพชร กับ ทอนเบอร์รี่ นี่คงนาน T-T
  4. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ใช่ครับ ยังไงมันก็เดินผ่านแล้ว ability อะไรก็เรียนไปให้หมดเลย
    เสตตัสทุกอย่างที่อัพได้ก็อัพให้หมด อันไหนไม่ได้เพราะติดล็อกสเฟียร์ก็ปล่อยผ่านไปก่อนตอนทำ stat 255 ยังไงก็ต้องลบลงใหม่อยู่ดี เอาแค่เดินเต็มบอร์ดให้มี str def aim พอจะไปอัดกับศัตรูในอาเรียนาในช่วงต้นๆได้เพื่อเริ่มปั๊ม stat แหละครับ

จับมอนต้องจับให้ครบทั้ง 10 ตัวครับ ทุกพื้นที่รวมถึงในตัวซินและในโอเมก้า
    จริงๆแล้วขั้นตอนการจับมอนมันจะรวมอยู่กับขั้นตอนการเก็บไอเท็มเอามาทำโล่หรืออาวุธใช้งานชั่วคราวก่อนอยู่แล้วละครับ (รวมถึงหาเงินมา bribe ไอเท็มชุดอื่นทีหลัง) ค่อยๆเดินไล่จับไป เบื่อก็ไปหาอย่างอื่นทำ เช่น มินิเกมของอาวุธสุดยอด เล่นบลิทซ์บอล ฯลฯ

ปล.ถ้าไม่กลัวอ่านแล้วท้อ ลากเมาส์ดูในช่องว่างครับ
    ===========================================================
    เซฟผม all stat 255 รวม Luck เลือด 70K+ (7 คน)
    อาวุธสุดยอด (4 คน ทีดัส วักก้า อารอน ริคคุ ยูนะ)
    โล่สุดยอด Break HP Limit / Ribbon / Auto Haste / Auto Protect เอาไว้ซัด Dark Aeon และ Penance
    ใช้เวลา 120 ชม. ครับ
    ===========================================================
  5. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    เท่าที่อ่านดู ปัญหาของคุณอยู่ที่โจมตีได้แค่ 9999 อัพไปก็เลยรู้สึกไม่เก่งขึ้น
    ดังนั้นสิ่งที่จำเป็นต้องทำก่อนเลยก็คือ ทำอาวุธสุดยอดของทุกคนครับ

แล้วการเก็บเลเวล/จับมอนสเตอร์จะง่ายขึ้นมาก เก็บแป๊บเดียวเดี๋ยวก็เดินเต็มบอร์ดแล้วครับ
  6. NoTNaKub

NoTNaKub New Member

EXP:
    7
    0
    1
    รบกวนพี่ๆๆผู้รู้หน่อยคับ ผม ตอนนี้เล่น ไปถึง Calm Land แล้ว กะลังไปจาเอามนอสูน โยจินโบ
    คือ ผม จัดการไปแล้ว1รอบอาคับที่พอจัดการได้แล้วจามีวาปให้เข้าไปในห้องลับ 2ห้องข้างๆๆได้

แล้วผม งง ว่าไม่รู้ไปทางไหน แล้วลืมดันไปเซฟเกม ใกล้ๆๆห้องที่สู้กับโยจินโบครั้งแรกอาคับ
    แล้วจากนั้นทางเดินไป ทางซ้ายก็หายไปเลย แล้วต้องทำยังไงคับ ถึงทางนั้นจากลับมาอีก

เดินวนในถ่ำหลาย รอบแต่ก็ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเจอแต่มอน นึกว่าจาต้องออกจากถ่ำแล้วกลับมา
    ในห้องที่เจอตัวแรกแล้วจาได้สู้แต่กลับมาไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยทำยังไงคับอยากได้ โยจินโบแต่ มืดแปดด้านแล้วคับ

เห็นดูในบอร์ดบางคนบอกว่าโหลด ใหม่ ผมก็ลองไปเซฟนอกภ่ำ แล้วปิดเกมแล้วก็ลองเข้าใหม่ ก็ยังเหมือนเดิม
    โบจินโบตัวแรกไม่ออกมา- -.
  7. Rodolfo

EXP:
    53
    0
    6
    โห เทพ อ่ะ ผมเล่นมา 75 ชม.ละ [5 ชม. ที่ผ่านมาเดินหากระบองเพชรใน ทุ่งสายฟ้า สาบานได้เลยพี่ว่า 5ชม.จริงๆ ไม่เจอซักตัว หายังไง-*-]
    ของที่ ทำ เบรค HP ใช้อะไรทำเหรอครับ พี่ แล้วมอนส์ อีก 1 ตัวใน ซิน ชื่อมันอยุ่ลางสุดเลย มันคือตัวอะไรอะครับ มันเป็นตัวเดียวที่ผมก็หาไม่เจอใน ซิน
    อีกข้อครับ ท่า Auroch reel หรือเปล่ามะรุ้ จำไม่ได้ ท่าที่ 4 ของวักก้าอ่ะครับ ต้องกดให้สล๊อต มันอยู่ตรงไหนอ่ะครับ ผม งง
  8. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ห้องซ้าย-ขวาก่อนเข้าไปเอาโยจิมโบ ถ้าจำไม่ผิดต้องเข้าไปเก็บหีบก่อนจะเข้าไปต่อรองราคากับโยมจิมโบไม่งั้นจะเข้าไม่ได้
    (ข้อมูลตรงนนี้ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไรเพราะไม่เคยพลาดน่ะครับ เดี๋ยวไปหาข้อมูลมาอีกที)

ส่วนจะเข้าไปเอาโยจิมโบก็ขึ้นไปยืนบนแท่นวาร์ปแล้วกดลูกศรขึ้น เข้าไปที่ chamber of the fayth เพื่อต่อรองราคาครับ

ที่ว่าปิดเกม-โหลดเซฟใหม่ นั่นสำหรับตอนสู้กับ dark yojimbo ครับ

กระบองเพชรที่ทุ่งสายฟ้าได้ลองทำความเคารพแท่นหินทั้งหมดในแผนที่แล้วรึยังครับ ?
    ถ้าทำแล้วมันก็น่าจะโผล่มาแล้วนะ ไม่น่ามีอะไรผิดปกติ

Break HP Limit ใช้ Wings of Discovery x 30 ครับ
    ได้เป็นรางวัลเมื่อสู้ชนะ Shinryu ในอาเรียน่านั่นแหละครับ ( kill 1 , overkill 2 ) แต่ตัวนี้โหดมาก แนะนำทำอาวุธสุดยอด + เดินบอร์ดครบ + โล่ auto haste / auto protect ก่อน
    หรือไปเก็บ 30 ชิ้นแรกจากการแข่งโจโกโบะที่วิหารรีเมียม (ชนะ + ไม่ชนเสา + เก็บสามหีบ)

ท่า Auroach Reels รวมถึง OD ท่าอื่นๆของวักก้าได้เป็นรางวัลจากการแข่งบลิทซ์บอลครับ ซึ่งต้องเก็บท่า OD ให้ครบ 4 ท่าถึงจะมีไอเท็มอัพเกรดอาวุธสุดยอดของวักก้าได้อยู่แล้ว ก็ต้องเล่นบลิทซ์บอลครับ
    Rodolfo ถูกใจสิ่งนี้
  9. NoTNaKub

NoTNaKub New Member

EXP:
    7
    0
    1
    ขอบคุณมากคับ คุณ ไม่รู้ว่ากดขึ้นไป ได้ในวาปที่2 นึกว่า ไปได้แค่ห้องซ้ายและขวาเก็บของเฉยๆๆ ^^
    Azemag
  10. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ตกหล่นไป ... น่าจะเป็น Behemoth King นะครับ
    หรือถ้าไม่งั้นก็คงเป็น Demonolith ซึ่งเจ้า Demonolith นี่เจอเฉพาะพื้นที่หลังฉากต่อสู้กับซีมัวร์แล้วก็เจอที่ Omega Ruins ด้วย
  11. Rodolfo

EXP:
    53
    0
    6
    เก็บครบแล้ว กว่าจะครบ นั่งกิน โออิชิหมดไปหลายขวดเลย
    *ว่าแต่ การล้างบอร์ด ที่เขาพูดๆกันนั้น คือ ทำยังไงอ่ะครับ ตอนนี้ผม ได้ Acc255กับEvade255แล้ว ใช้วิธี วาร์ปไปล้างสเฟียร์ที่มันไม่+4แล้วก็กลับมานั่งเพิ่มใหม่ คือผม ไม่รุ้ว่าเขาทำกันยังไง ก็เลยล้างสเฟียร์ของ ลูลู่หมดเลยเหลือแต่ช่องเปล่าๆ แล้วก็เอา Acc+4ไปใส่ จากนั้นผมก็กวาดตาหา Accที่ไม่บวก4 พอเจอก็วาร์ปไป ลบ แล้วก็วาร์ปไปหาอันอื่นต่อ ค่อนข้างเปลืองเวลา-*- คือผมอยากให้ มันอยุ่กันเป็นพวกๆดูเป็นระเบียบ แล้ววิธีของพี่ทำยังไงเหรอครับ
    **เราควรตั้ง ODให้เป็นโหมดอะไรดีครับ เมื่อคืนวิ่งหา มอนส์นานเกิ้น ได้ โหมด Coward มาเลย
    ***ผู้หญิงที่อยุ่ในวัดรีเมียม ผมสู้กะเธอจน อารอนบอกให้ ส่งวิญญาณเธอซะ แต่ผมกดเลือกไม่ส่ง มันมีผลอะไรปะครับถ้าส่งเธอไปแล้ว กลัวจะพลาดอะไรๆไป
    ขอบคุณมากๆๆครับ
  12. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    ถ้าจำไม่ผิดต้องส่งวิญญาณจะได้มนต์อสูรสุดยอด มากัส ซิสเตอร์ ครับ....

ถ้าไม่ส่งนี่พลาดแล้ว....
  13. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ที่เค้าพูดกันว่าล้างบอร์ด ก็ทำอย่างที่คุณทำนั่นแหละครับ ลบช่องที่ไม่ +4 แล้วใส่ +4 เข้าไป
    แต่ความจริงแล้วแนะนำให้ทำ Str 255 Def 255 ก่อนเพราะจะทำให้สู้ตัวที่เหลือง่ายกว่า
    แต่คุณทำ Acc 255 Eva 255 ไปแล้วก็ไม่เป็นไรครับ ทำให้อย่างอื่นเต็ม 255 จนครบก็พอ

ส่วน Belgemine นี่น่าจะส่งวิญญาณตอนไหนก็ได้นะครับ ไม่มีปัญหา มีหัวข้อให้เลือกเวลาคุยกับเธอ
  14. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ข้อ 1 การล้างบอร์ด

เอาจริงๆก็คือแบบนั้นแหละครับ อะไรไม่ใช้ +4 ลบทิ้งให้หมด หลุมว่างก็ยัด +4 ลงไป แต่ที่ทำอาจจะผิดขั้นตอนไปนิดหน่อย คือไม่ต้องรีบวาร์ไปลบ +1 +2 +3 ทิ้งเพราะยังไงก็ต้องไล่เดินใหม่หมดอยู่แล้วค่อยไปไล่ลบตอนนั้นก็ได้ (แต่คงไม่ทันแล้ว)

ถ้าอยากให้มันอยู่รวมกันเป็นระเบียบ ก็ไปสู้กับศัตรูเก็บ +4 มาให้ครบ 64 อัน (หรือเก็บ 65 เผื่อขาดไว้ก็ได้) ไปที่เส้นทางของลูลู่ ลบทุกอย่างที่ขวางหน้า ต่อให้เป็น +4 Magic / +4 Magic Defense ก็ลบให้หมดเพราะยังไงก็จะฝังใหม่หมดอยู่แล้ว

พอฝัง Evade เต็มก็ฝัง Aim พอ Aim เต็มก็ลง Str Def Magic MagicDefense ต่อๆกันไป เท่านี้ก็จะได้ความเป็นระเบียบสวยงามแล้ว แต่ก็ต้องดันทุรังเก็บไอเท็มให้ครบซึ่งมันทำให้เสียเวลาเพิ่มขึ้น

ข้อ 2 Overdrive Mode

ถ้าสู้กับมอนสเตอร์ทั่วไป เก็บไอเท็ม ปั๊มเงิน จับมอนสเตอร์ ตั้ง Warrior ก็พอแล้ว
    สู้กับ Dark Aeon / Penance / Nemesis ตั้งเป็น Stoic
    สู้กับ Don tonberry เพื่อปั๊ม S.Level ก็ตั้งเป็น Stoic สำหรับคนที่โจมตี ส่วนเพื่อนที่ยืนเฉยๆก็ตั้ง Comrade ไป

สู้กับมอนสเตอร์ใน Arena ตอนปั๊มเก็บ +4 แนะนำให้ตั้งเป็น Victor หลังจบการต่อสู้จะได้ OD 20% แต่เมื่อถืออาวุธสุดยอดที่มีคุณสมบัติ Tripple OD แล้วจะทำให้เรามี OD 60% เมื่อเข้าฉากต่อสู้กับพวกโหดๆอย่าง Greatest Sphere + Earth Eater เพื่อเก็บ Fortune Sphere และ Luck Sphere จะทำให้เรามี OD ไว้ใช้งานแน่ๆ 1 เกจจากการ Entrust โอนไป และด้วยความแรงของ OD Attack Reels ของวักก้าจะช่วยให้เราฆ่าศัตรูได้เร็วขึ้น (ถ้ากดติด)

พอจบการต่อสู้ เราก็จะมีตัวละครหนึ่งตัวที่มี OD 100% และอีกสองตัวที่มี OD 60% กลับเข้าไปสู้อีกรอบก็เท่ากับมี OD ให้ใช้สองครั้งแน่ๆ ช่วยประหยัดเวลาในการฆ่าศัตรูเลือดเป็นล้านลงภายใน 30 วินาทีอย่างง่ายดาย

ข้อ 3 การต่อสู้กับเบลกิมิเน

ถ้าไม่ส่งวิญญาณเธอก็ไม่เป็นไรครับ สามารถมาสู้กับเธอได้อีกเรื่อยๆเพื่อปั๊มไอเท็มได้
    พอใจเมื่อไรก็ส่งวิญญาณแล้วจะได้ Moon Sigil สำหรับอัพเกรดอาวุธสุดยอดของยูนะ
  15. Rodolfo

EXP:
    53
    0
    6
    เล่นจบแล้วพี่ กะลังปั๊ม สเตตัสได้ 255 เหลือแค่ เมจิก กับ ลัก พอไปตีจัมโบ้แฟลน ตีไม่ได้ก็ใช้เวทย์ แต่เมจิก ผม มันมีแค่ 120 ยิงทีละ2-3หมื่น หลังๆจัมโบ้แฟลนมันรีเจนที ละ4หมื่น เลยพอเลย ท้อใจ สเตตัสตั้งเยอะแต่ ไม่ไหวเลย ก็เลยไป ตี เจ็คท์ ในซินซะจบๆไป เสียดายเวลาเล่นมาเหมือนกัน เวลทีมบลิทซ์บอลด้วย แต่ก็ยังพอทำใจได้เมื่ยังมี X-2 รออยุ่ก็เลยเล่น X-2ต่อ ว่าแต่พี่พอรู้ไหมครับมันไม่เกี่ยวกับเนื้อเรื่องนะ แต่ผม มี อยู่ 3 แผ่น แล้วทั้งหมดก็ค้างที่เดียวกันหมดเลย คือค้างฉากแรกที่เราได้บังคับยูน่าบน เรือ พอจะกดลิฟท์ลงไปที่ คาบิน หรือ ห้องเครื่องจะค้างทันที แต่ถ้า ขึ้นไปด้านบนไม่ค้างนะ เซ็ง 3แผ่นซื้อมาเหมือนกันหมด มันเป็นเพราะไรหว่าเล่นได้แค่นั้นแหละครับ เลยมาเล่น DQ8 แทนซะ-*-
  16. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    อ่า...มาบอกช้าไปนิด

จัมโบแฟลนต้องใช้ Pain ของ Anima ยิงใส่มันครับ ไม่งั้นเราก็ทำอะไรมันไม่ได้มากเพราะเวทก็โดนรีเฟลค ตีธรรมดาก็ไม่เข้า
    แน่นอนว่าต้องเอายูนะไปเดินสเฟียร์ที่ฝังลงไปใหม่ก่อนเพราะ Anima จะเก่งขึ้นตามสเตตัสของยูนะ

Regen นั้นแก้ง่ายๆด้วยการให้ Anima เรียน Dispel เพราะนอกจากมันจะใช้ Regen ได้แล้ว บางครั้งมันก็ร่าย Reflect ใส่เราแล้วก็ Curaga ใส่เพื่อให้สะท้อนไปฮีลตัวเอง

แต่ถ้าเล่นจบแล้วก็ไม่เป็นไรครับยังไงก็มีเซฟอยู่ วันไหนอยากเล่นก็หยิบกลับมาเล่นใหม่ได้

ปล.ดูเหมือนแผ่นก๊อป FF X-2 จะมีปัญหากันหลายคน
  17. Rodolfo

EXP:
    53
    0
    6
    ขอบคุณพี่ที่มาตอบคำถามให้นะครับ อันนี้ขอรบกวนถามนอกเรื่องนิดนึง คือ ผมคงไม่ได้เล่น x-2แหงมๆ แต่มีบทสรุปอยู่เล่มใหญ่ ก็เลยลองไปอ่านตอนจบดูว่าเป็นไงแต่เพราะไม่ได้เล่นก็เลยไม่เข้าใจว่า ทีดัสตอนท้าย[ตอนจบภาค10]ที่ว่ายน้ามขึ้นมานั้น กลับมาอยุ่โลกปัจจุบันแล้วเหรอครับ หรือจริงๆแล้วตายไปแล้วเหมือนออรอน แล้วภาค x-2 ผมได้ดูแค่สเฟียร์แรกที่ ทีดัสถูกขังอยุ่ จริงๆแล้วมันเป้นมายังไงอ่ะครับ
  18. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    X-2 ผมก็ไม่ได้เล่นนะครับ ตอบเท่าที่ทราบก็แล้วกัน(ผิดถูกยังไงรอท่านอื่นชี้แจงเพิ่มเติม)

ฉากจบ FF X ที่ทีดัสตื่นและว่ายน้ำขึ้นมาเป็นจุดเชื่อมโยงกับฉากจบของ X-2 ครับ
    ส่วนสเฟียร์ที่ยูนะพบใน X-2 คนในนั้นไม่ใช่ทีดัสครับ เป็นคนในอดีตที่หน้าตาคล้ายกันเท่านั้น
  19. Rodolfo

EXP:
    53
    0
    6
    อ๋อ ว่าแล้ว มันมีแนะนำตัวละคร มีตัวนึงคล้ายยู่น่าแต่ผมยาว อีกคนก็คล้ายๆทีดัส อยุ่ที่ซานากันด์เมื่อ 1พันปีก่อน งั้นมันก็ปีเดียวกับที่ทีดัสเจอซินแล้วมาสปีร่าซินะครับ
    *ว่าถึงภาค 10 ที่พี่บอก อสูรจะเก่งตามตัวของยูน่างั้นถ้าผมเอายูน่าไปลงสเฟียร์ Agi + Evasion + Magicdef Animaมันก็จะได้อานิสงค์ตรงสเตตัสนี้ด้วยใช่ไหมครับหรือยังไง ผมลองเอา Anima ไป Painอย่างที่พี่บอก แต่ ยูน่า สเฟียร์เลเวล 99 ไม่ได้อัพไรเลย จัมโบ้แฟลน โดน เพน ไป หัวมันไม่แบ๊ะ แต่อนิม่าผมโดนมันตบหัวแบะเองตายเลย
    ** คำถามนี้จะถามพี่นานมากแล้ว ลืมทุกครั้ง เราต้องให้เงิน โยจิมโบมันเท่าไรครับ มันถึงจะใช้ท่าอื่นมั่งนอกจาก Wakisahiกับ Daigoro ผมให้มันทีละ 1 บาทนะ ไม่รุ้ต้องให้กี่บาทมี ครั้งนึง ไปสู้กับมังกรก่อนเข้า ซานากันด์ ตี้ผมตายหมดแล้วเหลือยูน่า ผมเลยตัดสินใจเรียก โยจิมโบออกมา เพราะมันเก่งที่สุดแล้วในตอนนั้น แต่ด้วยความอยากลองเลยให้เงินมันไป 0 บาท มัน เดินกลับเลย -*- มังกรนั้นก็ตบผมตายซะอย่างนั้น นึกว่าโยจิมโบมันจะโง่ซะอีก
  20. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    เมื่อพันปีก่อนเกิดสงครามระหว่างซานาร์กันด์กับเบเวลจริงๆครับ ส่วนสองคนใน X-2 คือคนที่มีตัวตนจริงๆในเวลานั้น ส่วนทีดัสเป็นแค่ความฝันของเหล่าเทพ (Fayth) ไม่มีตัวตนจริงๆ

* Aeon ทุกตัวพัฒนาพลังจาก status ของยูนะ หรืออีกทางหนึ่งก็คือป้อนสเฟียร์ให้มันกิน (เปลืองมาก)
    อยากจัดการจัมโบ้แฟลนให้ได้ไวๆก็ต้องเอายูนะเดิน +4 ที่ฝังลงไปให้หมด Pain ได้ 99,999 แน่นอน
    และให้ Anima เรียน ability อย่าง curaga , haste , dispel เพื่อไว้ต่อกรกับจัมโบ้แฟลนครับ

** ท่าของโยมจิมโบมี Daigoro , kozuka , Wakisashi , Zanmotto เรียงตามลำดับความแรง
    โอกาสออกที่แรงขึ้นอยู่กับความสัมพันธ์ของยูนะกับโยมจิมโบ ยิ่งให้เงินเยอะก็ทำให้ค่าความสัมพันธ์พัฒนามากขึ้นและท่าใหญ่ก็มีโอกาสออกมาก อีกค่าหนึ่งก็คือเกจโอเวอร์ไดร์ฟของโยจิมโบ ถ้าเกจเต็มและให้เงินเยอะต่อให้เป็นบอสลับเจอท่าใหญ่ก็ดับครับ ฟันฉับเดียวตาย

การให้เงิน 0 กิล หรือทำให้โยจิมโบตายทำให้ความสัมพันธ์ลดลงมาก รักจะใช้โยจิมโบต้องไม่งกครับ

Share This Page