หาคนเก่ง Dissidia 012 ครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Rodolfo, 17 มกราคม 2014.

1. Rodolfo

Rodolfo Member

EXP:
    53
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    คือผมอยากรู้ว่า กฎการเล่นใน Labyrinth มันเป็นไงอ่ะครับ ผมพอจะรู้คร่าวๆ แต่ไม่รู้ว่าจะเอาของออกมายังไง เข้าไป คอมก็เก่งเกิ้นหลังๆของยังหาไม่ได้เลยโดนณบตายก่อนตลอด แล้วพอจะมีวิธีการบล๊อค การโจมตีเป็นคอมโบไหมครับ อย่างเจ็คท์เนี่ยโดนท่าแรกแล้วนอนตลอดเลยมันต่อคอมเบซะไม่ว่างเลย อีกอย่างใน012เนี่ยมันเพิ่มเนื้อเรื่องมาแค่พวกไลท์นิ่งแค่นั้นเองเหรอครับ แล้วผมด็ไม่เห็นรู้เรื่องเลยพอไปเจอพวกตัวร้าย4-5ตัวสู้กันทีละคนแล้วก็หายไปจากนั้นก็กลายมาเป็นภาคแรกต่อซะงั้น งงเลย อยู่ดีๆก็มาเล่นภาคเก่าซะงั้น ขอเนื้อเรื่องซักนิดก็ได้นะครับ อีกอย่างมีวิธีเพิ่ม เลเวล เอพี เคพีไวๆไหมครับ
  2. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ผมเคยทำเซฟสมบูรณ์ achivement ครบ ....ไอเทมทั้งหมดในเกมครบ แต่จำวิธีทำไม่ได้แล้วล่ะ :E

เรื่องการบล็อคคอมโบของเจคท์เนี่ย... ถ้าโดนฮิตแรกไปแล้ว ยังไงก็โดนยาวครับ .... ถ้าเจคท์พุ่งเข้ามาตีฮิตแรกแบบไม่ชาร์จ เราใช้ท่ากันธรรมดาก็กันได้ แต่ถ้าชาร์จเข้ามา ก็ต้องใช้การ์ดขั้นสูงอย่างการ์ดของเอกซ์เดธเท่านั้นถึงจะกันได้

แต่เอาจริงๆ ผมว่า อย่าไปกันให้เสียเวลาเลยครับ เกมนี้เน้นหลบแล้วโจมตีสวนกลับด้วยท่าที่เฟรมเรทน้อย ดีเลย์น้อย จะดีกว่ามาก

ใน dissidia ภาคแรก มันคือเนื้อเรื่องสงครามครั้งที่ 13 ครับ
    ส่วนใน dissidia 012 มันคือเนื้อเรื่องสงครามครั้งที่ 12 แล้วแถมเนื้อเรื่องสงครามครั้งที่ 13 ให้ด้วย

เนื้อเรื่องของเกมแบบสรุปลำดับเหตุการณ์ตามไทม์ไลน์ ผมเขียนไว้ในนี้นะครับ
    http://ffplanet.exteen.com/20110622/timeline-dissidia-final-fantasy

พวกเทคนิคการเล่นต่างๆ ผมเห็นใน flashfly รวบรวมไว้ละเอียดสุดนะครับ เข้าไปดูในนี้น่าจะมีทุกอย่างที่คุณต้องการแล้ว
    http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.php?f=78&t=401946

ถ้าบรรลุเนื้อหาในเว็บไทยทั้งหมดแล้ว ค่อยไปเรียนรู้เรื่อง priority ของท่า พวกสัมประสิทธิ์พลังโจมตีของแต่ละท่า จำนวนเฟรมเรทในการออกท่า และดีเลย์ของแต่ละท่าตามบอร์ดนี้นะครับ :k:

http://dissidiaforums.com/index.php?s=3c582abbce8b6360e252f8bca8425bdb
  3. Rodolfo

EXP:
    53
    0
    6
    ขอบคุณมากครับ คือมันมีคำถามนึงซึ่งอาจจะดูโง่ๆนะครับ คืออยากถามว่ามันเล่นยังไงให้ชนะ ยกตัวอย่างเล่นแบบเนื้อเรื่องพอไปเจอศัตรูที่แข็งแกร่ง คือตัวหมากมันมีเกราะครบน่ะครับ ผมตีไม่โดนเลย แบบว่าจ่อๆแล้วนะ หลบได้ซะงั้น แล้วมันก็ตีมาทีเป็นคอมโบเลย ลบก็ยากพอลบแล้ว มันก็จัดมาอีกชุด คือเล่นๆไปชักโมโหตอนแรกๆก็หนุกดี แต่ไม่หนุกตรงตีไม่โดนนี่แหละ ยิ่งเป็นพวก คลาวด์ออฟดาร์กเนส ดิเอมเพอเรอร์ อัลติเมเซีย คุจาเนี๊ย โหย retryเป็นสิบๆรอบจนต้อง ปิดเกมส์ไปนั่งสมาธิ ตอนนี้ก็เลยเข้าแต่ labyrinth เข้าไปเจอพวก high equipment hight action ผมก็ไม่สู้ สู้ไม่ไหว ผมอ่อนเองแหละสู้แต่ พวกโลว์ๆทั้งหลาย พยามยามฝึกมากๆแล้วT.T ยิ่งไปตีกับโกสท์ เลเวล100 อยากจะเวลไวๆก็นะพี่ ทำไงจะบังคับเก่งๆT.T
  4. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    พวกหมากแบบนั้นคือ AI มันจะฉลาดขึ้นมาอีกระดับหนึ่งน่ะครับ ในเกมจะมี AI ทั้งหมด 9 ระดับ...
    ซึ่งว่ากันตามตรง AI ระดับ 9 ก็ยังกะหลั่วปั้วกว่าคนจริงๆ มาก

ถ้าถามว่าทำยังไงถึงจะเก่ง... เอ... ผมว่ามันเหมือนกีฬาอ่ะครับ เราก็ต้องฝึกมากๆ แล้วเราจะเรียนรู้วิธีเก่งขึ้น วิธีเอาชนะศัตรูได้ด้วยตนเอง

แต่ถ้าจะให้ขยายความขึ้นไปอีก ผมว่าเราน่าจะหัดเล่นตัวละครให้เก่งไปทีละตัวครับ เริ่มจากหยิบตัวที่ชอบที่สุดสักตัวขึ้นมา แล้วนั่งสังเกตเรียนรู้ท่าของเขาทั้งหมด สิ่งที่ต้องสังเกตคือ ท่าไหนสามารถโจมตีได้ไว? ท่าไหนโจมตีได้ช้า? ....ถึงจะเห็นว่ามันออกท่าไวไล่เลี่ยกัน แต่ถ้าไปนับเป็นเสี้ยววินาทีจริงๆ แล้ว แต่ละท่ามันโจมตีช้า-เร็วต่างกันครับ แล้วความแตกต่างชั่วเสี้ยววินาทีนั้นมันมีผลมาก ดังนั้นการเรียนรู้ให้รู้จักท่าที่โจมตีได้ไว จะให้ผลดีกับเรามาก

แล้วก็ต้องสังเกตท่าของศัตรูด้วยครับ คือเล่นแล้วจำให้ได้ว่า เมื่อศัตรูขยับตัวแบบไหน แปลว่ามันกำลังจะออกท่าอะไร แล้วเราจะต้องหาจังหวะหลบให้ได้ เมื่อหลบเป็นแล้วก็ต้องจดจำจังหวะการหลบท่าให้ได้ ....ซึ่งเล่นๆ ไป เดี๋ยวก็จะจำวิธีการหลบท่าของศัตรูทุกตัวในเกมได้เองครับ

นอกจากนี้ อยากจะแนะนำเรื่องระบบเรียกเพื่อนมารุมในเกมครับ ....แนะนำว่าจังหวะที่เรียกเพื่อนมาช่วยรุมแล้วจะเกิดประโยชน์ที่สุด ผมว่ามีด้วยกัน 2 จังหวะคือ

1. จังหวะที่ศัตรูโดนเราอัดติดผนังฉาก หรือตกลงกระแทกกับพื้น ให้เรียกเพื่อนมาช่วยรุม ระหว่างที่เพื่อนมาช่วยรุมอยู่ ศัตรูจะเสียการทรงตัว เราก็เข้าไปขย่มซ้ำได้ทันที

2. จังหวะที่ศัตรูกำลังออกท่าที่มันช้า ดีเลย์เยอะ..... ระหว่างที่ศัตรูกำลังออกท่าอยู่ เราก็เรียกเพื่อนมารุมได้เลย จะโจมตีโดนแน่นอน

ทั้งนี้เล่นไปแล้วทำใจสบายๆ อย่าไปหงุดหงิดเลยครับ เล่นเกมก็ต้องเล่นให้สนุกเข้าไว้ เดี๋ยวก็เก่งขึ้นเอง.... ถ้ายังไม่เก่งขึ้น ก็แปลว่าเราอาจจะเข้ากับเกมแนวนี้ไม่ได้ ก็เปลี่ยนเกมเล่นครับบบ ฮ่าๆๆ
  5. Rodolfo

EXP:
    53
    0
    6
    พี่มันมีพวกสกิล วาร์ปไหม อบิลิตี้อ่ะครับ ผมเห็น แปป มันก็หายมาอยู่ตรงนั้นตรงนี้แล้ว อีกอย่างผมก็เข้าไปอ่านในเว็บที่พี่แนะนำ มีบอก ประดับที่ทำให้ ของเราไม่แตกอ่ะครับ ในอังกฤษมันชื่ออะไรเหรอครับ ผมอุตสาห์เอาพวกขนโชโคโบ๊ะไปเอปั๊มเวลกับยูน่าเวล100 ตั้งใจเต็มที่ ศึกษามันใช้สกิลมาอย่างดี ตอนไม่ใส่ก็ชนะง่ายๆดีนะพอใส่แล้วตายซะงั้นแตกด้วย อีกนิดนะพี่พวก ตีเบรฟนี่มันสามารถตี เลือดแบบต่อคอมโบกันเลยได้ไหม ผมเจอยูน่ามันตีเบรฟแฝง้วต่อด้ว อิฟรีท ไม่ก็ชีว่าลดเลือดต่อกันเลย ผมก็ลองมั่ง แต่มันมีดีเลย์พักนึงอ่ะกว่าจะออก อยากนระยำ้ว่านร่อๆแฝง้วนะ แบบว่า ไม้เท้าจะฟาดหน้าคอมอยึ่แล้วมันหลบได้ซพงั้นT.T
  6. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    1. เรื่องวาร์ป เท่าที่นึกออกก็มีของ Exdeath กับ Tifa น่ะครับ
    Exdeath มันจะกดแล้ววาร์ปไปข้างหน้า ส่วนจะไกลเท่าไหร่นั้นเราเลือกเองได้
    ส่วนทิฟานั้นจะเป็นการโจมตีลวงเพื่อวาร์ปอ้อมไปอยู่ด้านหลังศัตรู

2. เรื่องเครื่องประดับผมจำไม่ได้แล้วครับ

3. การตีเบรฟแบบต่อคอมโบ สามารถทำได้เป็นบางตัวและบางท่า (ที่ออกท่าไว และดีเลย์น้อย) เท่านั้นครับ ส่วนจะมีตัวไหนและท่าใดบ้างนี่ .....คงลำบากที่จะชี้แจงครับ คิดว่าต้องลองค้นหาและศึกษาดูเอง ผมเองก็เล่นแค่บางตัวบางท่าที่ใช้ประจำเท่านั้นครับ

Share This Page