[FF] ทุกคนรู้จัก Final Fantasy ได้อย่างไร (มีคนตั้งยังหว่า+คงไม่ผิดหมวดนะ)

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย abolora, 25 พฤษภาคม 2008.

1. mamepokko

mamepokko New Member

EXP:
    53
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เเต่ก่อนเล่นเเต่ ดิจิมอน - - ช่วงนั้นฮิตๆมากๆๆ พอเคียร์ จบ เจ้าของร้านบอกไห้ลองเล่นไฟนอลดู เลยเล่นไฟนอล9 เปงภาคเเรก มันดีๆ เพลงเพราะ ตอนนั้น ไฟนอล 7 ยังไม่มีไครเล่นเลย เล่นเเต่ 8 9 -*-
  2. Calibso

Calibso New Member

EXP:
    38
    0
    0
    หนูตอนแรกก็ อยู่ ม.1 เข้าเว็บที่เข้าประจำ บอร์ดโพสท์รูป เขียนไว้ว่า เข้ามาดู สุดยอดการ์ตูน

เลยเข้าไป มีอยู่สิบกว่ารูปค่ะ รู้สึกว่าจะเป็น FF 7 นะคะ เห็นแล้ว โห หลงรักเลยค่ะ ชอบทุกตัวละคร

สวยมาก แล้วก้อไปค้นคว้า หาในเน็ต ทั้งเนื้อเรื่อง รูปภาพ เรื่องย่อ ทุกอย่างอ่ะค่ะ
  3. whiteslepy

whiteslepy New Member

EXP:
    22
    0
    0
    ซื้อPS2 ใหม่ไปร้านเกมส์เขาแนะนำมา

หยิบFFXให้มันส์สุดๆไปเลยลเนมาสองปี2ล่ะยังไม่จบเลย -*-

หึหึ(หัวเราะ) แต่ก็ใกล้ล่ะน่ะขอกำลังใจด้วย
  4. GODKWON

GODKWON New Member

EXP:
    15
    0
    0
    ชอบกระทู้นี้จัง เเฟนๆไฟนอลเยอะจริงๆ
    เรื่องของเราคือ ตอนนั้นเพิ่งอยู่ อ.3 พวกพี่ๆ เเละแม่ชอบเล่นเกมมากๆ ตอนนั้นพวกเค้าเล่นเกม เเฟมมิลี่ ฮิตจริงๆ มาริโอ้
    ตัวเราเองก็ไม่สนใจ เพราะยังเด็กอยู่เเล้วแม่ พี่ ไม่สอนเล่นจนวันหนึ่ง ท่านไปร้านขายเกมเลยซื้อ ps1 มาเล่น
    แถมเกมอีกตั้งประมาณ 20 กว่าเกมรุ่นนั้นซื้ออยู่ประมาณ 8500 กว่าๆ

ตอนนั้นที่ซื้อกำลังขึ้น ป.1 อยู่ จน ณ ปัจจุบันเครื่อง ps1 ยังอยู่ไม่พังคะเราก็อยู่ ม.3 เเล้วแม่ชอบดู ถูกเค้าว่า ซื่อบื่อชาตินี้คงเล่นไม่เป็น ดูซิ ว่าเราเข้าให้เเล้วทีนี้เราก็ลองเล่นติดใจคะ เเล้วท่านก็ซื้อเกมภาษามาเล่น
    ตอนเเรกก็ งง อยู่เกมไรนี้ FF 8 เล่นยังไง แม่เล่นเองลูกทูนหัวหนูอย่า

ยุ่งเป็นงั้นไป เด็กนอเด็กจากนั้นเเม่ก็เล่นไปผ่านไปซื้อคู่มืออีกทีนี้
    แม่เล่นเลยง๊าบ บรรเลงตั้งต้นจนจบ 555+ ยอมรับท่านจริงๆว่าหินมากๆ เล่นไปได้จำได้ว่าเล่นเกมนี้อยู่ถึงปีกว่าๆ
    เราก็เล่นบ้างไม่เล่นบ้างจะเอาอะไรมากเเค่เด็ก ป.1 ดูภาพเอา

จากนั้นไม่นานจะย่างเข้า ป.2 ท่านก็ซื้อเกมอีก FF 9 ติดใจภาค 8 ไม่หายซื้อ 9 มาเล่นต่อเล่นอีกก็เล่นจบอีกเห้อ
    วีรกรรมท่านไม่เบาจริงๆ จากนั้นไม่นานนัก ระหว่างที่เดินห้างได้ ตระลึงกับ ภาพมูวี่ FF 10 โหยภาพสวยมากเครื่องก็เเพงจำไม่ได้ว่าซื้อ ps2 ตอนไหนประมาณ ป.4-3 มั้งนะ เล่าต่อพอท่านเล่นภาค 9 จบ เราก็อ้อนขอซื้อ FF 7 เล่น ตอนนั้นก็ ป.2 เเล้วพอเล่นได้นิดๆ ไม่แม่ก็ซื้อให้พร้อมคู่มือเล่นไปเป็นง๊าบ ท่านเเม่ก็ไม่อยากเล่นเสียอารมณ์ภาพเล็กกะจิดลิด

ท่านไม่ชอบเลยพอ ป.3 ท่านก็ซื้อ ps2 ให้เกมเเรกเลย FF 10 เล่นเเล้วเล่นอีกติดใจมากๆ พอป.3 เริ่มเล่นเกมเก่งขึ้นไม่เก่งมากหรอกเล่นเกมเป็นเลย ย้อนมาเล่น FF7 ด้วยตัวเองจนจบคะ ส่วน FF 10 ท่านก็เล่นเเล้วไปไม่ผ่านเลยหาสูตรมาเล่น ตอนนั้นไม่ผ่านตรง ทะเลทรายบ้านริคุ มอนเตอร์อึดมากๆ เเต่ก็ไม่นานท่านก็เล่นจบ สรุปเเล้วตัวเองไม่ได้เล่นเกมจบเป็นคนเเรกหรอกคะเเต่ดูท่านเล่นเลยติดใจไปด้วย ตอนนี้แม่ไม่เล่นเเล้วเกมให้เป็นหน้าที่ เค้าเอง 555+ โชดดีที่ท่านไม่กีดกันการเล่นเกมและไม่เคยตั้งเป็นเวลาเลยว่า ต้องเล่นเท่านั้นเท่านี้ เพราะรู้ว่าตอนสอบลูกคงไม่เล่น ^^ เรื่องเป็นอันว่าจบ
  5. selphie

selphie Member

EXP:
    78
    0
    6
    หลายท่านรู้จักตอน ป.กันทั้งนั้นเลย (เราก็ด้วย อิอิ)
    ดูพี่เล่น FF7 ตอน ป.3 ได้คะ ดูทุกครั้งที่พี่เล่น เหมือนเล่นเองเลย หลังๆช่วยเล่นด้วย(ชอบนับจากบัดนั้นเป็นต้นมา จริงๆเพราะว่ามันหักมุมดีอ่ะคะ แอฯ ตายแต่ในหัวตอนเด็กๆคิดเสมอนางเอกต้องสมหวังดิ)
    ซักพัก ป.4-ป.5 เราอยู่ รร.ญ ล้วน Squallดัง เพราะ หล่อแล้วก็ช่วงนั้น Japan fever เหมือน korea fever ตอนนี้ เลยหาซื้อแผ่นมาเล่น จากนั้นก็ติด

เว้นระยะไปประมาณ ม.4 มาเล่น FFX รอบแรกไม่ค่อยรู้เรื่องเพราะ ถือบทสรุปพยายามฟังเกมคุยไรกัน
    มาเล่นอีกตอนเข้ามหาลัย ซื้อPSP เล่น FF9 โอ้ว(น่ารักจังเลยยยย) และตามด้วย FFIII and FFV remake
    เล่นแบบมารอนทอนไม่มีการวางNdsใดๆทั้งสิ้น! ซักพักก็ FF7:crisis ซึ้งสุดขาดใจ Aerith น่ารักโคดๆคะ

ปิดเทอมนี้พยายามเล่น FF8 ที่ค้างบนPSP อยู่คะ แล้วก็ FFX รอบ2 (ชอบTidusอีก100เท่า ว๊ากกก)
  6. cloud

cloud New Member

EXP:
    143
    0
    0
    พี่ซื้อมาช่วงยุคดังมาก จากนั้นผมก็บ้าไฟนอล
    เอาทุกอย่างที่เกี่ยวกับไฟนอลหมดเลย(แต่ทุกวันนี้ก็ยังสะสมไม่ครบครับ)
  7. oat555

oat555 Member

EXP:
    169
    0
    16
    รู้จักเพราะเห็นพี่นั่งเล่น ff7 ครับ ตอนนั้นนั่งด่าพี่เล่นเกมส์ไรฟะไม่เห็นมันเลย(ตอนนั้นบ้าเล่นแต่เกมส์ fighting) แต่พอลองเล่นถึงรู้เลยว่ามันหนุกยังไง
  8. jirayut

jirayut New Member

EXP:
    293
    0
    0
    หุหุ ลูกพี่ลูกน้องแนะนำให้นะครับแต่ก็ไม่ใช่เกม RPG ที่เล่นเกมแรกหรอกนะ ตอนนั้นเค้าแนะนำให้เล่น FF 7 เพราะบอกว่ามันสนุกนะครับ เห็นมีคนเล่นเยอะเอาการเหมือนกันนะครับ
  9. lunariesui

lunariesui New Member

EXP:
    2
    0
    0
    เรารู้จักเกมนี้เพราะว่าดูพี่เล่นค่ะ :)

ถ้าจะให้ย้อนรำลึกจริงๆก็ อนุบาล 3 เลยล่ะ :spin: ดูพี่เล่นตลอด ภาคแรกที่เห็นคือ FF4 ค่ะ รู้สึกว่าตอนนั้นไม่เบื่อเกมนี้เลยสักนิด :)
    ชอบมากเลยค่ะ ถามพี่หลายอย่างเลย เช่น ทำไมเป็นแบบนี้.... หรือ แปลประโยคนี้ให้หน่อยอะไรประมาณนี้ค่ะ พี่ไม่บ่นอะไรเลยสักนิด :D
    ดูพี่เล่นตลอดชนิดว่า จ้องรอเวลาที่พี่เข้าห้องคอมเพื่อไปเล่นเกมเลย พอพี่เข้าไปเราก็ลากเก้าอี้มาแล้วเท้าคางที่พนักเก้าอี้เลยล่ะ :555:

แล้วต่อมา เอาแต่ดูอย่างเดียวมันน่าเบื่อเลยคิดจะเล่นเองบ้าง แต่ไม่รู้จะทำยังไง อังกฤษก็แปลออกแค่บางคำ(ตอนนั้นอยู่ป.1 แต่ดันอ่านชื่อตัวละครออกเกือบหมด )
    เลยเป็นอันว่าดูพี่เล่นแล้วพยายามจำเนื้อเรื่องให้มากที่สุดแล้วไปเล่นใหม่(แต่ก็จำไม่หมดอยู่ดี... -_-; ) กลายเป็นว่า..ภาค 4 ยังเล่นไม่จบก็ไปดูพี่เล่นภาค5เลย
    ก็เลยเริ่มภาค 5 ต่อซะงั้น ก็เล่นแบบให้พี่มาบอกว่าต้องไปไหนต่อไปทุกครั้งเลย แล้วเล่นๆไปเรื่อยๆก็สนุกทั้ง 2 ภาคเลย ก็เลยติดตาม ff แต่ละภาคตลอด โดยการฟังข่าวสารจากพี่ -_-; พอมาถึงภาค 7 8 9 และ 10 เป็น 4 ภาคแรกที่เล่นแล้วเข้าใจเนื้อเรื่องมากที่สุด โดยเฉพาะภาค 10 นี่ลุยแปลเองตลอดทุกคำพูดเลย
    เพราะอยู่ ป.6 แล้วแปลออกหลายประโยคแล้ว แต่ลุยแปลเองก็ยัง งง กับการทะลุย้ายเวลาไปโน่นนี่นั่นอยู่เลย -_-; ขนาดพี่เรายัง งง กับเนื้อเรื่องเลย
    แต่ภาค10ภูมิใจมากเล่นเซฟของพี่ขี่โบะได้0.0.0 พี่ดีใจใหญ่เลย :D แล้วมีครั้งนึงที่ โยจิมโบะยอมให้ต่อรองราคารอบ 3 สำเร็จ*0* (แต่ตอนนั้นดันใส่199,999เสียดาย)

จบ การบรรยาย สรุปสั้นๆว่าที่รู้จักเพราะพี่เล่น :555: อาจจะวกวนสักนิด :)

ปล. ต้องขอบคุณ ff ทุกภาค ที่ทำให้คะแนนอังกฤษ ออกมาดีตลอดเลย ^^
  10. rorao

rorao New Member

EXP:
    41
    0
    0
    เห็นพ่อเล่น (เหมือนบางคนที่เห็นพี่เล่น ^__^)
    ff ทุกภาคใน ps1 ตอน อนุบาล 123

ไม่ค่อยรู้เรื่องแต่จำได้ว่า พ่อมาบรรยาย ว่าเกมหนุกมาก พ่อช๊อบชอบ
    จากนั้น โตมา ตอนประถม ก็เห็นพี่เล่น ff 7-8-9 ภาพสวยดี
    ตอนเด็กเล่นแล้วตายตั้งแต่เมืองเกิด เลยไม่อยากเล่นแต่ศึกษาทางเน็ต

พอโตมามัธยม พ่อก็ซื้อ ps2 ให้เลยมาเล่น ff x,x-2 xii และก็วินเซ้นอ่า

หวังวาอนาคตอยากเล่น ff xiii (ตอบถึงอนาคต)
    แต่ก็ไม่เข้าใจ ไปเล่นให้คนอื่นดู มันมาด่าว่า
    เล่นเกมอะไร ไม่เห็นหนุกเลย ต่อสู้ก็แปลกๆ

หรือว่ามันไม่มีเซ้นในการเล่นเอง - - ค่ะ
  11. rorao

rorao New Member

EXP:
    41
    0
    0
    คงรู้จักกันยุคเดียวกันแน่เลย

ตอนนั้เราอยุ่อนุบาล คุณก็คงอยู่ประถมกัน
  12. jirayut

jirayut New Member

EXP:
    293
    0
    0
    โฮ่ ขนาดรุ่นพ่อยังเล่นเลยหรือครับเนี่ยแสดงว่า ดังอย่างมากๆเลยนะครับเกมซี่รี่สไฟนอลเนี่ย :) :)
  13. mewwe

mewwe Banned

EXP:
    114
    0
    0
    ตอนอายุประมาณ4 หรือ 5 ขวบนี่แหละ พี่ให้ดูไอ AMV ไฟนอลแปด(หรือ MV?)ที่เป็นเพลง eye on me (อันที่ตอนเริ่มต้นเป็นฉากตอนเต้นรำอะ)

ถ้ายังไม่เข้าใจก็ เข้าเวปนี้เลย

http://www.youtube.com/watch?v=HNefNLOHVYk
    เรายังคิดว่ารินัวเป็นทีฟ่าเลยอะ :pensry: แถมดูแล้วน้ำตาร่วงทันที

แล้วก็อีกทีก็เล่นเกมโจโคโบะเรซซิ่ง แล้วปลดล็อคสควอลได้ อยู่ๆก็อยากรู้เรื่องของสควอลขึ้นมา (ตอนนั้นยังไม่รู้ว่ามีรินัว)

โดยไปเจอคลิปนึง แล้วก็เลยรู้ว่าเป็นไฟนอล แล้วไปดูบทสรุปเกมเล่นๆ แล้วมีตอนนึง ไปเจอจุดที่บอกชื่อของรินัวพอดี เลยรู้

หลังจากนั้น ก็ค้นคว้าเรื่องเกี่ยวกับไฟนอลตลอด จบ.
  14. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    เมื่อตอน12ปกติ ดูพี่เล่นเกม พวกไบโอ แล้วก็ ดู เบลดออพไฟรเป็นเกมที่สอง คือเราปกติมีดวงเรื่องเกมจีบสาวมากกว่าไง(แต่ก็เล่นอยู่นะเดี๋ยวนี้ แต่เป็นหนุ่มจีบหนุ่มแทน หุหุ)พี่ก็จะให้เรามั่วประจำ แล้ววันหนึ่งพี่ก็บอกว่า เก็บเวลให้หน่อย ตอนเล่นไฟนอล7 ตั้งแต่บัดนั้น ก็เป็นทาสจนบัดเดี๋ยวนี้จ้า
  15. ohm31673

ohm31673 New Member

EXP:
    5
    0
    0
    เริ่มที่ช่วงประมาณ ป.2 พ่อผมเปิด MV ภาค 8 ให้ดู (เหมือนคุณ mewwe เลย) ดูแล้วก็ยังเฉยๆอยู่จนกระทั่งดูภาค spirit within
    นั่นล่ะครับ ทำให้ผมติดใจ รู้สึกว่า โอวววทำไมภาพสวยอย่างงี้

จากนั้นผมก็ศึกษาข้อมูลแต่เพิ่งได้เริ่มเล่นเมื่อตอน ม.1 (ตอนนี้ขึ้น ม.6) นี่เอง เริ่มจากภาค 8 จากนั้นกลับมาภาค 7(เล่นไม่จบ เหอๆๆ)

แล้วพักไปนานนนนนน จนกระทั่งขึ้น ม.4 ได้เวลาอัพเครื่อง เลยเล่นภาค 10 (ผ่านอีมู) ตอนนี้กำลังเล่นภาค 10-2 อยู่ครับ(แต่อาจมีทีท่าว่าจะไม่จบ เจอ GAT PAT เหอๆ)
  16. Cen

Cen New Member

EXP:
    14
    0
    0
    รู้จัีก เพราะน้อง แถวบ้านเอา Ps2 มาขายให้ 1500 แล้วแผ่นเกม มันอยู่ในเครื่อง เลย เล่นซะเ้ลย แต่ตอนแรกเน้นเล่นไป ทางกีต้าฮีโร่ เพราะมันแถม จอยกีต้ามาให้ตัว 1
  17. Anima

Anima New Member

EXP:
    2
    0
    0
    รู้จักจากบล็อก ffplanet ของพี่บอนครับ

ชอบไปส่องบล็อกนั้นบ่อยๆ
  18. devadew

devadew New Member

EXP:
    133
    0
    0
    หงะ แต่ละคนประวัติศาสตร์ยาวนาน ตัวเองเริ่มเล่นเพราะเห็นน้องสาวลูกน้าเล่น (ที่บ้านแม่คุมเข้มเรื่องเกมส์ กว่าจะได้เครื่องแฟมิลี่มาเล่นเค้าก็จะเลิกเล่นกันอยู่แล้ว อาศัยของน้องเล่น)
    ซึ่งกว่าจะบรรลุพบเจอกันเกมมันก็ออกจนจะถึงภาค X อยู่แล้ว แต่ว่าความงามของ FFXIII มันโดนเต็ม ๆ ก็เลยคลั่งเล่นอยู่พักใหญ่ ถึงขั้นไล่ตามจับจานบิน และพยายามอย่างมากที่จะไปสู้กับโอดีนก่อนที่จะได้ยานแรคนารอค(ไปเก็บทอนเบอรี่ก่อน) หละจากที่สามารถจบเกมส์ได้แล้ว น้องที่น่ารักก็นำเสนอ ว่า FF7 ก็สนุกเพราะตัวน้องเองชอบภาค 7 มากกว่า เราก็โอเคลองเล่น แม้ว่าจะขำกับความตุ้น (ตัน ๆ เป็นบ้อง ๆ) และแล้วเราก็เพลิดเพลินไปกับการเล่น และสนุกสนานกับการเลี้ยงโบะ ที่ทุกคนคงเข้าใจกว่าจะขุนขึ้นมาได้มันใช้ทรัพยากรขนาดไหน แถมมันจะมีคู่แข่งเป็นโบะดำ ในเรซซิงที่เราไม่สามารถทำความเร็วสูงกว่ามันได้ อาศัยถึกล้วน ๆ ที่ชนะมันได้แต่ละครั้ง สรุบคือติดค่ะ จนทุกวันนี้ก็ยังเอามาเล่นบ่อย ๆ ส่วนภาค 9 เล่นผ่าน ๆ เพราะติดกับภาพภาค 8 ภาค 9 เลยไม่ใจ แต่ก็สนุกนะ พระเอกมีหาง เครียดเลยทีแรกที่ลองเล่น ก๊าซ นี่พระเอกของซีรีย์นี้หรือ จนตอนหลังได้ PS2 มาก็รีบโซโล่ภาค X แต่ก็ยังไม่สามารถจบได้เพราะระบบสเฟียร์ยากจัง ภาค 12 ก็เล่นไปตังไกลเซพดันเสีย อีกเซพหนึ่งโดนยึดไปเซพวินนิ่ง (มันเป็นเกมส์โปรดศัตรูตัวฉกาจที่แย่งเราเล่นเกมส์) ฮือแค้น เลยต้องพักการเล่นไปก่อน

แต่ว่าตอนนี้นะกะลังหาทางฟันฝ่าด่านยิงปืนที่บีไซด์ในภาค X-2 อยู่ค่ะ ทำยังไงก็ไม่ได้ถึง 500 ซักที โอ๊ยใครเซียนบ้างนี่ มันเป็นเกมที่อยากกระโดดตะกุยหน้าคนคิด ให้หน้าเหยี่ยวมาท้ายูน่า แล้วก็ยายยูน่าก็ต้องรับอีกต่างหาก เฮ้อ กระสุนมี 5 นัด แต่บางตัวต้องยิง 6 นัด ลางมรณามาแต่ไกล พอเก็บของได้มานั่งเปลี่ยนกระสุน มัวพะวงกระสุน ตายอีกตามเคย sad หัวใจ

จะว่าไปก็เพราะน้องสาวนี่แหละทำให้ตกเป็นสาวกไฟนอลแบบถอนตัวไม่ขึ้น (จนป่านนี้ก็ยังติดงอมแงม) รอให้เก็บตังค์สำเร็จถอย PS3 มาก่อนเถอะ ถอยมารอ ff13 versus
  19. Rom!O

Rom!O New Member

EXP:
    6
    0
    0
    ^^//- ตอนเเรกผมก็ไม่ได้ชอบเกมภาษาครับ

เพราะตอนเด็กๆเคยเล็กอยู่เเล้วงงมาก ว่าจะเล่นยังไงเลยฝังใจมาตั่งเเต่เด็ก

เเต่เมื่อซักผมอยู่ ม.2 อาผมลองให้ผมเล่นจริงๆจังดู (ภาค5)เป็น emu ของpsp

ตอนเเรกก็เฉยๆเเต่พอเล่นไปก็เพิ่งรู้ว่ามันมีเนื้อเรื่องที่น่าติดตาม เเละมีเอกลักษณ์ที่น่าสนใจของเกม

ผมจึงลองเล่นหลายๆภาคดูเเละกลายเป็นเเฟน final เลยสิเออ หุหุ..
  20. pahsah

pahsah New Member

EXP:
    1
    0
    1
    ตั้งแต่จำความได้ ผมอยู่กับเกมส์มา ตั้งแต่ ก่อนจะเข้าอนุบาล ซะอีก
    ครั้งแรกสุดที่เล่น คือเกมส์ ตลับ ที่ใส่ตลับ มันจะคล้ายๆ แป้นพิมพ์ คอมพิวเตอร์
    ผมยังจำได้อยู่ ที่ทะเลาะกับพี่ บ่อย เพราะแย่งกันเล่น จนแม่มาด่า ตลอด เลยล่ะครับ

ส่วนเกมส์ final fantasy นี้ ผมมาเล่นตอนที่ อยู่อนุบาล 1 หรือ 2 เนี่ยแหละ ตอนนั้น ข้างบ้านเค้าเปิดร้านเกมส์ เล็กๆ เป็นเครื่อง ps1 ขาว
    ต่อคิวกันเล่น นานมาก ชั่วโมงละ 10 บาท
    ภาคแรก ที่ผมเล่น เป็น ภาค 8 ตอนนั้นก็เล่นอะไรไม่เป็นอะนะ แต่ที่เล่นได้ก็เพราะพี่อีกคนที่อยู่ข้างบ้านเหมือนกัน เค้าอ่านบทสรุปให้ฟัง และก็บอกว่าไปที่ไหนบ้าง อะไรบ้าง วิธีซื้อของ dropเวทย์มอนสเตอร์ยังไง เก็บไอเทมลับ และผ่านเนื้อเรื่องต่างๆ
    <หลายคนอาจคิดว่าผมโกหก เป็นไปไม่ได้หรอกที่จะเล่น ตั้งแต่อนุบาล แต่ ผมพูดจริงๆ>
    มีหลายเกมส์ จำได้อยู่ ก็ one piece bettle 1 กับ 2 ตอนนั้น นี่เล่นห่วยมาก เล่นกับใคร ก็แพ้ หลุดลุ่ย
    บอมเบอร์แมนขี่แรดกับจิงโจ้ ; Dokapon นี่ก็ชอบแต่เล่นไม่จบ valkyria ก็เล่นนิดหน่อย เพราะไม่รู้เรื่อง เล่นไม่เข้าใจเลยเลิกเล่น
    dragon quest นี่ผมไม่เล่นเพราะ ร้านนั้นไม่มีแผ่น

ตอนอนุบาล นี่ ก็ งง อ่านชื่อ ตัวละครยังไม่ออกเลย
    ก็เล่นมั่วๆ ไปตามประสาคนไม่รู้เรื่อง อะนะ

final fantasy ภาค 8 และก็เล่น ภาค 7 ถึงแค่ ตอนได้ บาเร็ต ร่วมทีม แค่นั้น

และก็ไฟนอล แท็กติกสืด้วย ภาคนี้เล่นจนไม่รู้จะเล่น กี่รอบละ ของลับ อะไรได้ครบหมด แต่ summon ตัวสุดท้ายที่อยู่ในดันเจี้ยน เอาไม่ได้
    บอส ก็แม่งโหดเวอร์ ใส่เวทย์ 2 ที ตาย หมด
    orlandu ขนาดว่า ถึกสุดๆ ก็ 3 ทีเดี้ยง คลาวด์ ก้ไม่ไหว จนปัจจุบันนี้ ก็ยังเก็บมนต์ ตัวสุดท้ายไม่ได้ซักที
    ใส่สูตรโกงก็แล้ว ก็ยังเอาไม่ได้ เจ็บใจมาก
    เพราะ บทสรุปมันบอกว่า ต้องเป็น อาชีพ summon และ โดน มนต์อสูรตัวสุดท้ายแล้วห้ามตายเด็ดขาด ถึงจะได้มัน
    บอกตรงๆ ยากโครต

ภาคที่ผมชอบ สุดๆ คือ ภาค แท็กติคนี่แหละ ต้องวางแผนการรบให้ดี เตรียมอาชีพให้เหมาะแต่ละฉาก ใส่ เวทย์ ใส่ชุด ให้ตรงกับ อาชีพ
    เนื้อเรื่อง ก็ ลึกลับ น่าค้นหา ถ้าลอง เอามาเทียบกับ final 7 นี่ ความยาวในการเล่นอาจ พอๆกันเลย ทั้งๆที่ ความจุต่างกัน เป็นครึ่งนู่น
    อาชีพที่ ชอบสุดๆ ก็ อัศวินศักสิทธิ์นี่แหละ ถึก ท่าแรง ฟันแรง เดินไกล แต่ขึ้นที่สูงไม่ได้
    เซ็งมาก ตรงจุดนี้เลย ขอบอกๆ

เครื่อง ps1 ออก ค.ศ. 1997 เป็นปีที่ผมเกิดพอดี
    ก้ มารู้จักเพราะ พี่ข้างบ้าน นี่แหละครับ
  21. sunindyman

sunindyman Member

EXP:
    75
    3
    8
    ซื้อแผ่นเกมส์แผ่นล่ะ 199 บาท รู้สึกจะืชื่อ Game Pop อะไรสักอย่างนี้ล่ะ(แผ่น1)
    มันมีไฟนอล 4 ไทยติดมาด้วย ตอนนั้นยังตั้งค่าอีมูไม่เป็น เซฟไม่เป็น เล่นไปไกลพอสมควร
    พอเลิกเล่น ก็ต้องมาเล่นใหม่ตั้งแต่ต้นฮาดี สมัยนั้นเวลาต่อเน็ตจะมีเสียง ตู้ดดดดด ตาดดดดด ยาวๆ
  22. pon2007

pon2007 Member

EXP:
    74
    1
    8
    รู้จักครั้งแรกตอนมีร้านเกมมาเปิดข้างบ้านอะ ก็เห็นเจ้าของร้านเล่นก็ลองหัดดูก็เลยบ้าตามไปด้วย
    ที่ฮิตตอนนั้นเพราะวิธีชุบชีวิตแอริธนี่แหละ กับบอสลับภาคอิ้งตัวเขียว ตัวแดงอะ
    หาวิธีปราบแทบตาย สมัยนั้นถ้าไม่มีบทสรุปนี่มืดแปดด้านเลย แค่วิธีแต่งหญิงของคลาวตอนต้นเกมก็มึนตึ้บแล้ว
    ตอนนี้ก็ยังเล่นอยู่ถ้ามีโอกาส ภาค หลังๆนี่อาศัยดูคลิบเอา
  23. Saimon

Saimon New Member

EXP:
    7
    0
    1
    มีใครอ่านไหมไม่รู้ แต่ขอเขียนบ้าง

ผมรู้จักประมาณ ป4 ป5 ตอนรู้จักร้านเกมส์ ps1 ครั้งแรก เห็นพวกพี่ๆเล่นบานเลย
  24. homeconomic

homeconomic New Member

EXP:
    3
    0
    1
    เห็นพี่ชายเล่นเกมตลับขาวๆครับไม่รู้ว่าเป็นเกมอะไร(มารู้ที่หลังว่าเป็น FF III)พอลองนั่งดู........สรุปจนถึงตอนนี้มีแค่ภาค 2, XII กับ FF Tactic Advance ที่ยังเล่นไม่จบ ปัจจุบันเล่นใน VITA ภาค X จบรอเล่น X-2

Share This Page