[FF type-0] เกี่ยวกับ darkness of suzaku

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย blaska, 27 มิถุนายน 2014.

1. Rodolfo

Rodolfo Member

EXP:
    53
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    ผมเข้าไปดูที่เก็บหินแล้วนะครับหาหัวข้อมันไม่เจออ่ะครับ แล้วเครื่องประดับนี่มันนับผลรวมกันไหมครับเช่น exp x2 2อัน=x4หรือเปล่าผมเล่นจนถึงวันสุดท้ายแล้วคือออกมานอกเมืองได้แต่กลับเข้าไปก็เป็นมิชชั่นเดย์แล้วยังเวล77อยู่เลย พวกเวทย์ใหญ่ๆนี่หาจากไหนบ้างครับ ผมอ่านในเว็บแล้วก็ไม้เนย้าใจคือมันเป็น ขี่ปุ่นอ่ะครับผมเอามาเปรียบดูก็เลยไม่รู้เรื่อง เห็นในยูทูบมีคนเอาดิวซ์ไปหอคอนอากิโต๊ะร่ายเวทย์ มอร์นาโด เก่งเหมือนกันนะดิวซ์นี่
    ปล.ผมอ่านจากเว็บมาว่า มอนสเตอร์1ตัวจะให้ค่าexpเต็มที่แค่100k ถ้าผมใส่x2ไปมันจะได้200kไหมครับ
  2. blaska

blaska New Member

EXP:
    16
    6
    3
    ใส่เครื่องประดับ x2 สองอันจะเป็น x4 ครับ ส่วนค่า exp ยังไม่เคยเจอมอนให้ถึง 100k เลยสักตัว ไม่แน่ใจครับ - -
    มอนดันเจียนสุดท้ายในการเล่นรอบแรกเลเวลไม่เกิน 40 ครับ สู้ได้สบายๆ แต่จบรอบหลังๆมันจะเลเวลสูงขึ้น รอบที่ 5 ผมเจอเลเวล 78 - -

เวทย์หายากที่พอตอบได้ก็มี

Invicible : ถ้าจำไม่ผิดเป็น Ambush in the Fog ต้องทำ S.O. ที่มีห้องหนึ่งให้เรากำจัดศัตรูทั้งหมดในโซนนั้นโดยไม่ให้ศัตรูรู้ตัว
    Raise : จบภาระกิจ Iscah Infiltration ระดับ Hard
    Holy : จบภาระกิจ Into the Dragon's Nest ในระดับ Imposible
    Ultima : มี SPP สะสมเกิน 500,000 (ค่ารวมสะสม ไม่ใช่ค่าปัจจุบัน)
    Death : เคลียร์ S.O. อันหนึ่งในภาระกิจ Amiter's Suppression
    Meteor : เคลียร์ภาระกิจ Colonel Faith's Uprising ระดับ Imposible
    Quake : เคลียร์ S.O. ที่ให้กำจัดมอนที่วิ่งติดอยู่ในกรงในภาระกิจ Behind Enemy Lines
    Tornado : เคลียร์ภาระกิจ Ambush in the Fog ในระดับ Hard
    Around : เคลียร์ภาระกิจ Amiter's Suppression

(ข้างล่างนี้ลองแปลคร่าวๆ ไม่แน่ใจนะครับ ตอนนี้ผมได้ Guardian God จอยแต่กับศพ - -)
    Guardian : ได้จากจำนวนครั้งที่เพื่อนตายหลังจากเราเข้าร่วมน้อยกว่า 40% ในการเข้าร่วม
    SquareEnix : น่าจะช่วงที่มีการสมัคร member อันนี้ไม่แน่ใจ
    Soldier : เล่นเป็น Guest ในระหว่างมัลติเพลเยอร์มากกว่า 10% ของการเล่นแบบไม่ใช่ Guest
    Evil : ช่วงที่เข้าร่วมมัลติเพลเยอร์ กำจัดศัตรูมากกว่า 3 ตัวภายใน 1 นาที
    Healer : ใช้ทักษะซัพพอร์ทเพื่อนที่เป็น Host มากกว่า 3 ครั้งใน 1 รอบ
    Professor : จำนวนครั้งที่เข้าร่วมแล้วได้ Rank S หลังจบมัลติเพลเยอร์มากกว่า 20% ของจำนวนครั้งในการเข้าร่วมมัลติเพลเยอร์
    Master : จำนวนครั้งที่เข้าร่วมแล้วได้ Rank A หลังจบมัลติเพลเยอร์มากกว่า 20% ของจำนวนครั้งในการเข้าร่วมมัลติเพลเยอร์
    Reshiki : ไม่ตรงกับเงื่อนไขใดๆด้านบน (หมายความว่าไงก็ไม่รู้....)

Reraise : ได้สถานะ Guardian Knight จากการเล่นมัลติเพลเยอร์ ด้วย SPP สะสม 15,000
    Reraise2 : ได้สถานะ Guardian King จากการเล่นมัลติเพลเยอร์ ด้วย SPP สะสม 300,000
    RegeoBlizzard : ได้สถานะ SquareEnix Knight จากการเล่นมัลติเพลเยอร์ ด้วย SPP สะสม 15,000
    RegeoBlizzard2 : ได้สถานะ SquareEnix King จากการเล่นมัลติเพลเยอร์ ด้วย SPP สะสม 300,000
    FullMagic : ได้สถานะ Soldier Knight จากการเล่นมัลติเพลเยอร์ ด้วย SPP สะสม 15,000
    FullMagic2 : ได้สถานะ Soldier King จากการเล่นมัลติเพลเยอร์ ด้วย SPP สะสม 300,000
    KillFire : ได้สถานะ Evil Knight จากการเล่นมัลติเพลเยอร์ ด้วย SPP สะสม 15,000
    KillFire2 : ได้สถานะ Evil King จากการเล่นมัลติเพลเยอร์ ด้วย SPP สะสม 300,000
    Fullcure : ได้สถานะ Healer Knight จากการเล่นมัลติเพลเยอร์ ด้วย SPP สะสม 15,000
    Fullcure2 : ได้สถานะ Healer King จากการเล่นมัลติเพลเยอร์ ด้วย SPP สะสม 300,000
    Boost : ได้สถานะ Professor Knight จากการเล่นมัลติเพลเยอร์ ด้วย SPP สะสม 15,000
    Boost2 : ได้สถานะ Professor King จากการเล่นมัลติเพลเยอร์ ด้วย SPP สะสม 300,000
    Ultima2 : ได้สถานะ Master Knight จากการเล่นมัลติเพลเยอร์ ด้วย SPP สะสม 15,000
    Ultima3 : ได้สถานะ Master King จากการเล่นมัลติเพลเยอร์ ด้วย SPP สะสม 300,000
    HellThunder : ได้สถานะ Reshiki Knight จากการเล่นมัลติเพลเยอร์ ด้วย SPP สะสม 15,000
    HellThunder2 : ได้สถานะ Reshiki King จากการเล่นมัลติเพลเยอร์ ด้วย SPP สะสม 300,000

(ถ้าผิดก็ขออภัย ยังไม่เคยทดลองครับ)

====================================================================
    บันทึกการเก็บหินลูซิคร่าวๆของผม (จดไว้กันลืม - -)

=====================================
    CHAPTER 2
    =====================================
    เมือง McTighe ( マクタイ )

1. Mizua's Pyroxene ( ミズアの輝石 )
    คุยกับคนที่นั่งอยู่ลานชั้นบนของหมู่บ้าน เขาจะให้เรา
    ช่วยเรียกคนในหมู่บ้านมารวมกันด้านหน้าลาน ให้คุย
    กับชาวเมืองทุกกลุ่ม รวมทั้งประตูบ้านบางจุด เมื่อรวม
    คนสำเร็จ คุยกับเขาจะได้มา

เมือง Corsi ( コルシ )
    2. Kayahara's Pyroxene ( カヤハラの輝石 )
    ตกอยู่บนพื้นในเมือง Corsi

เมือง Aqvi ( アクヴィ )
    3. Yuu's Pyroxene ( ユウの輝石 )
    คุยกับเด็กผู้หญิงใต้ต้นไม้จนเด็กที่วิ่งรอบๆวิ่งเข้ามาหา
    แล้วคุยกับเด็กที่วิ่งเข้ามาคุยด้วย เสร็จแล้วคุยกับเด็ก
    ผู้หญิงใต้ต้นไม้อีกครั้ง เธอจะวิ่งไปหลบ เสร็จแล้วให้
    ไปที่หน้าเมือง จะมีทหารคนหนึ่งเดินเข้ามา คุยกับเขา
    แล้วตอบข้อแรก เสร็จแล้วกลับไปคุยกับเด็กผู้หญิง
    แล้วตอบข้อแรก จะได้มา

CHAPTER 3
    Suzaku Academy : Terrace ( テラス )
    4. Yugino's Pyroxene ( ユギノの輝石 )
    ได้รับจาก cactuar สุ่มปรากฏตัวบริเวณ Terrace

เมือง Keziah ( キザイア )
    5. Ruriha's Pyroxene ( ルリハの輝石 )
    ได้รับจากการวิ่งเควสส่งจดหมายจากผู้หญิงหน้าเมือง
    ส่งครบ 10 บ้าน ส่งครบแล้วจะได้มา

เมือง Mi-Go ( ミィコウ )
    6. Yuka's Pyroxene ( ユカの輝石 )
    ได้รับจากการคุยกับคน 4 คนที่ยืนอยู่มุมเมืองโดยนับ
    จากหน้าเมือง
    - คนซ้ายล่างตอบข้อแรก
    - คนขวาล่างตอบข้อสอง
    - คนขวาบนตอบข้อสอง
    - คนซ้ายบนตอบข้อแรก
    จากนั้นคุยกับคนขวาล่าง จะได้มา

เมือง Rokol ( ロコル )
    7. Maona's Pyroxene ( マオナの輝石 )
    คุยกับชายเสื้อน้ำเงินบริเวณกลางเมือง แล้วตอบข้อแรก
    หลังจากนั้นคุยกับทหารและหัวหน้าหน่วยของสุซาคุทุก
    คนในเมือง เสร็จแล้วให้กลับมาคุยกับชายคนเดิม จะได้
    รับไอเทมตอบแทน

CHAPTER 4
    Ruin of Lorica : Abandoned House
    8. Ansar's Pyroxene ( アンシャルの輝石 )
    ตกอยู่บนระเบียงบ้านร้างเวลาเช้า

Ruin of Lorica : World map
    9. Qun'mi's Pyroxene ( クンミの輝石 )
    ตกบริเวณขอบหลุม Ultima bomb

CHAPTER 5
    เมือง Meroe ( メロエ )
    10. Suzusu's Pyroxene ( スズスの輝石 )
    ตกอยู่ที่พื้นในเมือง Meroe

เมือง Meroe : Bethnel's Grotto ( ベスネル鍾乳洞 )
    11. Urshanabi's Pyroxene ( ウルシャナビの輝石 )
    ตกอยู่ด้านในสุดของถ้ำเบฮีมอส

เมือง Toguagh ( トグア )
    12. Kanna's Pyroxene ( カンナの輝石 )
    คุยกับผู้ชายที่นั่งอยู่และมีเด็กยืนใกล้ๆ แล้วตอบข้อแรก
    หลังจากนั้นคุยอีกครั้ง ตอบข้อ2 (หกเหลี่ยม) คุยอีก
    ครั้งตอบข้อแรก (30ฟุต หรือ 10 เมตร) คุยอีกครั้งตอบ
    ข้อแรก (สีเทา) จากนั้นคุยกับเขาครั้งสุดท้าย จะได้มา

เขต Innsmouth Region ( インスマ地方 ) : เกาะหาดทราย
    13. Armada's Pyroxene ( アマルダの輝石 )
    ตกอยู่บนพื้น บนเกาะเดียวกับทางเข้า
    Innsmouth Coast ( インスマ海岸 ) บน world map

เขต Innsmouth Region ( インスマ地方 ) : เกาะหาดทราย
    14. Kogetsu's Pyroxene ( コウゲツの輝石 )
    ตกอยู่ที่พื้นใน Innsmouth Coast ( インスマ海岸 )

CHAPTER 7
    เมือง Iscah ( イスカ )
    15. Shamhat's Pyroxene ( シャムハトの輝石 )
    คุยกับเด็กที่ยืนอยู่ใกล้หีบสมบัติในเมือง แล้วคุยกับ
    ผู้ชายที่ยืนใกล้หีบ 2 ครั้ง เด็กจะเปิดหีบขโมยของไป
    ให้คุยกับผู้ชายตอบข้อแรกเพื่อไปเอาคืนมา จากนั้น
    ตามไปคุยกับเด็ก เด็กจะทำของหล่นหายไป ให้กลับ
    ไปคุยกับชายเจ้าของหีบ แล้วไปคุยกับชายตัวใหญ่ใส่
    เกราะ ตอบข้อแรก เสร็จแล้วไปคุยกับทหารสุซาคุที่ยืน
    ข้างโชโคโบะ ตอบข้อแรก 2 ครั้งจะได้ไอเทมมา ให้
    กลับไปคุยกับชาายเจ้าของหีบ ก็จะได้มา

นอกเมือง Meroe : เนินใกล้ถ้ำเบฮีมอส
    16. Caetuna's Pyroxene ( セツナの輝石 )
    หลังจบเหตุการณ์ Alexander ถล่มป้อมกำแพง จะตก
    บริเวณเนินใกล้ถ้ำเบฮีมอส Bethnel's Grotto
    ( ベスネル鍾乳洞 ) บน world map

ปลายสุดของร่องรอยลำแสง Alexander ใกล้เมือง Cetme
    17. Teo's Pyroxene ( テオの輝石 )
    ตกอยู่ปลายสุดที่ Alexander ยิงลำแสงบน world
    map

เมือง Cetme ( セトメ )
    18. Eme's Pyroxene ( エメの輝石 )
    ตกอยู่บนพื้นปลายสุดของบันไดทางขึ้นในเมือง

เมือง Yezel ( アズール )
    19. Arowa's Pyroxene ( アロワの輝石 )
    ให้ทำเควสล่าดวงตาบินกับชายในเมืองก่อน เสร็จ
    แล้วจะได้ของรางวัลพร้อมกุญแจมา ให้ไปคุยกับ
    ชายที่เดินไปเดินมาท้ายรถ เขาจะเอากุญแจไปไข
    ท้ายรถในภรรยากับลูกเขาออกมา ไอเทมจะตกอยู่
    ภายในรถ ให้เดินเข้าไปเก็บ

Ruin of Lorica : Ultima Bomb Ground Zone
    20. Urlugal's Pyroxene ( エルラガルの輝石 )
    อยู่ในห้องเกือบสุดท้ายของ Ultima Bomb Ground
    Zone

เมือง Rama ( ラーマ )
    21. Seishuu's Pyroxene ( セイシュウの輝石 )
    หลังจากทำเควสจนสามารถเข้าเมืองได้แล้ว ให้ตอบ
    คำถามระหัสผ่านประตูกับผู้หญิงที่ยืนอยู่ให้ถูกต้อง
    ครบ 5 ครั้ง(ตอบแล้วออกเมืองเข้ามาใหม่ ) ประตูฝั่ง
    ที่มีหินลูซิจะเปิด ( คำใบ้คำตอบจะอยู่กับผู้หญิงหน้า
    ประตูเมือง )

เมือง Roshana ( ローシャナ )
    22. Izayoi's Pyroxene ( イザヨイの輝石 )
    หลังจากเคลียร์รีเควสของคนในเมืองแล้ว ให้ไปคุยกับ
    หัวหน้าหน่วยทหารหญิงสุซาคุ เขาจะให้ไปตามทหาร
    ให้ไปหาทหารที่ยืนเหยียบไอเทมกระพริบอยู่ เขาจะ
    เดินออกมา และสามารถเก็บไอเทมได้

เมือง Bazz ( バズ )
    23. Yuugu's Pyroxene ( ユーグの輝石 )
    ตกอยู่บนพื้นภายในเมือง

เมือง Bazz : Silent Key ( サイレントヤード )
    24. Satori's Pyroxene ( サトリの輝石 )
    ตกอยู่บนพื้นภายใน Silent Key

เมือง Rilochy ( ライローキ ) นอกเมือง
    25. Ichou's Pyroxene ( イチョウの輝石 )
    ตกอยู่บน world map นอกเมือง Rilochy

เมือง Rilochy ( ライローキ )
    26. Yuzuriha's Pyroxene ( ユズリハの輝石 )
    บริจาคเงินกับผู้หญิงในเมืองครบ 1000 gil จะได้รับมา

เมือง Shakara ( シャカラ )
    27. Karigane's Pyroxene ( カリガネの輝石 )
    หลังเคลียร์รีเควสแล้ว จะมีผู้หญิงคนหนึ่งในเมืองคุย
    แล้วจะมีคำถามขึ้น ให้ตอบข้อแรก และคุยทั้งหมด
    5 ครั้ง ตอบข้อแรกหมด เสร็จแล้วให้คุยกับผู้ชายที่
    เดินบนทางลาดลง ใกล้ๆกัน เสร็จแล้วให้คุยกับผู้ชาย
    คนหนึ่งในเมือง เขาจะขอ Hi-Potion 20 อัน ให้ตอบ
    ตกลงไป จะได้รับมา

เขตเมือง Yezel
    28. Vela's Pyroxene ( ヴェラの輝石 )
    ตกอยู่บนสะพานเข้าเมืองใหญ่ของ Byakko หลังจบ
    มิชชั่นสุดท้ายบทที่ 7

เขตเมือง Bazz
    29. Riine's Pyroxene ( リーネの輝石 )
    ตกอยู่บน world map ทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือ
    ในอาณาเขตเมือง Bazz

ดันเจี้ยนสุดท้าย
    30. Rem's Pyroxene ( レムの輝石 )
    31. Machina's Pyroxene ( マキナの輝石 )
    ตกอยู่บริเวณคริสตัลของเรมและมากินะ

other
    เขต Juhanla Region ( ユハンラ地方 )
    32. Ziasudra's Pyroxene ( ジウスドラの輝石 )
    ตกอยู่บนพื้นใกล้สะพานบน world map

เขต Berith Desert ( ベリト砂漠 )
    33. Siduri's Pyroxene ( シドゥリの輝石 )
    ตกอยู่บนพื้นในช่องแคบทะเลทรายบน world map

เขต Northern Canyon ( 北の峡谷 )
    34. Enlil's Pyroxene ( エンリルの輝石 )
    ตกอยู่ในซอกเขาด้านล่างของเขตนี้บนแผนที่

ถ้ำ Demon's Gorge ( 魔物の峡谷 )
    35. Nimrud's Pyroxene ( ニムルドの輝石 )
    ตกอยู่ในถ้ำก่อนถึงห้องลึกสุด

เขต Eibon Region ( エイボン地方 )
    36. Kiyosaki's Pyroxene ( キヨサキの輝石 )
    ตกอยู่บริเวณแหลมที่ 1 ใกล้หอคอยอากิโตะบนแผนที่

เขต Roshana ( ローシャナ )
    37.Tokoyami's Pyroxene ( トコヤミの輝石 )
    ตกอยู่บริเวณแหลมที่ 1 ในเขตโรซานาบนแผนที่

โซน Tower of Agito ( アギトの塔 )
    38. Tagisu's Pyroxene ( タギスの輝石 )
    ตกอยู่ข้างจุดเซฟบนชั้น 4 ของหอคอย

เขต East Nesher District ( 東ネシェル地区 )
    39. Yuruku's Pyroxene ( ユルクの輝石 )
    ป้อมทางทิศตะวันออก ของเมือง Bazz ตกอยู่ใกล้กับ
    สะพานบริเวณนั้น

ใกล้กับ Mahamayuri ( 王都マハマユリ )
    40. Shirotae's Pyroxene ( シロタエの輝石 )
    ตกอยู่บนพื้นทางวิ่งยาวๆใกล้กับ Mahamayuri

เมือง Amiter ( アミター )
    41. Hakurou's Pyroxene ( ハクロの輝石 )
    หลังจากเคลียร์รีเควสฆ่ามังกร 99 ตัวในเมือง จะได้รับ
    จาก Tonbery ที่ปรากฏตัวในเมืองเฉพาะตอนหมอกลง

ใกล้เมือง Rokol ( ロコル )
    42. Rinoi's Pyroxene ( リノイの輝石 )
    อยู่ด้านบนของซากปรักหักพังใกล้เมือง Rokol

ดันเจี้ยน Mt. Juhanla ( ユハンラ火山 )
    43. Kaimanu's Pyroxene ( カイマーヌの輝石 )
    ตกอยู่ภายในดันเจี้ยนภูเขาไฟ
    Rodolfo ถูกใจสิ่งนี้
  3. Rodolfo

EXP:
    53
    0
    6
    ยอมรับเลยว่าพี่เทพมาก หาครบแล้วเครื่องประดับหาจากไหนเหรอครับที่พี่ว่าเทพ มันเพิ่มอะไรมั่ง ผมรับเควสท์ตีลูกตาบินที่เมอง yezel มันบอกว่า Floating eye แต่ผมวิ่งหาเจอแต่ evil eye (ในเขตพื้นที่นั้นนะครับ )ผมก็เลยวิ่งมาเขตเมืองcetmeมันมี floating eyeแต่ไม่ขึ้นในเควสว่าเราฆ่าไปแล้ว คือมันต้องฆ่าในเขต yezelใช่ไหมครับมันถึงจะนับแต่ผมหาไม่เจอ่ะเจอแต่ทหาร เสือ กะตาบินที่ไม่ใช่ชื่อfloating eyeอ่ะครับ
    ปล.ผมเล่นแพทช์ engใส่ cw cheatของ jpได้ใช่ไหมครับ เพราะพื้นฐานของเกมษามันคือjp ผมอยากลองนะแต่กลัวค้าง บางอย่างมันก็ยากส์เกิ้น เช่นเลเวลนี่แหละครับเพิ่ง90เองเลยพักหน่อยตัวอื่นๆก็มีแค่ดิวซ์กะควีนที่70นอกนั้นมาเวลไหนก็เวลนั้น ว่าแต่หอคอย อากิโต๊ะพี่ลุยมายังครับมีเทคนิคแนะนำไหม
  4. blaska

EXP:
    16
    6
    3
    พวก floateye ในเขต yezel ทางนี้วิ่งหาในป่า มันจะมาพร้อมกับ yeti ตัวนึงครับ
    เรื่อง cheat ยังไม่เคยใส่เหมือนกันครับ เกมนี้เก็บเลเวลยากจริงๆ ยอมรับ

ทางนี้อาศัย mog amulet 2 อัน ลากเพื่อนเข้าถ้ำเบฮีมอสจน 99 ได้ exp รอบละประมาณ 170000 เข้าสุดก็กด teleport stone แล้ววิ่งเข้าไปใหม่
    พอมีตัวเลเวล 99 ก็ใส่ประดับเวทย์เต็มๆ ใช้ ultima Raise กับเวทย์ Fire SHG2 ลากเพื่อนไปถ้ำ Malboro เพื่อนตายก่อนได้ exp ก็ชุบก่อนค่อยฆ่ามอน
    (มอนพ่นพิษเพื่อนวิ่งไปรับแทนตลอด AI กากสุดๆ - -) ได้ exp รอบละประมาณ 350000 ถ้าใช้แบบ x2 ก็หาร2 จากนี้

หอคอยอากิโตะ มีเลเวล 99 สักตัวหนึ่งเวทย์ให้ดี ใส่เต็ม 255 ทุกค่า (สำคัญ : มีเครื่องประดับที่ติดสถานะ quick ไม่งั้นรอบร่ายเวทย์ไม่ทันมอนเกิด)
    ไอเทมเติม MP ดีๆหาจากถ้ำเบฮีมอส เนื้อกินแล้วติด Trance เวทย์แรง x2 เขากินแล้วติด MP 0 Cost ลุยสบายๆ 30 วิ
    Life lantern ของ tonbery หรือ Phoenix pinion ติด reraise ชุบเมื่อตาย

ชั้น Tonbery ใช้ Firaga BOM2 คอยหลบหลีกมอนเดือด กับตะเกียงระเบิดดีๆ
    ชั้นเสือวาร์ป ใช้ Firaga BOM2 พอเสือเริ่มใช้ท่าสปาร์คอยู่กับที่ให้ปล่อยเวทย์ใส่เลย แล้วชาร์จปล่อยอยู่กับที่อีกทีมันจะตายพร้อมกันหมด ทำซ้ำๆไปจนผ่าน
    ชั้นอุรังอุตังเหม็น ใช้ Tornado หาจังหวะหลบหลีกแล้วปั่นใส่ จะทำdamage ได้ดี ตอนหลังมันจะเกิด 3 ตัว อันนี้แล้วแต่เทคนิคเอาตัวรอด
    ชั้นมังกรขี้เกียจ ใช้ Tornado ปั่นมันให้ตาย ตอนหลังเกิด 3 ตัวพยายามฆ่าอย่าให้มันเกิดพร้อมกัน
    ชั้นราชาเบฮีมอส ผมใช้ Invisible หลบการกระทำชุ่ยๆของมอนโดยเฉพาะท่าตวัดหางอมตะ แล้วร่าย Meteor ใส่ ถ้าเวทย์ Invisible หมดก็ให้ร่ายใหม่แล้ว Meteor ต่อ (อันนี้ใช้อะไรแล้วแต่ถะนัดก็ได้)
    ชั้นสุดท้าย ราชามาโบโร Meteor รัวๆก็ตายอย่างง่ายดาย

ผมอาศัยเครื่องประดับ SP Crystal กับ Gem of Dawn เลยเล่นสบายหน่อย
    SP Crystal : ติด Aura, Trance, Protect, Regen, MP 0 Cost,HP/MPสูงสุดเพิ่มขึ้น all stat+100, ไม่ติดพิษ คิลไซน์ ใบ้ หยุด จากศัตรู (SPP สะสม 1,000k)
    Gem of Dawn : ติดสถานะ Quick allmagic stat+100 (ได้จากจบรอบแรกทำให้ ryde mustuki naghi carla quon เป็นคลาส 0 จะได้รับใน chapter 4 รอบสอง)
  5. Rodolfo

EXP:
    53
    0
    6
    ขอบคุณคำแนะนำพี่มากเลยครับ เหนื๊อยเหนื่อย กว่าจะ99ขนาดมีx2 2อันแล้วถ้าไม่มีนี่คงเลิก วันนี้มีคำถามครับ
    กิลกาเมชที่ดรอปอาวุธสุดยอดต้องเจอในรอบ3ใช่ไหมครับ แล้วถ้าเราป่ามันตายแล้วมันจะเกิดใหม่ไหมครับหรือว่าได้ของรอบละครั้งถ้าให้ครบทุกตัวต้องเล่นไปอีก14รอบ
    ถ้า def เรา255 มอนจะตบเราที่ละน้อยๆไหมครับ เหมือนff8พอดีกะลังตั้งหน้าตั้งตาเก็บแฟนโทม่าไปแลก
    ไอ้มอนตัวใหญ่ๆที่เจอครั้งแรกที่ตีไม่เข้าอ่ะครับมันหายไปไหนมันคืออะไรไม่เห็นเกมส์เอ่ยถึง ผมก็ลืมไปเลย
    ปล.1 ผมเพิ่งได้ps3มา อยากรู้ว่า ff xiiiน่าเล่นไหมครับ คือไปอ่านตามเว็บหลายๆที่ค่อนข้างแย่ กะลังคิดว่าจะซื้อมาไตรภาคเลย แล้วไอ้ที่เขาว่าตีเต่านั่นคืออะไรอ่ะครับ ตีทำไม
    ปล.2พี่มีเกมส์ps3แนว เก้บเวล หาของ อาวุธสุดยอด บอสลับ อารมณ์ open world จะเป็น arctionrpg หรือ rpg เพียวๆก็ได้ครับ ผมมี tales of ทั้ง2ภาคกะ star ocean กะลังตัดสินใจว่าจะเอา ไลท์นิ่งไหม แต่ผมชอบเทอนะเล่นในดิสสิเดียอ่ะ
  6. blaska

EXP:
    16
    6
    3
    กิลกาเมซสุ่มปรากฏตัวเป็น หลุมดำๆตามแมพครับ จะเกิดวนกันไปเรื่อยๆ 4 ที่ เก็บได้จนครบทุกคน
    ที่แรกที่เจอคือ Ruin of lorica >> ใกลเมือง Yezel >> พื้นที่ Rilochy Province >> ใกล้ทางไปเกาะหาดทราย

ค่า def กันพวกกายภาพครับ เวทย์อยู่กับการป้องกันธาตุ(ไม่แสดงค่า) เลเวลมีผลต่อแดมเมจเยอะมากเกมนี้

มอนตัวใหญ่ๆที่เจอต้นเกมก็คือ Darkness of Suzaku ครับ ปรากฏตัวให้ฆ่าได้ใน Chapter 7 ถ้าเลือกตัวเลือก
    เหตุการณ์แบบที่ 2 มาตลอดในการเล่นรอบสอง สุ่มปรากฏตัวเวลาเราดูดแฟนโทม่า ถ้าแฟนโทม่าไม่เข้าตัวแปล
    ว่ามันออกมาในแผนที่ ให้นั่งเรือเหาะไปสู้ได้ครับ สามารถดูดแฟนโทม่าต่อไปเรื่อยๆจนมันหายไปก็ได้ครับ

ภาคอื่นๆบน PS3 ยังไม่เคยเล่นครับ จาก psp ก็หันมาเล่น มอนฮันบน 3DS ต่อ ไม่ค่อยได้เล่นคอนโซลเลย
    ครับ
  7. blaska

EXP:
    16
    6
    3
    กิลกาเมซสุ่มปรากฏตัวเป็น หลุมดำๆตามแมพครับ จะเกิดวนกันไปเรื่อยๆ 4 ที่ เก็บได้จนครบทุกคน
    ที่แรกที่เจอคือ Ruin of lorica >> ใกลเมือง Yezel >> พื้นที่ Rilochy Province >> ใกล้ทางไปเกาะหาดทราย

ค่า def กันพวกกายภาพครับ เวทย์อยู่กับการป้องกันธาตุ(ไม่แสดงค่า) เลเวลมีผลต่อแดมเมจเยอะมากเกมนี้

มอนตัวใหญ่ๆที่เจอต้นเกมก็คือ Darkness of Suzaku ครับ ปรากฏตัวให้ฆ่าได้ใน Chapter 7 ถ้าเลือกตัวเลือก
    เหตุการณ์แบบที่ 2 มาตลอดในการเล่นรอบสอง สุ่มปรากฏตัวเวลาเราดูดแฟนโทม่า ถ้าแฟนโทม่าไม่เข้าตัวแปล
    ว่ามันออกมาในแผนที่ ให้นั่งเรือเหาะไปสู้ได้ครับ สามารถดูดแฟนโทม่าต่อไปเรื่อยๆจนมันหายไปก็ได้ครับ

ภาคอื่นๆบน PS3 ยังไม่เคยเล่นครับ จาก psp ก็หันมาเล่น มอนฮันบน 3DS ต่อ ไม่ค่อยได้เล่นคอนโซลเลย
    ครับ

Share This Page