Final fantasy tactics

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย koong angelo, 24 มีนาคม 2015.

1. koong angelo

koong angelo New Member

EXP:
    5
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    เพิ่งเริ่มเล่นfinal fantasy tactics (ios) ครับ อยากได้แนวทางการอัพอาชีพ และรูปแบบการเล่นหน่อยครับ ใครเทพๆขอความกรุณาช่วยหน่อยคร้าบบบ
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ผมไม่เคยเล่นบน iOS นะ ไม่มีเครื่อง แต่เท่าที่ไปดูคลิปตัวอย่างบน youtube มาปรากฏว่าเป็นเนื้อเรื่องของ The War of Lions เหมือนเครื่อง PSP เพราะฉะนั้นผมจะใช้หลักการเดียวกันกับ PSP นะครับ

ข้อควรรู้
    (1) ศัตรูตามเนื้อเรื่องเลเวลตายตัว แต่ศัตรูตามแผนที่ทั่วไปเลเวลขึ้นตามปาร์ตี้ของเรา ปั๊มเลเวลมากไปอาจทำให้เกิดปัญหาระหว่างเดินตามฉากได้
    (2) exp ใช้เพิ่มเลเวลโดยอัตโนมัติ ส่วน jp ใช้เรียนรู้ความสามารถของแต่ละอาชีพ เราเลือกเรียนรู้เอง
    (3) ทั้ง exp และ jp ได้จากการออก action พร้อมกัน ไม่ว่าจะเป็นการโจมตี ปาหิน พุ่งชน การใช้ไอเท็มฟื้นพลังให้เพื่อน การใช้เวทมนตร์โจมตี การแก้สถานะผิดปกติให้ตัวเองหรือเพื่อน แต่ถ้าโจมตีพลาดถือว่าไม่ได้ออก action ( รวมถึงการใช้เวทมนตร์โจมตีแล้วศัตรูหลบ หรือใช้ ability บางอย่างแล้ว miss )
    (4) ก่อนจะออก action จะมี % บอกว่ามีโอกาสสำเร็จเท่าไหร่ ซึ่งโอกาสตรงนี้ขึ้นอยู่กับตำแหน่งในการโจมตีและราศีของตัวละคร ( ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่นี่ http://forum.all-final.com/threads/150/#post-1795 )
    (5) ability บางอย่างแค่ระดับพื้นที่ต่างกัน 0.5 M ก็ไม่ส่งผลแล้ว ระวังเรื่องของตำแหน่งการยืนให้ดี

ถ้าอยากเล่นง่าย ผ่านเนื้อเรื่องได้แบบไม่ลำบากมากนักละก็....

chapter 1
    --- เก็บความสามารถ Focus กับ JP Boost ของอาชีพ squire ไว้ใช้งาน ( Ramza ควรเก็บ tailwind ด้วย ) , เก็บความสามารถ Potion และ Phoenix Down ของ Chemist กันเหนียว , เปลี่ยนอาชีพคนในปาร์ตี้เป็น Monk กับ Knight แล้วใช้สองอาชีพนี้เดินลุยเนื้อเรื่องก็จะผ่านได้ง่ายๆ , เก็บเงินซื้อโล่กับเกราะและหมวกเหล็กให้ knight ใส่ด้วยชีวิตจะสบายขึ้นอีกระดับ ส่วนรองเท้า Move +1 ถ้าเงินเหลือก็ซื้อใช้ด้วยครับ

Monk's ability ที่น่าสนใจก็เช่น Chakra , Revive , counter , shockwave // knight's ability ดีทุกอย่างแต่เลือกเรียนบางอย่างที่ได้ใช่บ่อยๆก็ Rend weapon , Rend power , Rend speed

อาชีพสายนักเวทไม่แนะนำในช่วงแรกเพราะไม่มีของใส่เพิ่ม MP แถม HP ก็น้อยนิด แต่ถ้าอยากเล่นสายนี้....เวลาใช้เวทมนตร์สามารถกดปุ่มขวาเพื่อดูว่าเวทมนตร์จะส่งผลเมื่อไหร่ การดูเทิร์นดีๆก็ทำให้เวทมนตร์มีประโยชน์ได้เหมือนกัน

chapter 2 --- หาตัวละคร 1 ชาย 1 หญิงเรียนความสามารถของ Thief ไว้ได้ใช้ประโยชน์แน่นอนและ Move +2 ของ Thief จะทำให้ชีวิตสบายขึ้นด้วย , ขึ้น chapter นี้ Ramza จะมีความสามารถ steel เพิ่มขึ้นมาให้เรียนรู้ และ ability นี้มีประโยชน์มาก ใช้เพิ่ม brave ให้ตัวละครระหว่างเนื้อเรื่องไปเรื่อยๆด้วย , หลังจาก chapter นี้แล้วจะเริ่มได้ guest มาเป็นตัวละครในปาร์ตี้ แต่พวก guest ที่ไม่มีความสามารถของ squire จะเรียนรู้ ability ใหม่ยากหน่อย ก็วนๆกันลงต่อสู้ตามสถานการณ์ หรืออวยตัวไหนเป็นพิเศษก็ตามใจ

chapter 3 ---- ควรจะมีอาชีพ Ninja แล้ว และควรเรียนความสามารถ Shirahadori ของ Samurai ด้วย ยิ่ง brave ตัวละครมากก็ยิ่งมีโอกาสหลบมาก ถ้า brave เต็ม 97 แทบจะไม่โดนโจมตีเลย (แต่ยังโดนเวทมนตร์อยู่นะ)

chapter 4 --- ถึงตรงนี้ก็แล้วแต่คนแล้วละครับ เก็บ ability ที่ยังขาดอยู่ของแต่ละอาชีพให้ครบ เพิ่มความหลากหลายให้ตัวละคร safeguard และ auto potion ของ chemist สำคัญมากกับบางฉาก

เลเวลไม่ควรเก็บมากไปครับ....มันจะไม่สนุก แต่น้อยไปชีวิตก็ลำบาก สู้แบบอึดอัดเกินไป ผู้เชี่ยวชาญภาคนี้เคยให้คำแนะนำไว้ว่า
    Chapter1 - ไม่เกิน Lv 20 , Chapter2 - ไม่เกิน Lv 30 , Chapter3 - ไม่เกิน Lv 45 , Chapter4 - ไม่เกิน Lv 70

แต่ถ้ายังรู้สึกว่าสู้ลำบากก็ลองเปลี่ยนอาชีพใหม่ ปรับ sub-ability และอุปกรณ์สวมใส่ ถ้ายังไม่ผ่านให้ลองย้อนฉากเก็บเลเวลเพิ่ม (บางฉากเข้าไปแล้วออกมาไม่ได้....ก็ระวังด้วย)

ลองเล่นดูก่อนครับ ถ้าติดขัดหรือมีปัญหาฉากไหนค่อยมาถามเพิ่มก็ได้ครับ
    topfinal, DarkKnight และ koong angelo ถูกใจสิ่งนี้
  3. koong angelo

EXP:
    5
    0
    1
    ขอบคุณมากๆๆๆๆคร้าบบบ ช่วยชีวิตๆด้อย่างดีทีเดียว กำลังสับสนว่าจะเลือกอาชีพไหนอยู่เลย ขอบคุณอีกครั้งครับ แต่ว่าชื่อเรียกสกิล บางอันมันไม่ค่อยจะเหมือนกันเลย อ่านจากหลายๆที่ ชื่อไม่ตรงกันเลย สับสนน่ะครับ แล้วนักรบหัวหอม ทำอะไรได้บ้างครับ ไม่เห็นมีสกิลอะไรเลย
  4. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ชื่อเรียกสกิลของ PS1 กับ PSP (และ iOS) ไม่เหมือนกันน่ะครับ แต่ความสามารถเหมือนกัน
    เวลาดูคำอธิบายของสกิล ใน PSP จะกดปุ่ม select แต่บน iOS จะเป็นปุ่มไหนหรือวิธีไหนผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน ต้องลองหาดูครับ

Onion Knight ไม่มี ability ให้เรียกใช้ แถมติดตั้ง sub-ability ไม่ได้ด้วย กด attack ได้อย่างเดียว
    แต่ Onion Knight ใส่อุปกรณ์ได้ทุกชนิด (โดยไม่ต้องติดตั้งความสามารถ เช่น ไม่ต้องติด equip gun ก็ถืออาวุธประเภทปืนได้) และ....พลังของ Onion Knight ขึ้นอยู่กับจำนวนอาชีพที่เรียนรู้จนได้ระดับ Mastered ( ไม่นับรวม Squire , Chemist , Dark Knight , Mime )
    topfinal และ koong angelo ถูกใจสิ่งนี้
  5. koong angelo

EXP:
    5
    0
    1
    ขอบคุณมากครับ สงสัยมาตั้งนาน
  6. noppol030

noppol030 New Member

EXP:
    5
    0
    1
    ตัวละครลับจะมาช่วง เนื้อเรื่อง 3-4 นี่แหละลืมละ พยายามเก็บให้ครบนะครับ
  7. koong angelo

EXP:
    5
    0
    1
    ขอบคุณครับ เพิ่งเริ่ม แชปเตอร์ 4 กำลังจะเก็บตัวละครลับเลยครับ
  8. DarkKnight

DarkKnight Member

EXP:
    45
    0
    6
    แค่นี้ก็โหดมากๆแล้ว
  9. beanzx

beanzx Member

EXP:
    140
    0
    16
    ผมกลับมาเล่นใหม่ใน psp ครับ ตอนนี้ปั๊ม job อยู่ มีข้อสงสัยอยู่หลายอย่างครับ

1. มีศัตรูตามเนื้อเรื่องตัวไหนบ้างที่เราต้องขโมยของมันบ้างไหมครับ แบบว่าพลาดแล้วพลาดเลย หาไม่ได้อีก

2. ตามข้างต้น ด่านตามเนื้อเรื่องที่เข้าได้หนเดียว มีด่านไหนบ้างที่ต้องเดิน Move find item บ้างครับ

3. ภาค psp มันปั๊ม status โดยการเหยียบ trap Lv down ได้หรือเปล่าครับ แล้ว trap มันมีผลอะไรกับการลดลงของ status เยอะหรือเปล่าครับ

ไว้ค่อยมาถามอีกนะครับ
  10. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    4
    18

ผมเคยเล่นแต่ภาค PS1 นะครับ ไม่เคยเล่นภาค PSP ไม่ทราบว่ามันจะเหมือนกันหรือเปล่า?

1. เท่าที่จำได้ก็ Elmudor ในปราสาท Limberry Chapter 4 ให้ขโมย ดาบ, โล่ห์, เกราะ, ถุงมือ Genji มาให้หมดครับ เพราะไม่มีขาย ซึ่งเปอร์เซ็นต์ในการขโมยจะต่ำมากๆ แต่มีวิธีขโมยคือให้ลดค่า Brave ของ Elmudor จะทำให้เปอร์เซ็นต์ขโมยเพิ่มขึ้นครับ

2. ที่วิหาร Nelveska Temple ครับ ของทั้ง 4 อย่าง ล้วนเป็นของที่ไม่มีขายและเป็นของดีมากๆ ด้วย ควรเก็บมาให้ครบ และควรเพิ่มค่า Faith ให้สูงๆ ด้วยนะครับ จะได้เพิ่มโอกาสได้ของดีเพิ่มขึ้น

3. มีผลแค่ในฉากการต่อสู้ครับ
  11. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ไหนๆก็ไหนๆ ขอตอบพร้อมกันทั้ง 2 คนเลยแล้วก็แก้ความเข้าใจผิดด้วยครับ

1. ถ้าเป็นภาต PSP เราไม่สามารถขโมยอาวุธและอุปกรณ์ของ Elmdor ได้เลยครับ ชุดเซ็ต Genji ของภาค PSP ได้จาก multiplayer battles ครับ เรื่องว่าศัตรูตัวไหนไม่ควรพลาดนี่ผมไม่ค่อยเจออปัญหา เพราะส่วนใหญ่ขโมยได้ก็จะขโมยทุกตัว ของดีๆอย่าง save the queen (meliadoul) กับ defender (dycedarg) นี่ขโมยเรียบ แต่ว่าก็เหนื่อยหน่อยเพราะต้องออมมือไม่ฆ่ามันแต่มันจะฆ่าเราแทน แนะนำว่าทุกครั้งที่ลงสู้ตามเนื้อเรื่องให้มีตัวละครติด steal เป็น sub-ability ไว้ก็ดีครับ อะไรน่าสนใจก็ขโมยโลด สาปเป็นกบ ลดเบรฟเป็นไก่ ตีลดสปีด ได้ก็จะช่วยให้ขโมยได้ง่ายขึ้น

2. ไอเท็มในแผนที่ตามเนื้อเรื่องนี่หาได้ตามร้านขายไม่ต้องสนใจ แต่ถ้าเป็น side quest อย่าง วิหาร Nelveska นี่ไม่ควรพลาดครับตามท่าน topfinal ว่าเลย และตรงนี้ขอแก้ไขความเข้าใจผิดนิดนึงครับ โอกาสเหยียบพื้นที่แล้วได้ rare item คือลด brave ให้เหลือน้อยๆไว้ครับ

3. ถ้าเป็น stell needle / sleeping gas / death trap ส่งผลแค่ในฉากต่อสู้ครับ จบ battle ก็หาย แต่ถ้าเป็น degenerator นี่ลดเลเวลถาวร ลดตามจำนวนครั้งที่เหยียบ ก็เอาไว้ปั๊ม status หลายๆรอบได้ตามเดิม ส่วน status ที่ลดก็ตามอาชีพตอนที่ไปเหยียบครับ อธิบายลำบากด้วยแฮะ ตอนลดเลเวลให้เป็น chemist ส่วนตอนขึ้นก็เลือกตาม status ที่อยากได้ อยากได้ HP ก็ Monk อยากได้ atk ก็ lancer ราวๆนี้ครับ
    topfinal ถูกใจสิ่งนี้
  12. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    4
    18
    ขอบคุณคุณ Azemag มากๆ ครับ ที่ช่วยแก้ไขในส่วนที่เข้าใจผิดแถมทำให้ผมได้ข้อมูลเพิ่มขึ้นด้วยครับ (^ ^ )

ปล.ขออภัยคุณ Beanzx ด้วยนะครับ ที่ให้ข้อมูลผิดพลาด (-/ \- )
    Azemag ถูกใจสิ่งนี้
  13. NuttyVermillion

NuttyVermillion New Member

EXP:
    2
    0
    1
    รบกวนถามเพิ่มหน่อยครับ ผมเล่นบนแอนดรอยพวกของพิเศษ จากโหมดมัลติเพลเยอหาจากไหนครับ เช่นพวก
    Fell Swords กับเซต Onion Knight
  14. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    Source: http://www.gamefaqs.com/boards/638808-final-fantasy-tactics-the-war-of-the-lions/65860690

มีคนถามคำถามนี้ในหมวด iOS ของ gamefaqs ครับ คิดว่าแอนดรอยด์ เวอร์ชั่น ก็ไม่น่าจะต่างกันเพราะพอร์ทมาจาก PSP เหมือนกัน

Q: มี Fell Swords ใน iOS ด้วยรึเปล่า
    A: มี เมื่อคุณเล่นโหมดเนื้อเรื่องจบแล้ว จะมีข้อความขึ้นมาว่า "Game Cleared" ซึ่งจากนั้นเกมจะทำการ auto-save ให้เราทันที แปลว่าคุณสามารถไปที่ร้านขายหนังสัตว์ (Poacher's Den) และซื้ออุปกรณ์สวมใส่เจ๋งๆจากโหมด multiplayer ของ PSP ได้ด้วยราคา 5 gil รวมถึง Fell Swords ด้วย ทุกครั้งที่เข้าไปในร้าน จำนวนไอเท็มจะเพิ่มขึ้นทีละ 1 ทำให้ซื้อไอเท็มเหล่านั้นได้ไม่จำกัด

ต้องลองดูครับ ผมเองก็เล่นบบแอนดรอยด์เพิ่งจะถึงต้น chapter 4 เอง
    NuttyVermillion ถูกใจสิ่งนี้
  15. NuttyVermillion

NuttyVermillion New Member

EXP:
    2
    0
    1
    ขอบคุณครับ ^ ^
  16. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ทดสอบแล้วครับ เล่นจบ 1 รอบแล้วได้ของในร้าน Poarch's Den แน่นอน
  17. minato

minato New Member

EXP:
    9
    1
    1
    ในที่สุด คล้าวด์ก็ สามารถแจมพี่เทพเขาได้สะที เล่นรอบที่ 2 ปั้นจนเก่งแบบไม่พึ่งอาวุธหล่ะ ^ _^
    พี่เทพ -------> โอลอนโด้ซิด ,
    รัมซ่า ภาคดาร์กในท์ ,
    บาทเทียร์กะสกิล บาเรก 4 เด้ง ,
    บีโอวูฟ + ภรรยา เดรน กะโฮลี่เบส เทพเหลือใจ
    บักคล้าวด์ ครอสแสลท ดาเมท 70 ominislath 200 T T .....รอนานเป็นชาติอีก ฮ่วย...
    แต่ด้วยความเอ็นดูจึงตั้งใจปั้นมันหน่อย (เน้นว่าปั้นโดยใช้ดาบมาทีเรียเบลดขึ้นสนิม ดาเมท 10 ของมัน )
    เทคนิค ไปเรียนสกิลswifness ลดเทิร์นโจมตีของ timemage มาติดให้มัน ใส่อไบลิติ้ฮาร์ทใหมันซะ จะทำให้มันใช้ลิมิตได้ในเทิร์นที่ 2 3 ไม่นานเกินไป
    ลิมิตที่นิยม-----------> เบลดบีม ลดเลือดตัวเองให้เหลือน้อย ๆ แช้วตีแรงมาก อันนี้เสี่ยงไปหน่อย
    ฟินิชชิ่งทัช ท่ายอดนิยมในการเก็บลูกจ้อก ด้วยการสาปให้ โดนสตอป หิน หรือ ko ไปเลย
    คริมสันสไตรด์หรือฮัทสาร์ทอะไรนี่แหล่ะ ลิมิตอัดบอส ยิ่งบอสเลือดเยอะยิ่งล่ามันมาก เลเวล 40 ถือดาบสนิมมาทีเรียเบลดฟันบอส ทีละ 999 แหล่มเลยยยย......
  18. erikk

erikk New Member

EXP:
    2
    0
    1
    ตัวละครตัวไหนที่มันอยู่กับเราไปตลอดบ้างอะครับ ผมจะได้ไม่ไปเสียเวลาเก็บเลเวลให้มัน ตอนนี้เพิ่งลองเล่น รู้สึก งง วุ่นวายกับ job มากเลย อย่างแลมป์ นี่อาชีะจับฉ่ายมาก อาชีพหลัก ปายา อาชีพรอง อัศวินมังกร รู้สึกมันไม่เก่งเอาซะเลย T T
  19. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ตัวละครไหนบ้างที่จะอยู่กับเราไปตลอด ?

6 ตัวละครที่ได้มาจากโรงเรียนใน Garyland ครับ แต่ส่วนใหญ่ก็จะไล่ออกแล้วจ้างใหม่ให้ได้ตัวละครที่มีค่า Brave/Faith สูงกว่า หรือเอาตัวละครที่มีราศีสนับสนุนกัน ในแชปเตอร์ 1 พวกตัวละครที่เราบังคับไม่ได้ในฉากเนื้อเรื่องเช่น เดลิต้า + อากัส พวกนี้อยู่กับเราไม่นานครับ ไม่ต้องไปสนใจมันเลย ของดีๆไม่ต้องหาให้ใส่ แค่เรียน ability ให้มันใช้ในกาต่อสู้บ้างก็พอครับ (เรายังต้องกดเข้าคำสั่ง Learn ไปเลือกเรียนให้มันเองนะครับ มันได้ jp แต่เรียนเองไม่ได้)

พอแชปเตอร์ 2 จะได้มาพวกเพิ่มอีก 3 คนแบบถาวร ได้แก่ แล็ดด์ + อลิเซีย + ลาเวี่ยน ซึ่งอลิเซียกับลาเวี่ยนมีความสำคัญมากกับเนื้อหาลับในภายหลัง ควรจะเก็บเอาไว้ (ดูรายละเอียดเพิ่มในกระทู้ All-FAQs ครับ) ส่วนแล็ดด์นั้นจะเก็บหรือจะไล่ออกก็ได้ ส่วนกัฟฟาเรี่ยนนั้นปลดของมันออกให้หมดเลยครับ เดี๋ยวมันจะทรยศเราทีหลัง อาเกรียสกับองค์หญิงอยู่กับเราแปปนึงเดี๋ยวจะแยกทางกัน ปลดของก่อนแยกทางด้วยครับ ของค่อนข้างดีทีเดียว

รู้สึกงงกับระบบ Job

แต่ละอาชีพมีข้อดี-ข้อด้อยครับ เลือกใช้ให้เหมาะกับสถานการณ์เป็นหลัก

Chemist ติด sub-ability เป็น Dragoon มันก็ไม่ค่อยเข้าท่าเท่าไหร่ครับ เรียนความสามารถของ chemist จนพอใจแล้วไปใช้อาชีพอื่นจะดีกว่า chemist จะเก่งตอนเล่นเป็นอาชีพหลักก็ต่อเมื่อได้อาวุธปืนมาใช้แล้ว แต่โดยรวมก็ยังถือว่าด้อยกว่าหลายๆอาชีพ เอา chemist เป็น sub-ability ให้กับอาชีพอื่นจะดีกว่าครับ
  20. minato

EXP:
    9
    1
    1
    บักลัมซา เล่น ดาร์กในท์เลยครับ เพราะมันมาแต่แรก ผมปั้นมันก่อนจบ ch 3 ตลอด วิธีคือ ปั้นให้มันเป็นบาร์ดก่อน จากนั้นเอาตัวเลเวลต่ำกว่ามัน 10 เลเวลลงไปด้วย เก็บศัตรูจนเหลือตัวเดียว แล้วใช้ speedbreak ลดความเร็วมันจนเหลือ 1 แล้วตีตัวเลเวลต่ำของเราให้เลือดลด จากนั้นค่อยเอาบักลำซ่า ร้องเพลงเพิ่มเลือดให้มัน ส่วนพวกเราตัวอื่น ๆ ก็ลดสปีดมันให้หมด ใช้เทคนิคนี้จะทำให้ บักลำซ่าเก็บจ้อบมาสเตอร์ได้โดยที่เลเวลไม่กระโดดจากเพื่อน แถมได้ท่าจั้ม 8 แถวของดรากูนมาด้วย หูยโดดทีข้ามจอ หรือไม่ก็ ใส่อาชีพนักคำนวนไปด้วยยิงเวทย์กระจายจนตอนท้ายต้องเอามันมาเปลี่ยนอาชีพรองเป็นเวทกาลเวลาแทน โหดเกิน ^ ^
  21. minato

EXP:
    9
    1
    1
    ตอนนี้เล่นรอบสาม ต้องลบเกมส์ออกแล้วลงใหม่ พวกอาวุธกับชุดเกราะพิเศษจะได้หายไป ไม่งั้นไม่สนุกเลยใช้ชุดเกราะกะดาบพิเศษ เสียอรรถรสการตามเก็บดาบหมด ^ ^

ทีมนักรบเวอร์ชั่น 3
    ลัมซ่า ดาร์กในท์เหมือนเดิม
    มุสตาดิโอ (ปั้นมันสักหน่อย) พรานล่านื้อ นักคำนวณ :p
    บาทเทียร์ (เท่ห์จนตัดใจไม่ลง :cool: ) มือปืน ขโมยของ กะใช้ไอเท็ม
    เอเกรียส (ปั้นสักรอบ สงสาร) โฮลี่ในท์ นักคำนวน :(
    รีเอส (รอบนี้ไม่เอาสามีลงด้วย) ซัมมอนเนอร์ สกิลมังกร

พี่เทพซิด บีโอวูฟ เก็บเข้ากรุ เก่งเกิน
    สองพี่น้อง จอมเวทประตูนรกสววรค์ ชุดเห่ย ไม่ชอบ :mad:
    บักซีโร่ บักคร้าวด์ หน้าตาไม่เท่ห์ งดปั้น
    หุ่น 88 โง่ไป ผ่าน ๆ
    สาวน้อยอัศวินเท็มพ่า มาช้าไปขี้เกียจปั้น

รอบนี้หนุกหนานแน่ :p:E
  22. minato

EXP:
    9
    1
    1
    ตอบเยอะหน่อยน่ะ

พาร์ท 1 2 ปั้นตัวละครพวกแรกเป็นหลักเลยครับแต่ไม่ต้องให้ถึงอาชีพสุดยอด เอาแค่ในท์หรืออย่างมากนินจาก็พอแล้ว รอพาร์ทสามถ้าอยากปั้นอาชีพพิเศษค่อยปั้นตัวละครตามเนื้อเรื่อง แต่ตัวเก่งจริง ๆ จะมาพาร์ท 4 ซะส่วนมาก ช่วงแรกจึงเล่นเก็บจ้อบกับเนื้อเรื่องไปก่อนครับ เว้นลัมซ่า ปั้นดาร์กในท์ไปเลย เพราะมันเป็นตัวหลักแล้วมาแต่ทีแรก
    ตัวละครที่จะได้มา
    พาร์ท 2 ท้าย ๆ มุสตาดิโอ เอเกรียส สองตัวนี้ไม่ค่อยเก่ง ต้องใจรักจึงจะปั้น
    แถมด้วย แลดด์ ราเวียน เอลิเซีย พวกนี้เก็บไว้ทำเควสก็พอ
    พาร์ท 3 ซีโร่ หมอนี้แล้วแต่ใจรักเหมือนกัน
    พาร์ท 4 ตอนต้น บีโอวูฟ รีเอส(มังกร) บาทเทียร์ หุ่นno.8 2 พี่น้องนรกสวรรค์
    สกิลบีโอวูฟดีมาก เลือดเยอะ เอามาปั้นอาชีพรองเป็นนักคำนวนหรือซัมมอนเนอร์ ได้ดีทีเดียว
    รีเอส รอพาร์ท 4 ตอนหลังค่อยปั้น สกิลมังกรแรงมาก (holybreath) เป่าที 700 800
    บาร์ทเทียร์ เท่ห์เหลือใจ มีสกิลโจมตี 4 เด้งกับสกิลขโมย เหมาะจะเป็นพวกพรานล่าเนื้อมาก แถมยังถือหอกได้ ใช้หอก จิ้ม ๆ ๆ แรงน่าดู
    สองพี่น้องนรกสวรรค์ คนพี่ใช้เวทแต่สเตตัสดันเป็นสายนักรบ เลยมองผ่าน ๆ
    คนน้อง ยิงเวทย์แรงมากเหมาะกับอาชีพนักคำนวนยิงเวทย์ที ตายยกแมบ
    และเป็นตัวหาของที่เป็นแรร์ไอเท็มได้ดีมาก ๆ แรกนารอกเอย แมกซิมิเลี่ยนเอย ชาออสเบลเอย สาวนี้ตามเก็บเกลี้ยง
    หุ่น 8888 อยากปั้นก็ปั้น แต่สำหรับคนชอบเล่นสกิลเท่ห์ ๆ ตัวนี้ขอผ่าน

พาร์ท 4 ตอนจบ รีเอส (ร่างมนุษย์)เก่งมากเลือดเยอะ สกิลมังกรก็โหดมาก ปั้นเป็นซัมมินเนอร์แล้วใช้สกิลมังกรด้วย โหดเหลือใจ
    พี่เทพซิด เทพเหลือใจ ทำเอาเอเกรียสไม่ได้เกิดเลย เพราะมีสกิลเหมือนกันแถมด้วยท่าดูดเลือด ทำลายอาวุธ เทพ เทพ เทพ จนต้องงดปั้น :p
    บักคร้าวด์ ถ้าใจรักก็ปั้น สกิลลิมิตโอเค ใช้ยากนิดนึง
    สาวน้อย knighttempar มาช้าเกินสกิลก็ไม่โดดเด่น เอาไว้ทำเควสพิเศษพอ
    Marut Phoophaniat ถูกใจสิ่งนี้
  23. erikk

erikk New Member

EXP:
    2
    0
    1
    บาทเทียร์ คือตัวไหนอะครับ ตอนนี้ มีแค่ Luso Agroas Beowolf Orlamdeau Rapha Mustadio Reis No.8 Marach แค่นี้เองครับ บาร์ทเทีย มันคือตัวไหนโผล่มาตอนไหนอะ นี่กะว่าเล่นครั้งแรก เอาลองจบดูก่อน กะว่าเล่นอีกรอบจะได้ไม่งง แล้วฟอร์มทีมมาใหม่ รู้สึกติดใจเกมแบบนี้
  24. minato

EXP:
    9
    1
    1
    Chapter 4 หลังจากโจมตีประสาทเซ็นทาเนียร์แล้ว ยังไม่ต้องเดินเรื่องต่อ
    กลับมาที่เหมืองโกลัน แล้วอ่านข่าวลือเรื่อง rush the thief จากนั้นจึงไปที่เมืองดอร์เตอร์ อ่านข่าวลือ a call for gard จบแล้วออกจากเมืองจะมีเนื้อเรื่องที่พวกนักล่าค่าหัวรอดักจับขโมย แต่เจออัศวินนอกรีตลัมซ่าก่อน จึงจะจับเอาไปให้โบสถ์ แล้วโคตรคุณปู่บาร์ทเทียร์จะโผล่จากโลกอดีตมาทำเท่ห์ให้ใช้ :cool:
    (พระเอกจาก ff12 ซึ่งเป็นโลกเดียวกันกับ ff tactic แต่เวลาห่างกัน 1200 ปี)
    Last edited: 31 กรกฎาคม 2015
  25. minato

EXP:
    9
    1
    1
    Side quest (เผื่อไครยังทำไม่ครบ)

Ch 3 หาเงินให้ครบ 5แสน ในวันที่ 1 cancer เข้าไปที่เมืองยกเว้น ดอร์เตอร์ ประสาทอีกรอส (ในทีมต้องมี มุสตาดิโอ้ เอเกรียส ราเวียน เอลิเซีย) เจ้านิ่มจะซื้อ ลิปสติกเป็นของขวัญวันเกิดให้เอเกรียส :p เราจะเสียเงินแค่ 5 หมื่นแล้วจะได้ไอเท็มเทพลิปสติกมา คุ้มมาก

Ch 4 หลังจากรีเอสกลายเป็นมนุษย์แล้ว เมื่อเราบุกโบสมิวรอนส์จบแล้ว ย้อนกลับไปที่ประสาทลีโอเนล จะมีเนื้อเรื่องต่อสู้ของอัศวินเท็มพาร์ (ต้องมีบีโอวูฟ รีเอส) กับสู้บอวเจ้าเมืองที่แปลงร่างเป็น blackdragon จบเนื้อเรื่องได้ไอเท็มดี ๆ เยอะเลย :E

Ch 4 หลังจากบุกประสาทอีกรอสแล้ว ไปที่ประสาทเซ็นทาเนีย จะมีเนื้อเรื่องที่เอเกรียสมอบดาบให้โอลิเวียเอาไว้แทงเดลิต้าในตอนจบ

Ch 4 หลังบุกโบสถ์มิวรอน ไปที่เมืองท่าดีจิล อ่านข่าวลือ ถ้ำแห่งความมืดจะเปิดดันเจี้ยนลับ 10 ชั้น ลงไปเก็บของดี ๆ กับมนต์อสูรตัวสุดท้าย :E

Ch 4 หลังได้มิรันดู(อัศวินเท็มพาร์)ไปที่เมืองดอร์เตอร์จะเจออีเวนส์ลุยกะพวกเท็มพาร์สายเวทย์มนต์ลุยโลด;)

Ch 4 หลังลุยที่มิวรอน ไปอ่านข่าวลือเรื่องโจรที่ประสาทอีกรอสหรือการีแลนด์(ต้องมีเอเกรียส)จะมีอีเวนส์ลุยกะโจรที่ป้อมโจร thieffort

Ch 4 ที่หน้าประสาทลิมเบอร์ตี้ เอาลัมซ่าใสอาชีพ squire หรือ ซีโร่ใส่อาชีพ gamehunter ใส่ของกันสต้อบไปให้สองสาวนักฆ่า ยิงเวทอัลเทม่าใส่ (ต้องไม่ตายกับติดสถานะอื่น ๆ) จะได้เวทย์ห่วย ๆ อัลเทม่า มาใช้

บักคราวด์ บีโอวูฟ รีเอสร่างมนุษย์ คงไม่พลาดกัน

ซีโร่ พระเอก fft a2 มีสกิลพิเศษคือ ใช้สกิล catch อาวุธปาได้อัตโนมัติ แล้วก็ถลกหนังสัตว์เข้าร้านอัตโนมัติทุกครั้งที่ฆ่ามอนสเตอร์ แต่ใช้กับอาวุธระยะไกลไม่ได้(ถ้าใส่อไบลิตี้ถลกหนังสัตว์จะใช้ได้)

ถ้าไม่อยากหงุดหงิดกะพวกทำลายอาวุธ เรียนสกิลเซพการ์ดให้ทีมหลักซะ ศัตรูตามเนื้อเรื่องส่วนมากมันทำลายอาวุธ ชุดเกราะติด 100% แถมเจอพวกนี้บ่อยมาก ๆ

เครียร์รอบแรกแล้วถ้าไม่อยากเสียอรรถรสกะการตามเก็บอาวุธ ชุดเกราะ ลบเกมส์แล้วลงใหม่ :E (พวกอาวุธพิเศษมันโหดเกิน เล่นแล้วไม่มีลุ้นเลย)

ดาร์กในท์ นอสจากเก็บ
    มาสเตอร์ knight , มาสเตอร์ blackmage ,
    lv8 dragoon, lv8ninja,
    lv8samurai, lv8geomancer
    ต้องฆ่าศัตรู 20 ตัวโดยให้มันกลายเป็นคริสตัลหรือหีบสมบัติด้วย (เคยฆ่าไปเกินแล้วไม่รอ ทำมัยมันเปลี่ยนอาชีพไม่ได้สักทีฟะ :mad::mad:)
    Last edited: 31 กรกฎาคม 2015

Share This Page