Final Fantasy X : บทสรุปครบสมบูรณ์

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Azemag, 27 สิงหาคม 2011.

1. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    ถูกใจที่ได้รับ:
    262
    คะแนน Trophy:
    163
    ปัจฉิมบท : จุดจบแห่งความฝัน

หลังจากเข้ามาด้านในหอคอย เราจะต้องเก็บผลึกคริสตัลให้ครบ 10 ชิ้น (ได้ไอเทมดีๆด้วย) แต่ระวังหากชนแท่งน้ำแข็งเราจะต้องสู้กับศัตรูที่ค่อนข้างแข็งแกร่ง เมื่อเก็บผลึกคริสตัลครบแล้ว เราจะถูกวาปมายังด้านในสเตเดียม

เตรียมตัวให้พร้อมกับการต่อสู้ครั้งสุดท้าย ใช้อาวุธที่แข็งแกร่งที่สุด ใส่เครื่องป้องกันที่เพิ่ม HP และพลังป้องกัน อัพ Sphere Grid ให้หมด ใช้อาวุธที่ทรงพลังที่สุด เครื่องป้องกันที่เพิ่ม HP / Defense และคุณสมบัติ Stone Ward , Stone Proof จากนั้นเข้าไปหาเจกท์ที่ยืนรออยู่

เมื่อคุยจบ เจทก์จะกลายร่างเป็นมนต์อัญเชิญบทสุดท้าย (Final Summoning) ของบราสกา

เริ่มการต่อสู้ ใช้ Hastega, Protect กับสมาชิกทุกคน ระดมโจมตีใส่บอสให้มากที่สุด ทีดัสมี Trigger Command: Talk ที่สามารถลดเกจโอเวอร์ไดร์ฟของบอสได้ (ใช้ได้ 2 ครั้งเท่านั้น) ให้กะจังหวะใช้ให้ดีจะมีประโยชน์มาก แท่นหินด้านข้างสามารถเพิ่มพลังให้บอสได้ โจมตีมันเพื่อให้มันหยุดเคลื่อนไหว ใช้ Full Break กับบอส (หากไม่มี ให้ใช้ Armor Break) และอย่าเพิ่งใช้โอเวอร์ไดร์ฟกับบอสในร่างนี้

เมื่อเอาชนะบอสในร่างแรกได้จะต้องสู้กับร่างสุดท้าย บอสจะเรียกดาบออกมา ให้ใช้โอเวอร์ไดร์ฟของทุกคนกับบอส หากยังเหลือ Trigger Command: Talk จะช่วยลดความเสียหายจากท่าโอเวอร์ไดร์ฟของบอสได้มาก

เรียกสัตว์อัญเชิญออกมาช่วยสร้างความเสียหายและถ่วงเวลาหากจำเป็น ใช้ Mega-Potion , Mega-Pheonix , Mega Elixir เมื่อต้องการฟื้นพลังให้กับทีม

เมื่อเอาชนะได้เจทก์จะกลับคืนสู่ร่างเดิม และ ยู เยวอน (Yu Yevon) จะปรากฏตัวออกมา ให้ยูนะเรียกสัตว์อัญเชิญออกมาเพื่อให้บอสเข้าสิง จัดการฆ่าสัตว์อัญเชิญที่ถูกสิงทิ้งให้หมดทุกตัว การต่อสู้ครั้งนี้ง่ายมากๆแล้วเพราะเราอยู่ในสถานะ Auto Life อยู่ตลอดเวลา

เมื่อฆ่าสัตว์อัญเชิญทิ้งหมดแล้ว บอสจะปรากฏตัวขึ้น ให้ใช้ Reflect กับบอสเพื่อไม่ให้มันฟื้นพลังได้

เมื่อจบการต่อสู้กับยู เยวอน ความสงบสุขที่รอคอยมานานนับพันปีก็เดินทางมาถึงทุกคน...
    pon2007 และ BlackAurora ถูกใจสิ่งนี้
  2. ferrary999

ferrary999 New Member

EXP:
    2
    0
    1
    ขอวิธีเอาอาวุธ สุดยอด ของ ทุก คน กับ วิธีเอาท่า โอเวอไดร ใหม่ๆ หน่อยครับ
  3. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    จอง reply ไว้ตอบนะครับ อาจจะนานหน่อยหลังวันที่ 6 ธ.ค. เพราะผมติดทำงานยาว
    แล้วเดี๋ยวจะมาอัพเดทข้อมูลให้ครับ
  4. cloud_final

cloud_final New Member

EXP:
    1
    0
    1
    ขอบคุณมากครับ สำหรับน้ำใจแบ่งปันอันล้นเปี่ยม
  5. sunindyman

sunindyman Member

EXP:
    75
    3
    8
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ บอร์ดนี้สมัคร User ไว้นานมากแล้ว
    ล่าสุดตอนนี้กำลังเริ่มเล่น FF 4 ในดร์อยใหม่อยู่ เพราะเซฟเก่า ตอนนั้นมันยังไม่มีระบบ clound save
    เปลี่ยนเครื่องใหม่ ทีหายหมดเลย ทำภาระกิจ เอาถ้วย ยังไม่ครบ (ยังไม่ได้ไปตบบอส ตัวโหดๆ ที่ดวงจันทร์)
    เลยหมดกำลังใจเล่นไปสักพักใหญ่ 3-4 ปี เอง!!!

พอมาเริ่มเล่นใหม่ ก็ลืมหมดเลย
  6. nuTum

nuTum New Member

EXP:
    3
    0
    1
    ขอบคุณมากครับ

Share This Page