ใครช่วยแนะนำ Trick Final Fantasy Tactic ทีได้ไหมฮะ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Magoichi7, 1 ธันวาคม 2007.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    พอดีผมพึ่งเล่นเกมส์นี้ใหม่ๆอยู่อะครับ ตอนนี้ผมเล่นมาถึงด่านที่เรามาช่วยเจ้าหญิงอะครับ แต่ว่าไอ้อัศวินแก่มันมาโผล่แล้วสรุปว่าเจ้าหญิงมันคือตัวปลอม ด่านนั้นผมเล่นไม่ผ่านซักกะที ตอนนั้นผมเล่นมั่วมาก มีแต่ Knight ใครคนที่เล่นเป็นๆ ก็ช่วยบอกทริคการเล่นหน่อยได้ไหมคร้าบ
  2. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ฉากลานประหารใช่ป่ะครับ
    งั้นจะแนะนำทริกง่ายๆ เหมาะสำหรับมือใหม่ละกันนะครับ
    ให้ Ramza เป็น Knight เรียน Weapen Break หรือ Power Break แล้ว
    แล้วก็ Agrias (เขียนงี้ป่าวหว่า) Holy Knight เรียน Stasis Sword หรือ Crush punch
    Mustadio Engineer เรียน Arm aim Leg aim (ใส่ปืน มีประโยชน์มาก)
    อีก 2 คน แนะนำให้เป็นสายบู๊ครับ (ไนท์ก็ได้ ถึกดี) หรือจะเอา Chemist ลงไปซักคนก็ได้ (จะใช้ไอเทมให้เพื่อนในระยะไกล)
    ถ้าอยากให้ผ่านง่ายๆก็เก็บเวลซัก 17 แล้วค่อยไปสู้ก็ได้

เริ่มแรกก็ หยุด Gafgarion(เขียนงี้ป่ะ ลืม) ก่อน คือจะรุมฆ่ามันก่อนก็ได้ หรือจะให้ Ramza(หรือไนท์ตัวอื่น) เบรกอาวุธมันแล้วปล่อยให้มันเดินเล่นในฉากก็ได้ (หรือถ้าคุณมั่นใจว่าเทพพอ ก็ขโมยดาบมันมาเลย แจ่มดี ตีแล้วดูดๆ) แต่ไม่แนะนำให้รุมฆ่า เพราะถ้าคุณโจมตีไม่หนักพอ มันจะดูดเลือดกลับคืนมาได้ (Speed มันยิ่งเร็วๆอยู่) น่าจะทำลายอาวุธหรือ Arm Aim ใส่มันดีกว่า
    Mustadio พยายามถอยไกลๆจากไนท์ แล้วเอาปืนค่อยๆสอยมัน (จะใช้ snipe ก็ได้)
    Agrias Holy Sword พี่แก สุดยอดอยู่แล้ว เลือกใช้ตามความเหมาะสมเลย
    หลังจากไอแก่ตาย แนะนำให้รุมฆ่าไนท์ก่อนนะครับ อย่าเพิ่งไปยุ่งกับอาเชอร์ เพราะไม่งั้น มันอาจจะเบรกหัวคุณก็ได้ (Head Break) Cross Helm ของคุณ อาจหายไปในพริบตา :sad: เลือดหายไปตั้ง 130 (มั้ง)
    ส่วน Time Mage ถ้ามันไม่ยุ่งกับคุณ ก็อย่าไปยุ่งกับมันเลย แต่ถ้าครั้งไหน สู้แล้วเจอตัวใดตัวหนึ่งมี Summon magic อันนี้อันตรายครับ รีบฆ่ามันทันที ไม่งั้น คุณได้ตายหมู่แน่ (แต่เท่าที่ผมเล่นมา ด่านนี้ยังไม่มีนะ อย่างมากก็แค่ Black Magic -.-)

ก็ ลองดูแล้วกันครับ ไม่ยากเกินไปหรอก ด่านต่อไปจะยากกว่านี้อีก เหอๆ
    อ้อ แล้วก็อย่าลืมขน Phoenix Down กับ Hi-potion ไปเยอะๆนะครับ (ต้องใช้ให้ได้ด้วยนะ)

ปล. ที่ผมแนะนำให้ มันอาจจะไม่เวิร์คเท่าไหร่ เป็นทริคสำหรับมือใหม่จริงๆ โปรท่านใดเห็นว่ามีวิธีดีกว่านี้ เชิญต่อยอดได้เลยครับ

แต่ถ้าเป็นผมเล่นนะ ผมจะปั้น Summoner มาตัวนึงตั้งแต่เลเวล 4 แล้วโกงสกิลพ้อยเอา :555:
  3. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ฉากลานประหารนี่เอง ( Golgollada Gallows - Golgorand Execution Site )

ฉากนี้โหดพอดูเลยแหละ สำหรับคนเล่นรอบแรก ผมว่า

ผมใช้
    แรมซา - มาสเตอร์ไนท์ ( เพราะยังเอาอาชีพอื่นที่เลือดสูงๆไม่ได้ ) มีสกิลเสริมคือของม๊องค์
    อาเกรียส - อันนี้ใช้ Holy Sword อันนี้เทพ (แต่น้อยกว่าออร์ลันดู) เพียงแค่ติดดาบที่ดีที่สุดที่คุณมี แล้วถ้าอัพ Lighting Stab ( Hallowed Bolt ) และ Holy Explosion ( Divine Ruination ) มาแล้วจะสะดวกกว่าพอสมควร
    มุสตราดิโอ - เ็ป็นเด็กช่างกล ใส่ปืนโรมันด้า แล้วไล่ยิงแขนขาชาวบ้านเค้า
    แต่ของผมรู้สึกว่าอีก 2 คนที่เหลือ
    ผมเลือกนินจา - ถือดาบ 2 มือ ( มีด ) แล้วติดอะไรที่บวกมูฟเยอะ แล้วก็เดินขึ้นไปฟันนักเวทย์ 2 คนข้างบน ติดอบิลิตี้ คอนเซนเทรตด้วยนะ จะได้ฟันแม่นๆ มีสกิลเสริมของผู้ใช้ไอเทม
    กับ นักเวทย์ดำ - เรียนอบิลิตี้ ชอร์ต ชาร์จ มาแล้วจะได้ร่ายเร็วๆแรงๆ แล้วก็มีอบิลิตี้ของนักเวทย์กาลเวลาเสริม ถ้ามี STOP กะ SLOW ก็ช่วยได้มาก และต้องมี HASTE ช่วยเร่งความเร็ว
  4. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ถ้าเพิ่งเล่นเป็นรอบแรก และยังมีแต่ Knight ผมคิดว่าคุณ Magoichi7 คงยังไม่มี Ninja แหงๆ

สิ่งสำคัญที่ต้องมีในด่านนี้ : Thief และ Ability Steal Weapon (น่าจะ 200 JP มั้ง)

Blood Sword ที่ Gaffarion ถืออยู่เป็นอาวุธที่หาได้ยากมากครับ ควรขโมยเป็นอย่างยิ่ง

ถ้าเล่นรอบแรก แนะนำให้ไปเก็บเลเวลมาก่อน ให้มีสิ่งต่อไปนี้ ถึงจะพอสู้ได้

1 คนให้เปลี่ยนเป็น Monk และเก็บเลเวลจนได้ Chakra และ Revive (ถ้าได้ Earth Slash เลยจะเยี่ยมมาก)
    อีก 1 คนให้เปลี่ยนเป็น Wizard เรียนเวทย์ระดับ -ra อะไรก็ได้มาซักอัน
    อีก 1 คนให้เป็น Thief ที่มี Weapon Break
    (Ramza เป็นคนไหนก็ได้ใน 3 คนนี้)

Argrias ให้ฝึกจนมี Ligthening Stab
    อีกคนเป็นอะไรก็ได้ (ใช้ Mustradio ก็จะง่ายหน่อย)

ทุกคนต้องเรียน Potion และ Phoenix Dawn มาด้วยนะครับ

-Setup-
    Monk ติด Secondary เป็น Battle Skill เป็น Battle Skill , Movement Ability เป็น Move+1 หรือ +2
    Equipment ติดอะไรก็ได้ แต่ต้องติด Battle Boot
    Wizard ติด Secondary เป็น White Magic ที่เหลือจะติดอะไรก็ได้ทั้งนั้น
    (แนะนำว่าถ้ามี Magic AttackUP จะดีมาก) ส่วน Equipment ใส่ของอะไรก็ได้ที่ทำให้อึดๆ หรือ +magic
    Thief ติด Secondary เป็น Item
    Argrias ติด Secondary เป็น Item , Counter Ability เป็น Weapon Guard

จำไว้ว่า เกมนี้มี Counter Ability ที่เข้าท่าจริงๆ อยู่ไม่กี่อัน ถ้านึกอะไรไม่ออก
    ช่วงแรกๆ ให้ใช้ Regenerator (JP 400,Priest) /ให้ใช้ Counter (JP 300,Monk)
    ช่วงกลางๆ ให้ใช้ Blade Grasp (JP 700,Samurai)
    ช่วงหลังๆ เริ่มเก่งแล้วให้พลิกแพลงใช้ตามสถานการ์ณ (ที่ใช้บ่อยๆ ก็มี MP Switch, Speed Save, Hamedo, Abandon)

-Battle-
    เปิดมาให้ค่อยๆคืบหน้าไปเป็นกลุ่ม อย่าเพิ่งวิ่งพรวดไปขโมยดาบของ Gaffarion
    จัดการพวก Archer Knight ระหว่างทางไปเรื่อยๆ และฟื้นพลังด้วย Chakra กับ Potion
    พอ Gaffarion เข้ามาใกล้ๆ ให้ขโมยดาบซะ

กุญแจสำคัญของการต่อสู้นี้คือการขโมยดาบ ถ้าขโมยได้เมื่อไหร่ก็ชนะเมื่อนั้น
    ถ้าขโมยไม่ติดซักทีก็ไม่ต้องคิดมากครับ Game Over ก็แค่ Reset ใหม่แค่นั้น

พอขโมยดาบได้ก็ปล่อย Gaffarion มันไปครับ จัดการตัวที่เหลือตามนี้
    Knight -> Argrias
    Archer -> Monk
    Time Mage -> Thief
    (มันจะแพ้ทางกันอยู่ครับ ลองดู)

เทคนิคที่สำคัญมากคือการดู Active Turn ครับ
    กดสามเหลี่ยมแล้วก็ กด AT จะดู Turn ได้ จะทำให้วางแผนง่ายขึ้น
  5. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    - ขโมยอาวุธมันใช้แต้ม JP ตั้ง 300-400 เลยไม่ใช่เหรอ

- โอ้ ไอเดียเจ๋งเหมือนกันแฮะ ขโมยดาบแล้วมันก็ใช้ท่าดูดเลือดไม่ได้
    แต่ปกติผมไม่ได้ใช้ Blood Sword อยู่แล้ว

- Counter Ability ในช่วงหลังๆ ผมก็ใช้แต่ Blade Grasp, MP Switch แล้วก็ Hamedo อ่ะ
    ส่วน Abandon ผมติดแล้วยังไม่ค่อยเห็นผลเท่าไรเลย ติดแล้วก็ยังหลบการโจมตีไม่ได้เกือบหมดแน่ะ

EDIT
    - ขโมยอาวุธใช้ 600 ครับ ขอบคุณคุณ *~ Pisko ~*ครับ
  6. pisko

EXP:
    814
    0
    0
    ขโมยอาวุธ 600 นู้นครับ พี่น้อง แถมโจรยังโกงสกิลพ้อยท์ไม่ได้อีก ToT
  7. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    ติด Basic Skill แล้วยัด Accumulate สิคับ =w="
  8. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    0
    0
    ผมเล่น ก็ฝึกจนได้ นักคำนวนเลยคับ เปิดมาก็ คำนวนใช้เวทย์ Holy .....จบบริบูรณ์คับผม^^"
  9. icemanwalker

icemanwalker New Member

EXP:
    120
    0
    0
    ใช้วิซาดครับ ลองดู ผมใช้เวทย์สายฟ้าส่วน ชิ่งโดน 3-4คน สะใจดี
  10. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    พื้นฐานง่ายๆ
    จงปั๊มจ๊อบเลเวลซะ!!!

หลังๆนี่มีแค่ไนท์ เอาตัวไม่รอดหรอก

พื้นฐาน 2 ทุกด่านที่ลง เอาใครที่โยนไอเท็มได้ลงไปด้วย ไว้โยนไอเท็มช่วยฮีล

พื้นฐาน 3 จงใช้สกิล เกมส์นี้เอาแต่เดินหน้าตีอย่างเดียวไม่รอด ต้องใช้สกิลเสริมด้วย จะเบรกอาวุธ กระโดดจิ้ม อะไรก็ว่าไป
  11. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ติด defense ring ทุกคน

เริ่มมา ramza CT 4 หรือ 5 sleep (repose) หลับทั้งจอ

จะขโมย เชือดทิ้ง ต้มยำ ทำอะไรก็ตามแต่ ~
  12. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ว้าว. . .

02 Dec 2007, 11:16

1 Mar 2008, 16:58

ขุดขึ้นมาได้เนอะ - -''

กระทู้ข้ามปี :E

[action]เดินจากไป[/action]

Edit :

อ้าว ขออภัยครับ -_-;
    (โพสต์ตัดหน้าแถมยังไร้สาระอีกแฮะ =w='')
    v
    v
    v
  13. pisko

EXP:
    814
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    ^

เหอะๆ พระเอกภาคนี้ผมว่ามันโกงกว่าภาคอื่นๆเลยนะเนี่ย Squire อะไร ใส่ของไนท์ได้ แถมยังมี MA เยอะอีกต่างห่าง
    โดยเฉพาะถ้ามันมีเครื่องคิดเลขด้วยละก็.....
    เปิดเกมมา ใส่เอ็กคาลิเบอร์..... อาจจะจบเกมได้ในเทิร์นเดียว (เริ่มปุ๊บจบปั๊บ)

EDIT : โดนคุณ <-~• A'ngel •~-> โพสตัดหน้าซะงั้น :waaa:

EDIT 2 :

มันต่างอะไรกันล่ะครับนั่น มือใหม่คงไม่รู้จักเครื่องคิดเลขหรอก ผมว่าอ่ะ *0*
    v
    v
    v
  14. Ayanami

Ayanami New Member

EXP:
    122
    0
    0
    มือใหม่มาอ่านงงตายเลย - -

นี่ดีกว่า
    ปาร์ตี้ Wizard 5 คน ใส่ Chameleon Robes ทุกคน
    ให้แล้วติด Math Skill ใช้โฮลี่ แล้วเลือกโอกาสที่จะโดนมากที่สุดทั้งฉาก กระหน่ำให้มัน
    เพราะ Chameleon Robes นั้น Absorb Holy นั่นแปลว่า ในขณะที่ศัตรูโดน Holy พลังลด เราพลังเพิ่ม :E
  15. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ^
    ^
    ผมอาชีพโจรครับ : ) เลยชอบขโมยของนิ่มๆก่อนเชือด

กองทัพดีสุดของผมก็สาวๆ ติด ribbon เครื่องประดับ haste ไม่ก็ ถือ excaliber ตามศรัทธา จะใส่ชุดกัน dark หรือ absorb holy ก้ได้ตามอัธยาศัย
    แล้วก็ math skill ทั้งจอครับ
    (death ก็ดีนะครับ ไวดี holy magic efefct มันนานไปหน่อย)
  16. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    มีดนี่คิดค่า ATK ด้วย speed ใช่มั้ยงับ ? เท่าที่ลองดูคิดว่าใช่

เคยให้แรมชี่~ อัด yell ( speed+ 1 ) จนได้ speed ประมาน 23 .. หรือมากกว่ามั้ง.. ฟันทีเดียวครั้งละ 200.. คิดกว่าใช่นะฮะ

แล้วก็สกิลขโมยของโจรทั้งหมด ขึ้นอยู่กับค่า speed ทั้งสิ้นเลย ยิ่ง steal gil ถ้า speed สูงๆ ขโมยติดบ่อย แถมยังได้เยอะขึ้นเรื่อยๆ ด้วย >w<
    จังหวะปะทะ ไอหนวด ก็อัด yell ซัก 3 เทิน หรือว่าเอา speed save ก็ดี.. ~
  17. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ^
    ^
    ถูกต้องครับผม ยิ่ง speed มากยิ่งแรง ยิ่งได้เงินเยอะด้วย
  18. squire

squire New Member

EXP:
    5
    0
    1
    ผมชอบสะสม item ให้ครบครับ ดังนั้นก่อนอื่นเลย ต้องมี ablitity ขโมยดาบ blood sword มาก่อนเลย แล้วค่อยฆ่าพวกศัตรูครับ job ที่แนะนำ ที่ผมชอบเล่น คือ summoner ครับ แล้ว ฝึกความสามารถที่แรงๆ และสามารถโจมตีที่เดียวแล้วโดนศัตรูหลายคนเลย กะว่าเอาที่เดียวตายหลายๆคนเลยครับ ชนะแน่
  19. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    อืม.... 3 ปีแล้วสินะ

/me ย่องออกไปเงียบๆ - -
  20. hil4552

hil4552 New Member

EXP:
    15
    0
    1
    จริงๆ หลักๆ ผมว่าถ้ามีโจรที่มีท่าขโมยอาวุธก็พอแล้วมั้งครับ รอบหลังๆ เวลาผมเล่นเร็วไม่ค่อย ถึงด่านนี้ lv 16-17 ยังไม่มี เครื่องคิดเลขเลย ส่วนใหญ่ก็วัดดวงเอา ถ้าขโมยได้เทิร์นแรกๆก็ดีที่เหลือก็ยำมันเอาอย่างเดียว ส่วนปาร์ตี้ผมนิยม ใช้ฝูง monk ครับ เพราะได้เลือดเยอะดีเวลา lv up แถมท่าหลักของมันก็ครบทุกความต้องการตั้งแต่ เติมเลือดยังชุบชีวิต
  21. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    เนื่องด้วยกระทู้มันก็หลายปีแล้ว เจ้าของกระทู้ก็ได้คำตอบไปแล้ว ผมขอล็อคกระทู้นี้ละกันครับ ^^

สำหรับแฟน FFT หลายๆ ท่าน ท่าทางจะยังอยากคุยกัน ถ้ายังไงไปตั้งกระทู้คุยกันดีกว่าครับ
Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page