สอบวัดระดับเป็นไงกันมั่ง

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย kuraii, 2 ธันวาคม 2007.

1. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    หึหึ ปีนี้เราไปสอบสามมา ไม่มีลังเลเลยล่ะ ได้คือวงไม่ได้ก็วัดดวงน่ะแหละ แต่ปีนี้เราได้ห้องดีนะ ข้อสอบฟังก็โอเค แต่..ไม่รู้ว่าโดนหลอกไปกี่ข้อ

วันนี้เจอลุงอัลด้วยหนึ่งล่ะน้าวันนี้เห็นไปสอบระดับสอง ถามลุงไปด้วยง่า บอร์ดเรามีระดับหนึ่งกี่คน ลุงบอกมาแค่คนเดียวเอง ตกลงมีกี่คนกันเหรอ
  2. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    ปีนี้ไม่ได้สอบ =w=" ( ปกติเป็นคนตั้งกระทู้คุยเรื่องนี้ นึกว่าจะไม่มีคนตั้งคุยซะแล้วแฮะ เงียบกริบ ) เนื่องจากสอบมาติดๆกัน 3 ปีแล้วไม่ได้ซะที เลยหมั่นไส้มัน ( ฮา ) ระดับ 1 น่ะฮะ ตกมา 3 ปีซ้อนเลยพักซะหน่อย

เห็นคนที่ไปสอบมาบ่นๆเหมือนกันว่าปีนี้ยากขึ้น หวังว่าปีหน้าคงง่ายกว่านี้ - 3-"
  3. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    เพื่อนเราที่สอบระดับหนึ่งเขาบอกว่า หลายรอบที่เวลาทำข้อสอบอ่านน่ะ ชอบเผลอหลับน่ะ ตกลงมันยาวววววมากกกจนชวนหลับจริงๆเรอะ
  4. freecss

freecss Member

EXP:
    145
    0
    16
    ไปสอบระดับสองมา แต่ที่เรียนอยู่คือทำข้อสอบเก่าระดับหนึ่งรวด
    เรื่องอ่านนี่ความยาวระดับหนึ่งปีก่อนๆก็เท่ากับระดับสองปีนี้นะผมว่า
    เอาจริงๆมันไม่ได้ยาวชวนหลับเท่าไหร่ แต่ยาวแล้วมันเสียเวลาสุดๆไปเลย
    ปกติเป็นพวกทำเร็ว เจอแบบนี้ทำเสร็จก่อนเวลาจริง5นาที 10นาที....

ปีนี้ระดับสองรู้สึกว่ายากขึ้นนิดหน่อย(แต่อาจจะเป็นดวงซวยเจอเรื่องที่จำไม่ได้พอดี)
    ส่วนฟังเทียบกะหนึ่งแล้วรู้สึกง่ายสุดๆไปเลย\- -/

*ถึงเจล อจ.ที่ร.ร.บอกว่า อีกสองปีเค้าจะเพิ่มเป็น5ระดับแล้วอับระดับหนึ่งให้ยากขึ้นนะ
    ใครหวังหนึ่งปีหน้าควรรีบเก็บไม่งั้นอาจจะเจอของแรง(_ _)
  5. wasseryharp

wasseryharp New Member

EXP:
    33
    0
    0
    O_O... เคยได้ยินข่าวเหมือนกันค่ะ เพราะมีคนบ่นกันเยอะว่าระดับสองกับสาม ความยากมันต่างกันเยอะ
    แต่... TT^TT จะทำจริงแล้วเหรอเนี่ย อย่าพึ่งสิ ฮือออ ยังไม่ได้ระดับหนึ่งเลย (ระดับสองก็ได้มาแบบร่อแร่ๆ อย่างนี้ระบบใหม่มา เลเวลตกแน่เลยเรา...)
  6. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    มันเป็นอดีตไปแล้วววTwT
    ไปรั่วในห้องสอบได้อีก ทำฟังอย่างมั่นใจ ดันรันผิดตั้งแต่ข้อ8....ลบตาเหลือก แถมที่นั่งเราโดนเก็บข้อสอบคนแรกๆอีก...คนหลังๆนั่งเม้มค่อยๆทำกันสบายเลย="=

ปีนี้ไม่ประทับใจการคุมสอบห้องเราล่ะ แจกข้อสอบทีหลัง(เดินแจกทีละคนอีก) รอเก็บทีละคนให้หมดก่อนค่อยให้ออก....รู้สึกไม่ยุติธรรมเรื่องเวลา= ="
    แถมมีแจกผิดโต๊ะบ่อย สอบ3เรื่อง ตามหาข้อสอบที่หายไปทั้ง3เรื่องเลย บุวๆๆๆ=x=
    เจ๊ไม่ปลื้มค่ะT^T
  7. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ^
    ^
    ^
    ผมก็เป็นงั๊นเหมือนกันครับ แต่ยังดีตรงที่แจกข้อสอบเสร็จก่อนเวลา

สอบระดับสามครับ เข้าไปมั่วๆ(ศัพท์เศิพไม่ค่อยรู้หรอก)กินบรรยากาศ

งงเลยกับไอ้ข้อสอบฟังที่มันให้ฝนข้อผิดกับข้อถูก

ไม่รู้ทำไมไม่ให้ฝนข้อถูกข้อเดียว หรือว่ามันถูกได้หลายข้อ??

นั่งห่างลำโพงด้วย ได้ยินแต่เสียงมันอู้อี้ๆยังไงไม่รู้

ไม่ค่อยปลื้มเช่นเดียวกัน แต่คิดว่าัตัวเองไม่เก่งพอมากกว่า ^ ^"

=====

เรื่องเพิ่มระดับ ถ้าว่า2กับ3มันห่างกัน แล้วก็คงความยากของ 1 2 ไว้ แล้วทำ3ให้ยากขึ้นสิครับ ^ ^" 4ก็ให้เท่า3ตอนนี้ แล้ว5ก็เท่า4ตอนนี้
    แต่ว่า....คนตัดสินใจอยู่ที่นู่นน ^^;
  8. kurayami

kurayami เคย์

EXP:
    547
    4
    88
    ไปสอบครั้งล่าสุดเมื่อ3ปีที่แล้ว คิดว่าคงไม่สอบระดับ1อ่ะ รู้ตัวว่าไม่ผ่าน ^^;
    แค่ระดับ2นี่ก็พอใจแล้ว (ไม่ได้ใช้ภาษาญี่ปุ่นแล้วด้วย)
    เรื่องเพิ่มเป็น5ระดับ คงไม่ได้คิดหากำไรเพิ่มกันหรอกนะ...ไม่รู้มองโลกในแง่ร้ายไปรึเปล่าเรา...
  9. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    อ่า... ขอถามคนที่สอบมาแล้วหน่อยนะครับว่า พวกข้อสอบเขาจะเป็นยังไงเหรอครับ หมายถึงว่า จะเป็นถามตอบ หรือ ให้เราเขียนเรียงความอ่ะครับ เพราะ เคยอ่านเจอแค่พูดถึง แกรมม่า 200 คะแนน ศัพท์ 100 คะแนน คันจิ 100

มันเป็นข้อๆ หรือว่าให้เขียนเองเลยครับ

แล้วปกติเราต้องสอบทีละระดับใช่ไหมครับ หรือว่าสอบปึ๊งเดียวกัน เขาจะดูให้เองว่าเราเทพถึงระดับไหน เหมือนให้เกรด

(ปีนี้ไม่ได้สอบ เพราะเพิ่งเรียนไปได้เทอมเดียวเอง แถมเกรดก็ตกต่ำซะ ไม่กล้ายุ่งเลย)

ตอนนี้ หวังให้สุดท้ายได้ระดับ 2 ก็พอใจเลี้ยวววว จะไปเรียนต่อ.....
  10. Nameless

Nameless Member

EXP:
    242
    1
    18
    ปีที่แล้วไปสอบระดับ 3 มา คะแนนผ่านเกินครึ่งอย่างฉิวเฉียดมา 10 คะแนน... (แน่นอนว่าไม่ใช่พาต์ทการฟัง) 555

คิดว่าคงไม่ไปสอบแล้วเพราะไม่ได้เรียนมาเทอมนึงละ ลืมหมด... --"
  11. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    ข้อสอบเป็นปรนัยล้วนฮะ ที่สสท.ดูเหมือนจะมีข้อสอบปีเก่าๆให้ซื้อ เอาจริงๆตามร้านหนังสือใหญ่ๆก็มีรวมมิตรข้อสอบเก่าๆหลายๆปีของแต่ละระดับ ขายเป็นเล่มๆพร้อมซีดีที่ใช้ในการทำข้อสอบฟังด้วย

การสอบ จะต้องซื้อใบสมัครของระดับที่ต้องการสอบฮะ เช่นอยากสอบระดับ 2 ก็ไปซื้อของระดับ 2 มาสมัคร ข้อสอบจะยากง่ายไม่เท่ากันในแต่ละระดับ เช่นระดับ 4 แทบจะมีแต่ตัวฮิราคานะล้วน ( คันจิน้อยมาก... ) ในขณะที่ระดับ 1 จะมีคันจิที่ไม่เคยเห็นโผล่มายุ่บยั่บไปหมด ( จะเยอะไปไหน =A=!!!!! )
    โดยการซื้อใบสมัครจะอยู่ช่วงราวๆกรกฎา แล้วสอบกันในวันอาทิตย์แรกของเดือนธันวา ส่วนการประกาศผลจะมีในช่วงปลายกุมภา-ต้นมีนาปีถัดไปฮะ ( ใช้เวลายาวนานสิ้นดี... )

การผ่าน ระดับ 4 3 2 จะให้ผ่านที่คะแนน 60% ส่วนระดับ 1 จะผ่านที่ 70% ( ข้อสอบก็ยากยังจะเอาคะแนนผ่านสูงๆอีก OTL )
  12. freecss

freecss Member

EXP:
    145
    0
    16
    ที่มีให้ฝนทุกข้อเพราะเค้าบอกว่ามีคนนั่งมองมือชาวบ้านครับ
    ราวๆพอเริ่มอ่านช้อยก็นั่งจ้องมือชาวบ้านกันเลยว่าฝนเมื่อไหร่ ก็เลยมีให้ฝนทุกข้อจะได้จ้องกันไม่ได้
    จริงๆให้ฝนแบบนี้ผมเฉยๆนะ แต่ไม่เข้าใจตรงส่วนที่มีภาพเวลาระหว่างข้อจะนานมากพอจะฝนเพิ่มอีกสามสี่วงสบายๆ
    แต่ส่วนไม่มีภาพที่ต้องฝนเยอะกว่า เวลาระหว่างข้อน้อยจนจะฝนวงเดียวที่เหลือยังไม่พอ... ฝนยังไม่ทันเสร็จข้อใหม่มันเริ่มอ่านละ- -"
  13. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    อืม สอบระดับสอง ตกไม่ต้องสงสัยเลยล่ะ ถ้าผ่านก็คงดวง ไม่มั่นใจซักพาร์ท ตอนก่อนเข้าก็พอคิดว่าน่าจะผ่านได้อยู่มั่งหรอก

ยังไงต้องเอา 2 ให้ได้ก่อนมันแยกเป็น 5ระดับ
  14. rerina

rerina New Member

EXP:
    170
    0
    0
    รอสอบปีหน้า เหอๆ
    หาเว็บโหลดข้อสอบฟรีไม่ได้สะที
  15. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    อีกประมาณ2-3ปีคงจะแยกเป็น5ระดับ
    แต่ที่หนักกว่านั้นคือ ได้ยินมาว่าอีกหน่อยจะต้อง60%ทุกพาร์ทถึงจะผ่าน ไม่รู้เค้าฟังมาจากไหน เราเหวอเลยละ ^^;
  16. yamion

yamion New Member

EXP:
    27
    0
    0
    - -" เออ แหะ ลืมไปเลยว่ามีสอบ จนมาเห็นกระทู้นี้ คราวที่แล้วสอบไม่ผ่าน หวังว่าปีหน้า ข้อสอบจะง่ายน้ะ T-T อยากผ่าน เอาใบไปเรียนต่อแย้ววว
  17. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    ปัจุบันก็หกสิบอยู่แล้วนี่.. หรือว่าจะเพิ่มเป็นเจ็ดสิบเรอะ
  18. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ู^
    ^
    ^
    ไม่ใช่ว่ารวม60% เหรอครับ? =[]=''
  19. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ปัจจุบันรวม 60% นะ ในอนาคตจะเอาเป็นอย่างละ60นั่นแหละ
  20. wasseryharp

wasseryharp New Member

EXP:
    33
    0
    0
    ง่ะ ทำไมยิ่งฟังยิ่งสยอง -_-" แปลว่าควรจะรีบๆเอาระดับหนึ่งให้ได้ภายในสองปีใช่มั้ยล่ะเนี่ย TT^TT

Share This Page