Blizzard รวมกับ Activision!!!

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย SANE, 3 ธันวาคม 2007.

1. SANE

SANE New Member

EXP:
    50
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ที่มา http://blognone.com/node/6445

ข่าวช็อคยามเช้าครับ หายง่วงเลย หลังจาก Blizzard เป็นเจ้าพ่อดาบเดี่ยวมานาน ตั้งแต่ยุคเดียวกับ Westwood ในที่สุดก็มีการรวมกิจการกับบริษัทอื่น จนได้ แต่ยังดีกว่าตอน Blizzard ล่ะนะ เพราะคราวนี้รวมเอง

มาดูเกมเด่นๆ ของทั้งสองค่ายกัน

Blizzard
    - Warcraft Series ( MMORPG, RTS )
    - Starcraft Series ( RTS, เกือบจะ FPS )
    - Diablo Series ( Action-RPG ) ถ้าจะยังทำต่อนะ

Activision
    - Call of Duty Series ( FPS )
    - Tony Hawk Series ( Sport )
    - ID Software games ( FPS ) ถ้ายังทำเกมขายอยู่นะ

มองในแง่ดี ชาตินี้อาจได้เห็น Starcraft: Ghost ก็ได้นะ
  2. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16
    Blizzardโยนสตาคราฟโกสต์ให้Activision..... จับมือเพราะแผนนี้แหงๆเลย :p
  3. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    [action]Starcraft Ghost ก็จะถูกจับขึ้นมาจากกองขยะเอามาทำต่อ[/action] อาจจะได้เห็น

เจ๊แคริแกนเล่นสเก็ตบอร์ด

diablo แบบสมจริงสุดๆ รายละเอียดยิบทุกส่วนของร่างกาย แบบเกม Soldier of Fortune

ก็ได้นะ... หุหุ
  4. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    อยากเห็น Starcraft II ไวๆมากกว่า

ทนไม่ไหวแล้ว ไม่รู้จะต้องเปลี่ยนการเล่นใหม่เยอะรึเปล่า......
  5. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    Blizzard เป็นหนึ่งในค่ายเกมฝรั่งที่ผมชอบมาก รวมกับ Activision ก็ยิ่งดูดี
  6. Atarukun

Atarukun New Member

EXP:
    23
    0
    0
    ไปอ่านข่าวภาษาอังกฤษมาแล้วล่ะ
    มันคือ Activision รวมกับ Vivendi Studio ต่างหาก

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับ Blizzard
    เพราะ Blizzard เป็น Studio หนึ่งที่อยู่ใน Vivendi อีกทีครับ โดยที่ Vivendi ยังมี Studio ข้างในอีก ที่พอมีชื่อหน่อยก็ Sierra นั่นเอง เกมที่ Vivendi เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์อยู่ก็เช่นเกมของ Blizzard ทั้งหมด, Crash Bandicoot, Leisure Suit Larry และอื่นๆอีกมากมาย

แต่ที่เราได้ยินชื่อ Blizzard บ่อยๆ เพราะทาง Vivendi ทำตัวเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่เฉยๆ ครับ

แก้ข้อมูล จขกท.อีกนิดนึง ทาง ID Software ไม่ได้เป็นส่วนนึงของ Activision นะครับ แต่ให้ Activision จัดจำหน่ายเกมให้เฉยๆ แล้วก็ยังมีเกมใหม่ๆอออกมาเรื่อยๆ อย่าง Quake ภาคใหม่ก็เพิ่งออกไปได้ไม่นาน ตอนนี้ทาง ID ก็กำลังซุ่มทำเกมใหม่ชื่อว่า Rage อยู่ครับ โดยยังไม่เปิดเผยว่าเป็นเกมแนวไหน

ส่วน Diablo Series ทีมงานที่ทำแทบทั้งหมดยกขโยงไปเปิดสตูดิโอเอง ออกเกม Hellgate London มาครับ
  7. xylitol

xylitol RPG Enthusiast

EXP:
    122
    0
    16
    ถ้าจับมือกัน Starcraft : Ghost ออกมาหวังว่าน่าจะดูดีกว่า C&C : Renegade นะ
  8. freshmeat

freshmeat New Member

EXP:
    37
    0
    0
    หวังว่าจะมีเกมเทพๆออกมาให้เห็นเรื่อยๆนะครับ
  9. SANE

SANE New Member

EXP:
    50
    0
    0
    เรื่อง ID พลาดจริงๆ เพราะพักหลังเห็น Activision ออกเกม ID หมดเลย จนคิดว่ามันเป็นค่ายลูกไปแล้ว

ส่วนข่าว Actvision Blizzard ขอยืนยัน เพราะสองบริษัทนี้ควบรวมกันแน่นอน จากข่าว Blizzard News วันที่ 2 ธันวาคม และ announce ( http://www.blizzard.com/press/071202.shtml ) ในวันเดียวกัน โดยจะใช้ชื่อ Activision Blizzard

ที่มา http://www.blizzard.com

ตอนนี้เรื่องนี้เป็นข่าวดังไปทั่วโลกแล้ว บอร์ดต่างๆ เดากันต่างๆ นาๆ ว่าจะทำเกมอะไรออกมา ( มีคอมเมนท์ ฮา ๆ ประมาณ World of Guitar Heroes ด้วย ) ส่วนผมยังไงก็ลุ้น Starcraft Ghost ล่ะ
  10. Phoenixkung

Phoenixkung New Member

EXP:
    89
    0
    0
    ผมหวังในใจลึกๆ ว่า จะมีเกมที่ชื่อ
    "World of Starcraft" ออกมา

:E
  11. Atarukun

Atarukun New Member

EXP:
    23
    0
    0
    December 2, 2007
    Blizzard to Join Forces With Activision
    We're pleased to announce that along with the other companies that make up Vivendi Games, we are merging with Activision to form a new global entertainment organization called Activision Blizzard (pending shareholder and regulatory approval). Similar to our previous arrangement, Blizzard Entertainment will now operate as a division of this new organization.

แปลไทยให้ครับ

เรามีความยินดีที่จะบอกว่า เราและบริษัทอื่นๆที่อยู่ใน Vivendi Games กำลังรวมกับ Activision เพื่อจะสร้างองค์กรเอนเตอร์เทนเมนต์ระดับโลกชื่อ Activision Blizzard และเช่นเดียวกับการจัดการก่อนหน้านี้ เรา(บลิซาร์ด) จะทำงานเป็นส่วนหนึ่งขององค์กรใหม่นี้

สรุป
    Blizzard บอกว่าสตูดิโอตัวเองและสตูดิโออื่นๆ ที่อยู่กับ Vivendi เดิม จะรวมกับ Activision เป็น Activision Blizzard แต่จะยังคงทำงานเหมือนกับที่อยู่บริษัทเดิม

Share This Page