Anime และ Manga เรื่องใดบ้างที่อยู่ในใจคุณ?

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย Blackselena, 3 ธันวาคม 2007.

1. Blackselena

Blackselena New Member

EXP:
    3
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ยินดีที่ได้รู้จักสมาชิกทุกคนครับ

ขณะนี้ผมกําลังศึกษาอยู่ในระดับปริญญาตรีปีที่4 ของมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี คณะสาถาปัตยกรรมศาสตร์และการออกแบบ (School of Architecture and Design) สาขาออกแบบนิเทศศิลป์ (Communication Design). เนื่องจากผมกําลังศึกษาเกี่ยวกับสังคมการ์ตูนของคนไทยในปัจจุบัน จึงอยากทราบว่า Anime และ Manga ในเมืองไทยที่เป็นที่นิยมในตอนนี้ มีปัจจัยพิเศษอย่าไรบ้าง? อะไรเป็นสาเหตุที่ทําให้อนิเมเรื่องนั้นๆโด่งดัง? (ตัวละคร,เนื้อเรื่อง,ลายเส้น etc.)

จึงรบกวนขอความเห็นจากสมาชิกทุกท่านในเว็บบอร์ดแห่งนี้ครับ โดยอยากให้ช่วยบอกข้อมูล Anime และ Manga ที่ทุกคนคิดว่ากําลังเป็นที่นิยม, น่าสนใจ, หรือ ชอบเป็นการส่วนตัว (ถ้ามีชื่อภาษาญี่ปุ่น,ภาษาอังกฤษ,ภาษาไทย หรือ ภาพประกอบและเนื้อเรื่องคร่าวๆรวมถึงเว็บไซต์อย่างเป็นทางการ
    (Official Website) ก็จะดีมากครับ)

ทั้งนี้ข้อมูลที่ได้รับมาทั้งหมดผมจะนําไปค้นหาเจาะลึกและวิเคราะห์ในรายละเอียดที่มากขึ้นต่อไปครับ
    (ปล.สมาชิกผู้หญิงก็สามารถร่วมให้ข้อมูลได้นะครับผมไม่จํากัดว่าจะต้องเป็นการ์ตูนผู้ชาย ^ ^)
  2. derick

derick Member

EXP:
    339
    1
    18
    อืม....ผมไม่แน่ใจว่าเรื่องไหนกำลังเป็นที่สนใจในตอนนี้นะครับ ฉะนั้นขอตอบเป็นการส่วนตัวก็แล้วกัน ^^

ตอนนี้หากให้ผมพูดคงต้องยกให้ Katekyo Hitman Reborn หรือเรียกสั้น ๆ ว่า รีบอร์น นั่นแล

ส่วนเรื่องรายละเอียดนั้นผมขอยกให้กับบอร์ดรีบอร์นไทย คุณ SawadaTsunaYoshi ได้บอกรายละเอียดของเรื่องไว้ใน <!-- m -->http://reborntfc.freeforums.org/viewtopic.php?t=497<!-- m --> กระทู้นี้แหละครับ ลองเข้าไปดูเองแล้วกัน ส่วนเว็บไซต์อย่างเป็นทางการนี่ผมไม่แน่ใจต้องขออภัย -*-

ส่วนเหตุผลว่าทำไมถึงชอบ ผมชอบแทบจะทุกส่วนเลยนะครับ ไม่ว่าจะเนื้อเรื่องที่แปลก ลักษณะของตัวละครที่แตกต่างกันออกไป มีจุดยืนอย่างเห็นได้ชัด และความเข้มข้นของเนื้อเรื่องที่มีมากขึ้นเรื่อย ๆ ให้อารมณ์หลากหลาย และสุดท้ายเท่ห์ - -+b

ไม่รู้จะช่วยได้มากแค่ไหนนะครับ ส่วนเรื่องเว็บไซต์ถ้าไม่เหมาะสมอย่างไรก็ลบออกได้เลยครับ ^^ พยายามเข้านะครับ
  3. Blackselena

EXP:
    3
    0
    0
    ขอบคุณมากครับคุณ - DΞЯІСК - สําหรับข้อมูล
    ตอนนี้ผมกําลังหาข้อมูลจากบอร์ดการ์ตูนหลายๆที่รวมไปถึง web site ของต่างประเทศด้วย

ปล.ถ้ามีใครรู้จัก web site ที่น่าสนใจในประเทศไทยที่มีการพูดคุยเกี่ยวกับ Anime และ Manga ก็สามารถโพสลงมาได้ครับจะขอบคุณอย่างยิ่ง
  4. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    น่าสนใจก็พันทิปแหละค่ะ คุยกันเยอะ แต่เราไม่ค่อยได้ไปเล่นอะไรนักหรอก อาศัยไปอ่านสปอยการ์ตูนลูกเดียว ส่วนตอนนี้เรื่องฮิตๆคงต้อง Keroro Gunzo นั่นแหละค่ะ หาสาระไม่ค่อยจะมีเน้นเอาฮาลูกเดียว เหอๆ

ส่วนเอาที่ตัวเองกำลังบ้าตอนนี้ก็เรื่อง Ghost Hound นั่นแหละค่ะ (ติดสุดของซีซั่นนี้ไปละ)

ส่วนเว็บไซต์ก็ <!-- m -->http://www.ghosthound.tv<!-- m -->

เป็นออกแนวผี ลึกลับ จิตวิทยา ค่ะดูไปตอนแรกก็รู้สึกหลอนดีอ่ะนะ(ประมาณกลัวผี)แต่บ่อยเข้าชักชิน ดูเอามัน พลาดไม่ได้สักตอนเดียวดูแล้วติด องค์ประกอบในเรื่องทุกอย่างโอเคหมด ทั้งการลำดับภาพ ดึงอารมณ์คนดู ลักษณะนิสัยตัวละครและเรื่องราวค่ะ
  5. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ตอนนี้ที่ชอบสุดก็ Hayate no Gotoku หรือ ฮายาเตะ พ่อบ้านประจัญบาน
    แนวล้อการ์ตูน ฮาสุด ที่สำคัญนางเอกโลลิ
    ส่วนเว็บไซต์ ไม่มีอ่ะ...

ดู คห.ข้างบนแล้ว ไปหามาดูบ้างดีกว่า ชอบแนวลึกลับ
  6. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16
    ตอนนี้Animeผมชอบสุด ก็ Samurai Champloo นะแหละ โคตรมันส์และโคตรฮา เว็บไซต์ทางการไร้แหะ

ปล.ถ้าจะดูก็ลองไปดูในคลิปMthai คนไทยบรรยายไทยสุดยอด(แห่งความสะใจ)

Manga ก็ Bleach กับ Berserk (ไม่ได้ซาดิสถ์นะ)
  7. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ตอนนี้ที่กำลังบ้าก็ตระกูล Mai ทั้ง 2 ภาค Mai-HiME และ Mai-Z HiME (Mai-Otome)

ตอนแรกๆดูแล้วจะรู้สึกว่าเป็นการ์ตูนสาวน้อยเวทย์มนต์ธรรมดา แต่ตอนหลังเนื้อเรื่องจะออกแนว Drama สุดๆ ปัญหาสงครามระหว่างประเทศ การเอาชีวิตคนรักเป็นเดิมพันในการต่อสู้ อะไรหลายๆอย่างใน 2 เรื่องนี้ทำให้ผมหลงไหลเป็นอย่างมาก

เว็บที่คุยกันเรื่อง anime หรอ..... <!-- m -->http://www.iscanime.net/e4/E4_main.asp<!-- m --> ที่นี่ครับ คนเยอะสุดๆ
  8. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    ที่ชอบสุดตอนนี้ก็ Reborn ครับตัวละครหน้าตาดี บู๊ ฮา ครบเครื่องในเรื่องเดียว :D
  9. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    นารุโตะก็โอเคนะ เราเริ่มดูอนิเมพร้อมปริ๊นออฟเทนนิง แต่นารุโตะเราตัดสินใจซื้อภาษายุ่นเก็บเลยล่ะ
  10. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    ตามความชอบส่วนตัวนะ ผมให้สองเรื่องละกัน

เรื่องหนึ่งตอนนี้กำลังครองอันดับหนึ่งในใจผม คือ Kino no Tabi (キノの旅 - the Beautiful World -) อนิเมที่สร้างจากไลท์โนเวล (ไม่มีฉบับการ์ตูนเล่ม)
    เป็นเรื่องราวของนักเดินทาง เรื่องราวของเมืองต่าง ๆ และเรื่องราวอื่น ๆ ที่เกิดขึ้นระหว่างการเดินทาง มีตัวละครหลักเป็นนักเดินทางชื่อคิโนะกับคู่หูที่ชื่อเอลเมสครับ อนิเมชั่นซีรี่ส์ 13 ตอน แล้วก็อื่น ๆ อีก 3 ตอน (มูวี่กับโอวีเอ) ลิขสิทธิ์นิยายเป็นของ J-light
    ไซท์หลัก: Jap-http://www.kinonotabi.com/ , Eng-http://www.kinosjourney.com/

ส่วนอีกเรื่องคือ Baccano! เป็นอนิเมจากไลท์โนเวล ทำเป็นซีรี่ส์ 13 ตอนจบเหมือนกัน (มีฉบับการ์ตูนด้วย) แต่ว่ายังไม่มีข่าวว่าจะมีใครซื้อลิขสิทธิ์ตัวไหนเข้าไทย
    เป็นเรื่องของคนหลาย ๆ กลุ่มที่เกี่ยวข้องกับ "ความเป็นอมตะ" ลักษณะการเล่าเรื่องจะเป็นแบบวนไปมา ทั้งฉากและช่วงเวลา แรก ๆ อาจสับสนได้ครับ หลัก ๆ ก็มีพวกมาเฟีย หัวขโมย มีทั้งรัก โศก ซึ้ง ขำ โหด ตัวละครหลักเพียบ (ต่างคนต่างก็มีเสน่ห์ทั้งนั้น ชอบไปหมดเลย)
    ไซท์หลัก: http://www.baccano.jp/
  11. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    กำลังเป็นที่นิยมนี่ถ้าอนิเมตอบยากแฮะ ดูจากที่เพื่อนๆดูกันเยอะก็เคโรโระเนี่ยล่ะค่ะ คงเพราะฉายฟรีทีวีด้วยล่ะมั้ง เพื่อนที่ไม่ใช่นักสูบเลยดูกันเยอะ
    ส่วนมังงะที่ฮิตๆในกลุ่มเพื่อนเราก็คง Vampire Knight ล่ะค่ะ ฮิตกันจังเลยแฮะ เพราะเพื่อนๆในสายเป็นผู้หญิงแทบจะทั้งหมดล่ะค่ะ นิยมการ์ตูนโชโจกันมากกว่า

ถ้าอนิเมที่กำลังกรี๊ดกร๊าดไม่เลิกแม้ว่ามันจะฉายจบ(ซีซั่นแรก)ไปหลายเดือนแล้วก็ Code Geass ค่ะ

การ์ตูนหุ่นยนต์ที่เราไม่ค่อยจะสนหุ่นมันเท่าไหร่ เนื้อเรื่องก็พูดถึงสงครามระหว่างบริทาเนียกับEleven หรือประเทศญี่ปุ่นค่ะ มีราชินี เอ๊ย เจ้าชายตกอับอย่างลูลูชที่ได้พลังพิเศษอย่าง Geass มาทำให้บังคับจิตใจคนอื่นได้ (คนละ 1 ครั้ง)ที่พยายามทำทุกอย่างเพื่อให้น้องสาวได้อยู่อย่างสงบสุข และแก้แค้นแทนแม่ที่ถูกสังหารโหดเมื่อนานมาแล้ว
    (แต่หลังๆมันหลุดจุดประสงค์ชอบกลแฮะ.....)

อารมณ์ประมาณ ใครฆ่าท่านแม่ ล่ะค่ะ 555+
    (ไม่ใช่แล้ว!!)

Web : http://www.geass.jp/

ใครไม่เคยดู....เชียร์เต็มที่ไปหาดูซะนะคะ ^^!!!!!!!!!

จริงๆแล้วรู้สึกว่าอนิเมซีซั่นก่อนมีสนุกๆเยอะนะ
    ซีซั่นนี้ดูไม่กี่เรื่องเอง ไม่ค่อยประทับใจด้วย = ='

ถ้ามังงะช่วงนี้ที่กำลังกรี๊ดมากๆนี่ไม่มีแฮะ ไม่ค่อยได้หาซื้อเรื่องใหม่ๆด้วย มีแต่ที่ติดตามมานานแล้วน่ะค่ะ
    เพราะฉะนั้น โนคอมเมนต์เน้อ ^^"
  12. yamion

yamion New Member

EXP:
    27
    0
    0
    = _- " เจ้าของกระทู้ เหมือนว่าจะอยู่มหายลัยเดียวกันน้ะ ปีเดียวกันด้วย พูดสุภาพเรียบร้อยมาก ใครหว่า

เอาเป็นว่าเข้ามาตอบกระทู้แล้วกันนะ
    เริ่มที่อนิเมแบบ ซีรี่

เอาที่เรารู้จักและคนส่วนใหญ่ก้รู้จัก จะเป็นพวก evangelion >> ถึงจะเป็นอนิเมแนวหุ่นรบ แต่ว่า ลักษณะของตัวละครบวกทั้งเนื้อเรื่อง เป็นแนวมืดมน ซึ่งก็น่าแปลกที่ว่า มีคนชอบค่อนข้างมาก ทั้งที่ไม่ใช่การ์ตูนแนวสดใสอะไรเลย และยกตัวอย่างเรื่องอื่นๆ ที่เป็นที่นิยมมาแล้ว อย่าง fafner, eureka 7 และ code geass (อันหลัง dex ได้ลิขสิทธิ์ไป เร็วนี้คงมีขายเป็น DVD ) เราว่าทั้งสองเรื่องในความคิดเราออกโทนแนวเดียวกับ อีวา คือในบางฉาก พระเอกมักเจอ ความโชคร้าย หรือตกอยู่ในภาวะการ ที่ไม่น่าอภิรมเท่าไหร่....อย่างนี้ก็เป็นที่ชื่นชอบอีกเหมือนกัน = ="

กลับมาดู ที่อนิเม แบบ มูวี่ เป็นที่รู้จักกันดีว่า chibi studio เป็นที่รู้จักกันดี ว่าเป็นค่ายที่ผลิต อนิเม ญี่ปุ่นที่น่าติดตามที่สุด...อันนี้ โดยความเห็นส่วนตัวแล้ว อาจเป็นเพราะเนื้อเรื่อง ลายเส้น และองค์ประกอบต่างๆ ที่ไม่เด็กเกินไป และไม่เครียดเกินไป เลยทำให้ เป้นที่ชื่นชอบของคนหลายคน

สุดท้าย มังงะ

ถ้าเป็นคนซื้อการ์ตุนอยู่แล้ว = _ =" จะสังเกตุได้ว่า คนส่วนใหญ่ จะซื้อเรื่องที่อาจารย์คนเดียวกันเขียน เหมือนชื่นชอบลายเส้น แต่ถ้าคนพึ่งเริ่มต้น ในปัจจุบัน อาจซื้อ เพราะกระแส หรือเพราะชอบลายเส้นที่เห็นเป็นการส่วนตัว

ถ้าการ์ตูนที่แนะนำ เราว่า คนผ่าเหล่าเผ่าหายนะ ...เรื่องนี้ แม้ตอนแรกจะคล้ายกับ เรื่องอื่น แต่ ในตอนหลังๆเรื่องยิ่งน่าสนใจมากขึ้น และ ไม่อาจที่จะเดาสิ่งที่จะเกิดต่อไปได้

และ อีกเรื่อง ฤทธิ์ปืนมาตราเทพธิดาทมิฬ หรือ kuro hime = ="เรื่องนี้ก็อีกเช่นกันที่หลายๆคนจะหยุดอ่านที่เล่ม 3 แต่ว่าหลังจากนั้น ถ้าใครได้อ่านต่อในเล่ม 4 จะไม่รุ้สึกเสียดายเลยที่ซื้อมา 3 เล่มก่อนหน้านี้ และกลับคิดว่า ในเนื้อเรื่อง สามเล่มก่อนหน้านี้ ช่วยเพิ่มอรรถรสในเนื้อเรื่องเล่มหลังๆอีกด้วย

อิบ จบจ้า
  13. Blackselena

EXP:
    3
    0
    0
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม ได้ข้อมูลเยอะพอสมควรเลย

ปล.ผมจะรอเก็บข้อมูลต่อไปอีกสักพักครับใครนึกอะไรออกก็เพิ่มเติมได้ครับผม

yamion <<< ตกใจเล็กน้อยครับไม่นึกว่าจะเจอคนมหาลัยเดียวกัน ^ ^" ยังไงก็ยินดีที่ได้รู้จักครับผม
    ว่าแต่เรียนคณะอะไรหรือครับ ???
  14. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    manga : กั๊ซ เบล (Zatch bell) , คาถาพาต๊อง กูรุกูรุ (Mahoujin Guru Guru) , โปเกม่อน special
    anime : คาถาพาต๊อง กูรุกูรุ , แม่มดน้อย ชาช่า (Akazukin Chacha)
  15. Ameba

Ameba New Member

EXP:
    130
    0
    0
    ถ้าเรื่องในปัจจุบันตอนนี้ ผมโหวตให้ Keroro อีกคนครับ ทั้ง comic และ Anime เลย
    ถ้าเก่าหน่อยนี่ก็ รันม่า1/2 กับ โดราเอม่อนครับ ตลอดกาลจริงๆ
  16. aquafay

aquafay Member

EXP:
    97
    0
    6
    ถ้าอนิเมะที่ชอบอยู่ตอนนี้ ก็มี Ghost Hound, Darker than Black และ Baccano! ครับผม

Ghost Hound ท่าน ~*citrus*~ :: HDM mode on บอก official website ไปแล้วน้อ (มีคนชอบเหมือนกันด้วย T T!!!! หาคนชอบอนิเมะเรื่องนี้ยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ) สาเหตุที่ชอบ ประการแรกเลย... ดีไซน์ตัวละครครับ ฮา ลายเส้นสวยแบบเรียบๆ ดี เป็นคนวาดคนเดียวกับที่วาด Jigoku Shoujo ด้วย ประการที่สองที่ชอบ ก็คงเป็นเนื้อหาที่น่าสนใจ น่าติดตาม เหมือนกำลังอ่านนิยายแนวลึกลับอยู่ครับผม รวมถึงการดำเนินเรื่องที่น่าสนใจ จังหวะหลอนก็ทำออกมาได้หลอน (โคตะระ) เลย (โดยเฉพาะฉากผีวิ่งไล่ทาโร่คุง หลอนมาก T[]T!! ดันดูตอนสี่ทุ่มกว่าอีก เวรกรรม)

Darker than Black มี 24 - 25 ตอนจบครับผม (ไม่แน่ใจ ราวๆ นี้แหละ)
    Official Website: CLICK
    รายละเอียด: ANN

สาเหตุที่ชอบคือความน่าสนใจของเนื้อเรื่อง การดำเนินเรื่องที่ค่อยๆ คลี่คลายปริศนาไปเรื่อยๆ ชวนให้ติดตาม เพลงประกอบ และเฮย์ (<< อันหลังมันมายังไง)

Baccano! ท่าน Ratatosk ก็บอกรายละเอียดไปแล้วเช่นกัน (ฮา อู้สุดๆ เลยข้าพเจ้า =[]=!!) สาเหตุที่ชอบก็คล้ายๆ สองเรื่องที่ผ่านมา ลายเส้น ความน่าสนใจของเนื้อเรื่อง และการดำเนินเรื่องครับ ^^ (แต่ Baccano! จะมีการดำเนินเรื่องที่ชวนงงมาก ต้องดูสองรอบถึงจะเข้าใจ...)

ลืมมังกะ

ตอนนี้ ชอบ Pandora Hearts ที่สำนักพิมพ์ Pig จัดจำหน่ายอยู่ครับ

Official Website: คลิกโลด

ชอบที่ลายเส้น (เป็นหลักเลย สาเหตุที่ทำให้ซื้อ) และเนื้อหา สนุกมากๆๆๆๆ มีการผูกโยงเข้ากับนิทานหลายๆ เรื่องด้วย ตอนนี้ ทั้งไทยทั้งยุ่นอยู่ที่เล่ม 3 เหมือนกันหมด... เมื่อไหร่เล่ม 4 จะออกซักทีนะ เง้อ T T

อีกเรื่อง คือ E'S (ชอบมังกะ ไม่ชอบอนิเมะ)

Official Website: คลิก

สาเหตุก็คล้ายๆ เรื่องอื่นๆ เน้อ ไม่ย้ำแล้วกัน กร๊ากก
  17. NeGiOn

NeGiOn New Member

EXP:
    19
    0
    0
    Anime ที่อยู่ในใจหรอครับ AIR กะ สุสานหิงห้อยอ่ะ แต่ถ้าเอาที่ชอบตอนนี้ก็HellSing....
    Manga ก็ไม่รุดิ อ่านเยอะอ่ะ แต่ที่ประทับใจสุดๆก็คงเป็นGTOครับ ส่วนตอนนนี้กะลังติดใจ สาวน้อยต่อยหนัก อยู่
  18. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ต้องการแนวไหนล่ะครับ ถ้าแนวหนักสมองคิดมาก ปวดหัวเล่นก็

-มอนส์เตอร์ คนปิศาจ****แนวฆาตรกรรม+จิตวิทยา* อย่าคิดว่าเหมือนโคนันล่ะเครียดกว่าเยอะ
    -20th Century boy+ 21th Century boy ****แนวปริศนา+จิตวิทยา+สังคม** 20 กับ 21 เรื่องเดียวกัน แต่คนละภาค(แต่ชื่อไทยก็ใช้ชื่อเดียวกันอยู่ดี)
    -Pluto ฆาตรกรรมหุ่นแอนดรอยด์(ชื่อไทยประมาณนี้จำไม่ค่อยได้)**** แนวสือสวน+สังคม(อีกแล้ว) ** คนเขียนเดียวกันกับสองบรรทัดบนนั่นแหละ แต่มีคิวบู๊มากขึ้น ทำให้คนที่ไม่ชอบตัวหนังสือเยอะๆ ไม่หลับเสียก่อน

-Death note ****จิตวิทยา+สังคม+ปริศนา* ไม่ต้องอธิบายมั๊งเรื่องนี้รู้จักกันอยู่แล้ว

แนวทำลายเซลล์สมองก็

-โอ้ พระเจ้าจอร์จมันยอดมาก ****เกี่ยวกับเด็กที่เคยเป็นอัจฉริยะ แต่หลังจากโดนเพื่อนถีบตกเครื่องเล่น ก็เลยกลายเป็นเพี้ยนๆไป*ไร้แก่นสารสุดๆ แต่แอบให้ความรู้เพราะมันแซวทุกอย่างที่ขวางหน้าแต่ก็มีคำอธิบายให้

-Girls high แก๊งสตอร์เบอร์รี่มาแล้วชีสเค้กหนีไป(ประมาณนี้)****เรื่องราวของนักเรียนโรงเรียนหญิงล้วนเวอร์ชั่นที่ผู้หญิงเองก็เป็นมนุษย์*ไม่เหมาะสำหรับคนที่ชอบแนวเน้นโมเอะ เพราะถึงแม้ตัวละครหน้าตาน่ารัก แต่พฤติกรรม แก่นเซี้ยวเปรี้ยวซ่า จนผู้ชายขนลุก

- Sumomo momomomo เจ้าสาวเจ้าปฏพี****เรื่องราวของ อินุสึกะโคชิ นักเรียนม.ปลายหัวกระทิ ที่ต้องซวยเพราะเป็นทายาทตระกูลนักรบ ทำให้โดนตระกูลอื่นไล่เชือด แถมยังโดนบังคับหมั้นกับ นักรบสาวของฝ่ายตรงข้าม เพื่อความสงบสุขของยุทธภพ*เนื้อหารั่วๆ เซอร์วิสกระจาย

-ท่านชายผู้ยิ่งใหญ่ ไดทาโร่**** อยู่ไดทาโร่เด็กหนุ่มผู้ไม่เคยจีบผู้หญิงติด ก็ต้องตกเป็นผู้นำของตระกูลอนนะ ที่เคยสร้างตำนานมีภรรยาถึง 1000คน ทว่าเส้นทางสู่ผู้นำตระกูลใช่จะง่ายดาย มีผู้ที่พร้อมจะโค่นเขาดาหน้าเข้ามาตลอด*ปัญญาอ่อน+เซอร์วิสกระจาย มุขเล่นคำ สองแง่ สองง่ามตลอดเรื่อง

แอนนิเมะก็

Evangelion
    How's moving castle(สะกดงี้ล่ะมั๊ง)
  19. yagyami

yagyami New Member

EXP:
    20
    0
    1
    เรื่องที่กระผมชอบก็
    -ONE PIECE
    -NARUTO
    -BLEACH

ซึ่งเรื่องของวันพีซจะเป็นเกี่ยวกับการผจญภัยของกลุ่มโจรสลัดติดตามดูใน
    TITY ได้ครับ
    เรื่องของ นารูโตะจะเป็นออกแนวนินจายุลผวมล่ะมั้งครับ
    ส่วนเรื่อง Bleach จะเป็นเรื่องเกี่ยวกับการช่วยเหลือและต่อสู้ของชายหนุ่มผู้
    บังเอิณได้กลายเป็นยมทูต
  20. Moidixmois

Moidixmois New Member

EXP:
    51
    0
    0
    ในใจก็
    Claymore
    Angel Sanctuary
    Tenku Senki Shurato
    Saint Seiya
    ประมาณนี้แหละ
  21. Lavenya

Lavenya New Member

EXP:
    15
    0
    0
    ชอบ saint seiya ค่ะ เหตุผลนั้นมีมากเกินกว่าจะเขียนได้หมด เอาเป็นว่าเป็นการ์ตูนสุดอมตะคลาสสิกขึ้นหิ้งที่ควรแก่การดู
  22. Abihara

Abihara New Member

EXP:
    7
    0
    0
    อนิเม...

ด้านเนื้อเรื่อง::

มีเยอะนะที่ชอบ- -"แค่เรื่องที่ดูแล้วติดตาตรึงใจคงจะเป็น Fushgi yuugi กับ Ayashi no Seres ล่ะมั้งคะ
    Fushgi yuugi นี่ได้ดูตอนเด็กๆ ชอบมากกกกกก><เนื้อเรื่องดี วาดสวย(ในสมัยนั้น) ทำผู้ชมเข้าถึงอารมณ์ได้ดี
    จริงๆ Ayashi no Seres ก็เหมือนกัน ออกแนวรักรันทดน้ำตาท่วมจอTT___TT คนวาดคนเดียวกันแหละ

Gensomaden Saiyuki แม่เจ้าโว้ยยยย~ เป็นอนิเมเอาใจสาวๆดีแท้ =[]=!! แม้แต่ตัวร้ายยังหล่อทุกตัว
    แต่เนื้อเรื่องนี่ยอดเยี่ยมเลยนะ ถึงจะออกแนวไซอิ๋วยุคเทคโนฯไปนิดก็เถอพ-_-"" จบซึ้งอย่างแรงT^T

อ๋า~ นึกไม่ออก เยอะมากเลยพ่อคุณ= =""" ไว้นึกออกจะมาบอกใหม่เน้อ

ด้านภาพ+ซาวน์::

ถ้าเป็นอนิเมเรื่องที่ภาพสวย...คงเป็น Hellsing , Ouran High School Host Club , Sousei no Aquarion ฯลฯ
    นึกไม่ค่อยออกอ่ะ= ="""

มังงะ ::

MUSASHI NO.9 มัจจุราชหมายเลข 9 : โดนใจสุดยอดดดดดดดดดด>< เป็นการ์ตูนที่แม้จะไม่ได้วาดสวย
    แต่เนื้อเรื่องดีจริงๆ กระชากอารมณ์TT___TT ความรักแบบเสียสละหาได้ในการ์ตูนเรื่องนี้
    Vampire Knight : วาดสวย= ="" เนื้อเรื่องเศร้าดีแท้ งงอยู่ว่าพระเอกมันใครกันแน่
    Samurai Deeper Kyo : อ่านเมื่อนานมาแล้ว จำได้แค่ว่าไม่ไร้สาระแน่นอน(แต่ฮา)
    Get Backer : ขอกรี๊ด100ทีติดกันหน่อยเถอะ!! เจ๋งสุดๆ วาดดี เนื้อเรื่องดี ฮา เศร้า ซึ้ง โฮ่ววววววว
    อายชิลด์21 : พิมพ์ภาษาอังกฤษไม่ถูก= =""" เป็นการ์ตูนกีฬาเรื่องแรกที่ประทับใจมาก
    Full Moon wo Sagashite ตามล่าหาฟูลมูน : ไร้คำบรรยาย สาวกอาจารย์อรินะรู้กันดี เนื้อเรื่อง+ภาพสุดยอด
    อีกเรื่องจำชือภาษาญี่ปุ่นไม่ได้ ชื่อภาษาไทยรู้สึกจะเป็นโจรสาวจ้าววายุ(มั้ง?) ดีมากๆๆๆๆๆ
    สับขั้วมาลุ้นรัก : อิจฉานางเอก= =" เนื้อเรื่องโดนใจผู้หญิงน่ะนะ

เยอะจริงแฮ่ะ มีใครอ่านแบบเราบ้างมั้ยนี่-__-"""
  23. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    อนิเมะ..เอ..
    Sister Princess (ภาคแรก) ซึ้งๆจริงๆตอนหลังๆเห็นความรักระหว่างพี่ชายกับเหล่าน้่องสาวอย่างงดงาม

Mahou Shoujo Lyrical Nanoha หรือ Magical girl lyrical Nanoha มีทั้งหมด3ภาึึคแล้วสนุกมากๆบู๊มันส์ไม่แพ้กันดั้ม

Tales of Symphonia (OVA) จากซีรีส์เทลล ออฟ สนุกเหมือนกันแต่ยังฉากไม่จบ(มั้ง)
  24. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    ใจตรงกันมากๆ ครับ สองเรื่องนี้คือการ์ตูนที่ผมชอบที่สุดในชีวิตแล้วก็ว่าได้ มันเป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้ผมชอบเล่นเกม RPG จนทุกวันนี้
    เกี่ยวกันยังไง ก็ลองไปหาดูเอานะครับ
  25. PoRi

PoRi New Member

EXP:
    217
    0
    0
    อนิเมที่ชอบก็ Kyo Kara Maou ค่ะ ต้องรวบยอดถึง Manga ด้วยนะเรื่องนี้ >W< (แต่ชอบลายเส้่นอนิเมะมากกว่า)

นอกจากนี้ก็มีอนิเมะอื่นๆบ้าง ที่ดูๆ บ้าๆ สครีมๆกับเพือนเป็นระยะๆ อย่างน้อยก็เคยอยู่ในดวงใจช่วงหนึ่ง =w=( เท่าที่จำได้ก็ Zombie-loan, Ghost Hound, Rental Megica แล้วก็มีเรื่องหนึ่งเคยบ้าได้นานมาก แต่ในที่สุดก็ไม่มีเวลาจนต้องเลิกโหลดไปคือเรื่อง Wellber no Monogatari)

มีอีกเรื่องนึงเก่ามากแล้ว เรื่อง Meine Liebe ค่ะ ชอบเพราะหนุ่มหล่อชื่อเยอรมันเดินกันให้ว่อนเลย แล้วก็มีอะไรเยอรมันๆเยอะดี (ชอบเยอรมัน เ้พราะเรียนภาษาเยอรมัน 555+ ) อีกอย่างถูกชะตาคาแรคเตอร์โชตะตัวนึงมากๆ (น้องหนู Kamus) เลยติดหนึบเลยค่ะเรื่่องนี้

ส่วนManga ที่ชอบจริงๆคือเรื่อง QED ของ อ.โมโตฮิโร่ คาโต้ ค่ะ อ่านแล้วรู้สึกว่าอาจารย์เป็นบุคคลที่น่าเคารพรองลงมาปูชณียบุคคลที่สำคัญๆทั้งหลาย (เว่อร์ไปงั้น -*- ไม่ถึงขนาดนั้นหรอก) อาจารย์ยังเขียนอีก 2 เรื่อง (เท่าที่เราเคยอ่าน) คือเีืรื่อง CMB กับ Rocket Man ค่ะ แต่ที่เราอ่านแล้วชอบที่สุดก็ต้องเป้นเรื่อง QED อยู่นั่นแล

ชอบเพราะ เนื้อเรื่องเทพค่ะ... ถึงบางคดีจะรู้สึกว่าเป็นไปไม่ค่อยได้ในทางปฏิบัติก็เถอะนะ แต่รู้สึกว่าเรื่องนี้เป็นการ์ตูนสืบสวนที่มันไม่ค่อยจะมีอะไรซ้ำไปซ้ำมาเหมือนเรื่องอื่นๆ
    ...คือหมายความว่าไม่ได้มีแต่คดีฆาตกรรม ฆาตกรก็แค้นนู่นแค้นนเลยต้องมาฆ่าี้ วนไปวนมา =w='' แต่มีคดีหลากหลายดี ตั้งแต่ดีเบาๆ ไปจนถึงคดีหนักๆ บางทีก็เป็นคดีต๊ิองๆ สลับกันไปมา อ่านแล้วรู้สึกเหมือนว่าเ็ป็้นเรื่องที่มีความเป้นไปได้ที่จะเกิดขึ้นในชีวิตประจำวันมากกว่าการฺตูนสืบสวนสอบสวนเรื่องอื่นๆค่ะ

พล่ามมายาว เอาเป็นว่า.... มีอีกหลายๆเหตุผลที่เราชอบเรื่องนี้ค่ะ ^ ^

แล้วก็ยังมีการ์ตูนหนุ่มหล่อที่เก็บขึ้่นหิ้งอีกมากมาย เช่นคันตาเรลล่าค่ะ >w< ชอบอะไรประวัติศาสตร์อยู่แล้ว เลยกรี๊ดกร๊าดไปเลยทีเดียวเรื่องนีั้ >w<

แล้วก็ลืมไม่ได้อีกเรื่องคื Eyeshield 21 ค่ะ ประการแรกคือมันตลกดีแหละ 555+ ไม่รู้ค่ะ รู้แต่ว่าถูกชะตาอย่างบอกไม่ถูก ประการที่ 2 คือ ลายเส้นสวยวันสวยคืน ยิ่งอ่านยิ่งติดยิ่งชอบ เซนะก็น่ารักขึ้นเรื่อยๆ เลยเป็นการ์ตูนเรื่องหนึ่งที่บ้าไปเลย

หลักๆก็คงมีเท่านี้ล่ะคะ เรื่องอื่นๆก็อ่านๆ กรี๊ดๆเป็นบางฉาก =w=''

Share This Page