[Non Final] : "ถ้าหากเรา โตขึ้นเป็นผู้ใหญ่?"

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย gomora, 3 ธันวาคม 2007.

1. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ด้วยเหตุจาก ช่วงปีที่ผ่านมา เป็นช่วงที่มีแต่ประเด็นร้อนแรงๆ ระหว่างคนต่างวัย ผู้ใหญ่กับเด็กทั้งนั้น
    มีหลากหลายความเห็นที่จะบอก ทำนองว่า ทำไมผู้ใหญ่คิดแบบนั้น แบบนี้ เป็นแบบนี้ แบบนั้น

แม้กระทั่งไปบอร์ดแห่งนี้ก็ตาม

ผมเลยอยากตั้งคำถาม ง่ายๆครับ ไม่ได้มีเจตนาแอบแฝงใดๆ ทั้งสิ้น m( _ _ '')m
    เก็บความคิดเห็นทุกๆคนที่ยังเด็กอยู่น่ะครับว่า

ถ้าตัวเราในตอนนี้
    เติบโตเป็นผู้ใหญ่
    เราอยากจะทำอะไร?

คำถามปลายเปิดง่ายๆ
    แต่ผมจะเก็บมันเอาไว้ ผ่านไปซัก 5 ปี
    ถ้าบอร์ดนี้ ยังไม่ล้มหายตายจากไป

เราลองมาดูกันอีกครั้งนะครับ :D

เริ่มกันได้แล้วครับ ท่านสมาชิกทุกท่าน :)

I wish, I hope ~~
  2. Nanaki

Nanaki New Member

EXP:
    73
    0
    0
    เย้ คนแรก :)

ถามดีนะลุง ไม่นานมานี้ผมได้คุยกับสาวใหญ่วัย 55 ปีคนหนึ่ง ที่ยังคง social จัดและเล่นเกมอ่านนิยาย ถ้าเค้าว่าทำไมอายุขนาดนี้แล้วเค้ายังดูทันสมัย คุยกับเด็กๆได้อย่างออกรส เค้าตอบผมว่า

"Because I'm 18 years old, just with 37 years of experience"

ถามผมตอนนี้ โตขึ้นผมอยากจะเป็นแบบคนนี้แหล่ะลุง
  3. songsage

songsage New Member

EXP:
    7
    0
    0
    ลงสมัครสส. / เป็นอาจารย์ / เป็นที่ปรึกษา / นอนอยู่บ้าน

ดีไหม
  4. RayOn

RayOn New Member

EXP:
    38
    0
    0
    อยู่อย่างมีความสุขกับชีวิต - -/

นั่นสิ อีก 5 ปี มันจะเปลี่ยนไปไหมหว่า slogan นี้ = =''
  5. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    อยากทำตัวให้เป็นที่ยอมรับของเด็กๆ ครับ :)

เป็นความคิดในอุดมคติเลยนะ แบบว่าเด็ก-วัยรุ่นยอมซูฮก ว่าตาลุงนี่เก๋าจริงไม่ได้แก่กินข้าว lol~
  6. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    " อยากเป็นคนที่ ตัวเองสามารถภูมิใจได้ "

ไม่ต้องรวย ไม่ต้องเด่น ไม่ต้องสำคัญ ไม่ต้องดีเลิศ

แต่เป็นคนที่มีชีวิตอยู่ได้อย่างมั่นคง ด้วยกำลังสองขาของตัวเอง
    หนึ่งมือดูแลผู้มีพระคุณ และอีกหนึ่งมือไว้ดูแลคนสำคัญในอนาคต( ...ลูกมั้ง)

อืม~ ไม่เจาะจงว่าจะต้องยังไงเป็นพิเศษแฮะ

อาจจะมา edit เพิ่มถ้าคิดไรออก
  7. chakri

chakri Member

EXP:
    470
    0
    16
    มีงานทำ ไปต่างประเทศ มีเงินใช้

เอาล่ะคอยมาดูกัน :)
  8. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    ผมอยากเป็นแบบแม่ผมอะ จริงอยู่ผมเป็นผู้ชาย แต่ผมเห็นแม่เข้าครัวแล้วมีความสุขของเขานี่รุ้สึกคันไม้คัน

มืออยากไปช่้วยทุกที (แต่ส่วนมากจะเป็นตัว เกะกะ ฮา~ ) แม่ผมทำหน้าที่แม่บ้านดีเท่าที่แม่บ้านคนนึงจะ

ทำได้ (ตามความคิดของผมนะ) ซักผ้า-เข้าครัวทำข้าวเช้า-เข้าครัวทำขนม,อาหาร แม่ผมชอบเข้าครัวครับ

ถึงกับแต่งห้องครัวด้วยผ้าม่านลูกไม้สวยๆที่ครัวเลย บ้านผมมี2ครัว ครัวฝรั่ง(ทำขนมทำอาหารแบบไม่ลุย)

ครัวไทย (ลุยโลด ผัด ทอด ย่าง ปิ้ง ฯลฯ เละเป็นเละ) พอสายๆแทนที่จะนอกพักผ่อนกลับเข้าครัวทำขนมไม่

ซ้ำแต่ละวัน คุ้กกี้ พิซซ่า โดนัท ไอศครีม เอแคร์ โอยอีกเยอะ อาหารกลางวันส่วนมากไม่นิยมทำครับ

ยกเว้นบางครั้งตอนเช้าจะกินของเบาๆแล้วบ่ายของหนักเลย ก๊วยเตี๊ยวเรือ ข้าวซอย ข้าวมันไก่ ข้าวหมก

พอตอนบ่ายไม่ยอมนอนอีก (ยกเว้นว่าป่วยจริงๆ เพราะบางครั้งป่วยเนื่องจากทำไม่หยุด = ='') ทั้งข้้าวเย็นตั้ง

กะ บ่าย 2 แล้วก็มารีดผ้า พับเสื้อ พอเย็นก็ออกไปบ้านน้า เอาของกินไปให้มั่ง ไปคุยมั่ง เล่นกับหลานมั่ง

ดูแลสวนและสนามหญ้าไปพลาง เล่นกับแมวที่บ้านไปพลาง (ไอ้ตัวนี้เหม็นมาก ผมเรียกมันว่า ไอ้สกั๊ง)

จนกลางคืนนี่ละเวลาพักของเขา นอกจากล้างจานแล้ว ประมาณ 2ทุ่มก็หลับแล้วครับ ส่วนผมก็มีหน้าที่ไป

นวดทุกคืน กันแม่เป็นตะคริว (คืนไหนไม่นวด มี % สูงที่จะเป็นตลอด) นี่เป็นความสุขของแม่ผมที่เขามีครับ

คือ แกเป็นโรคกระดูกซี่โครงบางชนิดรุนแรงแล้วน่ะครับ คงไม่มีทางรักษาให้หายได้ (สาว่า -2 ,-3 มั้ง) ที่ยังเดิน

โทงๆทำอะไรได้อยุ่ทุกวันนี่ก็เจ๋งแล้วนะครับ หมอบอก -2-3 ส่วนมากนอนเตียงกันหมดแล้ว พ่อ ,ผม ,น้อง

เลยทำอะไรก็ได้ให้แกมีความสุขที่สุดก็พอ ก็เห็นจะมีอยู่2เรื่องละครับ ต้นไม้กับการเข้าครัว

อรัมภบทมากมาย สุดท้ายมก็แค่อยากเป็นอย่างแม่ "ได้ทำในสิ่งที่ชอบ และไม่ทำให้ใครเดือดร้อน" ก็แค่นั้น

ละครับ
  9. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
  10. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    ไม่อยากโตเป็นผู้ใหญ่เล้ย...
  11. wasseryharp

wasseryharp New Member

EXP:
    33
    0
    0
    อยากโตเป็นผู้ใหญ่ที่ไม่ลืมว่าตัวเองเคยเป็นเด็กค่ะ
    อยากจะเป็นผู้ใหญ่ที่หาเป้าหมายของตัวเองเจอ และใช้ชีวิตได้อย่างมีความสุขและคุ้มค่า
    แล้วก็อยากจะเป็นผู้ใหญ่ที่สามารถเข้าใจผู้อื่นและรับฟังผู้อื่นได้ ไม่รังเกียจตั้งแง่ดูถูกเหยียดหยามคนที่มีความคิดไม่เหมือนกับเรา (แต่นะ... -_-" ขอแบบมีเหตุผลหน่อยละกัน ไม่ใช่มาแถกสีข้าง)
    อีกอย่างที่ไม่รู้ว่าจะทำได้รึเปล่าก็คือ "อยากทิ้งอะไรไว้ให้โลกนี้" ให้รู้ว่าตัวเองเคยอยู่บนโลกใบนี้ค่ะ

...มองคำตอบตัวเอง...
    เมื่อไหร่จะเป็นแบบนั้นได้เนี่ยเรา TT^TT
  12. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    อยากเป็นคนที่สนุกกับชีวิตที่ตัวเองมีได้คับ >_</

โดยส่วนตัวแล้วไม่มีความทะเยอทะยานอยากทำงานใหญ่ๆโตๆอะไร ขอแค่กิจการส่วนตัวเล็กๆำพออยู่พอกิน มีเวลาเล่นเกมเข้าเน็ตบ้างก็ดีละ >_<
  13. Izabelle

Izabelle New Member

EXP:
    47
    0
    0
    เอาแค่ ไม่ทุกข์ ไม่มีหนี้ ไม่เจ็บไม่ไข้ ไม่โดนใครใส่ร้าย
    มีอยู่มีกิน ก็น่าจะพอมั้ง

เออ ถ้าเป็นได้ มีแฟนที่ดีๆสักคนก็ดีนะ -3-
  14. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    อยากจะไปเรียนต่อต่างประเทศ

แต่จริงๆไม่อยากโตเลย ถ้าเป็นไปได้อยากย้อนกลับไปแก้ไขอดีตที่ผิดพลาด น่าจะขยันกว่านี้
    [action]แต่เวลาและวารีไม่เคยหวนคืน[/action]

เพราะฉะนั้นจึงทำวันนี้ให้ดีที่สุด และคิดไปถึงวันข้างหน้าด้วย
  15. Kanyne

Kanyne New Member

EXP:
    118
    0
    0
    อยากเป็นอะไรดีล่ะฮ่าๆ ส่วนตัวแล้วผมอยากเปิดร้านเกมเป็นของตัวเองนะ(คอนโซลนะ) แล้วก็ว่าจะย้ายไปอยู่เชียงใหม่(ด้วยเหตุที่ว่ามันเป็นจังหวัดที่พัฒนาเกือบๆกทม. แต่อากาศดีกว่าและรถไม่ติด) อยากมีชีวิตสบายๆอยู่แบบพอกินพอใช้ มีน้อยใช้น้อยมีมากใช้มาก ก็แค่ฝันล่ะนะฮ่าๆ เอาเข้าจริงๆคงเป็นเรื่องยากเอาการแหละ lol
  16. freecss

freecss Member

EXP:
    145
    0
    16
    แบบความจริง - จะเป็นตัวของตัวเองที่ "เป็นเด็กที่เหมือนผู้ใหญ่" ตลอดไป
    เหตุผล จริงๆผมก็ไม่รู้หรอกว่าตัวเองเป็นแบบนั้นรึเปล่าแต่สมัยเด็กมีคนบอกกะผมแบบนี้เยอะ...ซึ่งก็ไม่รู้ว่าคนบอกคิดจริงๆ
    หรือพูดไปงั้นๆ หรือหวังอะไรซักอย่างอยู่เหมือนกัน
    ส่วนตัวเองคิดว่าเด็กที่เหมือนผู้ใหญ่ ก็คือมีความคิดที่คนเรียกว่าความคิดแบบเด็กๆ สงสัยนู่นสงสัยนี่ ชอบค้นหาและเรียนรู้ในสิ่งที่ตัวเองสนใจ
    ็สามารถคุยเรื่องที่ผู้ใหญ่หรือคนในสังคมคุยกันได้อย่างไม่รู้สึกแปลก แต่ไม่สูญเสียส่วนของความเป็นเด็กของตัวเองไป
    พูดและมีความคิดน่าสนใจผิดกับอายุตัวเอง(แต่อันนี้ยิ่งอายุจริงเพิ่มยิ่งหายไปเพราะคนไม่สน) อะไรราวๆนี้
    สรุปว่าจะเป็นแบบเดิมตลอดไป และถ้าเกิดวันหนึ่งผมลืมตัวตนและความคิดของตัวเอง วันนั้นคือวันที่ผมจะตายไป
    *บางทีตอนนี้มีคนบอกทำอะไรเป็นเด็กๆผมจะถือว่าเป็นคำชมเลยนะฮ่าๆ

แบบความฝัน(อยากเป็นแต่เป็นไปได้ยาก) - สั้นๆสำหรับคนที่รู้จักชื่อ=อามากิง
    ยาวหน่อย ใช้ชีวิตแบบไม่สนใจใครทำในสิ่งที่ตัวเองต้องการไม่มีสิ่งใดที่จะต้องกลัวหรือกังวล
    หาเป้าหมายซักอย่างที่ไกลแสนไกล และทุ่มเทชีวิตมุ่งสู่สิ่งนั้นโดยไม่มีคำว่า "เสียใจภายหลัง" จนวันตาย
    คาแรกเตอร์จากการ์ตูนที่ไกล้เคียง อามากิง ราโอ ฯลฯ
    ทำไมถึงทำไม่ได้ เพราะสำหรับโลกยุคนี้พอเริ่มทำแบบนี้ปุ้บก็จะตายปั๊บเลย...

แถม
    เรื่อง เด็กไม่เข้าใจผู้ใหญ่-ผู้ใหญ่ไม่เข้าใจเด็ก มันชัดเจนตามยุคสมัยเลยนะผมว่า อย่างพวกเราหลายๆคนตอนนี้
    ยังไม่เข้าใจการกระทำของเด็กยุคนี้เลย ไม่ต้องเอาถึงพวกที่โดนด่าเกรียนแค่เด็กที่ทำอะไรแปลกๆหน่อยก็เต็มไปหมดแล้ว
    ซึ่งจริงๆแล้วสิ่งทแก้ปัญหาไม่ใช่ "เข้าใจ" แต่เป็น "ยอมรับ" มากกว่า ต่อให้เข้าใจว่าอีกฝ่ายคิดอะไรอยู่ต้องการอะไรอยู่ แต่ถ้าไม่ยอมรับ
    มันก็ทะเลาะกันไม่จบ
    ซึ่งถ้ายอมรับได้ก่อนแล้วค่อยๆทำความเข้าใจไป ว่าคนคนนี้เป็นแบบนี้นะเค้าคิดแบบนี้นะ ก็จะคุยกับคนคนนั้นได้สบายๆ
    อย่างพวกเราตอนนี้ถึงจะไม่เข้าใจสิ่งที่คนอายุห่างกันไม่ถึงสิบปีทำ แต่ก็ยอมรับได้ในระดับหนึ่งทำให้ไม่มีปัญหากันมากเท่า
    คุณพ่อคุณแม่ที่ไม่ยอมรับลูกตัวเอง กับลูกที่ไม่ยอมรับพ่อแม่ตัวเอง และทะเลาะกันบ้านแตก~~
  17. sankkid

sankkid New Member

EXP:
    147
    0
    0
    "เติบโตเป็นผู้ใหญ่
    เราอยากจะทำอะไร?"

อยากเล่น starcraft3
  18. Avatar

EXP:
    76
    0
    6
    สรุปแล้วใหม่เค้าอยากเป็น "สาวใหญ่" แหละลุง :p

^
    ^
    ^
    reply พี่แสง...
    ผมว่าอีก 5 ปีก็อาจจะยังไม่ได้เล่นด้วยซ้ำ lol

ถ้าผมโตเป็นผู้ใหญ่เหรอ อืมก็น่าคิดนะ
    ผมอยากเป็นผู้ใหญ่ที่มีความเป็นเด็กอยู่ในตัว ไม่ละทิ้งสิ่งที่ฝัน ทำในสิ่งที่อยากทำ (ในตอนที่ไม่ต้องผูกมัดกับอะไรหลายๆอย่างแล้ว)
    ทำงานหาเงิน แล้วก็ มีแฟนเป็นตัวเป็นตน(จะได้ไหมวะ?)
  19. Ramiel

Ramiel New Member

EXP:
    19
    0
    1
    ผมอยากเป็นแบบลุงนุกครับ

:p
  20. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    อยากเป็นพะยูนหรือครับนี่ บรุ๋มๆๆ
    [action]ฟริ้ววววว!! เผ่น[/action]

>.< มีกระทู้อยากกลับเป็นเด็กมั้ย
  21. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    อยากได้เวลามากกว่าเงินทอง มีอิสภาพทางการเงิน ไม่ต้องกังวลอะไรทั้งสิ้น อยากทำดีโดยไม่ต้องประจบประแจงใครไม่ต้องง้อใคร แค่นี้แหละครับ
  22. piarat

piarat Member

EXP:
    67
    0
    6
    ก็ต้องถามก่อนว่า ผู้ใหญ่แบบไหน แบบทางอายุ หรือ วุฒิภาวะ หรือ ความคิดอ่าน ?

แต่ไม่รู้สิ ผมก็ขอแค่ว่าขอให้ผมยังเป็นผม ไม่เสียตัวตนไป ก็พอใจแล้วล่ะ
  23. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ประสบการณ์ครับ ยิ่งโตยิ่งรับผิดชอบเยอะขึ้นพร้อมเรื่องต่างๆที่จะตามมาแทบปวดหัวกว่าจะปรับตัวได้ก็พักใหญ่ละ (ของผมนี้เริ่มปวดหัวตั้งแต่ขึ้น ม.3 ละ) ไหนจะสอบแข่งบ๊องๆเพื่อเข้ามหาวิทยาลัย...ไหนจบต้องหางานทำ..แต่สิ่งที่ไม่เปลี่ยนก็อาจเปลี่ยนได้เหมือนกัน
  24. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    อยาก...

- มีอาชีพการงานดีๆ มั่นคงๆ และใจรัก สามารถเลี้ยงครอบครัว(พ่อแม่)และตัวเองได้ ไม่ต้องรวยเว่อร์ แต่ขอดีกว่าวันนี้หน่อย = =

- มีชื่อเสียงพอสมควรในแวดวง แต่ไม่ต้องไฮโซ (ดังแบบเงียบๆ)

- อยู่อย่างเงียบๆ สบายๆ อิสระเสรี

- มีธรรมะในหัวใจ ได้เป็นคนที่ไม่ทำความเดือดร้อนให้สังคม

- ได้ช่วยเหลือคนเยอะๆ ทั้งทางวัตถุและจิตใจ ได้มีพาวเวอร์ที่จะช่วยศาสนา เป็นที่พึ่งพาของคนอื่นได้บ้าง

- มีบ้านให้พ่อแม่อยู่

- ได้มีเวลาว่างพอที่จะทำงานอดิเรกที่ตัวเองรัก

สุดท้าย...มองๆไปผมก็ยังไม่โตอยู่ดี = =
  25. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36

เหมือนกัน แต่ขออีกอย่างนะครับ ผมขอความเป็นส่วนตัวด้วยอะ ที่สำคัญอยากเป็นโสด ;) ;) ;) ;)

Share This Page