[Non Final] : "ถ้าหากเรา โตขึ้นเป็นผู้ใหญ่?"

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย gomora, 3 ธันวาคม 2007.

1. yamion

yamion New Member

EXP:
    27
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    = =" ตอนนี้เราว่าเราก็กำลังจะเป้นผู้ใหญ่วันทำงานขึ้นทุกทีแล้ว กรี๊ดดด ม่ายยย

เข้าเรื่อง

ถ้าเราแก่ และ ขึ้นคาน ขอให้ในอนาคต เราเป็นคนไม่เครียด ไม่ซีเรียสกับงาน เป้นคนที่เห้นคุณค่าตัวเองมากกว่านี้..เอิ้ก ( งงกันป่าวหว่า)
  2. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    อืม พอเจอคำถามนี้เข้าไปผมก็ต้องนิ่งคิดเลยแฮะ ^^"!!!
    ผมไม่อยากเติบโตเป็นผู้ใหญ่แค่ร่างกายนะ ผมว่าเติบโตเป็นผู้ใหญ่ทางความคิดดีกว่า อีก5ปีข้างหน้า ผมหวังว่าผมจะเรียนจบตอนอยู่ปี 4 พอดี แล้วก็หางานทำจะได้ หารายได้เลี้ยงดูพ่อแม่บ้างสักที เรื่องเรียนต่อโทผมคงเก็บไว้ทีหลัง(ขอทำงานสักพักก่อนเก็บตังค์)

สรุปโดยรวมผมก็อยากใช้ชีวิตอย่างสงบอ่ะครับ ไม่ได้ต้องโด่งดังแต่ขอประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานก็พอ ดูแลให้พ่อแม่ใช้ชีวิตได้อย่างสบายทั้งกายและใจผมก็พอใจแล้วครับ (หวังว่าถึงเวลานั้นผมจะซื้อบ้านให้ท่านได้ตามที่ผมเคยพูดไว้แล้วกัน ฮ่าๆ)

P.s. แต่ยังไงผมก็ยังไม่แก่ทางกายนะ T^T เอาเถอะ ถึงเราจะเริ่มแก่แต่ใจเรายังเป็นเด็กน่า กร๊าก (ปลอบใจตัวเอง)
  3. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    อยา่กทำงานให้สนุก อยากดูแลพ่อแม่พี่น้องเพื่อน คนสนิททั้งหลาย อยากมีแฟนน่ารักๆ >,< และที่สำคัญ ไม่ลงการเมือง (เฮ...) อยากให้สถานภาพทางการณ์เงินค่อนข้างดีหน่อยด้วยฮะ สุขภาพดีๆด้วย เอิ๊กๆ
  4. ben

ben New Member

EXP:
    69
    0
    0
    บางทีก็ไม่ต้องรอให้โต แค่ 1 วันผ่านไป ก็เริ่มรู้สึกถึงความงี่เง่าที่ตัวเองทำลงไปเมื่อวาน ก็โตขึ้นทุก ๆ วันแหละมั้ง
    ในวันพรุ่งนี้เราก็ไม่รู้ด้วยว่าจะมาคิดว่าตัวเองงี่เง่าเรื่องอะไร กว่าจะรู้มันก็เป็นวันพรุ่งนี้ไปเสียแล้ว..

อยากบอกน้อง ๆ เอาไว้ อย่าทำเป็นปวดหัวเรื่องในอนาคตเลยครับ เรื่องของพรุ่งนี้ก็เป็นเรื่องของพรุ่งนี้ (จริง ๆ นะ) เป็นเด็กก็ใช้ชีวิตแบบเด็กให้มีความสุข ใช้วัยนี้ให้คุ้มค่าในทางที่ดี เพราะวัยนี้มันมีน้อยแค่ไม่เกิน 10 ปี เก็บเกี่ยวอะไร ๆ ให้เยอะที่สุด และระลึกไว้เสมอว่าตัวเองเป็นเด็ก.. อย่าคิดว่าตัวเองโตพอแล้ว เหตุผลให้ไปอ่านย่อหน้าแรกครับ

เอาจริง ๆ โตเป็นผู้ใหญ่แล้วอยากเป็นคนที่เป็นแบบอย่างได้ เป็นต้นแบบให้กับคนรุ่นหลัง ๆ ได้ ไม่ให้เสียชื่อที่เป็นมนุษย์คนหนึ่ง ทำอะไรที่มันเป็นสาระให้เยอะ ๆ แล้วก็หาความสุขใส่ชีวิตให้มันสมดุลกันครับ ให้ดีที่สุดขอกลับไปเป็นเด็กตัวเล็ก ๆ (แต่ว่ารู้เรื่องเหมือนตอนนี้ได้ไหม :devil:)

ฝากข้อความจากไบเบิ้ลนิดหน่อย
    "เราทำสิ่งสารพัดได้ แต่ไม่ใช่ทุกสิ่งที่จะทำได้นั้นเป็นประโยชน์ เราทำสิ่งสารพัดได้ แต่ไม่ใช่ทุกสิ่งที่จะทำให้เจริญขึ้น" 1 โครินธิ์ บท 10 ข้อ 23
  5. PoRi

PoRi New Member

EXP:
    217
    0
    0
    อู... คำถามยาก =w=''

เหมือนหลายๆคนเลยค่ะ ที่ไม่คิดอยากจะเป็นผู้ใหญ่ เพราะจากมุมมองของเราตอนนี้ โลกของผู้ใหญ่ช่างวุ่นวาย น่าสับสน เข้าใจยาก และยากลำบากเหลือเกิน อีกอย่างเป็นผู้ใหญ่แล้วมีอะไรให้รับผิดชอบเยอะ มีเรื่องให้คิดเยอะอีกต่างหาก

แต่ยังไงเราก็หนีไม่พ้น สักวันก็ต้องเป็นผู้ใหญ่อยู่ดีสินะ...

เมื่อโตเป็นผู้ใหญ่... จะทำตัวให้เป็นผู้ใหญ่ที่เด็กไม่เกลียดค่ะ เคยมีอาจารย์สอนพิเศษที่แห่งหนึ่งสอนเราไว้ว่า ตอนนี้พวกผู้ใหญ่ทำอะไรกับเราแล้วเราไม่ชอบน่ะจำไว้นะ... แล้วสักวันเมื่อโตเป็นผู้ใหญ่ไปก็อย่าทำอย่างนั้นกับเด็ก...

ที่เราพูดแบบนี้มันก็เหมือนจะไปว่าผู้ใหญ่เนอะ = ='' ต้องขอโทษด้วยค่ะ แต่บางทีก็พยายามเข้าใจว่า ถึงแม้เราจะไม่ชอบ แต่พวกผู้ใหญ่ก็มีเหตุผลของพวกผู้ใหญ่ที่เราไม่เข้าใจ (ก็เหมือนเราที่มีเหตุผลที่พวกผู้ใหญ่ไม่เข้าใจ)

ดังนั้น ที่อยากจะทำอีกอย่างคือ อยากจะเป้นผู้ใหญ่ที่เข้าใจทั้งเหตุผลของผู้ใหญ่ด้วยกันและเหตุผลของเด็กค่ะ... ซึ่งมันคงจะเป็นไปได้ยากเชียวแหละ =w='' ผลของ"ช่องว่างระหว่างวัย"เนี่ยมันรุนแรงนะ

จะว่าไป... ผู้ใหญ่ที่เด็กไม่เกลียดเป็นยังไงหรอ?

พอตอบได้คำถามหนึ่ง ก็มีคำถามต่อไปโผล่ขึ้นมาให้คิดอีกได้ไม่จบไม่สิ้นสินะเรา =w=''
  6. luziferm

luziferm Member

EXP:
    60
    0
    6
    ไม่อยากโต ไม่อยากแก่ อยากเป็นเด็กตลอดไป :E

ถ้าถามว่าอยากทำอะไรที่สุด คงอยากมีบริษัทพัฒนา+นำเข้าเกม เป็นของตัวเองอะนะ
    (สักวันเราจะทำให้ได้)

**edit
    ลุงรู้สึกดีเพราะว่าไม่อยากแก่หรอ :???:
  7. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    post กันเยอะๆ นะครับ
    เป็นกระทู้ที่อ่านแล้ว ผมรู้สึกดีครับ :)
  8. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ผมเคยคิดเสมอว่าระบบทุนนิยมเน้นให้เราเรียนเพื่อหางานทำแล้วป้อนเ้ข้าโรงงา่น หรือบิรษัท บางทียิ่งเรียนแล้วกระบวนทัศน์ยิ่งแคบลงเรื่อยๆ จนบางครั้งเราก็ค้นหาว่าเราชอบอะไรไม่ได้จริงๆนะ ตอนเด็กๆผมอยากเป็นโน่น เป็นนี่ ถึงเวลา ไอ้นี่ก็ยาก ไอ้นี่ไม่ตรงสาย ไปๆมาๆก็สับสนนะ จริงๆ

[ไม่ได้ว่าทุนนิยมไม่ดีนะ]

...นอกเรื่องไปขออภัย ...

รู้สึกเสียดายครับ 4 ปีที่เรียนไป เหมือนไม่ได้เก่งอะไรเพิ่มเลย -_-;
  9. sankkid

sankkid New Member

EXP:
    147
    0
    0
    ทุกสิ่งมีข้อดี ข้อเีสียของมันอยู่ครับ ถ้าเราเอาแต่มองข้อเสียของมัน เราก็จะไม่ได้ประโยชน์จากข้อดีของมันครับ

ตัวอย่างเช่น 4 ปีที่เรียนไป ของ shu ถ้ามองในข้อเสียคือ คุณผลาญออกซิเจนโลกไปเป็นปริมาณมหาศาล โดยไม่ทำประโยชน์อะไรให้คุ้มค่าออกซิเจนเลย
    สังเคราะห์แสงแบบต้นไม้ก็ไม่ได้
    อะไรงี้
  10. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    คนจำนวนมากในระบบทุนนิยม สามารถเรียนในสิ่งที่ตัวเองชอบได้

ครับ

สำหรับกรณีนี้ ต่อให้ลงตัวหนาไว้ก็ไม่แตกต่างกันมากหรอกครับ

ผมก็บอกข้อเท็จจริงเหมือนกันนะเออ :D
    V
    V
    V
  11. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ผมขอโทษที่ไม่ได้ทำตรงวงเล็บก้ามปูตัวหนาๆใหญ่ เลยทำให้เข้าใจคลาดเคลื่อนครับ...ไม่ได้บอกครับว่ามันไม่ดี ผมแค่บอกข้อเท็จจริงว่าเป็นไงก็แค่นั้นเองครับ...ไม่ได้มองข้อเสียแต่อย่างใด... :china:

[edit]อ้อเข้าใจละ ผมอ่าน rep บนปนกับล่างว่าทำไมเข้าใจอะไรผิดไป...= ='' สรุปพี่แสงกิตพูดเรื่อง 4 ปีสินะ โทษทีครับ
  12. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    ตอนเด็กๆ ผมอยากเป็นหัวหน้าห้อง แต่พอเข้าสู่ไวรุ่น รู้สึกว่ามันเป็นภาระ แต่พอใกล้จบม.ปลาย กลับคิดว่ามันคือหน้าที่อันยิ่งใหญ่ครับ

เช่นกัน ตอนเด็กๆผมชอบดูการ์ตูน ดูมันทุกเรื่อง แต่ตอนนี้ กลายเป็นว่ารู้สึกว่าตัวเองทำตัวเด็กไปรึเปล่า

แต่มีสิ่งหนึ่งที่ยังไม่เปลี่ยนใจก็คือ ผมยังชอบนิยายจีน ประวัติศาสตร์จีนอยู่ครับ

แต่ตอนเด็กๆ ดูหนังกำลังภายในชอบฉากที่มันเวอร์ๆ อันไหนอลังการณ์ยิ่งชอบ

แต่ตอนนี้อะไรที่ยิ่งเรียบผมยิ่งชอบอะไรที่ยิ่งเก่า ผมยิ่งคิดว่ามันเก๋า
  13. sankkid

EXP:
    147
    0
    0
    เปิดกว้าง รับรู้ เรียนรู้ แล้วนำมาใช้ ครับ

มีคนเคยบอกผมว่า คนที่เก่งที่สุดในโลก ไม่ใช่รวยที่สุด ฉลาดที่สุด มีเมียสวย มีสามีหล่อ

แต่เป็นคนที่มีความสุข ได้กับทุกสิ่งที่ำทำ ครับ

ปล. ทำไมลุงไม่ post ตอบของตัวเอง...
  14. Ameba

Ameba New Member

EXP:
    130
    0
    0
    แล้วลุงไม่โพสมั่งเหรอ ว่าอีก 5 ปี ลุงจะเป็นยังไง...
    อยากรู้ :)
  15. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ลุงนุ๊ก หลานๆแบบพวกผม request แล้ว

ขอเชิญตอบหน่อยคร้าบ : )
  16. Nanaki

Nanaki New Member

EXP:
    73
    0
    0
    มีทั้งเมียสวยและสามีหล่อในคนเดียวกัน อืม.... ไม่เก่งที่สุดในโลกก็เกือบๆแล้วล่ะพี่แสง :D~
  17. sankkid

EXP:
    147
    0
    0
    ^
    ^
    ไอ้คนที่อ่านที่ผม post แล้วคิดได้แบบนี้ ก็คงมีแต่แกคนเดียวเหมือนกันละนะ -w-''
  18. Ameba

Ameba New Member

EXP:
    130
    0
    0
    5555555
    แกอยากเป็นอย่างนั้นสินะนังเน่
  19. keechan

keechan New Member

EXP:
    205
    0
    0
    แล้วอย่างลุงเค้านับว่าเป็นผู้ใหญ่รึยังคะ :D

หนูว่าตราบใดที่หนูยังอยู่กับพ่อแม่ มีพ่อแม่คอยเป็นห่วงคอยดูแล จะให้โตขนาดไหนก็ยังมีส่วนที่นับว่าเป็นเด็กอยู่ดีล่ะนะ :)

(xxx ปีก่อนตอนที่เพิ่งเริ่มเล่นเน็ต เพิ่งเข้าบอร์ด พ่อก็ไม่ให้กลับบ้านดึก เดี๋ยวนี้... ก็เหมือนเดิม :p แต่หนูชอบนะ เป็นเด็กสบายดี มีคนเป็นห่วงเป็นใย ให้พี่ชายขับรถมารับ ไม่ต้องกลับบ้านเอง อะไรแบบนี้)

คิดไม่ออกว่าเป็นผู้ใหญ่แล้วจะเป็นไง คิดว่าตัวเองเป็นพวกเปลี่ยนไปทีละนิดตามประสบการณ์ค่ะ ก็.... มีเหตุมีผลมากขึ้น ละมั้ง คิดไม่ออกจริง ๆ นะเนี่ย :E
  20. luziferm

luziferm Member

EXP:
    60
    0
    6
    เน่อยากมีเมียสวย+สามีหล่อในคนๆเดียวกันรึ :???:

xxx ปีของกีจังคือ 10 ปีใช่มะ ^^;
  21. keechan

keechan New Member

EXP:
    205
    0
    0
    ูู^
    นับปีไม่ถูกอะพี่ ขี้เกียจนับ ประมาณเอาก็ 7 ปี ได้มั้ง ^^;
  22. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เพราะลุงเป็นผู้ใหญ่แล้วมั้ง เลยไม่ตอบ :555:
    [action]โดนถีบ[/action]
  23. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    อยากครองโลก 555+
    ...จริงๆ มีเวอร์ชั่นซีเรียสแต่ตอนนี้คิดไม่ออกง่ะ
  24. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18
    ตั้งเป้าไว้ว่า...พอเรียนจบแล้ว อันดับแรกอยากจะ สอบบรรจุครูได้ ค่ะ :aiii:
    จะได้มีงานทำ มีเงินเดือน ให้พ่อแม่ เก็บเงิน ซื้อบ้าน ซื้อรถ แล้วเรียนต่อโท

..นี่แหล่ะค่ะ..ความปรารถนาในชีวิตเรา...
  25. Kanyne

Kanyne New Member

EXP:
    118
    0
    0
    xxx มันสามหลักนี่นา แสดงว่า....พี่กีเข้าเนตมาเปนร้อยปีแล้วสินะ!

/me เผ่นสิ อยู่ให้โดนตื้บเรอะ!

Share This Page