[Non Final] : "ถ้าหากเรา โตขึ้นเป็นผู้ใหญ่?"

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย gomora, 3 ธันวาคม 2007.

1. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    38
    อยากเป็นเหมือนตอนนี้ แต่เป็นตัวเองที่รู้จักมีความรับผิดชอบต่อหน้าที่ค่ะ

ในตอนนี้ ความคิดอ่านของเราบางอย่างก็เปลี่ยนไปจากสมัยก่อน อาจเพราะได้รู้ได้เห็นอะไรมากขึ้น
    ...แต่การกระทำยังเป็นเด็กไม่รู้จักโตอยู่เลย=w="

คุณพ่อเลี้ยงเราแบบค่อนข้างเข้มงวด แล้วก็ออกจะหวงด้วย ไม่ค่อยปล่อยไปเที่ยว(แต่ปัจจุบันยอมปล่อยบ้างแล้ว)
    ไปไหนมาไหนให้รถรับส่งตลอด(ผลคือขึ้นรถเมล์ไม่เป็น)

ตอนนี้เราพึ่งพาคนที่บ้านอยู่ตลอด ถ้าเป็นไปได้ก็อยากจะลองเดินด้วยตัวเองให้ได้*[]* จะได้ไม่ต้องให้พ่อแม่มาหนักใจเหมือนตอนนี้ค่ะ ฮาๆ

แต่ถึงโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว เราก็จะไม่ลืมที่จะหยิบเกมหยิบการ์ตูนมานั่งจับแน่นอนค่ะ :)

แม่ : เมื่อไหร่จะเลิกคอส ไม่อายเด็กเหรอ(เรื่องเกมเรื่องการ์ตูนแม่ปลงไปแล้ว...ยิ่งโตยิ่งซื้อเยอะ=w=")
    อีชิน : ไม่อาย=3=~ (นึกในใจ...ตราบใดที่ยังอ่านการ์ตูนยังเล่นเกมอยู่ สงสัยจะไม่ได้เลิก...)
  2. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    0
    0
    มีพะยูนตัวน้อย *-*

[action]กลิ้งหนี[/action]
  3. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    คิดไปได้นะเนเน่....
  4. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    ผมจะForever Young ครับ!
  5. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    /me แอบอ่านอยู่เงียบๆ... เราไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายของกระทู้นี่เนอะ
  6. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    ผมรอลูกพี่โซ โตพอที่จะมาตอบกระทู้นี้ครับ :p~
  7. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ^
    ^
    ลุงหลายๆรอคำตอบอยู่ บูวววว
  8. Kuna

Kuna Editor

EXP:
    369
    1
    38
    ไม่อยากโต...

อยากเป็นเด็กตลอดไป...

[action]20 แล้ว T-T[/action]
  9. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ทำไมชักเหมือน chat ยังไงชอบกล ^^'
  10. Ameba

Ameba New Member

EXP:
    130
    0
    0
    ก่อนอื่นต้องรีบหาแม่พะยูนโดยไว 5555
  11. freecss

freecss Member

EXP:
    145
    0
    16
    ก่อนนั้นต้องหาผมให้เจอก่อน :p
  12. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36

อุอุอุ แปลได้หลายอย่างนะคะเนี่ย.....
  13. RayOn

RayOn New Member

EXP:
    38
    0
    0
    = ='' เป็นกระทู้ที่อ่านแล้วต้องคิดนานมากหลายวันกว่าจะตอบ - -''

ก็ตอนนี้มันวัยเป็นผู้ใหญ่รับผิดชอบชีวิตตัวเอง แต่ก็ยังเรียนอยู่(ถึงแม้จะทำงานของมหาลัยไปด้วยเพื่อหาเงินก็เหอะ)

ถ้าถามว่า โตเป็นผู้ใหญ่ เราจะลืมอะไรหลายๆ อย่างที่เคยเป็นเด็กไปหรือเปล่า เราไม่ได้ลืมหรอก แต่เราไม่ได้นึกถึงมากกว่า = =

เมื่อโตขึ้นจากเด็ก พอหันกลับไปมองอดีตหลายๆอย่างที่ทำให้เราเป็นเราทุกวันนี้แล้ว จะรู้สึกเลยว่า เราได้รับการเลี้ยงดูมาดีแค่ไหน ผู้ใหญ่พยายามป้องกันลูกโดยไม่ให้เจอกับสิ่งไม่ดีทั้งหลายแค่ไหน

แต่บางครั้ง เขาก็ป้องกัน ห้ามกัน โดยไม่ได้คิดถึงว่า การเรียนรู้ด้วยตัวเองถือเป็นการป้องกันที่ดีที่สุด

อยากให้ลองมองกันทั้งแง่ของผู้ใหญ่ ทั้งเด็ก เราพยายามไขว่คว้าให้อีกฝ่ายเข้าใจเรา แต่เราไม่เคยจับเข่าคุยกันแบบจริงๆ จังๆ ถึงความรู้สึกของเรากับอีกฝ่ายรึเปล่า

ส่วนอนาคตอยากโตเป็นผู้ใหญ่แบบไหน
    ก็อยากเป็นคนที่รับผิดชอบตัวเองได้ ดูอนิเมได้ เล่นเกมส์ได้ โดยที่งานไม่เสียนะสิ :lol:
  14. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    อยากเป็นนักวางแผนเหมือนพ่อครับ ท่านได้แสดงให้ผมเห็นถึงความน่าทึ่งในการวางแผนชีวิตอย่างยอดเยี่ยมจริงๆ

มรสุมชีวิตที่ผ่านมา เกือบ90% ท่านรับมือได้อยู่หมัดจริงๆ
  15. Chocola

Chocola New Member

EXP:
    5
    0
    0
    ตอนหนูโตเป็นผู้ใหญ่ หนูอยากใช้ชีวิตที่ง่ายๆ สบายๆ ถึงจะขี้เกียจบ้างอู้บ้างแต่ก็ต้องทำงานในหน้าที่ให้ครบนะ แล้วหนูก้อยังอยากอ่านฟิก เล่น RO แปลฟิกวาย แล้วก้อ chat กะเพื่อนๆ ในเน็ทอยู่ค่ะ

คิคิ
  16. RayOn

RayOn New Member

EXP:
    38
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    ยาย....
    ยายเป็นผู้ใหญ่แล้วนะคะ แต่ใบหน้าเท่านั้นที่บอกว่ายายอ่อนกว่าอายุ
  17. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    อ่ะ อยากได้คำตอบจริงๆ ก็ตอบให้

แต่คงตอบไม่ตรงคำถามเท่าไหร่

ระหว่างทางจะเป็นยังไงไม่รู้ ไม่ค่อยได้คิด

แต่สุดท้ายของเส้นทาง

อยากไปให้ถึง "นิพพาน"

:) จริงๆนะ
  18. Avatar

EXP:
    76
    0
    6
    อยากจะมีความสุขได้โดยไม่ทำให้ใครต้องเดือดร้อนก็เท่านั้นเอง -3-)~

อืม ตกลงใหม่เค้าอาจจะอยากมีแฟนหล่อคนนึง กับสวยอีกคนนึงก็ได้นะ...นี่สินะที่ใหม่เรียกว่าเก่งกว่า...

ปล. พวกผมรอที่จะเห็นแม่พะยูน กับน้องพะยูนอยู่นะลุง :D
    อีก 5 ปีหวังว่าจะได้การ์ดแต่งงานนะครับลุง ;p
    ปล2. จินเขียนแบบฟอร์มขอสมัครเป็นแม่พะยูนแล้วแน่ะลุง...
  19. repeat

repeat Member

EXP:
    112
    0
    16
    อยากเป็นผมในตอนนี้ที่มีความสามารถ ประสบการณ์ ความรู้ วิจารณญาณบวกเพิ่มเข้าไปอีกสามสิบปี แต่มีแรงบันดาลใจและมีไฟเท่าเดิม
  20. ninny

ninny New Member

EXP:
    26
    0
    0
    ทำอาชีพเดิม แต่ใช้หนี้หมด
  21. dorot

dorot Member

EXP:
    42
    0
    6
    อยากให้ตัวเองก้าวไปถึงฝั่งฝัน แล้วหันมามองผลงานมากที่ตัวเองสร้างไว้แล้วยืนยิ้มอย่างภาคภูมิใจ

อยากเป็นผู้ใหญ่ที่เสกสร้างความทะเยอทะยานของตัวเองให้เป็นผลสำเร็จน่ะครับ ^ ^
  22. romeo

romeo New Member

EXP:
    98
    0
    0

ตอบผิดประเด็นและให้ข้อมูลเป็นเท็จ

ขอค้านครับท่านประธาน :E

Share This Page