[Music Review] รักแห่งสยาม Original Soundtrack

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย ben, 5 ธันวาคม 2007.

1. ben

ben New Member

EXP:
    69
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    อัลบั้มเพลงประกอบภาพยนตร์รักเรื่อง "รักแห่งสยาม" ของพี่มะเดี่ยว ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล ผู้กำกับเรื่อง "คน ผี ปีศาจ" และ "13 เกมสยอง" โดยตัวพี่มะเดี่ยวเองทั้งแต่งและร้องเพลงในอัลบั้มนี้ด้วย

อัลบั้มประกอบด้วย CD เพลง 10 เพลง และ VCD ราคา 159 บาท วางจำหน่าย 9 พ.ย. 2550 ลิขสิทธิ์เป็นของบริษัท สหมงคลฟิล์ม อินเอตร์เนชั่นแนล จำกัด

อัลบั้มนี้จริง ๆ ก็ออกมาตั้งแต่วันที่ 9 พ.ย. 2550 แล้วก่อนหนังเข้าเกือบ 2 อาทิตย์แต่กระแสของ CD ก็เพิ่งมาแรงตอนหนังเข้าโรงพอดี ถึงกับขาดตลาดไปช่วงหนึ่งเลยทีเดียว ผมเองเพิ่งซื้อมาหลังจากที่ดูหนังแล้ว เพราะคิดว่าเพลงพวกนี้น่าจะมีอยู่ในหนังด้วยก็เลยคิดว่าน่าจะดูหนังก่อนแล้วค่อยเอามาฟังจะได้เข้าใจถึงอารมณ์ของตัวเพลงได้ดียิ่งขึ้น

ไม่ขอพูดถึงตัวหนังละกันครับ กระแสวิพากย์วิจารณ์มีเยอะแยะมากมายแล้ว ขอบอกแค่ว่าผมประทับใจสารที่หนังเรื่องนี้ต้องการจะสื่อนะ และอยากจะบอกให้คนอื่น ๆ เข้าไปดู แต่น่าเสียดายที่คนส่วนใหญ่พลาดสารนั้น ที่พี่มะเดี่ยวพูดไว้ประมาณว่า "การสืบพันธุ์เป็นเรื่องของมนุษย์ผู้ชายกับผู้หญิง แต่ความรักไม่มีขอบเขต" อะไรทำนองนี้น่ะครับ จริง ๆ ผมไม่สนับสนุนรักร่วมเพศหรอกนะ แต่ก็มีใจเปิดกว้างอยู่แล้ว

มาเข้าที่เรื่องเพลงกันเลยดีกว่า พอผมดูหนังเสร็จก็รีบไปที่ร้านและซื้อทันที จริง ๆ ก็ได้ฟังซิงเกิ้ล "กันและกัน" มาก่อนนานแล้วแหละ แล้วก็ชอบมากด้วย เพราะฉะนั้นก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะไม่อุดหนุน โดยรวมก็เป็นเพลง pop ฟังสบาย ๆ ความหมายดี ๆ ถือว่าเป็นอัลบั้มที่คุ้มค่าอีกอัลบั้มหนึ่งที่หาได้จากวงการเพลงไทยครับ

ใส่ CD เข้าไปในเครื่องเปิดฟังเพลง ก็ได้ยินเสียงหวาน ๆ ที่คุ้นเคยของพี่คิว วงฟลัวร์ ด้วยประโยคโรแมนติกอย่าง "ถ้าบอกว่าเพลงนี้แต่งให้เธอ เธอจะเชื่อไหม?"
    "กันและกัน" เวอร์ชั่นนี้เริ่มต้นด้วยบรรยากาศซึ้ง ๆ ด้วยเสียงเปียโนหวาน ๆ มีทำนองเย็น ๆ ที่สามารถเรียกน้ำตาได้ไม่ยาก จนหลังจากจบท่อนร้องรับถึงมีดนตรีเข้ามา ซึ่งเปลี่ยนอารมณ์ของเพลงไปอีกอารมณ์หนึ่งเลย ด้วยจังหวะที่สนุก ๆ และเสียงอิเล็กทรอนิกส์

เพลงที่ 2 "Ticket (Day Trip)" เป็นเพลงอิเล็กทรอนิกส์ที่ฟัง ๆ ดูอาจจะไม่โดดเด่นอะไร แต่ด้วยจังหวะของ bass drum เหมือนจังหวะการเต้นของหัวใจ อารมณ์เพลงให้ความรู้สึกเป็นตอนกลางคืนมากกว่าตอนกลางวันตามชื่อเพลงนะ เนื้อเพลงที่บอกว่า "ตั๋วใบนี้ไม่ได้มีสำหรับฉัน แม้เขาจะขายให้ทุกคนได้เท่ากัน เพียงแต่ว่ารถขบวนนี้ไม่มีที่ให้กับฉัน จึงไม่มีสิทธิ์เดินทาง" พูดถึงคนคนหนึ่งที่มีความต้องการจะทำบางสิ่ง แต่กลับไม่มีสิทธิ์ ทั้ง ๆ ที่คนอื่น ๆ ก็สามารถทำได้ เป็นความรู้สึกน้อยใจเล็ก ๆ ที่น่าจะโดนใจใครหลายคน

ต่อกันด้วยเพลงรัก "รู้สึกบ้างไหม" กับดนตรีป็อบ ๆ เสริมด้วยเครื่องเป่าและกีตาร์วาว ๆ ให้เสียงออกไปทางแจ๊สนิด ๆ กับเนื้อหารัก ๆ ใคร่ ๆ คิดถึงทั่วไป ทำนองติดหูฟังสบาย ๆ

พอสิ้นเสียงดนตรีก็เป็นเปียโนบรรเลงขึ้นมากับกีตาร์ให้อารมณ์เหงา ๆ เล่าเรื่องของคนที่เศร้าและสิ้นหวัง ที่ได้รู้จักกับความหมาย และมีกำลังขึ้นมาอีกครั้งเพราะมี "เพียงเธอ" ที่เป็นกำลังใจและอยากจะขอบคุณคนคนนั้น ๆ

แล้วก็ได้ยินประโยคนั้นอีก "ถ้าบอกว่าเพลงนี้แต่งให้เธอ เธอจะเชื่อไหม?" แต่เป็นเสียงของพี่มะเดี่ยว ใน "กันและกัน (Acoustic)" ดนตรีเป็นอคูสติกกีตาร์ เปียโน เพอคัสชั่น เบส และแซกโซโฟน หวาน ๆ ดนตรีแบบนี้ฟังสบายดีมาก ให้ความรู้สึกอยากจะโยกตัวและยิ้มตามไปตลอดเวลาที่ดนตรีบรรเลง

"คืนอันเป็นนิรันดร์" เพลงเพลงนี้เคยเป็นเพลงประกอบละครนิเทศฯ จุฬาฯ เรื่อง "กาลคืนหนึ่ง" พ.ศ. 2543 พี่ลูกหว้าเป็นคนร้องเอาไว้ แต่ครั้งนี้เป็นเสียงของน้องภาสกร และมีเสียงร้องคอรัสไปด้วยตลอด เป็นเพลงที่ทำนองสวยมาก ๆ ทำให้ขนลุกเหมือนมีลมหนาวในยามค่ำคืนพัดผ่านเข้ามากระทบที่ตัวจนขนลุก คนเรามักจะกลัวความมืด กลางคืนเป็นเวลาที่รู้สึกว่ายาวนาน เหมือนกับเวลาที่เราจมอยู่ในความทุกข์ แต่เพลงนี้บอกว่า "ความทุกข์จึงเป็นกลางคืนอันยาวนานแต่แล้วมันจะผ่านไป ตราบใดเวลายังหมุนผ่าน ความทุกข์จะผ่านเพราะไม่มีคืนใดเป็นนิรันดร์ วันคืนต้องผ่าน นั่นคือเวลาอันเป็นนิรันดร์"

แล้วก็เป็น "กันและกัน (Live)" อีก ซึ่งคราวนี้ พิชเป็นคนร้องและดนตรีสด จังหวะกลองเป็นแนว rock หนักแน่นดี

"รู้สึกบ้างไหม (Original Mix)" มาในแนวดนตรีอิเล็กทรอนิกส์์ ฟังสบาย ๆ

"เพียงเธอ (Demo)" เป็นเสียงพี่มะเดี่ยวกับเปียโนตัวเดียว

และสุดท้าย "Bonus Track" เป็น backing track ของเพลง Ticket

พอฟังจบแล้วก็ประทับใจที่เพลงในอัลบั้มค่อนข้างลงตัว เนื้อหาและดนตรีไปด้วยกันได้ มีกลิ่นเดียวกันเลยทีเดียว ผู้ที่อยู่เบื้องหลังการทำงานก็ถือได้ว่ามีคุณภาพเลยทีเดียว ยังไงลองหามาฟังกันนะครับ ขอทิ้งท้ายด้วยประโยคที่อยู่บนหน้าปกซีดีนะครับ

"Just ask yourself who you think of when you are listening to love song."

ที่มาจาก blog ตัวเองครับ : http://vasin.icspace.net/?p=6 มีเครดิตจากปกเพิ่มเติมครับ
  2. soundsyndrome

soundsyndrome Member

EXP:
    330
    0
    16
    เรายังไม่ได้ไปดูหนังเรื่องนี้เลยแหละ .. ว่าจะไปดูหลายรอบแล้ว แล้วก็ไม่ได้ไปซักที = ='

ปล. เราไม่ค่อยชอบ กันและกัน แฮะ.. รู้สึกคิวร้องแบบพยาย๊ามพยายาม ..
  3. ben

EXP:
    69
    0
    0
    เพลงกันและกัน ช่วงแรก ๆ อะร้องแมน ๆ หล่อ ๆ ท่อนหลังเริ่มวี๊ดว้ายกระตู้วู้ ๕๕
    ปล. รีบไปดูให้พี่ก่อนที่มันจะออกจากโรง เรื่องนี้ควรจะดูในโรง​(ถ้าคนน้อยๆ จะดีได้บรรยากาศ)
  4. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    เราว่าเวอร์ชั่นของพิชยังเพราะกว่าคิวเลยอ่ะ คิวร้องแปลกๆเสียงก็ไม่ค่อยหวานเข้ากับเพลงเล้ย ขอโทษคนชอบด้วย...
  5. peanut

peanut Member

EXP:
    58
    0
    6
    ถ้าไปดูหนังแล้วกลับมาฟังจะได้อารมณ์มากขึ้นล้านเท่า

แต่ว่าเพลงเพียงเธอ (demo version) ไม่ใช่พิชร้องเหรอครับ (เวอร์ชั่นนี้จะเป็นเวอร์ชั่นที่ร้องเหมือนกับเพลงต้นฉบับ ขณะที่แบบธรรมดาจะเป็นการเรียบเรียงใหม่)

v ก็ตามนั้นแล้วกันครับ ตอนแรกผมก็ฟังเป็นเสียงคุณมะเดี่ยวเหมือนกัน แต่พอดูในหน้าปกกลับไม่ใช่เสียนี่
  6. ben

EXP:
    69
    0
    0
    ไม่ใช่ครับ เสียงพี่มะเดี่ยวชัวร์ ๆ ครับ คิดว่าหูไม่เพี้ยน หน้าปกน่าจะพิมพ์ผิด
  7. aquafay

aquafay Member

EXP:
    97
    0
    6
    ^
    track "เพียงเธอ" ผมกลับคิดว่าเป็นเสียงของพิชนะ ^^" ลองเปรียบเสียงคนร้อง track นี้ กับเสียงของพี่มะเดี่ยวในเพลงอื่นในอัลบั้มอย่าง Ticket หรือ กันและกัน ver. ของพี่มะเดี่ยวดูสิครับ

อัลบั้มนี้ชอบมากๆ เป็นอัลบั้มแรกที่ฟังแล้วชอบหมดทุกเพลง
  8. ben

EXP:
    69
    0
    0
    "เพียงเธอ" พิชร้องครับ
    "เพียงเธอ (Demo)" พี่มะเดี่ยวร้อง
  9. yamion

yamion New Member

EXP:
    27
    0
    0
    ที่จริงตอนแรกที่ฟังเพลงของเรื่องนี้แบบยังไม่ได้ดู รู้สึกเฉยๆ แต่พอไปดูหนังแล้วกลับมา กับรู้สึกอินขึ้นมากกว่าเดิมมากจริง ^^
  10. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    = ='' อยากซื้อนะแต่ไม่มีงบ

ผฟัังเพลงแล้วแปลกๆ(ช่วงท่อนหลังๆเนื้อเสียงแบบท่อนแรกเพราะดี)
  11. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    วันนี้พี่มะเดี่ยว มาที่มหาลัย ด้วยแหละ
  12. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    ดูหนังแล้วอินจนต้องหาแผ่นโดยเร็วเลยละครับ ^^

ผู้กำกับนี่สุดยอดเลยนะครบ ทำทั้งหนัง แล้วยังเขียนเพลงเองอีก
  13. soundsyndrome

soundsyndrome Member

EXP:
    330
    0
    16
    ดูมาแล้วนะเบ็น ชอบขึ้นจริงด้วย .. แต่ก็ยังเฉยๆอยู่ดี แ่ต่เราอินเนื้อเพลงมากขึ้นกว่าเดิม ^^

Share This Page