[ขอคำแนะนำ]จะซื้อMacbookสำหรับงานดีไซน์และกราฟิค

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย dominica, 6 ธันวาคม 2007.

1. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    ตามชื่อกระทู้น่ะค่ะ

อยากจะขอความรู้ และ คำแนะนำในการซื้อเครื่อง macbook (เล็งไว้ สีขาวอันกลาง) น่ะค่ะ
    จริงๆ ก็ลองเสิจข้อมูลไปบ้างแล้ว แต่ก้สับสนเรื่องของเวลาในการโพสนิดหน่อย
    เหมือนเป็นข้อมูลเก่าบางใหม่บ้างปนๆ กัน @_@"
    เลยกลายเป็นว่ายิ่ง งง

ตั้งงบไว้ที่ 50k+ ค่ะ +เพิ่มได้อีก แต่ขอให้ใช้งานได้จริง

พอดีตอนนี้ เรื่องที่เรียนอยู่เริ่มลงไปลึก และละเอียดขึ้น ( ใช้งาน กราฟิค)
    งานก็ไฟล์ใหญ่เอาๆ ( สิ่งพิมพ์ขนาด A3-A2 ความละเอียด 200+ )
    แต่ปัญหาจริงๆ คือ
    เนื่องจากคอมมหาลัยเป็น iMac หมด ทำให้ หลายครั้งที่มีปัญหา
    การโอนไฟล์จากเครื่อง pc( ที่บ้าน) ไปทำต่อในคาบ หรือเวลาพรีเซนต์งาน
    เลยคิดว่าคงถึงเวลาแล้วที่ จะมี mac ไว้สักเครื่อง

ก็เลยอยากขอคำแนะนำค่ะ และ เรื่องของ external ที่จำเป็น หรือ มีไว้แล้วจะดี ด้วยน่ะค่ะว่าอะไรบ้าง ราคาราวๆ เท่าไหร่

ปล. เพื่อนบอกว่า เดือนหน้าแมคจะออก tiger มาแทน leopard จริงรึเปล่าคะ แล้วควรรอรึเปล่าคะ?

การใช้งาน
    ปัจจุบัน : Photoshop Cs / Illustrator Cs2 +etc.
    เทอมหน้า : Maya / After effect / โปรแกรมตัดต่อหนัง จำชื่อไม่ได้ (iMovie) + etc.

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ ค่ะ
  2. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    เอ่อตระกูล OS X มันเรียงจากนี้นะครับ

ชีต้า พูม่า จากัวร์ แพนเทอร์ ไทเกอร์ เลพเพิร์ด (หรือที่คนไทยอ่านว่า ลีโอพาร์ด) เรียงตั้งแต่ 10.0 -10.5

ดังนั้น Leopard ต่่างหากครับที่จะมาแทน tiger แล้วก็ไม่ต้องรอแล้วครับเพราะมันออกมาแล้ว ตัวผมก็ยัง

ไม่มีครับ เฉียดไปเฉียดมาพอมีเงินก็ไปลงกับอย่างอื่นหมด เคยไปดูทีี i studio by spv group ขอบอกว่า

แทบจะลืม PCไปเลย ข้อมูลลองหาตามบอร์ด mac ครับ มีเยอะแยะในไทย ขอโทษที่บอกข้อมูลได้

เท่านีั้เำพราะรู้เท่านี้จริงๆคับ อุปกรณ์เยอะครับ มี2 ตัวที่ผมชอบอะ ไอ้ตัวเก็บสายที่เป็นตลับ กับแท่นรองขาตั้งกัน

ร้อนตักและพัดลมระบาย ครับ
  3. renze

renze Member

EXP:
    46
    0
    6
    ผมเป็นคนนึงที่ใช้ Macbook สีดำและปัจจุบันมันกลายเป็นที่ทับกระดาษไปแล้วครับ - -"
    ไม่รู้ว่าเครื่องคนอื่นเป็นหรือเปล่านะ แต่ของผมปัญหาเยอะจนไม่รู้จะว่าไงแล้ว ^^"
    มีตั้งแต่ พิมพ์แล้วตัวหนังสือขึ้นตามไม่ทัน ใช้ไปสักพักแล้วก็ค้าง ไรท์แผ่นก็ไมได้
    ฟังเพลงก็กระตุก

ถ้าจะซื้อ Mac น่าจะทุ่มทุนสร้างเป็นรุ่น Mac Pro อะไรนี่อ่ะครับ ( ซึ่งก็แพงมหันต์ โอ๊ว )
    แต่น่าจะไม่มีปัญหาแบบที่ผมเจอละครับ ^^"!

EDIT : เจอปัญหาเครื่องร้อนด้วยคนครับ -A-
  4. songsage

songsage New Member

EXP:
    7
    0
    0
    เอาตรงๆเลยนะคะ ต่อไปเป็นความเห็นส่วนตัวมากๆ
    อย่าดีกว่าค่ะ
    ตอนแรกเล่นfujitsu แล้วเปลี่ยนมาเป็นmacbookสีดำ
    เจ็บใจมากค่ะ
    macbook ของเราซื้อมาแล้วมีปัญหาเครื่องร้อน ร้อนจนดับ อัพเดทอะไรแล้ว เหมือนจะแก้แล้ว แต่ก็ยังร้อนอยู่ ถึงจะไม่ดับ แต่ เล่นบนตักไม่สบายเลย ร้อนจริงๆ
    แล้วก็ ถ้ายังไง อัพได้เป็นmac book proอาจจะดีกว่า
    ที่สำคัญ CS เล่นบนแมคแล้วหนน่วงค่ะ ต้องรอออกเวอร์ชั่นใหม่ๆมา หน่วงคือหน่วงช้าจริงๆจนทำงานไม่ได้เลยค่ะ เจอมาแล้วร้องไห้เลย
    ตอนนี้อาจจะแก้แล้ว ออกตัวใหม่ๆมา แต่ก็ยังไม่น่าใช้อยู่ดีตรงที่มันก็ยังช้าอะค่ะ

มันก็ดีตรงทำงานอย่างสายที่คุณเรียนนะคะ ถ้าทนได้ไม่หงุดหงิดก็ดีค่ะ
  5. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    อะ เอ่อ..... จริงหรอคะ....
    /me เหงื่อตก
  6. nintendo

EXP:
    139
    0
    0
    ถ้าจะใช้งานด้านมัลติมีเดียสูง ก็ควรอัพแรมครับ ผมเคยอ่านมาตัว apple ก็แนะนำด้วย ไม่งั้นถ้าทุนถึงก็

macbook pro ไปเลยจะได้ไม่หงุดหงิด ทางทีดีไปลองที่ร้าน mac เลยครับ ถูกใจไม่ถูกใจจะได้รู้กันไป

ถ้ากลัวร้านเมคก็หาลองของเพื่อน ของคนรู้จัก leopard ไม่รู้แก้ปัญหาพวกนี้บ้างยัง แต่ที่ผมเคยไปลอง

ของเพื่อนไม่มีปัญหานี้ เพราะไอ้เพื่อนผมมันอัพแรม = ='' ถ้าไม่อัพสงสัยเป็นแบบคุณ ЯΞИΖΞ และคุณsongsage แหงเลย
  7. renze

renze Member

EXP:
    46
    0
    6
    ปัญหาที่ผมเจอนี่แค่พิมพ์งานกะเล่นเนทธรรมดาเองอ่ะครับ ^^"
    ( แล้วก็มีลองไรท์แผ่นกะฟังเพลงแค่นั้นแหละ ไม่ได้ทำพร้อมๆกันด้วยนะ - -" ใช้ทีละโปรแกรมเลยละครับ )
    ยังไม่ได้ลองโฟโต้ชอปเลยเพราะเจอแบบนี้เซ็งไปแล้วอ่ะครับ ^^"
  8. songsage

songsage New Member

EXP:
    7
    0
    0
    อัพแล้วค่ะ ปัจจุบัน RAM 1 G ตัวหนึ่งกับ 256 อีกตัว ราคาไม่ขอบอกเพราะเปลี่ยนที่ออส ถามว่าดีขึ้นไหม ก็ดีขึ้นบ้าง แต่ก็ยังช้าอยู่เวลาทำงานart เรียนวิชาstudio art ค่ะ ทนไม่ไหวจนต้องนั่งรถไปเปลี่ยนเป็น1 G แล้วปั่นงานถึงตีสี่ เอาไปให้โรงพิมพ์ตอนเก้าโมงค่ะ ร้องไห้ค่ะ เจ็บใจที่ไม่ได้ซื้อแมคบุคโปรมาใช้

edit:

เอ่อ ขอบคุณที่เตือนค่ะ แต่ถ้าไม่เคยลองจริงๆอาจจะไม่ทราบว่ามันร้อนกว่าธรรมดาค่ะ ร้อนขนาดที่มันต้องshut downตัวเองไปอะค่ะ ครั้งนึงเล่นๆอยู่เครื่องเตือนว่าอุณหภูมิขึ้นถึง87องศาค่ะ
  9. Nameless

Nameless Member

EXP:
    242
    1
    18
    ซื้อ Mac book Pro ไปเลยฮะ เงินไม่พอก็ปล้นเลย อิอิ

[action]อ่ะล้อเล่น[/action]
    ผมว่าถ้าทำกราฟฟิคใช้ Mac ดีกว่าฮะ เพราะสีไม่เพี้ยน ภาพสวยคมชัด มีโฟโต้บูธ(อันหลังนี่ไม่ค่อยจำเป็น) เคยทำใน PC พอไปพิมพ์ ออกมากลายเป็นคนละสีเลย... - -"

ตอนเรียน(และทำ)หนังสือพิมพ์ก็ใช้ Mac นี่ีแหละฮะ ทั้งเครื่อง สีๆ(ส่อแววโบราณซะ) - eMac - Mac book - เครื่องจอแบนใหญ่ ๆ ฯลฯ OS ก็ใช้ตั้งแต่ 9 ยัน 10 ตอนนี้ฝึกงานก็ใช้ หึหึหึ หนีไม่พ้นทีเดียว

**
    เคยตั้งเสียงเตือนแบบ หลอน ๆ ไว้หลอกเพื่อนด้วย It' s not my fault หึหึ
  10. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    หลังจากอ่านมาเรื่อยๆ
    1. จอ13นิ้ว จะทำงานกราฟฟิคไหวเหรอครับ ผมจอ 14นิ้วwide screen เขียนโปรแกรมอย่างเดียว ยังไม่พอใช้(แต่จำต้องใช้ notebook เพราะผมทำงานวิ่งไซต์ และจอใหญ่กว่านี้มันแพง+หาซื้อไม่ได้+แบกไม่ไหว)
    2. ถึงคุณ songsage ไม่ว่าจะเป็น notebook ยี่ห้อไหนรุ่นไหน ก็ไม่แนะนำให้วางบนตัก เพราะนอกจากจะทำขาไหม้ได้แล้ว ความร้อนของมันยังสามารถทำให้เป็นหมันได้ด้วยครับ
    3. ถึงจะงานคนละประเภท แต่ตอนนี้แรมเครื่องผม 1.5GB ยังไม่พอใช้ทำงาน(ขอหัวหน้าให้อัพเป็น 2GB แล้วหลังปีใหม่ แต่คิดว่ายังไม่พออยู่ดี เผลอๆ 3GB ยังเอาไม่อยู่)
  11. Ameba

Ameba New Member

EXP:
    130
    0
    0
    เราเองก็เป็นคนนึงครับที่ใช้ mac
    แต่ของผมเป็น powerbook ครับ (รุ่นก่อน Macbook)

ถ้าจะทำงานด้านกราฟฟิคหรือดีไซนด์ ผมแนะนำว่าซื้อเป็น Macbook Pro ไปเลยดีกว่าครับ ถ้าคิดจะซื้อจริงๆนะ
    เพราะเครื่องมันแรงกว่า Macbook เยอะ
    แต่ Macbook เนี่ย มันจะมีปัญหาคือเครื่องจะร้อนมาก ไม่สามารถเอาเครื่องมาวางตรงตักได้ เพราะว่าเครื่องร้อนจริงๆครับ
    (Macbook ร้อนกว่า Powerbook เยอะเลยครับ...)

ถ้าถามผมนะครับ ระหว่าง PC กับ Mac เนี่ย
    ผมแอบเชียร์ PC มากกว่านะ
    เพราะว่าเทียบราคาเครื่อง Mac กับซื้อ PC แรงโคตรๆเครื่องนึงนี่ราคาพอๆกันเลย
    เรื่องสีเพี้ยน ที่ Mac มันสีไม่เพี้ยนเพราะว่าตามร้านหรือโรงพิมพืเนี่ย เค้าใช้จอ Mac เป็นมาตรฐานมันเลยทำให้สีไม่เพี้ยน
    แต่ PC ก็สามารถปรับได้ครับ ทำให้สีเพี้ยนได้น้อยหรือใกล้เคียงได้
    (แต่เวลาเข้าโรงพิมพ์จริงๆ เวลาเราทำงานเค้าจะมีชาร์ตสีครับ เพื่อให้เวลาพิมพ์งานเราได้สีที่ต้องการ)
    แถม PC ยังมีเกมที่ลงเล่นได้เยอะแยะอีกต่างหาก

ก็ลองดูละกันครับ ตามความใช้งาน :)

ปล. โปรแกรม MAYA และ AE (After Effect) เป็นโปรแกรมที่แดกแรมโคตรๆครับ ถ้าอัพแรมได้ก็ควรอัพเป็นอย่างยิ่ง
  12. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    กระทู้นี้ประโยชน์ในการเปรียบเทียบดีนะครับ ^_^
  13. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    อ่า ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นมากมายค่ะ
    มองโลกเปลี่ยนไปเลย ....

คืออยากบอกว่าที่เล็ง macbook เพราะความกระทัดรัดและน้ำหนักเบา สะดวกต่อการพกพาอย่างเดียวเลย ( แค่ฝึกทรงตัวบนส้นสูงกะกระโปรงแคบก็จะร้องไห้แล้ว ต้องมาแบกอะไรหนักๆ ที่ตกไมได้ด้วยเนี่ย) กะราคาที่โปรดูจะเกินเอื้อม...... เอื้อก

แต่ก็ต่างกันมากจริงๆ สินะคะ

แต่ maya กะ AE ก็ไม่ได้กะว่า notebook จะไหวอยู่แล้วอะค่ะ - -a ... มันดุเกิ๊น
    อืม.... ก็รู้ว่าดีนะ แต่ ราคามัน.... ตัดสินใจยากจัง
  14. Ameba

EXP:
    130
    0
    0
    เพื่อนๆผมปี 4 ยังใส่กระโปรงพีทอยู่เลยครับ
    อันนี้เข้ามาตอบเล่นๆ 555

Maya กะ AE นี่เครื่อง Notebook ธรรมดาไม่รอดหรอกครับ
    Mac นี่แหล่ะถึงจะพอฟัดพอเหวี่ยงได้

แต่จะซื้อ Mac ขอบอกก่อนเลยนะครับว่า
    ราคาตกเร็วมาก.. อย่าตอนนั้นผมซื้อ Powerbook มา 6 หมื่นกว่าบาทล่ะมั้ง
    เมื่อตอนออกใหม่ๆ ตอนนั้นซื้องานคอมแถมลดราคาโปรโมชั่นอีกต่างหาก
    ตอนนี้ราคาขายคืนศูนย์ยังไม่ถึง 2 หมื่นเลยครับ ฮา...
    (ที่จริงผมก็ยากได้ Macbook นะ ว่าจะเอา Powerbook ไปขายแล้วถอย Macbook
    มาเจอราคาขายแล้ว เก็บไว้ใช้ดีกว่า เพราะเครื่องมันก็ไม่ได้ด้อยอะไรมาก..)
    ทำใจเลยนะครับ ถ้าจะซื้อของกะเฮียสตีฟ.. TwT

แต่ลองคิดถึงการใช้งานจริงๆดูอ่ะครับ
    ผมเองก็เป็นคนนึงครับที่ซื้อ Mac มาเพราะเรียนทางด้านคอมพิวเตอร์อาร์ตเหมือนกัน
    เรียนทั้ง Maya AE Adobe ทั้งหลายแหล่ แถมโปรแกรมอื่นๆอีกมากมาย...
    ถามว่าซื้อมาได้ใช้มั๊ย มันก็ใช้อ่ะครับ ใช้ทำงานได้สะดวก พกไปมหาลัยก็ง่าย
    (แถมแจ็คพ็อตมหาลัยไฟดับ ก็เป็นผู้เหลือรอดอยู่คนเดียวในห้อง 555)

แต่ก็อายุขนาดนี้เป็นไปไม่ได้หรอกครับว่าจะไม่เล่นเกม 555
    Mac เกมหาเล่นยากครับ ถึงเดี๋ยวนี้มันจะมีเกมที่สามารถเล่นบนเครื่อง Mac ได้แล้วก็เถอะ
    แผ่นโปรแกรมก็หายากกว่า PC ด้วย (นอกจากโหลดเอา หรือไปซื้อที่ฟอร์จูน หรือบางร้านที่มี)

ถ้าจะซื้อผมอยากให้ลองคิดถึงการใช้งานมากกว่าครับ
    ถึงจะบอกว่าซื้อมาใช้สำหรับทำงานก็เถอะ แต่มันก็ต้องมีพักผ่อนด้วยการเล่นเกมบ้างหล่ะเนอะ
    เพราะราคาเครื่อง Mac มันก็ไม่ใช่น้อยๆ

อย่างตอนนี้ผมใช้ PC ควบคู่กับ Mac ครับเวลาทำงาน
    เอาไว้ช่วยกัน Render งาน จะได้ทำงานเร็วขึ้น
    แต่ส่วนใหญ่เวลาทำงานส่วนมากผมก็อยู่หน้า PC หล่ะครับ
    (เพราะมันอู้ได้มากกว่า 5555)

โชคดีนะครับ มหาลัยมี Mac ให้ใช้ สมัยก่อนตอนผมปี 1 มหาลัยผมก็มี Mac เหมือนกัน
    แต่คณะมันกินกันเอง คอมห้องแลปเลยโคตรห่วยแตก แถม Mac ก็หายไป... -*-

เพิ่มเติมครับ
    ถ้าใช้ AE 13" ไม่พอหรอกครับ สั้นไป
    เลือกจอใหญ่หน่อยก็ดีครับ 15" ก็ดี เพราะโปรแกรมมันมี 2 หน้าต่างเล็กๆ
    แถม Footage ที่ย๊าวยาวอีกต่างหาก จอใหญ่จะสะดวกในการทำงานกว่าครับ
    อย่างบริษัทอนิเมชั่นที่ผมไปฝึกงานเนี่ย เค้าใช้ 2 จอต่อกันเลยครับ เพราะทำงานง่ายกว่าเยอะ :)

ปล. แก้คำพูดที่อ่านแล้วงงครับ พิมพ์เกินมา =w=;;
  15. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ^
    ^
    mac เดี๋ยวนี้มันลงวินโดวส์ได้นะ
    หัวหน้าผมก็ซื้อ mac มาใส่วินโดวส์ผ่าน bootcamp แล้วใช้ทำงาน

และผมกำลังคิดว่า ถ้ากลับไปนั่งทำงานออฟฟิศเมื่อไหร่ จะซื้อจอ widescreen ใหญ่ๆราคาถูกๆมาเสียบโน๊ตบุ๊กทำสองจอ เพราะมันไม่พอใช้จริงๆ
  16. nintendo

EXP:
    139
    0
    0
    ทางออกของคนใช้ mac ก็ bootcamp ไงครับ หุหุ

แต่ราคาสู้ไม่ไหว pc ละครับแจ่มไม่แำพ้กัน สรุปเป็นลูกครึ่งดีสุดครับ ฮ่าๆๆๆ

ใช้มันให้หมดเลยทั้ง pc ทั้ง mac

Edit อ้าว พอกดโพสคุณ ob ตอบไปแล้ว งั้นแนะนำอีกตัวละกัน Parallels Desktop ครับ ถ้าเครื่องแรง

สลับหน้าจอใช้เลย สบายบรื้อ เครื่องไ่ม่แรงอย่าทำนะ
  17. Ameba

EXP:
    130
    0
    0
    ลืมไปว่า Macbook มันมี intel ด้วย 5555
    oO(ออกมาจากกระดอง...)
    แถม Macbook ส่วนที่เป็น windows กับ Mac harddisk ก็แยกจากกันอีกต่างหาก... :aiii:

แต่เครื่องมันร๊อนนนน~ร้อน...

ปล. แอบใจแคบกับเครื่อง Mac ที่เป็นระบบ Windows นิดๆ
    รู้สึกว่าอย่างงั้นซื้อเป็น Notebook ไปเลยดีกว่าอีก...
    มันต้อง OS เซ่~!!!

เคโระ เคโระ เคโระ เคโระ เคโระ เคโระ....​
  18. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    /me จดๆ

ขอบคุมากค่ะ ช่วยได้เยอะมากๆ เลย

ปล.เกมส์ก็เล่นนะคะ แต่ตอนนี้เล่นแค่ travian เป็นเว็ปเกมส์ กินอะไรน้อยมาก ยกเว้นเวลา (555)กะคนในบอร์ดนี้แหละค่ะ :D

Share This Page