ผู้พเนจร

กระทู้จากหมวด 'Fiction' โดย aquafay, 6 ธันวาคม 2007.

1. aquafay

aquafay Member

EXP:
    97
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    .
    .
    .
    .
    .
    .

ผู้พเนจรเอย
    สิ่งใดในโลกเอยที่ท่านเสาะหา
    เพชรน้ำงามพิสุทธิ์ใสล้ำเลอค่า
    ฤาเพียงบุปผาให้ชื่นชม

...

ผู้พเนจรเอย
    แดนใดในโลกเอยที่ท่านค้นหา
    สรวงสวรรค์เหนือวสุนธรา
    ฤาเพียงแผ่นผืนหญ้าให้หนุนนอน

...

ยามราตรีกวีท่านบรรเลงคีต
    เสียงสำเนียงประณีตสะท้านไหว
    แก่เรื่องราวร้อยพันตรึงตราใจ
    ที่พวกท่านได้พบประสบมา

อีกนานเพียงใดหนอท่านจึงหยุด
    ถิ่นใดคือสุดเส้นทางของท่านหนา
    ความสุขซึ่งท่านค้นหาตลอดมา
    จะสถิตในธารา ฤาฟ้าไกล

...

ผู้พเนจรเอย
    ทางใดในโลกเอยที่ท่านมุ่งหา
    ทางสู่ที่ประทับแห่งเทวา
    ฤาทางสู่อิสราแห่งหัวใจ

.
    .
    .
    .
    .
    .

คุยกับผู้อ่าน

เป็นกลอน (หรือเปล่าวะ?) ฉบับเก่า นำมาโพสต์ใหม่ครับผม จำไม่ได้ว่าเคยโพสต์ใน AF หรือยัง แต่ถ้าเคยโพสต์ ก็ถือว่าเป็นการรีโพสต์ละกันน้อ แต่งขึ้นเพื่อไว้ประกอบคลังนิทานผู้พเนจร ผู้พเนจรในกลอนก็หมายถึงตัวละครต่างๆ ในเนื้อเรื่องแหละครับ เดินทางเร่ร่อนไปอย่างไร้จุดหมายปลายทาง แต่ก็มีจุดมุ่งหมายในหัวใจ ถ้าค้นพบ "คำตอบ" เมื่อไหร่ ก็คงจะหยุด

ขอบคุณสำหรับทุกท่านที่เข้ามาอ่านครับ :china:
  2. renze

renze Member

EXP:
    46
    0
    6
    เก่งจังเน้อ =[]= ผมเองแต่งกลอนไม่เป็นเลยทีเดียวละ เหอๆ
    ถึงจะแอบรู้สึกว่าคำว่า ' เอย ' ใน " สิ่งใดในโลกเอย " กับ " แดนใดในโลกเอย " มันจะอยู่ผิดที่แปลกๆ =[]=?
    แล้วก็บทรองสุดท้ายน่ะครับ มันดูศัพท์ไม่ไฮโซเหมือนบทอื่นๆอ่ะกร๊าก เลยรู้สึกแปลกๆไปนิด
    แต่โดยรวมก็เจ๋งเน้อ *-*
  3. Siegfried

Siegfried Member

EXP:
    69
    0
    6
    เคยอ่านเมื่อนานมาแ้ลวจริงๆ ด้วยล่ะ
    จำได้ๆ*-*+
  4. Chocola

Chocola New Member

EXP:
    5
    0
    0
  5. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    คิดเหมือนเรนซ์ว่า "เอย" มันไม่น่าไปอยู่กลางประโยค =w=" ( อาจจะเป็นเพราะคุ้นกับการลงท้ายมากกว่า ) น่าจะเป็นคำว่า ฤๅ หรืออะไรทำนองนี้มากกว่าแฮะ

ตอนแรกไปอ่าน คีต ว่า คีตะ เหวอไปพักนึงว่าทำไมมันไม่คล้อง ( ฮา ) =w="
  6. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    โอ้ ภาษาสวยงามมากเลย งามจริงๆ

ถ้าแต่งเก่งๆแบบนี้ไปประกวดที่ไหนก็ชนะชัวร์
  7. Zear

Zear New Member

EXP:
    23
    1
    3
    *-*/

ขออภัยที่มาตามอ่านช้า (อย่างน้อยกว่าช้ากว่าที่ผมเองคิดไว้)

ส่วนตัวแล้วผมอ่านลื่นๆนะ ไม่ได้สะดุดอะไร แต่พออ่านคอมเมนท์ของเรนซ์กับเจลแล้วกลับไปอ่าน ถึงจะรู้สึกตะหงิดๆตามเขา (ฮา)
    แต่ผมว่าไม่ต้องคิดมากอะไรหรอก อาจจะเป็นการเล่นบริบทแบบมูนนี่ๆก็ได้ (ฮา) หรือถ้าจะเปลี่ยนเป็น"ฤา" มันก็จะให้ความรู้สึกว่าเป็นคำถามมากขึ้น เพราะถ้าใช้คำว่า"เอย" จะคล้ายกับเป็นเพียงกล่าวถึงสิ่งลอยๆทั่วไปอยู่หน่อย ในความรู้สึกของผมน่ะนะครับ มันก็อยู่ที่ว่ามูนนี่คิดจะสื่ออารมณ์แบบในในบาทนั้นๆ *-*

ว่าไป อ่านบทกลอนนี้แล้วก็นึกไปถึงเพลง Pilgrim
    ไม่ใช่ว่าเหมือน เพียงแค่มีกลิ่นอายที่คลับคล้ายซึ่งกัน คงเพราะกล่าวถึงสิ่งที่ใกล้เคียงกันล่ะมั้งนะ

Share This Page