Final Fantasy XII สนุกไหมครับ (รู้สึกอย่างไรกับภาคนี้)

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย hoomupoo, 7 ธันวาคม 2007.

1. FFglarian

FFglarian New Member

EXP:
    77
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    แหม่ๆๆ ท่านๆพูดจนอยากจะซื้อแผ่นมาเล่นแล้วสิ (หลังจากซื้อเครื่องตอนปีใหม่นี้ก่อนนะ - -") เล็งไว้แล้วละภาคนี้ แต่ตัวเองก็ยังครึ่งๆกลางๆอยู่คิดว่ามันจะสนุกสมกับที่รอคอยมั้ย พอเห็นท่านๆการันตีเจ๊ก็ตัดสินใจซื้อเป็นเกมส์แรกเลยละกัน กร๊ากกกกกกกก > < ขอบคุณนะคะ
  2. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    [/quote]
    เห็นด้วยประโยคสุดท้ายอย่างแรงค่ะ T[]T!!!!

ความเห็นส่วนตัว เราว่าสนุกดีออก ><
    แต่เนื้อเรื่องถึงจะไม่ค่อยมีอะไรมาให้ประหลาดใจเท่าไหร่แต่ก็รู้สึกว่าบทพูดดีมากๆ (แม้ศัพท์จะยากไปหน่อยก็เหอะ ฮ่วย)

อีกอย่างที่เฉยๆก็ดนตรีประกอบเนี่ยล่ะค่ะ ไม่มีเพลงไหนที่ประทับใจเป็นพิเศษเลย แถมฟังดูคล้ายๆกันไปหมดด้วยล่ะ
    แต่ Kiss me Goodbye เนื้อหามันโดนมาก!! (โดนคู่ที่ชอบในเกมน่ะค่ะ ไม่ใช่โดนกับตัวเอง 55+)
    ตอนเพลงขึ้นเกือบร้องไห้แน่ะ ซาบซึ้งสุดๆ

ส่วนระบบก็โอเคนะ ชอบตรงเอาอีหวานออกไปได้ ไม่บังคับว่าต้องมีพระเอกอยู่ 555+
    เล่นแต่เช่จนคิดว่าเช่เป็นพระเอกไปแล้ว...ย้ำ พระเอก....= ='

สรุป แนะนำให้เล่นค่ะ ^^
  3. Dagger

Dagger New Member

EXP:
    17
    0
    0
    ก็เป็นภาคที่น่าประทับใจอีกภาคหนึ่งเลย ถึงแม้ว่าจะไม่มีความรักฉันหนุ่มสาวแบบตัวเอกทุกภาคต้องรักกัน - -* (แหงล่ะ ก็อาเช่ชิงแต่งงานไปแว้ว) แต่ก็บอกเรื่องราวมิตรภาพได้ดีค่ะ แล้วก็ แม้ว่าคนหล่อๆจะตายไปตั้งแต่แรก (เหลือบักหวานไว้) ระบบการเล่นตอนแรกๆโคตรจะไม่ชิน (ก็ดูภาคก่อนๆสิค่ะ เข้าโหมดต่อสู้จิ้มๆๆๆสู้) แต่เล่นไปเล่นมา มันส์ว่ะ - -* รู้ซึ้งเลยว่าเงินเป็นอะไรที่หายากมากๆ พวกอุปกรณ์อาวุธกว่าจะซื้อแบบเจ๋งๆให้พวกตัวละครทั้ง6ได้ กระอัก.. TT-TT อีกอย่างที่อาเช่ทำหน้าเครียดก็เพราะว่าบทของเจ๊แกก็เหมาะให้เครียดอยู่แล้ว ส่วนวาน เหมาะเป็นตัวประกอบ (อันนี้จริง) แหม งั้นก็ยกให้ว่า อาเช่งานนี้เป็นตัวเอกของจริง คุคุคุ แต่ยังไงบักวานก็ยังได้เป็นตัวเอกเด่นใน ภาค RW กะกิ๊กพาเนโล่นี่นา ถือว่าลบล้างกันไปละกัน 55+ ส่วนเนื้อเรื่องสั้นหรือยาวก็ไม่รู้จิ่ เพราะตอนนี้ยังเล่นไม่จบ 555+ (รอเอ็นติดก่อนเหอะ)
  4. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    สนุกมากๆ เป็นอะไรที่ไม่เคยเล่นมาก่อนเลยในซีรีส์ไฟนอล
    ความรู้สึก : ทำไมอาเช่ไม่ใช่นางเอก...
  5. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ^ อาเช่นั่นแหละครับนางเอก...

ทีม Div 4 ที่พัฒนา FF12 เค้าชอบสร้างให้พระนางของเกมไม่ได้รักกัน ตัวพระเอกจะไปรักกับคนที่เติบโตมาด้วยกันแทน นอกจากนี้ยังชอบตั้งให้นางเอกของเกมมีชื่อขึ้นต้นด้วย A ด้วยน่ะครับ
  6. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เหมือน ไฟนอลแทคติคหรอ Agrias, Alma น่ะ ( จนบัดนี้ก็สับสนว่าใครเป็นนางเอก )

แล้วลองจิ้นสิ เจ้าหญิงผู้เลอโฉมแต่งงานกับชาวเมืองธรรมดาๆคนหนึ่ง ผมว่าขุนนาง ทหาร คงขอคัดค้านกันตรึม
  7. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ^ จริงๆ แล้วแค่จบแบบทั้งสองคน (โดยเฉพาะอาเช่) เปิดใจยอมรับกันและกันได้ และจากลากันแบบที่ยังมีใจให้ต่อกัน แต่อาเช่มีสิ่งอื่นที่สำคัญต้องปกป้อง แบบนั้นผมก็ว่าโอเคนะ

ซีดานที่เป็นกลุ่มโจร ทำอาชีพนักแสดงบังหน้าก็ยังคู่กับองค์หญิงการ์เน็ตได้เลย...(แหงสิฟะ ก็นั่นมันทั่นซีดานผู้กอบกู้โลกนี่หว่า!) แล้วทำไมวานถึงคู่กับอาเช่ไม่ได้ เพราะเขาไม่ใช่พระเอกใช่มั้ย? เพราะเค้าไม่ใช่ผู้นำกลุ่มใช่มั้ย? เพราะเขาไม่ได้ทำอะไรเลยนอกจากกระโดดเข้าไปกระซวกไส้เวย์นใช่มั้ย T__T ไม่ยุติธรรรรรรรรรรรรรม~
  8. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ู^
    ไม่ได้บอกว่าเค้าไม่ใช่พระเอกนี่ ผมก็มีชอบบ้างเหมือนกัน แต่ผู้นำกลุ่มเป็นบัลแฟลร์ครับ อิอิ เห็นได้จากคำพูดท้ายๆก่อนบาฮามุทจะตก " I'm a LEADING MAN "

ยังมีอีกนะสิ่งที่วานเค้าทำ ก็
    1. เป็นตัวแทนของกลุ่มวิ่งทำไซต์เควสโน่นนี่ในเมืองหรือหมู่บ้านในขณะที่คนอื่นอู้หมด
    2. ยอมทำตัวหน้าหนา (หรือจะเรียกว่ากล้าแสดงออกดีหว่า) ไปตะโกน I'm basch fon Rosenburg of Dalmasca ที่บูเจอร์บา
    3. เป็นคนสุดท้ายที่ผมใช้จิ้มยัสแมทตาย
    4. ยอมเหนื่อยวิ่งเก็บ Chop ในเมืองอาร์เคดิส
    5. ยอมแปลงเสียงเป็นลาร์ซา หลอกออนดอร์ (ไม่งั้นเราก็ไปกระซวกเวนไม่ได้หรอก)
  9. yaping

yaping New Member

EXP:
    25
    0
    0
    ชอบมากเลยค่ะ ****แม้ว่าตอนเรียก อสูรออกมาภาพนี้จะไม่ค่อยดีก็เหอะ แต่ สรุปแล้วชอบ****
    พระเอกหล่อดีออก ^^ ชอบพระเอก หุ่นดีมาก (เล่นเกมส์เพราะอะไรเนี่ย) ถ้าภาคต่อๆไปเป็นแบบนี้ก็คงสนุกดีนะค่ะ
  10. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    ถ้ามีภาค

X กับ XII ผมแนะนำให้เล่น X ก่อน ไม่งั้นถ้าเล่น XII ก่อนจะทำให้รู้สึกว่าภาค X ตัวเกมเวลาสู้น่าเบื่อมากๆ มันไม่ทันใจ = =" ยิ่งหลังระบบแกมบิตมาทำให้ตัวเกมเล่นสบายขึ้นบานเบอะ แต่ เอาจริงๆ ภาคไหนๆก็สนุกเหมือนกันแล้วแต่คนชอบระบบคับ

ผมชอบ XII แกมบิตทำให้เล่นสะดวกขึ้น โดยเฉพาะเวลาไปตาม ดันเจี้ยนลับ แม้จะยาวเพียงใด แต่ มันก็ยังสะดวกสบายเหมือนเดิม = w =~
  11. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ถ้าพูดเรื่องความเด่นของตัวละครชาย ให้เลือกพระเอกผมก็เลือกบัลแฟลร์นะ มีความสำคัญกับเรื่องเยอะ ส่วนวานไม่ใช่บทน้อย แต่เราได้เห็นเยอะเพราะเราเล่นในมุมมองวาน+มีชะตากรรมเสียคนรักไปเหมือนอาเช่ มันเลยดูจะเข้ากันได้
    ของบางอย่างผู้ดีก็ไม่ทำกัน เช่นปลอมแปลงเสียง หรือเดินไปโหวกเหวกโวยวายกลางเมือง มันเลยเป็นหน้าที่ของวานไป จะให้อดีตผู้ดีอย่างบัลแฟลร์มาทำ ไม่ด๊ายยยย ลองคิดดูถ้าเกมให้เราเล่นเป็นมุมของบัลแฟลร์ ถึงช่วงพวกนั้นเราก็รออยู่เฉยๆ มันจะไปสนุกอะไร

วานคู่พันเนโล่แหละเหมาะแล้ว คู่นี้ เหมาะกันสุดๆ คนนึงห่ามจะได้มีอีกคนนึงห้าม
  12. ben

ben New Member

EXP:
    69
    0
    0
    ผมไม่ชอบ FF12 ตรงที่มันเหมือน Star Wars มากไปหน่อยครับ เล่น ๆ แล้วเกิดอารมณ์หงุดหงิดในหลาย ๆ ครั้ง
    ระบบการต่อสู้กับ worldmap ที่เปลี่ยนไป จะว่ามันดี มันก็ดีในแบบของมัน แต่อยากให้ความคลาสสิกของภาคเก่า ๆ มากกว่าครับ
  13. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    เป็นภาคที่มีระบบการต่อสู้ที่ลงตัวที่สุดแล้วสำหรับเกมแนวนี้ (ในความคิดผม)
    สิ่งที่ชอบมากที่สุดเลยก็คือระบบแคลนครับ ทำให้การเล่นเกมไม่น่าเบื่อเกินไปเพราะมีอะไรให้ทำเยอะดี
    รองลงมาก็เห็นจะเป็นบอสสุดหินยัสจัง (เลือดห้าสิบล้านเห็นจะได้) ถูกใจอย่างแรง
    และสุดท้ายก็มนต์เรียกอสูรของภาคนี้แจ่มแจ๋วมากๆ ครับ ดีไซน์อลังการชนิดที่นึกไม่ถึงเลยละครับ
    อยากรู้ต้องพิสูจน์เองนะครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ ความจำผมมันไม่ค่อยดี ในภาค 12 มีสาวแว่นด้วยเหรอครับ
  14. yourmagicgood

yourmagicgood New Member

EXP:
    8
    0
    0
    รู้สึกไม่ค่อยชอบอะครับชอบแบบภาคก่อน ๆ มากกว่า
    โดยเฉพาะภาค 12 เวลาโจมตีมันมั่ว ๆ ยังไงก็ไม่รู
    ชอบเเบบภาค 9 หรือ ภาค 10 มากกว่าเพราะทำให้
    วางแผนการเล่นได้ดีกว่าภาค 12 แต่ความรู้สึกนี้อาจจะ
    เป็นกับผมคนเดียวก็ได้เพราะผมเป็นคนคิดช้าอะนะครับ อิอิ
  15. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    สนุกครับเป็นเกมส์อีกสไตล์นึงที่เล่นแล้วผู้เล่นจะแอคทีฟตลอดเวลา ความอิสระในตัวเกมส์มีสูงพอสมควร
    แต่สำหรับคนที่พึ่งเริ่มเล่นก็ต้องทำความเข้าใจกับระบบอีกเยอะ แต่รับรองว่าสนุก

น้องหวานน่ารัก :D
  16. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    โอ้สสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสส !!
  17. devadew

devadew New Member

EXP:
    133
    0
    0
    ก็นักร้องที่ร้องเพลง Kiss Me Goodbye มากระชากน้ำตา เรียกคะแนนนิยมซะเพลงฮิตติดหูชาว FF ไงเจ้าค่ะ

เกมนี้ดูตอนเปิดตัวนึกว่า Star war ถ้าพระเอกกระโดดออกมาแล้วใช้ Light Saber นะใช่เลย

หึ่ง ๆ ๆ ๆ เสียงดาบ หรือจะเป็นเสียงอะไรก็ว่าไป

แล้วทำไม บัลแฟร์ละม๊ายคล้าย ฮัน โซโล ว่าไหม แต่ก็โอเค (ยังไม่ได้เล่น เพราะโดนยึดไป ตั้งแต่ภาค 10 ได้แต่นั่งดู + ลุ้น)
    แต่ปี 2008 นี้แหละจะตามไปเอาคืนมาเล่นซะให้หายสงสัย อิอิ

[action]ทิ้งบอมบ์แล้วเผ่นแนบ[/action]
  18. eliza

eliza New Member

EXP:
    19
    0
    1
    แปลกแฮะ เราไม่ชอบภาคนี้เลย นี่FF8ว่าเราชอบน้อยที่สุดแล้วนะ (ชอบน้อยแต่ก็ยังชอบ)
    แต่มาเล่นภาคนี้ขอบอกว่าเรา ไม่ชอบ เลย เล่นภาคญี่ปุ่นจบรอบเดียวไม่คิดจะแตะอีก
    เพราะเราว่ามันเหมือน Vagrant Story มากเลย (ระบบต่อสู้) ซึ่งเกมนี้เราฝังใจไม่ชอบมันตั้งแต่เริ่มเล่น เพราะความยาก และบรรยากาศที่แสนจะกดดัน T-T ซึ่งเราไม่ค่อยถนัดแบบนี้เลย ( ถึงได้ชอบดูคนอื่นเล่น Bio hazard แทนที่จะเล่นเองไง ^^; )
    ตัวเกมก็เมืองกว้างๆ ฉากก็มืดๆ ทางวกไปวนมา มอนสเตอร์ตายยาก สู้ก็กดดัน แถมเล่นไปๆเราก็ไม่ค่อยอินกับเนื้อเรื่องเท่าไหร่
    ด้วยเหตุนี้ทำให้เรารู้สึกว่าFF ภาคนี้ไม่สามารถทำให้เรารู้สึกถึงความบันเทิงเวลาเล่นเหมือนภาคก่อนๆ
    ในเมื่อเราไม่เกิดความบันเทิง เราจึงสรุปเกมนี้สำหรับเราว่ามัน "ไม่สนุก" จ้า :)

Ps. นี่เป็นความรู้สึกของเรากับ FF ภาคนี้ในฐานะคนๆหนึ่งเท่านั้นแหล่ะ ก็มาจากนิสัย ความชอบส่วนตัว และ อคติเล็กน้อย แต่เราก็ยังอุดหนุน FF Series ต่อไปอยู่ดีนั่นแหละ ;)

Ps2. รอเล่น FFXIII อยู่
  19. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    แรกๆ ก็แปลกดีครับ แต่พอเล่นไปซักพักมันเริ่มไม่ชอบระบบ ออโต้ ขนาดนั้่นเท่าไหร่ รู้สึกเหมือนผู้เล่นไม่ค่อยมีส่วนร่วมกับการต่อสู้เลย เหมือนเปิดบอทน่ะครับ
  20. Vann

Vann New Member

EXP:
    15
    0
    0
    เป็นไฟนอลภาคเเรกที่เล่นได้จนจบรวมทั้งเวล99ทุกตัวอีกด้วย เล่นซะหูหลับตับไหม้
    พระเอกใช่เจ้าวานรึเปล่าไม่เเน่ใจเเต่ชอบอาเช่ ตอนเเรกยังงงว่าทำไมใช้อาวุธอื่นไม่ได้พอเล่นไปนานเข้าเลยรู้ว่าต้องอัพผังไลเซนต์.
    มีระบบเเกมบิทเวลาสู้กับบอสนอนดูได้เลย ยิ่งตอนสู้กับยัสเเมทนั่งดูหลายวันเลยเเต่ขอบอกว่าทั้หนุกเเละมันถึงจะเหนื่อยไปหน่อย

Share This Page