ตั้งแต่เล่นFFกันมา คิดว่าบอสตัวไหนยากสุดคะ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย taepoppuri, 7 ธันวาคม 2007.

1. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    โอเมก้าภาคนี้ สำหรับผม ผมว่าอ่อนนะ ตอนผมไป ร่ายแค่ เฮสก้ากับ โพรเทคก้าใส่ตัวทุกตัว ก็ไปลุยมันได้แล้วเนี่ย
    ไม่เห็นต้องใช้รีเวิร์สเลย (เพราะสำหรับผมมันเปลือง MP) แค่ต้องถอยกลับมาฮีล กลับมาชุบ กลับมาร่ายมนต์เสริมแค่นั้นแหละ
    ไปสู้ตอนเลเวล 85

ปล. ยัสแมทยังยากกว่าโขเลยนะ จะบอกให้ (ตอนที่มันตีผมรัว 12 hit เล่นทำผมตาค้างไปชั่วขณะเลย พูดอะไรไม่ออก)
  2. taepoppuri

taepoppuri Member

EXP:
    480
    2
    18

เห็นด้วยอย่างแรงค่ะ เราใจหายวาบเลยแน่ะ ผิดความคาดหมาย
  3. plajaun

plajaun New Member

EXP:
    690
    2
    0
    บอสทุกตัว ที่ผ่านการเสริม เพิ่มเติมความโหด ใน FF4 DS ครับ :D ลองเล่นครั้งแรกไปสู้บอสแบบไม่รู้วิธีรับมือสิ มีกดรีเซตแน่ๆ
  4. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    numerus ครับ ขนาดเก็บอะไรเต็มแล้วยังยากเลยครับ = ='
    แต่เจ้า Yazmat หินเพราะเลือดเยอะด้วยแหละ - -'
  5. mezuke

mezuke New Member

EXP:
    3
    0
    0
    Ruby and Osma
  6. DarkKnight

DarkKnight Member

EXP:
    45
    0
    6
    ผมรู้ครับ ว่าตัวไหนยากที่สุด ที่บุกร้อยชั้นนะครับ ที่เป็นทหาร 5 ตัว ชั้นที่ 100 ครับ
    ลองเลเวล 122333 ไปลุยกับมันดูสิครับ แล้วจะรู้ว่ายากที่สุดนะครับ
    เลเวล 122333 ทำได้แค่ 99 ชั้นเองครับ ชั้นที่ 100 ไม่ค่อยได้เล่นครับ
    เวลามันนานเกินไปไม่ไหว ตายทีต้องเริ่มที่ชั้น 91 เซ้งเลยครับ
  7. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    คำว่ายากที่สุด อย่าไปจำกัดมันด้วยเงื่อนไขประมาณว่า...
    "ชนะด้วยเลเวล 1 ไม่ได้"
    "ปราบด้วยตัวละครเพียงตัวเดียวโดดๆ ไม่ได้"
    "ไม่มีวิธีที่ทำให้ชนะมันได้แน่ๆ 100%"

คำว่ายากที่สุด... ผมคิดว่ามันควรวัดจากความรู้สึกที่เกิดจากการที่ผู้เล่นหลายคนได้ประสบพบเจอกับมัน และยอมรับว่ามันเก่งกาจมากแค่ไหน มากกว่าจะมาวัดจากผลลัพธ์ที่เกิดจากกการที่เราต่อให้ศัตรูด้วยเงื่อนไขแบบนู้นแบบนี้นะ

เพราะไม่งั้นบอสลับที่กระจอกที่สุดในสายตาคนทั่วไปแบบออสม่า มันจะกลายเป็นบอสลับที่เก่งที่สุดขึ้นมาในทันที - -"

ส่วนบอสที่เก่งกาจในระดับหนึ่งอย่างพวกรูบี้ เอเมรัลด์ โอเมก้า...มันจะกลายเป็นกากไปเลยเมื่อถูกวัดด้วยมาตรฐานแปลกๆ ที่น้อยคนนักจะคิดทำกัน แบบที่ยกตัวอย่างมา
  8. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    โอเมก้าของ FF8 นี่ไม่เท่าไหร่นะครับ แค่จังชั่น Vit Str ให้ 255 แล้วก็ Hp 9999 ไม่ต้องใช้ยาล่องหนก็ชนะมันได้สบายๆครับ บางที ถ้าดวงดีหน่อย นังนัวร์ยิง Wishing Star ซัก 2-3 รอบ สควายฟันติด Lion Heart ซัก 1-2 ที ก็จบครับ (เคยเห็นคนเชือดมันทิ้งได้ในเทิร์นเดียวด้วยนะ O_O)

ออสม่านี่แหละ สุดๆ วันไหนดวงจู๋ ก็โดนมันยำเละเทะ วันไหนดวงเจ๋ง เราก็ยำมันเละเทะแทน

ยัสจัง ยากตรงที่ต้องนั่งแหกขี้ตาดูมันโดนยำสบายๆ - -*

โอเมก้าภาค 12 นี่ผมว่า ของภาคยุ่นนี่สุดๆเลยนะครับ เลือด 10m แถมมันยังยิงเลเซอร์แบบไม่คิดจะช่วยประหยัดพลังงานช่วยชาติเลย ถ้า Reverse หมดกลางคันนี่มีตายยกก๊กเลยทีเดียว - -*
  9. seonne

seonne New Member

EXP:
    17
    0
    0
    แปลกนะ ตั้งแต่เล่นมาในความทรงจำ omega ของภาค 5 ดันยากที่สุด รองลงมาก็ ozma ของภาค 9 ที่เหลือผมว่าไม่มีปัญหาอะไรเท่าไหร่
    ภาค 12... ผมเล่นแล้วรู้สึกเหนื่อยมากกว่ายากนะ
    ภาค 11 คงไม่นับใช่มั้ย? (ไม่งั้นมันจะยากที่สุดทันที)
    ภาค 10 ผมว่าบอสง่ายนะ ยากเก็บของมากกว่า
    ภาค 8 นี่...ของช่วยเพียบครับ holy aura มี 2อย่างนี่ก็ไม่รู้จะเอาอะไรไปตายล่ะ
    ภาค 7 ผมยังเห็นคนเอา tifa ตัวเดียวถล่มยับเลยนะ ฮ่าๆๆ
    ภาค 4 โอ้ว..เล่นอยู่สดๆร้อนๆ บอสลับยังไม่รู้ครับ ลองก่อนแล้วจะมาบอกอีกที
    ที่เหลือผมนึกไม่ออกนะว่ามีอะไรยาก...

ก็อย่างที่เค้าบอกมันอาจจะติดอยู่ในความทรงจำตอนนั้นก็ได้เลยรู้สึกว่ามันยาก
  10. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ในสายตาคนที่เล่นภาค 5 มาตั้งแต่ตอนที่มันออก คงรู้สึกฝังใจกับความยากในระดับตำนานของโอเมก้ากับชินริวแหละครับ สมัยที่ยังไม่มีอินเตอร์เน็ต เทคนิคการเล่นต่างๆ ยังไม่เป็นที่แพร่หลาย น้อยคนนักแหละที่จะชนะมันทั้งสองได้ พอมีอินเตอร์เน็ตแล้ว ช่วงแรกผู้คนมากมายก็ได้เล่าถึงความยากของมัน และจนทุกวันนี้ความรู้สึกเหล่านั้นได้กลายเป็นความประทับใจที่ฝังอยู่ในใจของเหล่าผู้ที่ได้สัมผัสความรู้สึกเหล่านั้นตั้งแต่ครั้งเมื่อ 10 กว่าปีก่อนไปแล้ว..

ตัวผมเองอาจจะไม่เคยเล่นภาค 5 นะ...ผมมาเล่นเอาครั้งแรกก็ตอนภาค 7 แล้วก็ฝังใจกับความรู้สึกที่ตัวเองได้รับตอนสู้กับรูบี้และเอมมี่เหมือนกัน สมัยก่อนสองตัวนั้นก็ถูกยกย่องว่าเป็นบอสที่เก่งกาจเหลือร้าย แต่พอเวลาผ่านไปเมื่อเทคนิคต่างๆ ถูกคิดค้นมากขึ้น เหล่าคนรุ่นใหม่ที่พึ่งจะมาจับ FF5 FF7 หลังจากที่โอเมก้า ชินริว เอมมี่ รูบี้ ถูกวิเคราะห์รูปแบบการเล่นจนพรุนแล้ว ก็ล้วนแต่คิดว่าพวกนี้เป็นกลุ่มบอสที่กระจอกงอกง่อยทั้งสิ้น ผมเองก็ยอมรับว่าพวกมันไม่ใช่บอสที่เก่งกาจเท่าไหร่เมื่อเทียบกับพวกบอสลับในภาคหลังๆ ที่ SQEX พยายามจะปั้นขึ้นมาให้เก่งกาจกว่าเจ้าพวกเดิมๆ

แต่ถึงกระนั้นถ้าพูดถึงบอสลับที่น่าประทับใจขึ้นมาเมื่อไหร่... บอสตัวแรกที่ผมจะนึกถึงก็คือเอเมรัลด์เวพ่อน ตลอดไป

TvT
  11. princess

princess New Member

EXP:
    322
    0
    0
    ภาพ x-2 ค่ะ ตัวชูอิน เพราะมัวแต่อยากให้จบ ก็วิ่งเข้าไปหาเอาดื้อๆ เวลก็ต่ำมาตลอดอาศัยแต่ดวง อะหนุ่มหล่อไม่น่าเท่าไหร่ ...... แพ้สนิทค่ะ =w=
    โดนเพื่อนหัวเราะเลยแพ้ชูอินได้ไง(TTATT) ก็แหมเห็นหล่อๆ คิดว่ากระจอกสุด มีฝีมือเหมือนกันนี่นา(มัวแต่มองหน้าต่างหาก555)
  12. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    เอ่อ ใครที่ว่า Ozma กากๆ ลองไปสู้มันหลายๆรอบดูนะครับ สู้รอบเดียวอาจจะชนะได้สบาย ผมว่าต้องมีซักรอบล่ะ ที่ดวงกุด (เจอ Curse กะ Meteor ต่อกัน)

แต่ถ้าสมมติ เลือด Ozma ซัก แสนสองแสน ผมคงบ๊ายบายตั้งแต่เห็นอบิลิตี้มันครั้งแรกแล้วแหละ :555:
  13. beztroom

beztroom New Member

EXP:
    28
    0
    0
    สำหรับผม โอเมก้า ภาค 8 ครับ... เพราะความฝังใจ,, จำได้ว่าเล่นไฟนอล 8 เป็นภาคแรกในชีวิต..

ตอนนั้นเจอมันยืนจังก้าอยู่.. ด้วยความมั่นใจเลยเข้าต่อสู้ด้วยทันที

และเพราะประมาทสุด ๆ .. ปรากฏว่าผมถูกมันตบตายในสองเทิร์น 55+

เจ็บปวดสุด ๆ
  14. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38
    Ozma ยามบ้าคลั่ง!! โดนยำเละเทะเลย Curse + Meteorนี่ตัวแสบเลย = A =~
  15. Curse

Curse New Member

EXP:
    23
    0
    0
    ผมเห็นด้วยกับ rep. นี้ ท่า limit break ของ squll เท่าที่ผมนับได้ 24 ครั้ง ถ้าลองคำนวณดู 9999*24 ได้เกือบ 240,000 ในเทรินเดียว โกงสุดๆๆ
    ส่วนบอสที่ว่าฆ่ายากที่สุดสำหรับผมแล้ว มีดังนี้
    1. Omega from FF5
    สำหรับบอสตัวนี้โกงสุดๆ มีทั้งทำให้ตัวละครหาย และถ้าจำชื่อถ้าไม่ผิด Delta Attack ท่านี้ทีเดียว เกือบตายยกตี้
    2. Zodiark from FF12
    สำหรับบอสตัวนี้ ไม่รู้จะว่ายังไงดี ถ้าไม่ใส่ริบบิ้นละก้อ โดนท่าติดโรค ตายแล้วชุบมาเลือด = 1 เซงสุดๆ เหมือนกับว่าชุบมาให้มันฆ่า แล้วก็ท่า เบนดิช เร มั้ง (พิมพ์อังกฤษไม่ถูก) ผมโดนท่านี้ทีเดียวตายยกตี้
    3. Zeromus from FF12
    สำหรับบอสตัวนี้ ลองคิดดูว่าเราสามารถใช้ได้แค่ ตีธรรมดา มนต์อสูร กับใช้ไอเท็ม ไม่มีสกิลที่โจมตีเป็นกลุ่ม แล้วมันเรียกลูกน้องมาทีเป็นสิบ คิดดูว่าหลอนขนาดไหน
    4. Yiam.... (จำไม่ได้ จำได้แต่ว่าเลือดมัน ประมาณ 50 ล้านมั้ง) from FF12
    สำหรับบอสตัวนี้ ไม่ต้องสาถยายมาก เลือด 50 ล้าน คิดดูละกาน
    ปล. ยังมีตัวอื่นๆอีกที่ผมคิดว่าโหด แต่ก็ถือว่าเป็นจุดเด่นของ FF เลยทีเดียว
  16. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    คุ้นๆ ว่าจะเหมือนตัวผมนะครับ (ฮา)

ผมขอยก นักกังฟูบัลกัส ในภาค 6 แล้วกันครับ
    ที่ว่ายากก็เพราะมันยากตรงที่เราจะต้องกดคอมมานด์ของมัช ให้ถูกต้องจึงจะโค่นพี่ท่านลงได้นะครับ
    แล้วไอ้ตอนนั้นก็เพิ่งหัดเล่นใหม่ๆ (ภาค 6 เป็นภาคเปิดซิงของผมครับ) ก็เลยค่อนข้างที่จะอีหลุยฉุยแฉกครับ (ฮา)

แล้วโดยมาก (ถ้าเล่นเองโดยไม่โกง) ผมก็มักจะปราบบอสได้ก็เพราะฟลุ้กๆ ทั้งนั้นแหล่ะครับ (ฮา)
  17. beanzx

beanzx Member

EXP:
    140
    0
    16
    บอสที่ประทับใจกับความโหดหินสุดๆก็เป็น Emerald จาก FF7 ที่ไม่ได้เตรียมอะไรไปเลย แต่ดันไปขี่เรือดำน้ำชนมันซะงั้น พอจะสู้ก็มีเวลานับถอยหลังอีก

เพิ่งเล่นเป็นภาคแรกเลยด้วย ไม่รู้ทริกหรือวิธีสู้เลยสักอย่าง ผลก็คือ ดับยกแก๊ง แต่พอรู้วิธีปราบแล้วทำไมมันง่ายอย่างนี้เนี่ย

อีกตัวก็คือ Ozma ครับดวงล้วนๆเลยว่าจะได้เจอเวทอะไรติดๆกันอย่าง Curse กับ Meteor แบบนี้ดับแน่นอน
  18. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ไม้ตาย squall ท่าไลออนฮาร์ท(เอนด์ ออฟ ฮาร์ท) มีแค่ 17ฮิตครับ ไม่ใช่24 ส่วนตรงกดทริกเกอร์คอมโบตรงนั้นจำนวนครั้งไม่แน่นอน
  19. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    Rag time mouse ครับ ไม่เคยปราบมันได้โดยไม่ตอบคำถามเลยขนาดโกงแล้ว
    [action]โดนถีบ[/action] ผมว่า โมเมก้า ภาค 8 ครับ (ที่อยู่ในปราสาทอัลติเมเซีย)
    ขนาดใส่สูตรโกงลิมิตเบรค ยังแพ้เลย
  20. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    อย่างแรคไทม์เมาส์นับด้วยเหรอนั่น ^^'
  21. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    ไ้อ้ตัวกลมๆ ใน FF9 อะ =3= จำชื่อไม่ได้ละ .......
  22. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ^
    ^
    หมายถึง อาม่า เอ้ย ออสม่าสินะครับ
  23. Prishe

Prishe New Member

EXP:
    20
    0
    0
    ความยากจะเอาวัดจากอะไรก่อนดีล่ะ

โดยปกติผมวัดจากความแตกต่างระหว่างความสามารถของตัวละคร
    กับความสามารถของบอส ก๊อบลินปากซอยก็ยากกว่าอัลเทม่าเวพอนได้
    ถ้าเลเวลมันเต็มแค่ 1

ไม่นับไฟนอล11 ก็คงเป็นเมเจอร์นิวเมอรัสล่ะมั้ง แต่ต้องในข้อแม้ว่าใช้
    เฉพาะตัวเอกเท่านั้น ไม่งั้นเรียกชินระมากลายเป็นสงครามสัตว์ประหลาด
    แป๊บเดียวก็ชนะ ผมไม่เคยเอาตัวเอกลุยแล้วชนะเลย...ผมว่าหลักพลังที่
    มันอัดเรามันเพี้ยนไปหรือเปล่า.... ตัดศูนย์ข้างหลังออกก็ได้นะ

ถ้านับไฟนอล11 ก็ไม่พ้น Absolute Virtue
    ความยากก็...ยากในทุกๆด้านน่ะครับ....

ถ้าวัดจาก "คิดว่า" ล่ะก็ สำหรับผมก็คือยัซจังคนเก่งนั่นเอง
    ตอนสู้กับมันในภาคญี่ปุ่นนี่สติแตกมาก แทบจะร่อนจอยออก
    นอกหน้าต่าง หน้าจอสีแดงเข้มมันเสียดแทงจิตใจดีเหลือเกิน
  24. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    เมเยอร์ ลองใช้ไทม์ทริป+เอกเซเลนส์ของเดรสไซคิกเกอร์ แล้วเปลี่ยนไปเป็นมาสคอตตีเอาได้ครับ

แต่ประเด็นคือต้องเซ๊ตให้มีชีวิตรอดจากการโจมตีครั้งแรกๆของมันให้ใช้ไทม์ทริปได้ก่อน...ถ้ามีไอออนดู้คอยู่ก็เต็มที่
  25. icy2527

icy2527 New Member

EXP:
    3
    0
    0
    บอสลับ
    พีแนนซ์ FF-X
    เทรม่า FF-X2 ไม่Last

แต่ลุงเทรม่า เจอ Catnip+ ชุด Gunner ตายหยังเขียด
    บอสทั่วไป
    -ยูนาเลสก้า (ถ้าแก้อาการซอมบี้ แล้วเจ๊แกเปลี่ยนร่างสุดท้ายเมื่อไหร่ เตรียมโหลดเซฟ)
    เอาง่ายๆมั่งดีกว่า
    -Yu Yevon โดนทีเดียว ตายหยังเขียด 99999 เห่อๆๆๆ

Share This Page