ถามเรื่อง โซนเครื่อง Wii กับการแปลงครับ

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย jpenguin, 8 ธันวาคม 2007.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    ถ้าซื้อเครื่อง Wii แท้จากญี่ปุ่น นี่ จะสามารถนำกลับมาแปลงที่ไทยได้รึเปล่าครับ แปลงแล้วจะเล่นแผ่นแท้ข้ามโซน พวกเกมอเมริกา ได้รึเปล่าครับ คิดว่าคงใช้เล่นเกมของฝั่งอเมริกาเป็นหลักครับ แต่ทางอเมริกา ขาดแคลนเครื่อง Wii มากเลยตอนนี้
  2. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    เล่นเกมอเมริกาเป็นหลัก หาซื้อเครื่องโซนอเมริกาที่แปลงแล้วในไทยดีกว่าครับ เพราะร้านส่วนใหญ่ไม่รับแปลง(เพราะมันแปลงยาก) และแน่นอน ในไทยก็ขาดแคลนเครื่องเหมือนกันครับ ทั้งสองโซนด้วย
    อีกอย่าง wii นี่ถึงจะแปลงแล้วก็เล่นข้ามโซนได้แค่บางเกม(ไม่ใช่ปัญหาที่ชิปแปลง แต่เป็นเพราะฮาร์ดแวร์มันไม่เหมือนกัน) ซึ่งจำนวนเกมอเมริกาที่เล่นได้บนเครื่องญี่ปุ่นนั้น น้อยกว่าจำนวนเกมญี่ปุ่นที่เล่นได้บนเครื่องอเมริกาซะอีก แถมบางเกมมันทำมาเป็น multilanguage ถึงแม้จะเป็นแผ่นโซนอเมริกา แต่ถ้าเอามาเปิดบนเครื่องญี่ปุ่น มันจะกลายเป็นภาษาญี่ปุ่นทั้งหมด(ยกตัวอย่างก็ Biohazard/Resident Evil : Unbrella Chronicle กับ Cooking Mama) นี่คือสาเหตุหลักที่ผมว่าให้เลือกเครื่องโซนอเมริกาดีกว่า
  3. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ดูมาจาก UBC...

เครื่อง Wii จะบังคับอัพเดท firmware เพื่อเล่นเกมใหม่ๆ ผ่านทางแผ่นเกม
    ถ้าเอาแผ่นเกมคนละโซน มาอัพเดท จะทำให้เครื่องค้าง เล่นเกมไม่ได้อีกเลย
  4. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    เท่าที่อ่านมาเกี่ยวกับการอัพเดทผิดโซนนะครับหรืออาการบริค
    เครื่อง JP เมื่ออัพเดทผิดโซนจะทำให้เล่นเกมส์ไม่ได้เลย
    ส่วนเครื่อง US นั้นจะแค่เข้า Setting ค่าต่างๆของเครื่องไม่ได้ แต่ยังเล่นเกมส์ได้อยู่
    ข้อมูลนี้ผมอ่านมาจากกระทู้ที่ Thainin แต่ตอนนี้ผมหากระทู้นั้นไม่เจอแล้วครับ
    ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
  5. Izabelle

Izabelle New Member

EXP:
    47
    0
    0
    ตามคำถาม ก็ต้องบอกว่าได้แหละค่ะ เอามาแปลงที่ร้านดังๆอย่าง Gcornor หรือ สพานเหล็กคงได้
    ส่วนเรื่องความเหมาะ ก็เห็นด้วยกะอ๊อบอ่ะค่ะ
    เมนูมันก็ภาษาญี่ปุ่นด้วยแหละ ถ้าซื้อโยนJap อันนี้ถึงแปลงก็ทำอะไรไม่ได้

โดยส่วนตัว ฝากน้องหิ้วมาจากเมกา โดยเราสั่งในAmazonไปส่งที่หอมัน ราคาตอนนั้นอยู่ราว 350 (ไม่รวมค่าส่ง) แต่เห็นว่าในอเมซอนตอนนี้ 500-600 ทั้งนั้นเลยนิ รับเทศกาลวันหยุดสิ้นปี
    ถ้าพี่เจรอได้ สักปลายกุมภา มีนา มันก็น่าจะลงมาที่ประมาณ 350 เหมือนเดิมอะค่ะ

Share This Page