มีทริคสำหรับ ไฟนอล9 มาฝาก

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย pirate, 8 ธันวาคม 2007.

1. pirate

pirate New Member

EXP:
    3
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    <!-- m -->http://www.geocities.com/final9eng/ending/index.html<!-- m --> ฉากจบ ไฟนอล 9

สูตรแอ็คชั้นรีเพล เงินเต็ม 8008ffbo eoff
    8008ffb2 05f5

ค่าหินเวทมนต์เต็ม b0080090 00000000
    3008faa3 0063
    b0080090 00000000
    3008faab 0063

ความสามารถของโชโคโบะ

สีเหลือง เดินบนพื้นดิน
    สีฟา เดินบนน้ำตื้น
    สีแดง เดินบนภูเขา
    สีม่วง เดินลงทะเล
    สีทอง บินได้

การเปลี่ยนสีขึ้นอยู่กับคะแนนของหีบที่เราไปขุดมาได้ ยิ่งขุดมากก็จะเปลี่ยนสีได้เร็ว
    รายละเอียดเพิ่มเติมดูที่เวป <!-- m -->http://www.geocities.com/final9eng<!-- m -->

วิธีโจมตีให้ได้9999

หาเดอะทาวเวอร์ ให้ซีดาน แล้วจะได้วิชา ลัคกี้ 7 พอ trance แล้วจะเป็น solutionnine โจมตีได้9999

ให้วีวี่หรือการ์เนตหรือเอโกะ ใส่ auto- reflect ให้ใครก็ได้โจมตี4500ขึ้นไป จะสะท้อนไปยังศัตรู9999

หาแรคนาร็อกให้กับ สไทเนอร์ โดยใช้โชโคะโบะดำลงไปเก็บ แล้วจะได้วิชาช็อค โจมตีครั้งละ9999

ฟังเพลง melodes of life เพลงประกอบไฟนอล9 ไปเวป <!-- m -->http://traxx_xtreme.tripod.com/mol.htm<!-- m -->

บอสลับ ออสมา วิธีปราบ

trick ก่อนจะไปควรสะสม trance ให้เกือบเต็มก่อน
    ไปประมูลดาร์คแมเทอร์ ที่เมืองทรีโน ใช้ขว้างได้9999 ถ้าไม่เสียดาย เพราะมีเพียวชิ้นเดียวในเกมส์ ถ้าเสียดายก็ให้เก็บไว้
    hpของแต่ละคนอย่างน้อย 3000 หรือ2ใน4คน ไม่งั้นเจอดูมเดย์ติดต่อกัน2ครั้ง เกมโอเวอร์แน่

กลุ่มที่เราจัดไปสู้ ควรโจมตีรวมกันได้เทิร์นละ 30000ขึ้น เพราะออสมา มีhp ประมาณ 56000 และ บางทีมันจะใช้คาถาmad ทำให้ตัวที่โดนคาถาโจมตีมันไม่ได้ ทำให้หายได้ด้วยมนต์แก้สภาพผิดปรกติ หรือใช้ไอเทม กีชซาล ซื้อได้ที่ป่าโชโคะโบะกับม็อก มันจะใช้คาถามินิด้วย ทำให้เราอ่อนแอลง hpเหลือ 1 โจมตีได้ 1 ให้แก้ โดยใช้คาถามินิกลับ

ควรมี auto-life กับauto-regent auto-potion
    แต่ถ้ามี demon wristได้ยิ่งดี เพระมันจะใช้ดูมเดย์โจมตีเราไม่เป็นผล แถมเปลี่ยนเป็น restore hpให้กับเราอีก คราวนี้ก็สบายแล้ว ขโมยได้จากสองพี่น้อง ซอร์น กับทอร์น ตอนกลายร่าง
    ตอนเล่นเอง ไม่ได้ใช้ demon wrist เพราะดันไปฆ่ามันตายซะก่อน เลยอดขโมยเลย

ในช่องไอเทมควรมี phinix pinionเยอะๆ เพราะจะเพิ่มโอกาสการฟื้นชีวิตทั้งตอน ใช้มนต์อสูร ฟินนิกส์
    และตอนตายกันหมด โอกาศที่นกฟินนิกส์จะมาชุบชีวิตให้ จะมีมากขึ้น
  2. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    จะว่าเป็น ทริค หรือ เทคนิค ดีล่ะครับ = =''

เพราะดูๆ ไปแล้วส่วนใหญ่ (ไม่นับ AR) จะเป็นเทคนิคเสียมากกว่า ที่ไม่่ตายตัวเท่าไรครับ แล้วแต่คนเล่น

แต่ยังไงก็. . .ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆ นะครับ
  3. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    การเปลี่ยนสีขึ้นอยู่กับคะแนนของหีบที่เราไปขุดมาได้ ยิ่งขุดมากก็จะเปลี่ยนสีได้เร็ว >>> มันแล้วแต่ว่าจะเจอหีบคีย์รึเปล่า ต่อให้ขุดยังไงถ้าไม่เจอหีบคีย์มี่ใช้เปลี่ยน ก็ไม่ได้เปลี่ยนนะ หีบที่มีควันน่ะ...

การโจมตี 9999 >>> แล้วแต่วิธีของคนเลยครับ ผมชอบ Dragon chest (Freya) กับ Thivery (Zedane) แล้วก็ Frog drop (Quina) มากกว่าแฮะ ไม่ต้องรอ Trance ด้วย

ส่วนออสม่า ไอ้ตัวบ้านี่ถ้ามีทริคที่ทำให้ฆ่ามันได้ง่ายขึ้นแม้เพียงนิด....ผมขอบคุณมากเลยครับ - -"
  4. 120z

120z New Member

EXP:
    295
    0
    0
    สู้กับ Ozma พยายามอย่าให้มันใช้ Meteor หลังจาก Curse ก็ไม่มีปัญหาเเล้วล่ะครับ

ติตตั้งอุปกรณ์ที่ Absorb Darkness ไว้ด้วย ก็ไม่มีอะไรต้องกลัวเเล้ว

ปล. Level ต้องไม่หารด้วย 4 กะ 5 ลงตัวนะ ไม่งั้นโดน Level 4 Holy กับ Level 5 Death ไป มีหงาย (อันเเรกถ้าเลือดเยอะๆหน่อย คงไม่ต้องห่วง เเต่อันหลัง ... /gg)
  5. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    เท่าที่จำได้มี 2 ชิ้นครับอีกชิ้นได้มาจากการขโมยจาก Ozma เนี่ยแหละอิอิ
  6. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    According from P.Bon

ก็จริงตามที่พี่บอนว่าแหละครับ - -" แล้วแต่ดวง = =''
  7. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    ^
    ^
    ฮา เห็นด้วยร้อยเปอร์เซนต์ บอนเปรียบเทียบได้เห็นภาพมาก -_-b

เก่งมาจากไหน ถ้าโดนแพทเทิร์น curse สลับกับ meteor ซักสองเทิร์น ... ก็ดับอนาถทุกราย
  8. Omegaoat

Omegaoat New Member

EXP:
    10
    0
    0
    มีใครเคยสู้กับบอสลับที่เป็นหนังสือไหมคับ
  9. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ^ บอร์ดนี้คงมีเยอะพอควรครับผมว่า
  10. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    ดันดาเรี่ยน สู้ครับ ผมมันงก ขโมยเอารองเท้าเอลเมส มาขี้เกียดผสม

เล่นครั้งแรก ทรมานมาก ไม่รู้ทริก วิธีสู้มันเจอมันปากระดาษใส่แทบจะตายเอา - -
  11. grando

grando New Member

EXP:
    35
    0
    0
    เอามาช่วยฝาก
    ใช้มนต์อสูร Fenrir ขณะใส่ Maiden Prayer รูปแบบการโจมตีจะเปลี่ยนไป
    ใช้ Carbunkle ขณะใส่ Moonstone จะเปลี่ยนจากการใช้ Reflect ให้ทุกคนเป็น Shell ให้ทุกคน
    ใช้ Carbunkle ขณะใส่ Emerald ใช้ Carbunkle ขณะใส่ Haste
    ใช้ Carbunkle ขณะใส่ Diamond ใช้ Carbunkle ขณะใส่ Vanish

มนต์น้ำเงิน Frog Drop คิดความเสียหายจากจำนวน กบที่ Quina จับได้ คุณกับ Level ของ Quina
    ท่า Dragon's Crest ของ Fraya จะรุนแรงขึ้นถ้า Fraya กำจัดมอนสเตอร์ที่เป็นมังกรเยอะ

ฉากจบที่เพิ่มขึ้นเล็กน้อย
    ให้เอาเหรียญดวงดาว13เหรียญไปแลกรางวัล กับควีนสเตล่าให้หมด แล้วเอาค้อน Hammer มาให้เก็บค้อนไว้ฉากจบจะเปลี่ยนไปเล็กน้อย

ตอนต้นเกมจะมีมินิเกมส์กระโดดเชื่อกอยู่ถ้าโดดตามจำนวนที่กำหนดจะได้ของรางวัลตามนี้
    20 ครั้งได้ เงิน 10 Gil
    50 ครั้งได้ Cactuar Card
    100 ครั้งได้ Genji Card
    200 ครั้งได้ Alexander Card
    300 ครั้งได้ อาวุธสุดยอดของ Garnet "Tiger Racket"
    1000 ครั้งได้ ฉายา King Of Jump Rope

ปล.มีเยอะแต่ขี้เกียจพิมพ์มีอะไรข้องใจเดี๋ยวตอบให้อีก
  12. grando

EXP:
    35
    0
    0
    ไอ้บอสหนังสือรู้สึกชนะแล้วจะได้ Demon Mail หรือ Demon Vest นี่แหละจำไม่ได้
    เคยสู้ตอนที่ซีดานจะไปหาการ์เน็ทที่กำลังอัญเชิญมนต์อสูร Alexander
  13. Omegaoat

EXP:
    10
    0
    0
    ถ้าเจอ แมวดำบินได้ แถวเกาะด้านตะวันออกของดาเกลิโอ (มันจะขอDiamondเรา) คุณจะทำอย่างไร
  14. 120z

120z New Member

EXP:
    295
    0
    0
    Tantarian ที่เป็นหนังสือ ถ้าให้ดี ไปสู้ตอนที่ได้ ซาลาเเมนเดอร์ มาเป็นพวกเเล้วดีกว่าครับ (เเผ่น 3 ช่วงเหตุการณ์ที่ Alexandria ถูก Bahamut โจมตี)

เพราะตอนนั้นเลเวลเราน่าจะเยอะกว่าตอนเเผ่น 2 พอสมควร ทำให้สู้ง่ายกว่าเยอะ

ของที่ขโมยได้ก็มี Ether , Silver Fork , Demon Mail (อันหลังสุดถ้าขโมยมาได้ตั้งเเต่เเผ่น 2 สบายไปอีกนานเลยครับ)

ถ้าจำไม่ผิดตอนสู้ชนะจะได้ Running Shoes (รองเท้าเอลเมส)

ส่วนเเมวดำข้างบน (Gimme Cat) ไม่ต้องไปให้มันครับ ถึงให้ไปมันก็ไม่ให้อะไรตอบเเทนเรา (บางคนนึกว่าเจ้าเเมวดำนี่ ต้่องให้เพชรมันด้วย ถึงจะโจมตี Ozma เเบบปกติได้) เเต่กับเ้จ้านี่ไม่นับรวมกับตัวอื่นที่มาขอของเราครับ ถ้าเจอเเนะนำให้หนี เพราะบางทีอัดมันไป เจอมันอัดสวนกลับมาครับ
  15. Omegaoat

EXP:
    10
    0
    0
    ครับโดนสวนกลับ Game Over ไปหนแล้วครับ
  16. Tong03

Tong03 New Member

EXP:
    3
    0
    0
    โจมตีใส่มันได้ป่ะ ถ้าให้Diamondไปมันจะด่าเราอ่ะดิ
  17. grando

EXP:
    35
    0
    0
    คือถ้าให้เพรชมันไปมันจะด่าเราว่า "โง่" แล้วหนีไปคับ
  18. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ไอ้แมวบ้านี่ก็ฆ่าไม่ยากนะผมว่า....แต่รู้ว่า exp ไม่คุ้มเท่าไหร่ เสียเวลา
  19. HIHO

HIHO New Member

EXP:
    44
    0
    0
    ตีมันก็มาขออีกค่ะเจ้าแมวนี้

ถ้าให้แล้วก็มาหาอีกอยู่ดีค่ะ

สรุปคือตอนเจอนี่ ลุยโล้ดค่ะ ^^"
  20. satansatan

satansatan Guest

ถ้าจำไม่ผิด แมวบ้าจะให้ exp 1 (่ป่าวหว่า)
  21. morrakot2

morrakot2 New Member

EXP:
    20
    0
    0
    =_=" เออ....เล่นจบแล้วด้วย อยากเล่นใหม่อีกจัง แต่ - -" ซีดานพอเกจที่มันบ้าเลือด(ตัวเป็นสีแดงง่า เรียกไม่ถูก-*-) ถ้าใช้ท่าพิเศษ มันก็ตีเข้า 9999 นะค่ะ(ตอนนั้นได้ลองอาวุธสุดยอดของซีดาน >>>เกี่ยวกันมัยเนี่ย) แต่ยังไงก็ขอขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆค่ะ^^"
  22. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    แมวบ้านั่น ถ้าไม่ซัดให้มันตายในทีเดียว มันอาจสวนด้วย Comet อาจทำให้ถึงตายได้นะครับ (บางที 500 บางที 5000)

ลัคกี้ 7 มันสามารถใช้อย่างอื่นเรียนก็ได้นิครับ ไม่จำเป็นต้องใช้เดอะทาวเวอร์ แต่อย่างอื่นที่ว่า มันคืออันไหน ผมก็ลืมไปแล้ว (แต่จำได้ว่าเป็นอาวุธ ชัวร์)

มันต้องเป็น reflectx2 อะไรทำนองนี้ ไม่ใช่หรอครับ รึผมจำผิด :???:
  23. wuthipong

wuthipong New Member

EXP:
    20
    0
    0
    อยากได้โปรแกรมแอคชั่นรีเพลย์
    ที่ใช้กับโปรแกรมCVGSThai.exe
    ใครมีบ้างไหมครับT-T
  24. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    0
    0
    เอ่อที่ผมเล่นนะครับ ผมจะใช้ rauto-reflect ทุกคน พอเจอมอนสเตอร์ ก็ใช้เวทย์ใส่พวกเราทุกคน reflect x 4 =[]=

9999 แน่นอนครับแถมมัน reflect กลับไม่ได้ด้วยนะเออ - -b (ยกเว้นมนต์ไร้ธาตุเน้อ mateor comet )
  25. behypnosis

behypnosis Member

EXP:
    62
    0
    6
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

อยากกลับไปเล่นอีก แต่เพลย์พังไปแล้วอ่าา TT
    เปิดทีควันขึ้นเลย

Share This Page