คุณเคยเบื่อการเมืองแบบผมไหม(ปัญหาส่วนตัว)

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย cdaz, 8 ธันวาคม 2007.

1. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    ผมไม่ใช่เบื่อแล้วไม่สใจนะ ปัญหาคือผมสนใจนี่แหละ แต่ทุกคนก็สนใจแล้วมองคนละทาง นั่นก็ยังดี ปัญหาคือ รู้ๆ อยู่ว่ามันแบ่ง 2 ขั้วชัดเจน แล้วโคตรแรงทั้ง 2 ฝ่ายเลย แม่กับผมก็เชียร์คนละฝ่าย เพื่อนผม 2 กลุ่ม ก็คนล่ะฝ่าย (เพื่อนเก่ามีแต่คนใต้ เพื่อนใหม่มีแต่คนเหนือ)

ตอนนี้อึดอัดจริงๆ ไม่สามารถคุยเรื่องการเมืองกับมนุษย์ได้เลยให้ตายสิ ทำไมแต่คนคนช่างปล่อยออร่า ออกมาแรงกันจัง -_-;
  2. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    ถ้าคุยกันโดยใช้เหตุผลกับข้อเท็จจริง ( หมายถึงข้อมูลที่ค่อนข้างมีหลักฐานยืนยัน อ้างอิงที่มาได้แน่ชัด ไม่ใช่ข้อมูลที่มีที่มาแค่ " เค้าว่ากันว่า " ) ไม่ใช้อารมณ์หรืออคติมากจนเกินพอดี ก็น่าจะพอคุยกันได้นะเจลว่า

แล้วก็ แทนที่จะคุยกันแค่ว่า ไอ้พรรคที่เราไม่เชียร์มันมีข้อเสียแบบนั้นชาติชั่วแบบนี้ เปลี่ยนมาเป็น พูดถึงว่าพรรคที่เราเชียร์ เคยมีผลงานอะไรบ้าง เคยทำอะไรให้เราประทับใจบ้าง มีนโยบายอะไร มีวิธีการรับมือกับปัญหาอย่างไร ที่เห็นแล้วเราเลยอยากเชียร์อยากเลือก .... แลกเปลี่ยนทัศนะโดยไม่ต้องว่าร้ายผู้อื่น ( แล้วตอนฟังก็ฟังด้วยใจเป็นกลาง อย่าอคติไปก่อนว่ามันตอแหล ) น่าจะพอทำให้ดีกรีความร้อนแรงลดลงได้บ้างมั้งฮะ ^^"

แต่เรื่องแบบนี้มันก็ห้ามกันยาก lol
  3. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    ฮา..พูดยากนะคะ เพราะการเมืองมันก็เหมือนเป็นทัศนคติของคนๆ นั้นน่ะคะ ไม่มีทั้งคนที่ถูกร้อยเปอร์เซนต์และผิดร้อยเปอร์เซนต์

เพราะฉะนั้นคุมิคิดว่าควรจะพูดกันเป็นประเด็นๆ แล้วคนพูดต้องเปิดใจยอมรับให้กว้างเสียก่อนค่ะ ไม่อย่างนั้นมีโกรธกันตายแน่เลย

อย่างหลายๆ คนเขาบอกแหละค่ะว่ารักจะคบเพื่อนคุยก็อย่าพูดเรื่องการเมือง โดยเฉพาะอย่างยิ่งในโต๊ะอาหาร ^^"

จริงๆ ก็อยากจะแนะนำว่าถ้าจะคุยกันกับเพื่อนก็เลือกคุยเรื่องอื่นเถอะค่ะ แล้วถ้าหากมีคนถามความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องการเมืองก็อย่าแสดงแง่ของตัวเองออกมาให้เยอะนัก แสดงออกเป็นกลางๆ ไปเสียดีกว่า

อย่างเช่นพอถูกถามว่าคิดยังไงกับทักษิณ??

ก็ควรเลือกที่จะบอกว่าเขาก็เป็นคนธรรมดาที่มีทั้งด้านดีและไม่ดีอยู่ในตัว ในส่วนที่ดี ที่นำพาชาติไปในทางที่เหมาะที่ควร ทำให้มีใครหลายๆ คนได้รับประโยชน์ก็ควรจะว่าเป็นเรื่องๆ ไป ส่วนสิ่งที่ไม่ดีที่เราเห็นๆ กันอยู่ก็ถือว่าเป็นตัวอย่างที่ไม่เหมาะสม ไม่สมควรเอาอย่าง ควรจะมองเป็นบทเรียนและคราวหลังก็พยายามอย่าเลือกคนที่มีปัญหาลักษณะนี้ที่เราไม่ชอบขึ้นมาบริหารประเทศสิ ฯลฯ

ความจริงถ้าคนเราคุยกับทะเลาะกันบ่อยๆ แบบนั้นแสดงว่าคนส่วนใหญ่ใจแคบนะคุมิว่า ^^" ฟังข้อสรุปแล้วดูแย่จังเลยแฮะ....
  4. wasseryharp

wasseryharp New Member

EXP:
    33
    0
    0
    หน่ายมาพักใหญ่ๆแล้วล่ะค่ะ
    ไม่ว่าจะหน่ายเบื้องสูงเองแต่ละคนที่... เอิ่ม... แบบว่าการเมืองน้ำเน่าไม่เคยเปลี่ยน ยิ่งช่วงที่ผ่านมาจนถึงบัดนี้ยิ่งน่าเบื่อ เลยลดความสนใจของตัวเองลงหน่อย
    สาเหตุนึงที่ลดความสนใจลงก็คือเพราะคนรอบข้างด้วยแหละค่ะ
    ที่บ้านนี่ดีหน่อย เพราะว่าทุกคนในบ้านชอบฝ่ายเดียวกันหมด อิอิ
    แต่พอไปเจอเพื่อนๆนี่สิ รอบข้างมีเพื่อนอยู่ไม่กี่ประเภท อาทิเช่น
    1. ไม่เคยรู้เรื่องการเมืองเลย
    2. ไม่เคยรู้เรื่องการเมือง แต่อาศัยเฮโลตามคนไป สังคม ทีวีด่าใครอยู่ ด่าว่าไงก็ตามเขาไปเรื่อยๆ
    3. พวกที่รู้และสนใจการเมืองอยู่บ้าง แต่เลือกพรรคพวกตัวเอง เวลาคุยด้วยก็จะมีแต่ ฝ่าย... เขาบอกว่าอีกฝ่ายนะไม่ดีอย่างโง้นๆ -_-" คุยด้วยแล้วหน่ายมากๆ
    4. พวกที่สนใจการเมือง แต่เลือกพวกตัวเองไปแล้ว แล้วก็เลยฟังและอ้างแต่ข้อความจากพวกตัวเอง (คล้ายๆพวกในข้อ 3. แต่มีความรู้การเมืองมากกว่า)

เผอิญว่ารอบข้างมีแต่คนแบบนี้แหละค่ะ เลยงดเว้นพูดเรื่องการเมืองดีกว่า พูดไปก็หน่ายอารมณ์ตัวเองเปล่าๆ

ปล. จริงๆตัวเองก็ไม่ได้รู้มากหรอกค่ะ แค่รู้ๆไว้บ้างเพราะเห็นว่าเป็นเรื่องสำคัญใกล้ตัว
  5. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เบื่อที่โพสท์ไม่ได้เพราะแต่ทุกๆที่จะมีกลุ่มอำนาจๆหนึ่งอยู่ครับ ถ้าแสดงความเห็นอาจจะเจอกฏหมู่ได้ และอาจจะมีการรักพวกพ้อง ไม่ว่าคนดังกล่าวจะเกรียนแตกยังไงก็อาจได้รับการปกป้องได้ แม้ว่าเหตุผลคนนั้นจะมาจากอารมณ์ล้วนก็ตาม
    ติดตาีมครับ แต่ไม่อยากยุ่ง เพราะนิสัยคนไทย ชอบคือมีแต่ดีไม่เลว เกลียดมีแต่เลวไม่ดี เหตุผลไม่ต้องฟังครับ เถียงไม่ออกก็หึๆ แหะๆ ไว้ก่อนแหละ...

อยากให้บ้านเรามีการโต้วาทีแบบอเมริกาจังแฺฮะ
  6. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    ขี้เกียจรู้ น่าเบื่อ บางทีไม่เข้าใจว่าเพื่ออะไร
  7. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ผมว่าการเมืองในประเทศไทยนี่น่าเบื่อพอสมควรนะ เพราะการเมืองไทยเป็นอะไรที่ไม่ค่อยจะมีเหตุผล

เพื่อนผม...
    ขนาดตอนผมเรียนในชั้นเรียน กำลังนั่งฟังครูอาจารย์สอนอยู่ มันยังมาเกลี้ยกล่อมผมให้ชอบพรรคโน้นพรรคนี้ตามมันเลย ผมล่ะเบื่อ
  8. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    เบื่อเป็นพักๆ
    รักเป็นหย่อมๆ
  9. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    การเมืองไทยไม่ได้ดูที่นโยบายหรือผลงาน แต่ดูที่ตัวบุคคล
    เวลาคุยกันจึงไม่ได้คุยกันด้วยเหตุผล แต่ด้วยความชอบส่วนตัวล้วนๆ

มีคนเคยว่าไว้ ถ้าไม่อยากเสีย อย่าคุยเรื่องศาสนาและการเมือง
  10. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    11
    18
    ปีนี้ก็คงไปกาไม่ออกเสียงเหมือนเดิมอีกล่ะเรา
  11. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    เบื่อตลอด.. การเมืองไทยทำเพื่อตัวเองตลอด..
  12. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    การเมืองเป็นสิ่งต้องห้ามในการพูดคุย ถ้ารู้ว่าคนนั้นชอบคนละฝ่ายกับเราก็เลิกพูดกันเรื่องนี้เลย ส่วนถ้าเจอคอเดียวกับบอกได้คำเดียวว่าคุยกัน 3 วันก็ไม่หมด(ยามด่าอีกฝ่าย)

นั่นสิอยากให้ทำเหมือนกัน อยากมากๆด้วย เอาให้มันรู้ดำรู้แดงไปเลย(สะใจเหมือนดูเลือกประธานาธิบดีบ้านเขา)
    การเมืองแบ่งเป็น 2 ขั้วจะว่าไปมันเป็นสัจจธรรมของโลกอยู่แล้วประเทศไหนการเมืองก็น้ำเน่าเหมือนกันหมด เพียงแต่ว่าคนที่เข้าไปเป็นปากเสียงแทนเราเขามีความรักชาติมากกว่าเท่านั้นเอง......ส่วนประเทศไทยน่ะเรอ..... ของมันรู้ๆกันอยู่....

ปล.แต่ตอนนี้เบื่อฤาษีเลี้ยงเต่ามากๆ (เบื่อลูกน้องด้วย -*- )
  13. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    อ่านคุนิมิตสึแก้เบื่อในบล็อกของผมก่อนก็ไ้ด้ครับ ตาม link ใน signature :D
  14. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    เวลาพูดเรื่องการเมืองกันผมจะเงียบครับ บอกว่าไม่สนใจ
    อันที่จริงในใจก็คิดถ้าบอกว่าชอบคนนั้นคนนี้เดี๋ยวก็มีเถียงกันอีก
    สรุปตอนนี้ไม่อยากจะสนใจเลยครับ เพราะว่าสังเกตเห็นสมัยนี้เป็นคู่แข่งกัน สมัยหน้าอาจกอดคอกันก็ได้
    ไม่มีมิตรแท้และศัตรูถาวรจริงๆการเมือง
  15. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    ถ้าเทียบการเมืองไทยเป็นคำถามในข้อสอบ ผมก็ยังไม่เห็นช้อยที่อยากกาลงไป เลยแฮะ >_<"
  16. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    เฉพาะการเมืองของประเทศด้อยพัฒนาเท่านั้น ที่ผู้สมัครลงสมัครเลือกตั้งเพื่อตำแหน่ง ต้องการตำแหน่งเพื่ออำนาจ และแสวงหาอำนาจเพราะอยาก "ใหญ่"

ผู้ลงสมัครเลือกตั้ง "ส่วนใหญ่" ในประเทศที่เจริญแล้ว เขาต้องการอำนาจเพื่อใช้ทำ "งาน"

และนั่นคือความแตกต่างครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจะให้เบื่อจนทอดทิ้งไปเลยก็กระไรอยู่

เพราะการเมืองกับประชาชนนั้น ตัดกันไม่ขาด

ถึงแม้ผมจะไม่ได้ติดตามงานของ ดร. นิธิ เอียวศรีวงศ์ เลยแม้แต่น้อย แต่ผมชอบคำพูดข้างบนนี้จริงๆ ครับ
  17. ben

ben New Member

EXP:
    69
    0
    0
    ถ้าไม่ยุ่งกับการเมือง การเมืองก็จะมายุ่งกับคุณอยู่ดี หนีไม่พ้น
  18. RayOn

RayOn New Member

EXP:
    38
    0
    0
    ถ้าไม่อยากทะเลาะกันภายในบ้าน
    อย่ายก topic เรื่อง "การเมือง" เข้าบ้านเด็ดขาด -_-;
    ไม่ยุ่งกับการเมือง แต่การเมืองก็เข้ามายุ่ง เลยตัดสินใจนอนหลับทับ...ไปแล้ว
    (ไม่ชอบนโยบายพรรคไหนเป็นพิเศษ, ไม่สนับสนุนให้คนอื่นเอาเป็นแบบอย่าง)
    แต่นั่งฟังนโยบายผู้หาเสียงปีนี้แล้ว ไม่ว่าจะของตา "ไม่มีไม่หนีจ่าย TPI แสนล้าน", "จมูกชมพู่ปากหมาแต่ชอบแมว" หรือ "หล่อเริดสะแมนแตนใครแตะไม่ได้" ดูๆ แล้วมันก็ทำยากทำเย็นทั้งนั้น ไม่ต้องเลือกเลยแล้วกัน = ='
  19. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    เบื่อสุดๆ เลิกคุยมานานและ
    เพราะเจอไอ้ประโยคๆนี้เข้าไป
    ผมถามเพื่อนผมถึงเหตุผลและหลักฐานว่ารู้ได้อย่างไรว่าXXXอยู่เบื้องหลังXXX
    เพื่อนผมตอบว่า
    "ถ้าไม่ใช่XXXแล้วจะใคร มึงเชื่อก็พอ......."

= =''

จบเลย พอ ไร้เหตุผลสิ้นดี
  20. Ryuto

Ryuto 終わる道、始まる夢

EXP:
    964
    16
    88
    พ่ออีกฝั่งแม่อีกฝั่ง =w=

การเมืองนี้พูดแล้วมันขึ้นกันจริงๆ

หลังๆมาเริ่มปลง ใครได้เป็นก็........เหมือนๆกัน
  21. elfy

elfy New Member

EXP:
    13
    0
    0
    ไม่ชอบก็ตรงที่นับวันๆ ก็จะทำให้คนในสังคมหันมาแบ่งพรรคแบ่งพวกกันเองนี่แหล่ะ

สิ่งคนสาธารณะแสดงออกมาก็จะเป็นตัวอย่างให้คนในสังคมทำตาม

ถ้านักการเมืองยังไม่ร่วมมือกันเอง แต่ยังพากันทะเลาะ โวย ฟ้องร้อง แบ่งพวก ถือหาง คนที่ฟังการเมืองและวิเคราะห์การเมืองแบบเอียงมุม ก็ยิ่งจะแบ่งพรรคแบ่งพวกกันเอง

เรามาคิดหรือคุยเรื่องการเมืองกันอย่างเป็นกลางดีกว่า...
  22. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    .มีเพื่อปะเภทนี้อยู่ ผมเลิกคบไปแล้วครับ.... :spin:
  23. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    ผมไม่เบื่อนะคิดว่าดูเจ้าพ่อเซียงไฮ้อยู่อะเหมือนมันเป็นเกมส์กลับขั้วกันได้น่าติดตามมาก ของแบบนี้มันวัดกึ๋นกันอะครับ
  24. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    เบื่อๆเซ็งๆบ้าง แต่ทำเป็นต้องรู้ ก็เกี่ยวกับประเทศที่เราอยู่เลยนี่นา
  25. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    แล้วในวันที่นักการเมือง รุ่นเก่าตายไป

แล้วในวันที่เด็กรุ่นใหม่ ที่เกิดต่อจากพวกคุณเกิดมา

ในวันนั้น สังคมของประเทศนี้จะเป็นอย่างไร

ถ้าหากไม่มีใคร ตั้งใจและเข้าหน้าที่ทางสังคมของตัวเอง

เหลืออยู่เลย

Share This Page