[PSP] ใครเล่น PSP ขอถามหน่อยค่า

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย wasseryharp, 8 ธันวาคม 2007.

1. wasseryharp

wasseryharp New Member

EXP:
    33
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เอ่อ... ตั้งกระทู้แบบนี้ผิดกฏรึเปล่าเนี่ย -_-"
    ถ้าไงก็ขอโทษไว้ก่อนเลยละกันนะคะถ้าผิดหรือรบกวนอะไร

คือตอนแรกไม่คิดว่าจะซื้อ PSP น่ะคะ กะจะซื้อ NDS เลยไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับ PSP อยู่เลย
    แต่เมื่อวานไปเจอที่ขาย PSP ราคาที่คิดว่าถูกมากๆ คือ PSP (เป็นโมเดลเก่า ไม่สลิม) สีดำ พร้อมเกม(ที่คาดว่าเป็นเกมขายไม่ค่อยออก)แบบพรีเมียม ราคาแค่ 14800 เยน (ประมาณ 4933.33 บาท คำนวณโดยการหารสาม) เลยคิดว่าจะซื้อน่ะค่ะ
    เลยอยากถามคนที่เล่นอยู่ว่า
    0. ราคานี้มันถูกจริงรึเปล่าคะ -_-"
    1. ปกติซื้อเครื่องแล้วต้องดูอะไรบ้างคะ
    2. ต้องซื้ออุปกรณ์เสริมอะไรที่จำเป็นอีกบ้างคะ
    3. ถ้าจะเล่นง่ายด้วยการโหลดเกมมาเล่น มีข้อจำกัด หรือต้องทำอะไรบ้างคะ
    4. มีข้อเสนอแนะอะไรบ้างมั้ยคะ
    5. มีเกมอะไรแนะนำบ้างมั้ยคะ

ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยค่ะ~ :aha:
    Edit : เพิ่มราคาบาทโดยประมาณค่ะ
  2. joeoverb

joeoverb New Member

EXP:
    121
    0
    0
    14800 เยนนี่กี่บาทละครับ

เมืองไทยแบบ สลิม ลิด ตกราคา 7200 บาท (ไม่แน่ใจว่าต้องแปลงไหม เพราะผมไม่มีตังฮาๆ)

แต่แน่ๆ ก็ถ้าพวกเล่นไม่ใช้แผ่น ต้องมี เม็ม ครับ 2GB โดยประมาณกำลังดี ตกราคา 1200-1400 บาท

แล้วใส่เกม รูป เพลง ลงเม็มครับ 4GB ตก 3000 กว่าๆ ถ้าจำไม่ผิด

<!-- m -->http://www.nadzproject.com/product_58147_th<!-- m --> ข้อมูลร้านของไทยครับ

ส่วนมากก็ เอากระเป๋า ราคา ซัก 200-600 บาท ไม่ก็ซิลิโคลน หรือ กรอบครับ
    บางคนก็ซื้อ หูฟัง หรือแผ่นใส ราคา 200บาท โดยประมาณมาปิดจอ กันรอยนะ

เกมที่น่าสนใจ

ตระกูล FF
    FF Tactics : The Lions
    FF VII Crisis Core (JaP only)
    FF I Anniversary
    FF II Anniversary

Harvest moon : Boy & Girl

Monster Hunter Freedom 2

Prince of Persia: Rival Swords

Tail of the world มี2ภาค

Metal Gear Acid 1 / 2 (มั้ง)

Dj Max 1 / 2 (PsP version)

Audition (PSP version)

The Sim 2 Pets

TEKKEN 5 :Dark Resurrection

Ace Combat X (Version PsP)

Winning 10

GTA 2ภาคมั้ง

ฺBurnout Dominator

แนวยิง
    KillZone
    Call of Duty
    Ghost Recon Advance War 2
    Rainbow Six : Vegas

ประมาณนี้อะครับ (มีแบบแผ่นก๊อป) หรือ ตัวเกมอัด แบบ ISO กับอีกแบบ ที่ย่อกว่าอัดบีบไฟลให้เล็กมาก (จำหน่วยไม่ได้)

ที่เห็นราคาแผ่นก๊อปไม่รุ แต่ ร้านเกมมักมี เกมให้ลง ก๊อป ลงMem เอาครับ โดย คิดเกมละ 50บาทมั้ง แล้วแต่ที่นะ

เกมนึงขนาดก็ 900 MB บ้าง 1GB กว่าๆมีเปล่าไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ๆมี 2ขนาดคือ ขนาด ISO ที่ใหญ่ กับ แบบอัดสุดที่เล็กกว่า
  3. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    0.ราคาของศูนย์โซนี่ที่รู้มานะ...ราคาถูกจะมีแต่ตัวเครื่องกับแท่นชาร์จ
    ถ้าแพงขึ้นมาอีกจะมีแผ่นเกม หูฟัง แท่นชาร์จ เม็ม 32MB

1.ดูว่าเล่นเกมก็อปได้รึเปล่า แต่ถ้าซื้อนอกศูนย์ส่วนใหญ่เล่นได้หมด

2.อุปกรณ์เสริมแล้วแต่ต้องการ ของผมมีแค่หูฟังกับตัวกันกระแทก

3. ถ้าโหลดเกม ก็ต้องเลือก Memory Stick 2 GB ขึ้นไป
    ไฟล์จะมี ISO กับ CSO โหลดมาแล้วบางอันอาจเล่นไม่ได้ ต้องลองถึงรู้

4. ถ้าต้องการดูหนังฟังเพลงด้วยเลือก PSP ถ้าต้องการเล่มเกมสนุกๆเลือก NDS
    (มีคนเคยแนะนำมาอย่างงี้)

5. ไม่มีแนะนำ ตัวเองยังเล่นไม่ผ่านสักเกม...

ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มไปที่ http://www.flashfly.net/psp/
  4. Linevia

Linevia Member

EXP:
    128
    0
    16
    0. สำหรับเมืองไทย เครื่องสลิม + เม็ม + ซองใส่โทรศัพท์ แถมเกม ก็เก้าพันกว่าๆ ค่ะ
    1. Dead Pixel นั่งไล่ดูสีว่ามีจุดสีตายที่ไหนบ้างมั้ย
    2. ถ้าเป็นเครื่องใหญ่น่าจะมีมาให้ครบนะคะ ... แต่ถ้าเครื่องสลิมจะให้แค่ที่ชาร์ตมาอย่างเดียว
    3. ต้องแปลงค่ะ แปลงเองก็ได้ (จำได้ว่ามีเว็บสอน) หรือจะให้ร้านแปลงก็ได้
    4. อย่าเอาไปวางตากแดดนะคะ T.T เครื่องเราขึ้นไปสองสามจุด
    5. FF7 : CC !
  5. basseafood

basseafood ตั้งได้แค่ 50 ตัวเอง??? น้อยจริง!!!

EXP:
    698
    34
    98
    0. ราคานี้มันถูกจริงรึเปล่าคะ -_-"
    1. ปกติซื้อเครื่องแล้วต้องดูอะไรบ้างคะ
    2. ต้องซื้ออุปกรณ์เสริมอะไรที่จำเป็นอีกบ้างคะ
    3. ถ้าจะเล่นง่ายด้วยการโหลดเกมมาเล่น มีข้อจำกัด หรือต้องทำอะไรบ้างคะ
    4. มีข้อเสนอแนะอะไรบ้างมั้ยคะ
    5. มีเกมอะไรแนะนำบ้างมั้ยคะ

ของเรารุ่นสลิมนะคะ ตัวเครื่องสีดำ

ราคานั้นถูกไหม? ถ้าเฉพาะตัวเครื่องรุ่นหนา ราคาที่ 5000 ถือว่าถูกนิดหน่อย แต่ถือว่าไม่คุ้มเท่าไหร ถ้าเป็นแค่ตัวเครื่อง เพราะรุ่นหนาที่สะพานเหล็ก ราคา6xxx(ไม่น่าเกิน 7xxx นะคะ) ก็ลงของอะไรให้ครบหมดแล้วค่ะ

ซื้อเครื่องดูอะไรหรอ? เราว่ามันต้องดูทุกๆอย่างอ่าค่ะ ตั้งแต่พวกรับประกัน ยันไปสภาพเครื่อง ทางที่ดีขอลองเปิดเครื่องเช็คเอาเลยก็ได้ ถ้ามีเพื่อนที่รู้เรื่องพวกนี้ไปจะเวิร์คมากค่ะ เช็คทุกๆอย่าง ตรวจระบบเครื่อง(แนะนำให้ลองศึกษาจากเวปที่มีสอนดูเครื่องก่อนไปซื้อจริงค่ะ) เพราะตอนเราไปร้านขาประจำ เขาจะสอนเราดูหมดเลย เพราะเครื่องบางอันมันไม่สมบูรณ์อยู่ ต้องมานั่งแก้อีก ซึ่งมันทำให้เสียเงินเพิ่ม อันตรายมากค่ะ

อุปกรณ์เสริม? ส่วนใหญ่ที่เขานิยมๆ ก็มีทำกันรอยหน้าจอ (ราคาอยู่ที่ 200) ห่อซิลิโคนเครื่อง(ไม่แน่ใจราคา) ใส่กรอบพลาสติค(ไม่แนะนำเท่าไหร) หูฟัง ถ้าเป็นรุ่นหนาใช้หูฟังธรรมดาเสียบได้เลยค่ะ ถ้าเป็นสลิมตอนเราไปซื้อต้องใช้หูฟังแท้เท่านั้น ราคาก็ประมาณ 1200 ได้ แล้วก็มีห่อผ้าใช้ใส่เครื่อง อันนี้ก็อาจจะทำให้สีลอกได้ ถ้าเข้าออกบ่อยๆ (ของเพื่อนเราเ)็นรุ่นหนา สีตรงด้านบนเครื่องก็ลอกไปนิดหน่อยแล้ว)

โหลดเกมส์ หลักๆก็อยู่ที่เมมการ์ดน่ะแหละค่ะ ถ้าเป็นร้านนอกศูนย์ส่วนใหญ่จะลงเกมส์+อัพเฟิร์มแวร์ต่างๆมาให้ไว้แล้ว (ที่สะพานเหล็กแทบทุกร้านจะอัพให้ค่ะ แนะนำเฟิร์มแวร์รุ่น 3.71 M33-3 ซึ่งตอนนี้ซัพพอร์ททุกเกมส์ค่ะ) แนะนำเมมไฮสปีด 4Gb. น่าจะเป็นของที่ดีสุดตอนนี้แล้ว ไม่แนะนำเมม 8 Gb. เพราะมีปัญหาเยอะ อย่างการโหลด หรือการรันเกมส์ เป็นต้น ส่วนไฟล์เกมส์ที่ใช้เล่นจะมี 2 ตัวคือ .iso กับ .cso ซึ่ง .cso จะมีขนาดที่เล็กกว่า .iso (ใช้โปรแกรมแปลงไฟล์ .iso เอา) แต่จะมีปัญหาในบางเกมส์ที่พอแปลงเป็น .cso แล้วจะมีปัญหาเล่นเกมส์ไม่ได้ หรือเล่นแล้วค้างตอนหลังๆ อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับเกมส์ค่ะ แต่ประมาณ 70-80% จะเล่น .cso ได้ไม่มีปัญหานะคะ (ช่วยประหยัดเนื้อที่ได้เยอะเลย ^^)

ข้อแนะนำหรอคะ TT^TT สายคล้องข้อมือกันตก คล้องไว้อย่าให้ขาดนะคะ เคยทำหลุดมือตกมาครั้งนึงแล้ว เพราะไม่ได้คล้องสาย ยังดีที่มันตกใส่กองเสื้อบนพื้นเลยไม่เป็นไร แต่ถ้าตกพื้น มีสิทธิ์ส่งซ่อมได้ แล้วถ้าอยากเอามาเล่นเกมส์อย่างเดียว NDS น่าจะเหมาะ กว่านะคะ แต่ถ้าอยากได้แบบ Multi หลายๆอย่าง ฟังเพลง ดูหนัง ก็ PSP นี่แหละค่ะ ที่เวิร์คพอดูอยู่

เกมส์แนะนำ FF 7 CC ตัวนี้แนะนำมากเลยค่ะ , FFT : The war of Lions , Tekken Dark resurrecttion(แนวไฟต์ติ้ง) , Silent Hill Origin , Jeanne D'Arc (แนววางแผนแบบ FFT แต่ไม่มีระบบอาชีพ Level 5 เป็นคนทำ) , Tales of the World-Radiant Mythology , Monster Hunter Freedom 2 (เราว่ามันยากสำหรับมือใหม่และมือเก่านะ แต่สนุก) , Harvest Moon Boy&Girl , Disgaea AoD , Brave Story New Traveler (RPG ที่โอเคมากสำหรับ PSP) , DjMax Pottable 1 - 2 (แนว Music Game ค่ะ)

ส่วนพวก Remake ที่น่าสนและเราเล่นอยู่ก็มี Tales of Destiny 2 ที่เพิ่มของใหม่มากกว่าของ Ps2 เสียอีก , Tales of Eternia , Valkyrie Profile : Lenneth ที่เพิ่มมูวี่เข้าไป อย่างงามเลย , Riviera The Promised Land อันนี้ Remake มาจากเกมส์เครื่อง GBA ค่ะ เป็นเกมส์ที่ ok มากเลย

ก็แนะนำได้ประมาณนี้อ่าค่ะ ^^"
  6. Seirayz

Seirayz New Member

EXP:
    30
    0
    0
    เราซื่อเป็น PSP slim&lite สีดำมา memcard 2Gb. และซื่อที่ญี่ปุ่นตอนที่ออกใหม่ๆราคก็ยังตกเป็นเงิน7000+เลยครับ
    แบบว่า ตัวเครื่องปัจจุบันก็ตีราคาไป สัก5500บาท

แฮ่ๆ ยังไงก็ยังถือว่าคุ่มนะครับถ้ายังเป็นของมือ1 ไม่ย้อมแมว อ่า
  7. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    ร้าน Nadz นี้เอง ผมก้ซื้อร้านนี้แหละครับ ของเขาเชื่อถือได้ดี
  8. wasseryharp

wasseryharp New Member

EXP:
    33
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำเลยนะคะ~~
    TT^TT แบบว่าคงจะซื้อแหละค่ะ เพราะไปถามเพื่อนมา เค้าก็บอกว่าถูกแล้วราคานี้ได้เกมพรีเมียมติดมาด้วยเนี่ย (ถึงจะเป็นเกมขายไม่ออกก็เถอะ แถมเครื่องไม่สลิมอีกต่างหาก)
    ตอนนี้สั่งไปแล้วล่ะค่ะ เหลือแค่ไปจ่ายเงิน ซิกๆ TT^TT มีรายจ่ายแบบไม่คาดฝันเพิ่มขึ้นมาจนได้
    เอ่อ ว่าแต่ว่า PSP นี่ซื้อเครื่องที่ไหนของที่ไหนนี่ไม่มีปัญหาเรื่องพวกโซนหรือระบบใช่มั้ยคะ O_O? แค่จัดการกะ firmware ก็พอ?

ปล. ซิกๆ ได้ข่าวว่าเมมการ์ดที่ญี่ปุ่นแพงกว่าพี่ไทย ใครก็ได้ซื้อแล้วส่งมาให้ที TT^TT (จะคุ้มค่าส่งไหมเนี่ย ^^")

Share This Page