[ FF 7 ] ถามเกี่ยวกับเรื่อง การแข่งโชโคโบะ หน่อยครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย meawer38, 8 ธันวาคม 2007.

1. meawer38

meawer38 New Member

EXP:
    41
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    คือว่า... ตามที่ทราบมา คือ การแข่งช่วงบั้นปลายที่สบายโดยใช้โชโคโบะสีทองลงแข่ง Class S ให้ชนะตลอดง่าย ๆ นั้นทำได้

โดยอาศัยการผสมโจโคโบะที่ดี ให้ผักกินจน Status เต็ม แล้วแข่งจนเป็น Rank S

จากนั้นจับมาผสมกันเป็นสีฟ้า สีเขียว

ตรงนี้นี่เองครับ การผสมโจโคโบะตัวใหม่ออกมา

ถ้าหากว่าผมให้ โจโคโบะเหลืองกินผักจน Status เต็มหมดแล้ว (Great Spd 95 Sta 999) ผสมกับ

ระหว่าง สีเหลือง Class A กับ Class S

โจโคโบะ สี ตัวใหม่ที่ได้ออกมา จะมีความแตกต่างในด้านพลังความเร็วมากน้อยเพียงใด

กลัวว่าผสมได้สีแล้วออกมาห่วย เอาไปแข่งเลื่อนขั้นไม่ได้ มันลำบากทั้งเงินทั้งเวลาครับ

ตอนนี้ผมมีโจโคโบะเหลือง 2 ตัว เป็น Great ตัวผู้และตัวเมีย Class A เอาไปแข่งเพิ่ม Rank ไม่ได้แล้วครับ

ยังไงก็ไม่มีทางชนะเลย เพราะคู่แข่ง Rank A มัน Spd 110 Up กันหมด ส่วนของผมกินผักเต็มแล้วได้่แค่ 95

ใครมีวิธีปั้มโจโคโบะไว้แข่งบอกด้วยนะครับ

เพราะตอนนี้กำลังเก็บไอเทมในโกลซอเซอร์อยู่

ขอบคุณครับ
  2. Yamiukebean

Yamiukebean New Member

EXP:
    15
    0
    0

มันก็ได้สีเหลืองค่ะ 0.0 เคยทำแล้ว

มันต้องเอาClass A กับ Class ธรรมดา ตัวเดินนะ ถึงจะเป็นสีเขียว ไม่ก็สีฟ้านะค่ะ
    ไม่จำเป็นต้องให้ได้ Class S

จากนั้นก็ทำแบบเดิม จนกว่าจะได้สีฟ้า แล้วเอาสีฟ้ากับสีเขียวก็ได้สีดำ ซึ่งความเร็ว มากขึ้นด้วยค่ะ จนคู่ต่อสู้แพ้ไปเลย การแข่งก็ไม่มีอะไรเป็นพิเศษค่ะ ก็เล่นสนุกๆเท่านั้นเอง=w= เคยเอาสีเขียวกับสีฟ้าไปแข่งถึง Rank S แล้วมันจริงๆ
    ชนะอย่างสบายๆ

ปล.ถ้าเป็นไปได้ ควรจะเล่นเอง อย่าให้คอมเล่นแข่งให้ พอใกล้ถึงเส้นชัย ก็กด โอ (หรือสี่เหลี่ยมจำไม่ค่อยได้ละ)รั่วๆๆ เพื่อเพิ่มความเร็ว รับรองว่าชนะค่ะ
  3. meawer38

EXP:
    41
    0
    0
    ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจำเป็นไหมที่ต้องผสม Great ที่ มีดิล กับ Good ที่ โกล์ซอเซอร์

แต่ผมผสมตัวผู้และเมีย Great จาก มีดิลทั้งคู่ก็ได้สีเขียว สีฟ้าเหมือนกันนะครับ

คืออยากทราบความแตกต่างของโชโคโบะที่ได้่จากการผสม พ่อ แม่ Class A และ S

ค่าความสามารถสูงสุดมันจะต่างกันไหมน่ะครับ
  4. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    ผมคงบอกความต่างระหว่าง A กับ S ไม่ได้ เพราะว่าจับอัพเป็น S หมดคอกเลย...
    แต่เคยผสมเพื่อเพิ่มความเร็วอยู่พักหนึ่งครับ โดยจับคู่ตัวที่วิ่งเร็วที่สุดสองตัว (แน่นอนว่าต้องต่างเพศกัน) มาผสมกัน
    ถ้าความเร็วห่างกันมากหน่อย ลูกที่ได้ก็จะมีค่าความเร็วออกมากึ่งกลางระหว่างของตัวพ่อกับตัวแม่ (ค่าความอึดก็จะได้จากพ่อแม่เหมือนกัน)
    แต่ถ้าความเร็วใกล้เคียงกัน ตัวลูกก็จะมีความเร็วมากกว่าตัวพ่อกับตัวแม่ครับ บางทีก็เป็นแบบก้าวกระโดดเลย
    ดังนั้นเวลาผสมก็จะให้ลูกออกมาเป็นเพศตรงข้ามกับตัวที่มีความเร็วมากกว่า แล้วก็จับมาผสมกันไปเรื่อย ๆ
    แต่ก่อนนั้นก็จะเอาไปแข่งให้ได้คลาส S ก่อน
    เคยผสมจนได้สามร้อยกว่า ๆ ครับ แล้วก็เลิก

EDIT: ถ้ามีปัญหาเรื่องเงิน ให้เอามาเทเรีย All ที่เป็นมาสเตอร์ (ดาวเต็ม) แล้ว ไปขายครับ :spin:
  5. satansatan

satansatan Guest

ไม่่ต่าง มันดูที่ status อย่างเดียว ได้ Rank ก็ไม่เพิ่ม stat ครับ

ปล. วิธีชนะแบบง่ายๆ ให้กด R1+R2 ค้างไว้ครับ แถบ stamina จะค่อยๆเพิ่ม ทำให้วิ่งได้เรื่อยๆ
  6. meawer38

EXP:
    41
    0
    0
    ขอถามต่ออีกหน่อยครับ ว่าผสมโจโคโบะ เหลือง + เหลือง ให้ออกมาเป็น เหลือง ที่เรวกว่าดีกว่ายังไงเหรอครับ

ผมจะเอาลูกผสมเหลืิองออกมาให้ดีกว่าเรื่อย ๆ เพื่อจะเอาไปผสมเป็นสีเอาไว้แข่งครับ

เพราะตอนนี้ผสมได้ ฟ้า กับ เขียว ความเร็วเท่ากับ ตัว เหลือง พ่อ แม่ เด๊ะเลยครับ Speed 95 Stamina 999

แข่ง Rank A ก็ยากแล้วครับ ชอบแพ้ตอนใกล้เข้าเส้นชัย

ทางที่เป็นเหมือนอวกาศจะทำให้โชโคโบะเราอืดผิดปกติ ในขณะที่ตัวอื่น ๆ มันเร็วมาก

(ถ้าเป็นโจโคโบะ เขียว ดำ ทอง ช่วงนี้จะเร็วสบายครับ)

ตอนนี้ผสมได้แค่สีแต่ Item ในโจโคโบะต่าง ๆ ยังเก็บไม่ได้เลยครับ

เพราะต้องชนะถี่ ๆ แล้วลุ้นให้ได้ไอเทมดี ๆ ซึ่งโอกาสชนะน้อยก็ได้ของดีน้อยเหมือนกัน

ตอนนี้กะจะโละโจโคโบะออกหมดแล้วเริ่มเก็บผสมใหม่แล้วครับ ใครมีวิธีดีดีแนะนำทีครับ

เช่น จับโจโคโบะที่ไหนผสม ให้มันกินผลอะไรเวลาผสม แนะนำด้วยครับ
  7. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    ถ้าโจโกโบะธรรมดา จากมีดีลจะคุณภาพดีที่สุดครับ
    ถ้าต้องการให้ลูกออกมาเป็นโจโบโบะธรรมดา เวลาผสมให้ใช้ผลไม้ที่มีขายในฟาร์มนั่นแหละครับ (แต่ไม่ทราบในรายละเอียด ที่เคยใช้ก็ เอาอันที่แพงที่สุดไว้ก่อน~)
    คำแนะนำในการวิ่งคือ
    - สำหรับโจโกโบะที่วิ่งผ่านน้ำไม่ได้ ควรจะเลือกวิ่งทางยาวไว้ก่อน เพราะทางสั้นจะจบด้วยบรรยากาศใต้น้ำ ทำให้วิ่งได้ช้า เร่งความเร็วไปก็แทบไม่มีประโยชน์เลย
    - บังคับให้โจโกะโบะวิ่งชิดโค้งด้านใน เช่นเลี้ยวขวาก็ให้ชิดขวา เลี้ยวซ้ายก็ให้ชิดซ้าย การให้อาหารโจโกโบะก็ช่วยทำให้มันเชื่องกับจ๊อกกี้ด้วยเหมือนกัน (ยัดเข้าไปเถอะ) โจโกโบะเกิดใหม่ก็ควรให้อาหารเพื่อเพิ่มความเชื่องด้วยครับ
    - ระหว่างแข่งไม่ควรเร่งความเร็วถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ ควรเก็บหลดเอาไว้สำหรับช่วงสุดท้ายมากกว่า
    - ได้ข่าวว่าอาหารที่เซียนโจโกโบะขาย จะมีคุณภาพดีกว่าที่ขายในฟาร์ม (แพงก็จริง แต่ก็ทำให้ไม่ต้องเสียเวลาป้อนมากนัก)

ปล. ถ้าตอนขอลงแข่ง ในกลุ่มเรามีซิดหรือทีฟาไปด้วย บางครั้งคนใดคนหนึ่งก็จะออกมาขอเป็นจ๊อกกี้ด้วยนะ
    ปล2. เราไม่มีทางอัพโจโกโบะให้มีความเร็วมากกว่าของโจได้ มันจะมากกว่าเราหน่อยนึงทุกครั้ง แต่ก็ชนะไม่ยากหรอกครับ
  8. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ตอนแข่ง Chocobo ผมกด Switch (ของ ps1 สี่เหลี่ยม รึป่าว ไม่แน่ใจ) ตั้งแต่เริ่มเกมส์อ่ะ กดย้ำๆๆๆๆๆๆๆๆ จนกว่ามันจะวิ่งเร็วสุด (ไม่ใช่เร่งนะ) แต่ stamina ก็จะลดเร็วด้วย (ถ้าไม่กด OK เร่ง stamina ก็ไม่หมด ไม่ว่าสนามสั้นหรือยาว) ชนะตลอดอ่ะครับ ไม่ว่า สีไหน คลาสไหน ก็เหอะ (แต่ขอให้ status เต็มแล้วก็พอ หุหุ)
  9. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    เรื่องความเร็วไม่แน่ใจครับ ไม่ได้ test
    แต่จากที่ลองเล่นมา ผมผสมจนได้ chocobo ทองทุกรอบที่เล่น
    แต่ผมไม่เคยเอา chocobo เหลือง great/good (ที่จะเอามาผสมเป็นสีเขียว/ฟ้า)
    แข่งจนถึง Rank S เลยนะครับ

โจโคโบะสีเหลืองที่ผมเอามาแข่งจน Rank S ก็มีแค่ chocobo Wonderful
    ที่จะเอามาผสมกับสีดำให้ได้โจโคโบะทองนั่นแหละ (มันวิ่งเร็ว สบายอยู่แล้ว)

ส่วนวิธีผสม มีในกระทู้ FAQs แล้วครับ (ไม่รู้สังเกตกันบ้างรึเปล่า... ผีมันบัง)
  10. meawer38

EXP:
    41
    0
    0
    ตอนนี้ผมลองผิดลองถูกได้ข้อมูลเพิ่มมาอีกนิดครับ

ผมลองผสม โจโคโบะ Rank S 2 ตัวเข้าได้กัน(เป็น Great ที่มีดีล Speed 95 ทั้งคู่) ได้ เขียว Speed 95

ผสมโจโคโบะ Rank S 2 ตัว (ตัวนึงเป็น Great มีดิล Spd 95 กับ Good Gold Surcer Spd 94) ได้ เขียว Spd 105

มันต่างกันจริง ๆ ครับ หากผสม 2 ตัวจากที่เดียวกัน ยังไงก็ได้ Speed สูงสุดเท่าเดิม

ถ้าต่างกันหน่อยก็จะเพิ่มขึ้นมาอย่างของผม

แต่ผมยังไม่แน่ใจอยู่ดีว่าการเพิ่มขึ้นของ Spd สูงสุดมันวัดกันจากอะไร แบบนี้คงปั้มกันต่ออีกหลายวันเลยสำหรับผม
  11. satansatan

satansatan Guest

ถ้าอยากได้ความสามารถเยอะๆละก็ ให้มันกินผักครับ จนความสามารถมันเต็มโน่นแหละ

หากจำไม่ผิด โบะแต่ละชนิดจะขีดสูงสุดของความสามารถอยู่ ต่อให้ยัดผักเข้าปาก มันก็ไม่เก่งขึ้น
  12. meawer38

EXP:
    41
    0
    0
    เออคือ...

โอกาสที่จะผสมโจโคโบะออกมาเป็นสี และ เพศ ขึ้นอยู่กับอะไรอีกเหรอครับ

ดวงหรือ

ผมผสมมา 2 วันละยังหาคู่ให้ตัวสีเขียวเพศผู้ไม่ได้ซัีกทีครับ

ผสมเสร็จก็ต้องออกเกมส์เข้าใหม่มาโหลดเซฟเดิม โอกาสได้ตัวเดิมก็บ่อยมาก

หรือว่าผม Restart เกมส์ผิดวิธี ผมเล่น Pc ไม่รู้ว่ามันรียังไงก็กด Alt + F4 ออกทันที

โหลดมาใหม่ก็เหมือนเดิม

ใครมีทริกผสมโจโคโบะให้ได้ดั่งใจนึกบอกผมทีนะ
  13. devadew

devadew New Member

EXP:
    133
    0
    0
    อืม เราก็ได้แต่สีเขียว ตอนแรกได้ตัวเมีย อีกตัวเป็นตัวผู้แต่ตัวผู้เร็วกว่าเลย
    เก็บตัวผู้ไว้ แต่ผสมจนเหนื่อย มานก็ไม่ออกสีฟ้า ง่า แถมมานจะได้เป็นตัวเมีย
    ไหมเนี่ย โฮ ถ้าจะเปลี่ยนตัวก็เสียดายน้องเขียวมันเร็วดีแล้ว

แล้วเวลาแข่งนี่ เขียววิ่ง สั้น ฟ้าวิ่งยาวใช่ไหมค๊ะ
  14. meawer38

EXP:
    41
    0
    0
    ผมก็ใช้เขียววิ่งสั้น ฟ้าวิ่งยาว

สังเกตุก่อนถึงเส้นชัยครับ

มันจะทำให้โจโคโบะวิ่งอืดลง

ถ้าใช้ถูกสีมันจะวิ่งเร็ว ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

Share This Page