[18+?] เพลงเชียร์กีฬาของเด็กสมัยนี้มัน..

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Marioak, 10 ธันวาคม 2007.

1. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    88
    [กระทู้นี้เกิดมาจากความเห็นส่วนตัวอาจหยาบคายเล็กน้อยแต่พยายามจะใช่น้อยที่สุดละ(แต่ก็นะ..ถ้าไม่มีคำหยาบมันจะไม่เห็นภาพ)]
    *ถ้าทนความอนาทของภาษากรุณาเบือนหน้าหนีพร้อมคลิ๊กกากบาทตรงด้านขวาบนริมสุดได้เลย

อะแห่ม..ปัจจุบันนี้ผมยังเรียนอยู่ ม.4 เรียนไปเรื่อยๆ(สอบตกไปวันๆ ^^; )จนกระทั้งถึงวันกีฬาสีโรงเรียนซึ้งแน่นอนกีฬาสีมาพร้อมกับเพลงเชียร์แต่ทว่า..เพลงเชียร์นั้นเป็นอย่างไร ซึ้งหลายๆคนอาจไม่เคยได้ยินหรือเคย...ก็แล้วแต่
    เพลงที่ว่าคือ..
    นก บวก นก เป็นนกอะไร? (นกบวกนกบ้านแกมั้งเป็นเป็ด)........นก+ไก่ จะเป็นยังไงลองทายดู(เพนกวินมั้งไอ้บ้า..)
    เกี่ยวกับกีฬาจังวุ้ย
    ใครจะมาหลอกสีเรา จะมาหลอกสีเรา เราไม่ให้หลอกหรอก (หลอกไปเหอะตรูไม่สนเฟ้ย)
    ...กีฬาเหลือเกิน จะไป Trick O Treat หรือไงจะไปหลอกเขานะ

แต่อย่างน้อยมันก็ยังมีให้ร้องแต่ถ้าเป็นเพลงแบบนี้!
    บะหมี่ๆ บะหมี่ขูดมะพร้าวทำกับข้าวอยู่ในครัว บะหมี่ไม่รู้ตัวถูกคนชั่วลากไป*** เอาไม้แหย*** ถูๆไถๆแสบๆคันมันๆตรกันไปเอาออกก็ไม่ได้ใครก็ได้ช่วยเอาออกที...
    ดูเพลงมัน..ดูเพลงม้านนน!!!
    ว่าว~ว่าว~ว่าว~ ว่าวที่เราชอบเล่นช้าวเล่นเรามาเล่น *******...
    แมลงวันกลางวันมันตอบ *** ตอนเย็นมัน **~ตู๊ด~** กัน

ยังมีอีกเยอะ...แต่ขอละไว้ในฐาณที่เข้าใจ..

แต่ละเพลงจะเห็นได้ว่า..มันยั่วยุให้เด็กทั้งหลายๆแหลมี ~ตู๊ด~ ชัดๆ
    อ.ที่โรงเรียนก็ปล่อยให้เด็กร้องเพลงอุจาทอย่างงี้ต่อไป..
    ผมเป็นคนหนึงแหละที่เจอเพลงพวกนี้ผมเดินหนีเลย..ถ้าหนีไม่ได้ก็เอาที่อุดหูมาอุดซะ (ไหนจะกันเสียงกรี๊ดที่ดังยิ่งกว่าฟ้าผ่าผ่ามันตรงหน้า)
    พูดจริงๆคือผมนี้ไม่เห็นด้วยอย่างแรงกับเพลงเชียร์กีฬาแบบนี้ครับ ไม่เกี่ยวกับกีฬาและยังส่งเสิรมด้านจิตหื่นบ้ากามขึ้นมาอีก..
  2. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    ส่งจดหมายไปร้องเรียนดูสิครับ

ปล.
    *ความอนาถ
    *ซึ่งหลาย ๆ คน
    *อุจาด
  3. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    ผมเองก็รู้สึกแย่กับวัฒนธรรมเพลงพวกนี้เหมือนกัน :(

เมื่อก่อนคงมีแต่ในระดับมหาวิทยาลัย , มัธยมมีไม่มาก

แต่เดี๋ยวนี้... จากสภาพสังคมฟรี <beep> ปัจจุบัน ไม่แปลกใจ ถ้าจะมีเพลงพวกนี้เยอะขึ้น

พยายามจะทำกิจกรรมให้ดูมีสาระ(ปลอมๆ)ประทับตราตรึง แต่ก็แฝงเต็มไปด้วยมุขใต้สะดืิอ ....
    ถ้าขึ้นมหาวิทยาลัย แล้วไปรับน้องนอกสถานที่น่ะ จะเจอเยอะกว่านี้อีก ไม่ใ่่ช่แค่เพลง มันเล่นแสดง<beep> กันบนเวที!!

พอเราบอกว่าไม่เหมาะ ก็มองเราด้วยสายตาแปลกๆ กีดกันเราออกไปเป็นคนนอก, หรือบอกว่าหัวโบราณ ฯลฯ

ไม่แปลกใจ ถ้าสังคมจะเป็นอย่างทุกวันนี้ ก็เล่นปลูกฝังกัน แถมยังทำให้ผิดดูเป็นถูก ตั้งแต่อยู่ในระดับการศึกษา -_-;

ปล. การไปรับน้องนอกสถานที่ เท่าที่ผมเจอ พิธีกรรมซึ้งๆ(แต่ความหมายก็ยังกลวงๆ - -a ) เป็นเพียงของโรยหน้าตบท้าย( คือตบหัวเสร็จแล้วมาลูบหลัง ) เพื่อให้คนลืมๆเหตุการณ์ก่อนหน้านั้นไป
    แล้วของที่อยู่ข้างใต้ผักชีโรยหน้านี้ แก่นจริงๆคือ? จริงๆแล้วมันไปเที่ยวห่างไกลสายตาสังคมเพื่อจะ "ปล่อยผี"(คำนี้ตรงจุดสุดแล้ว) กันแค่นั้นเอง
  4. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    กรรม....เพลงหนอเพลง...ทำไปได้... เอาง่ายๆเห็นภาพดูโฆษณาไมโลสมัยนี้กับสมัยก่อน(ยุคแอนดริวหน้าใสเป็นพรีเซ็นเตอร์) เนื้อหายังต่างกันเลยค่ะ ^^

บางครั้งเราว่าไอ้ห้ามๆแบบนี้ มันเหมือนยิ่งยุนะ ไอ้เรื่องเสื่อมๆจริยธรรมเนี่ย
  5. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ผมกลับขำมากกว่าน่ะ ไม่ได้คิดอะไรมาก แต่มันเสื่อมจริงๆแหละ
  6. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    มันก็.......ผมว่าฮาดีนะ ไม่ได้คิดอะไร เพราะมันก็ไม่ได้ยั่วยุอะไรนัก ออกไปแนวฮาๆทะลึ่งๆมากกว่า

มันก็มีมาตั้งนานแล้ว ตั้งแต่ผมประถมก็มีเมียงู
    "บาทเดียวดูเพลิน....อะไรไม่เกินเพียงดู ลูบได้คลำได้ๆ แต่อย่าเอาไม้แหย่รู แหย่รูๆๆ"

เพลงบะหมี่นั่นไม่ใช่"บะหมี่นะ มันเป็น "มะหมี่" เนื้อหาเดิมมันมาจากหนัง แม่เบี้่ย อ่ะครับ
  7. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ผมว่าก็ตลกดีนี่ ไม่เห็นเป็นไรเลย แต่มันก็ นอนเซนส์จริงๆ แหละ
  8. Eldar

Eldar New Member

EXP:
    53
    0
    0
    แล้วแต่คิดด้วยครับ

ถ้าคิดซะว่าเอาเพื่อความฮาความสนุกก็ไม่เกินไป

ถ้าคิดในแง่ศีลธรรมจรรยาก็เกินควรเพลงกีฬาสีไปหน่อย

เมื่อก่อนไม่มีเพลงแบบนี้เลยน่ะในโรงเรียนมัธยมน่ะ

ส่วนใหญ่มีก็แต่ในมหาลัย งึมๆ

แต่เอาเถอะครับ งานกีฬาสีครับ สนุกๆ อย่าไปเครียด
  9. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    การแสดงออกที่ส่อเรื่องเพศอย่างโจ่งแจ้งในที่สาธารณะแบบนี้ ยังไงก็ไม่เหมาะสมครับ

ไม่เกี่ยวหรอกว่าเป็นสังคมฟรี <beep> หรือเปล่า ขนาดสังคมฝรั่ง ถ้าออกมาพ่นคำอุจาดๆ พรรค์นี้ต่อหน้าธารกำนัล ก็จะโดนรังเกียจเอา ยิ่งถ้ามีเรื่องของการบังคับให้พูดหรือร้องเพลงสองแง่สองง่าม เรื่องก็จะลามไปเป็นคดีข่มเหงคุกคามทางเพศได้ง่ายๆ ครับ

กีฬา กับความคึกคะนองในเรื่องเพศ ยังสอนให้แยกกันไม่ออก ... น่าสนใจดีนะครับ

ว่าแต่ ใจเย็นๆ หน่อยเถอะครับ ทีหน้าทีหลังหัดตรวจทานก่อนโพสด้วยนะ
  10. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    เอิ่ม ไม่ใช่ว่ามันมีมานานแล้วเหรอ @w@ แต่มีในมหาลัยอ่ะ แล้วค่อยๆลามมา มัธยม
    ไม่รู้นะ ขึ้นอยู่กับว่าใครรับได้/ไม่ได้ แล้วก็ไปเชียร์ที่ไหน สถาณการณ์ยังไง สำหรับเรา
    แต่ถ้าให้พูดโดยที่ตัดความเคยชินออกไป(เพราะเราก็เคยเชียร์เพลงนี้อ่ะ) มันก็ดูไม่งามอ่ะนะเอาเรื่องเพศมาปนแต่ว่ามันก็เชียร์กันต่อไปเรื่อยๆมาตั้งนานแล้วล่ะ
    คงเพราะไม่มีใครมาปรามล่ะมั้ง(ขนาดตัวอ.เองยังไม่ปรามเลย)

แต่เราก็ไม่เคยเห็นเด็กม.ปลาย ใช้เพลงว่าวกับมะหมี่มาเชียร์อ่ะนะ
    เราว่าอยู่ชุดกระโปรงบานขาสั้นใช้เพลงนี้เชียร์ก็..อืม ไม่งามๆอ่ะ
    ส่วนมหาลัย...มันทำกันมานานแล้ว(แต่ไม่ได้หมายความว่ามันดูดีนะคะ) เพียงแต่ไม่มีใครสนใจจะห้าม แค่นั้น
    สำหรับเราถ้าเป็นมหาลัยเราเฉยๆอ่ะ สงสัยเพราะชิน
  11. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    มันก็เสื่อมๆ จริงๆ น่ะแหละ...
    แต่มันก็ถูกใช้กันอย่างแพร่หลาย จนกลายเป็นว่าถ้าขาดไปก็เหมือนขาดสีสัน ความมัน ความฮา
    เพราะร้องขึ้นมาทีไร ก็จะมาพร้อมท่าเต้นชวนกรี้ด ให้ได้ วี้ดว้าย คิกคัก กัน..... = =''

ซึ่งคิดว่าท่าเต้นพวกนี้มากกว่า ที่ทำให้เพลงมันฮิต มากกว่าแค่เนื้อร้อง
    แค่เพลงไก่ย่าง ยังมีหลายเวอร์ชั่นเลย เปลี่ยนท่าเต้นนิดเดียว.... ส่อกระจาย

แต่ยังไงมันก็ จุด จุด จุด อยู่ดี ( ส่วนตัวก็ไม่ได้ชอบนะ แต่ถ้ามันอยู่ในบรรยากาศ การสันทนาการ ถ้าไม่ จอยกะเค้าก็คงไม่ดี เลยต้องตามๆ น้ำ)
    - -'' แต่จะให้ทำอะไรล่ะคะ ถ้ากระทรวงเซนเซอร์หรือแบนเพลงพวกนี้เด็กๆ ก็คงไม่วายมีเรื่องยาว...
  12. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    เป็นการสืบทอดพิธีกรรมอุบาทว์ของมหาลัย สู่โรงเรียนมัธยม
  13. near

near Member

EXP:
    334
    4
    18
    สงสัยป้ายเพลงเชียร์ คงต้องแปะ โปรดใช้วิจาณญานในการฟังแล้วมั้ง หรือไม่ก็แปะ พวก ฉ,น,18+ อะไรเทือกนั้น!?

[action]ผมล้อเล่นเน้อ...คนคิดได้ก็มี คนคิดไม่ได้ก็มีเยอะครับ ถ้าไม่คิดมากก็ปล่อยๆไปเหอะครับ[/action]
  14. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ความจริงนะครับผมโดนบังคับร้องเพลงพวกนี้ตั้งแต่ ป.5-ป.6 แล้วละแต่ตอนนั้นยังเด็กเลยไม่รู้คำพวกนั้นคือะไร(หรือว่าตัวเองโง่ฟระ)
    แต่มันยังจำคำพวกนี้ครับ..จนมารู้ตอนขึ้นม.ต้นเนี้ยแหละว่าความหมายมันเป็น*****ชัดๆ

อีกหน่อยมันลามลงอนุบาลแน่ๆเลย
    ผมสงสารเด็กพวกนี้นะ..เพราะครั้งก่อนไปเดินพาเหรดผ่านโรงเรียนอนุบาลแห่งหนึงนี้มีเด็ก ป.6 บังคับให้เด็กตัวเล็กๆร้องเพลง ป.1 ป.2 เองละมั้ง แล้วอนาคตจะเป็นยังไงเนี้ย..
  15. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    ไอ้เพลงเมียงูนี่ตอนรับน้องมหาลัยยังเจออ่ะ
    รุ่นพี่ทั้งร้องทั้งเต้นเองทั้งนั้น
  16. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    เราก็ไม่ชอบเพลงแนวนี้นะ แถมท่าเต้นก็ยัง...
  17. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    จริงค่ะ เมื่อก่อนตอนเด็กๆป.4 ป.5 นี่ร้องได้อย่างสนุกสนาน อย่างเพลงกามนิตยอดชายนี่จำได้ว่าครูเคยสอนท่าเต้นให้ด้วย ก็เต้นๆร้องๆแบบเฮฮามากมาย พอเอากลับไปร้องให้แม่ฟังที่บ้านแม่ด่าใหญ่เลย บอกว่าไปจำเพลงอะไรที่ไหนมาร้องไม่สุภาพ แหม..ก็ตอนนั้นมันยังไม่รู้เรื่องนี่นา... =w="
  18. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เรามีวิธีหรือมาตรการอะไรลองเสนอดูดีมั้ยครับ
  19. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113

เห็นด้วยอย่างแรงครับ (นานๆ ทีจะเห็นด้วยกับคุณ Detonator ขนาดนี้นะเนี่ย)
    บางสิ่งที่มันไม่ค่อยเหมาะสม ถ้าทำกันไปนานๆ คนอาจจะคิดว่ามันเหมาะสมก็ได้
    แต่จากมุมมองของคนอื่นมันอาจไม่เป็นเช่นนั้น

มันคงไม่ต้องถึงขนาดเปลี่ยนนโยบาย ปฏิวัติการเชียร์หรอก แต่น่าจะช่วยๆ กัน
    ทำในสิ่งที่สร้างสรรค์ มีผลดีต่อจิตใจคนมากกว่าครับ

"สนุก" ไม่จะเป็นต้อง "ทะลึ่ง"
    "สนิท" ไม่จำเป็นต้อง "หยาบคาย"
    "เล่น" ไม่จำเป็นต้อง "สัมผัส"

วิธีที่ดี สร้างสรรค์ และก่อประโยชน์ทั้งระยะสั้นและยาว ทั้งวงแคบและวงกว้าง มีอีกมากมายครับ

บางสิ่ง เป็นสิ่งที่ควรจะทำอย่างยิ่ง
    บางสิ่ง แม้ทำไม่ค่อยดี ก็ดีกว่าไม่ทำ
    บางสิ่ง ถ้าทำให้ดีไม่ได้ ก็อย่าทำซะดีกว่า

ต้องพิจารณาเอาครับ
  20. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    ผมว่าอะไรๆมันก็เปลี่ยนไปนะ สังคมมันเปิดกว้างขึ้น(หรือเปล่า) แต่ที่มันน่าคิดคืออีกไม่นานเพลงพวกนี้มันจะลงไปครอบงำเด็กชั้นต่ำกว่าๆลงไปเรื่อยหรือไม่ ผมว่ามันเป็นไปได้สูงเลยนะ
  21. ben

ben New Member

EXP:
    69
    0
    0
    เพลงหลัง ๆ ส่วนใหญ่เป็นเพลงรับน้องที่ใช้ในมหาวิทยาลัย (คาดว่าน่าจะแต่งมาหลายปีอยู่) จะออกลามกทะลึ่งนิด ๆ เพื่อความสนุกสนานครับ และแน่นอน เด็กมหาวิทยาลัย 18+ อยู่แล้ว (เนื้อหาติดเรท แต่ภาษามันได้นะ ผมว่า) แต่ไอ้เพลงแรก ๆ นี่มันไม่ไหวว่ะ
  22. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    -0-

ร.ร.ผมมีเพลง "กล้วยทับ" จำเนื้อเพลงไม่ได้
    ท่ามันเป็นเต้นคู่ หญิง-ชาย/ชาย-ชาย
    เพลงมันไม่ส่อลามกใดๆทั้งสิ้นครับแต่ว่าท่ามัน...
    ผู้หญิง/ผู้ชาย ทำท่านั่งคุกเข่าหน้าอยู่เหนือเป้าของผู้ชายที่นอนหงาย แล้วผู้ชายที่นอนหงายก็ยกเป้าขึ้นลงซะงั้น จนจบเพลง= =
    ผู้ชายกับผู้ชายนี่ไม่เป็นไร(เพราะมันไม่คิดมาก) แต่ผู้หญิงกับผู้ชายนี่อยากถามผู้หญิงจังเลยว่าไม่อายบ้างหรอ =[]=

ปล.เมียงูก็มีนะแต่ท่ามันไม่อุบาทว์อ่ะ
  23. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    เอ่อ.....ประสบการณ์ตรง เพื่อนผมแต่ง.....เอง *-*

ตัวเป็นผู้หญิงแท้ๆ แต่กลับแต่งเพลงทุเรศๆ ลามก ถึงมันจะบยอกว่าเอาขำๆ ก็เหอะๆ แต่ผมฟังแล้วขำไม่ออก
    ยิ่งบวกกับท่าเต้น.......แล้ว รับไม่ได้ครับ กีฬาสีนะไม่ใช่............
  24. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    เอ้อ
    เดี๋ยวนี้มันกลายเป็นแบบนี้ไปแล้วหรือ

อันนี้มันน่าเกลียดเกิน แล้วอาจารย์เขาไม่ว่าหรือ
  25. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    แบบนี้ี้เกินไปแล้ว :confused:

เพลงเชียร์มีไว้เพื่อเชียร์ เพื่อปลุกใจให้สู้ ชื่อก็บอกอยู่
    ไม่ใช่ให้มาร้องสองแง่สามง่ามอย่างงี้ บอกตรงๆรับไม่ได้จริงๆ

Share This Page